คนตายมาเร็วๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
คนคอน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

คนตายมาเร็วๆ

โพสต์ที่ 1

60จุดนี้ ไม่ธรรมดาเลยจริงๆครับ ถ้าจำไม่ผิด ครั้งสุดท้ายที่ลบ เยอะแบบนี้ ก็น่าจะวันที่มี ข่าวอัปมงคล

ตั้่งกระทู้เพื่ออยากทราบว่า เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ โดนกันไปกี่จุด

สำหรับผมพูดถึงปอดตอนนี้แล้ว ลดไปเยอะเหมือนกัน ที่ 11% ตายหยั่งเขียดเบย :oops: :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
อ่อนซ่อนศิลป์
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: คนตายมาเร็วๆ

โพสต์ที่ 2

แดงกันหมด ครับ ขาดทุนกำไรไปสัก 30%แล้ว
เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาคือของจริง
คนคอน

โพสต์ที่ 3

อ่อนซ่อนศิลป์ เขียน:แดงกันหมด ครับ ขาดทุนกำไรไปสัก 30%แล้ว

จุกกันหมดครับ ผมเห็นเฟสบุคบางคนแล้วอดขำไม่ได้จริงๆ 555
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ยังไม่ได้เปิดดูเลยครับ มัวแต่อ่านเม้าส์กันใน line group ที่คุณอ่อนซ่อนศิลป์ ตั้งขึ้นจนหมดเวลา :D
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Hackules

โพสต์ที่ 5

ผมมีคติที่ว่า ไม่ขายไม่ขาดทุน แต่หมดตัว เห็น set วันนี้แล้วสยองมากเลยครับ
lb

โพสต์ที่ 6

ผมอาจจะโชคดีหน่อยที่ปล่อยของออกหมด อันเนื่องมาจากสองสามปีที่ผ่านมา ราคาหุ้น หลัง XD แล้ว จะลงมากกว่าเงินปันผล และ

เผอิญกำลังศึกษา กลุ่มสิ่งทอ ด้วย เพราะราคาหุ้นต่ำกว่ามูคค่าทางบัญชีมาก ๆ ทำให้กลับกลายเป็นโชคดีไป-

แต่ตลาดหุ้น ไม่เคยลงแล้วลงเลย หรือขึ้นแล้วขึ้นเลย ลงได้ก็ขึ้นได้

โชคดีครับ /
Try to find a  good company.
KittipongS

โพสต์ที่ 7

ฟลุ๊คครับ ยังเหมือนเดิมครับ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
prichar s.

โพสต์ที่ 8

loss ที่เกิดจากความผันผวนของตลาด ถ้า...
หุ้นของเราพื้นฐานดี มีการเติบโต อนาคตสดใส
อาจเป็นแค่ loss ชั่วคราว (2-3 เดือน)
อย่างนี้ น่าจะยังไม่นับเป็นศพ(คนตาย)นะครับ
WaayVI

โพสต์ที่ 9

ไม่ตาย แต่เซ็งมาก ตรงที่ยังมองไม่เห็นหุ้นดีๆลงกันเยอะๆเลย มีแต่พวกแพงเวอร์กลับมาแพงเฉยๆ
nighthawks

โพสต์ที่ 10

เท่าที่ดูๆ หุ้นพื้นฐานดี ก็ลงกันไม่เยอะนะครับ มีแต่หุ้นเล็กๆ หรือ หุ้นเล่นข่าว ที่วิ่งไปแรงๆ ช่วงเร็วๆนี้นี่แหละ ที่ลงหนัก :ohno:
Jazzman

โพสต์ที่ 11

ผมกำลังนั่งอมยิ้ม เพราะโชคดี ถือเงินสดพอดี
แต่ว่าตัวที่อยากได้ มันไม่ยอมลงมาให้สักที ปูนนี่ ขอ 230 อีกรอบ จะเป็นบุญ >_<
ส่วนแฟนกะแม่ ยาย นี่ ปีกไหม้ เกรียม 5555
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
S&K Fund

โพสต์ที่ 12

วัดผลตอบแทนตั้งแต่ต้นปี กำไรหายไปประมาณ 10% แต่ยังไม่รวมปันผลเข้ามานะครับ
เหลือบวกแค่ 3% ตอนนี้หุ้นหลายๆตัว ที่ยังไม่ได้จ่ายปันผล ผลตอบแทนน่าสนใจนะครับ
เกิน 7% หลายๆตัว
คนคอน

โพสต์ที่ 13

เท่าที่อ่านมา หลายคนที่คอมเม้นในนี้ยัง สภาพดีอยู่นะครับ อิๆ โชคดีในการลงทุนครับ การปรับตัวลงครั้งนี้จะเป็นโอกาสหรือวิกฤต เน้อ..
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 14

ถ้าโดนแค่ 3 วัน แล้วตายกันหมด คงไม่ใช่สมาชิก thaivi แล้วละครับ ถ้าลงวันละ 60 จุดอีก 10 วันคงนอนเกลื่อน
low PROFILE but HIGH PROFITS
tummeng

โพสต์ที่ 15

คงต้องเทียบกันเป็น % มากกว่านะครับ ฐาน set ตอนนี้สูง 1500 กว่า ลบ 60 จุด ยังไม่ถึง4% เลยครับ ถ้าย้อนกลับไปช่วง subprime นั่นโหดกว่าเยอะครับ set 500 กว่า ลบเกือบ 40 จุด นั่นสิตายเกลื่อนจริง circuit breaker กันรายวันเลย
Price is what you pay. Value is what you get...
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

แพงมาก ลงมา แพง
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

ขึ้นอยู่กับนิยามคำว่า ตาย ครับ ... ตราบใดที่บริษัทที่ผมถือ growth และราคาไม่วิ่งเกินกำไรของกิจการ (MOS ที่ผมคำนวณ) แล้วผมคิดว่าผมเป็น อมตะ :8)
Invincible MOS is knowing what you're doing
อ่อนซ่อนศิลป์

โพสต์ที่ 18

oatty เขียน:ยังไม่ได้เปิดดูเลยครับ มัวแต่อ่านเม้าส์กันใน line group ที่คุณอ่อนซ่อนศิลป์ ตั้งขึ้นจนหมดเวลา :D
ไปเมา เอ๊ย เม้าส์กันต่อดีกว่าครับ อิอิ :mrgreen:
เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาคือของจริง
Zolaa

โพสต์ที่ 19

เพิ่งเข้าตลาดตอน1300กำไร30เปอร์ ยังไม่ได้ขาย วันนี้เหลืออยู่2เปอร์เซ็ง :cry:
Unstablemind

โพสต์ที่ 20

คงคล้ายๆ greece panic.....ก็เป็นโอกาสซื้อหุ้นถ้ามันมีน่ะแต่ผมก็ว่ามันแพงๆอยู่
Its all about getting alpha.
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 21

ดูจากค่าเงินยูโรแล้วก็ไม่ได้ไปทำโลว์ใหม่ครับ อียูอาจจะแกล้งทำเป็นขู่ว่าจะใช้ไม้แข็งกับไซปรัสก็ได้ การซื้อขายวันนี้แปลกตรงที่ลงหนักขนาดนี้เป็นใครก็ต้องคิดว่าฝรั่งขายหนักแน่ๆ แต่ปรากฎว่าฝรั่งซื้อสุทธิประมาณ75ลบ. แต่ผู้ที่ทุบดัชนีวันนี้ไม่ใช่ต่างชาติต่างแดนแต่เป็น prop trade ขายเยอะสุดขายไปประมาณ1000ล้านบาทครับ :oops:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
The Dark

โพสต์ที่ 22

กำไรหาย 10% ดีที่ยังมีเงินสด เตรียมช้อน
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 23

tummeng เขียน:คงต้องเทียบกันเป็น % มากกว่านะครับ ฐาน set ตอนนี้สูง 1500 กว่า ลบ 60 จุด ยังไม่ถึง4% เลยครับ ถ้าย้อนกลับไปช่วง subprime นั่นโหดกว่าเยอะครับ set 500 กว่า ลบเกือบ 40 จุด นั่นสิตายเกลื่อนจริง circuit breaker กันรายวันเลย
ผมยังจำได้ติดตาเลย โหดกว่านี้เยอะ :cry:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
sci

โพสต์ที่ 24

dome@perth เขียน:
tummeng เขียน:คงต้องเทียบกันเป็น % มากกว่านะครับ ฐาน set ตอนนี้สูง 1500 กว่า ลบ 60 จุด ยังไม่ถึง4% เลยครับ ถ้าย้อนกลับไปช่วง subprime นั่นโหดกว่าเยอะครับ set 500 กว่า ลบเกือบ 40 จุด นั่นสิตายเกลื่อนจริง circuit breaker กันรายวันเลย
ผมยังจำได้ติดตาเลย โหดกว่านี้เยอะ :cry:
จิ๊บๆ
ถ้าหนักจริงต้องประมาณ50%ทุกตัวนับจากปัจจุบัน
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 25

sci เขียน:
จิ๊บๆ
ถ้าหนักจริงต้องประมาณ50%ทุกตัวนับจากปัจจุบัน
คนแถวนี้บางคน ลบ 70% กว่าๆ
บางคน -60%
โดยส่วนใหญ่ไม่ลบ เรียกว่านอกคอกในช่วงแฮมเบอร์เกอร์
:)
CHiNU_Vi

โพสต์ที่ 26

“Sometimes things fall apart so that better things can fall together”
― Marilyn Monroe
Always Smiling :)
leky

โพสต์ที่ 27

ปี 40 โหดกว่า subprime เยอะครับ ไม่มี circuit breaker หุ้นลงแล้วหุ้นคุณอาจจะเข้าไปกลุ่มฟื้นฟูกิจการ ติด SP ขังคุกยาวเป็นปี ๆ ถ้าโชคดีก็กลับมาเทรดกันต่อได้ แต่ถ้าโชคร้ายบ.นั้นก็หายไปเลย เหลือเพียงแต่ใบหุ้นไว้เป็นที่ระลึก :D
"Become a risk taker, not a risk maker"
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 28

กลับมาประจำการที่ออฟฟิศ
ก็ปาเข้าไปใกล้เวลามื้อเที่ยง
แอบแวะไปเปิดจอ settrade ดู
ตกกะใจแทบตกเก้าอี้
เพราะไม่รู้ว่าตกใจอะไรกัน
เลยถือโอกาสปรับพอร์ตซะเลย

โชคร้ายที่ไม่มีเงินสด
เพราะเพิ่งปรับพอร์ตไปเมื่อต้นเดือน
เลยต้องจำใจซ้ำเติมหุ้นบางตัว
ทำตัวเป็นนายตลาดเองซะอย่างนั้น

แต่ก็ซื้อหุ้นด้วยนะครับ ผลออกมา
เลยได้เป็นส่วนหนึ่งของวันโวลุ่มแสนล้าน
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
tummeng

โพสต์ที่ 29

miracle เขียน:
sci เขียน:
จิ๊บๆ
คนแถวนี้บางคน ลบ 70% กว่าๆ
บางคน -60%
โดยส่วนใหญ่ไม่ลบ เรียกว่านอกคอกในช่วงแฮมเบอร์เกอร์
ผมก็อยู่ในคอกด้วยคนครับช่วงนั้น จำได้ช่วง 400 ลงมา 300 นี่โหดมาก มีอยู่ 2-3 วันติดมั้งที่มี circuit breaker ต่อกัน ลงมาแบบหลอนมาก คุ้นๆว่า ราคาปูนใหญ่ลงมาต่ำกว่าปี 40 ซะอีก

ช่วงนั้น ลบไปเกือบ 60% เหมือนกันครับ ยังคิดเลยว่าอีกกี่ปีนี่กว่าเราจะคืนทุน ไปๆมาๆ กลับมาได้เร็วเกินคาดแถมเกินไปกว่าที่คาดซะอีก

อยากให้ใจเย็นๆกันนะครับ หุ้นพื้นฐานดียังไงก็ต้องกลับมาหาพื้นฐานที่ดีของมันและราคาที่เหมาะสมจริงๆครับ
Price is what you pay. Value is what you get...
BIG87

โพสต์ที่ 30

เสียแต่ไม่มีตังนี่สิครับ พึ่งปรับพอร์ท ตอนประกาศงบ T-T

เอาเงินเดือนอันแสนน้อยนิดค่อยๆเติมเข้าไปก็แล้วกัน :'O

จะจำไว้เป็นบทเรียน ว่าถ้ารู้สึกว่าหุ้นแพง ให้เตรียมเงินสดไว้ด้วย T-T
โพสต์โพสต์