โบรคไหน margin เต็มแล้วบ้างคับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
GenPhy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โบรคไหน margin เต็มแล้วบ้างคับ?

โพสต์ที่ 1

เท่าที่รู้กิมเอ็งหยุดปล่อยแล้วเพราะ เต็มวงเงิน 16000 ล้านครับ
อยากรู้ว่ามีโบรคไหนที่ปล่อยเต็มวงเงินแล้วบ้าง และวงเงินเท่าไรคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

Re: โบรคไหน margin เต็มแล้วบ้างคับ?

โพสต์ที่ 2

อาทิตย์ที่แล้วเต็มกันทุกโบรคครับ แต่หลังจากเจอแดงเดือดมาสองวัน ผมว่า Margin เหลือแทบทุกโบรคแล้วครับ
_________
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

Re: โบรคไหน margin เต็มแล้วบ้างคับ?

โพสต์ที่ 3

หาข้อมูลได้จากที่ไหนเหรอครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 4

ดูคร่าวๆจากตลาดว่าใช้มาร์จินกี่เปอร์เซ็น ใช้แคสกี่เปอร์เซ็น แต่ข้อมูลรายเดือน ไม่อับเดทรายสัปดาห์นะครับ

http://www.set.or.th/th/market/securiti ... ics56.html

แล้วก็มีบอกด้วยนะครับว่าตัวไหนใช้มาร์จินมากสุดในตลาดเทียบกับ
% จำนวนหลักทรัพย์ ที่วางเป็นประกัน ต่อ จำนวนหลักทรัพย์ที่จำหน่ายได้แล้ว :D

จะเอาระเอียดกว่านี้ อับเดทกว่านี้ ไม่รู้ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
woovi
Verified User

โพสต์ที่ 5

เมื่อเที่ยงมีถามโบรกกิมเอ็ง เค้าว่าวงเงินเต็มอยู่ครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ :D
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

cns full

ผมว่ามันเต็มทุกที่แหละ เพราะสมัยปี 40 มาเก็ตแคป 3ล้านๆ โบรคปล่อยกู้มาจิ้นไป 1.2แสนล้าน สมัยนั้นอยากกู้เท่าไหร่ก็ได้กู้ แต่มาเจ๊งเพราะโดนปัญหาเศรษฐกิจและโดนฟอซเซลกันมาก
ปัจจุบันนี้มาเก็ตแคป 13ล้านๆ โบรคดันปล่อยกู้มาจิ้นแค่ 5หมื่นกว่าล้านเอง(ได้ข้อมูลนี้จากคุณมนตรี กิมเอ็ง)แถมยังโดนป๊อบเทรดมาแย่งเงินไปอีก เพราะฉะนั้นเงินมันจึงไม่พอให้นักลงทุนกู้ครับ ถ้าให้มาจิ้นนักลงทุนเต็มที่เหมือนสมัยก่อนผมว่า set คงไปเกิน 2000จุดแล้วล่ะ แต่ก็ขึ้นไปแบบมีความเสี่ยงสูง
ขณะนี้อย่างที่คุณมนตรีท่านว่า หุ้นขึ้นมาเยอะก็จริงแต่ส่วนมากเป็นเงินของนักลงทุนเอง ลงมาก็ไม่ค่อยมีใครโดนจับฟอซเซลกันหรอกครับ โบรคเค้าคุมเข้มลูกค้าจะตาย ใครไม่รวยจริงอย่าหวังได้เงินกู้เลย หุ้นบางตัวที่ขึ้นมาด้วยมาจิ้นของพวกนักปั่นหุ้น ผมว่าพวกนี้เจ้าเค้าเชี่ยวพอที่จะคุมราคารักษาค่าความเสี่ยงได้ เค้าไม่ให้ตัวเองโดนฟอซเซลหรอกครับ จะเห็นได้ว่าหุ้นบางตัวขึ้นมาก็เยอะมากแล้ว แต่ตลาดผันผวนอย่างนี้ยังนิ่งอยู่ได้ แต่บางตัวโดนทุบๆพร้อมกับข่าวโดนฟอซเซลเมื่อวาน ผมว่าไม่จริงหรอกครับ ข่าวลวงให้เม่าตกใจขายซะมากกว่า
เสรี โอ

โพสต์ที่ 8

ที่กิมเอ็งหยุดปล่อยมาตั้งแต่วันที่ 1 มีนาคม แล้วครับ
แต่เขาอาจไม่ได้แจ้งลูกค้าเป็นรายตัว (อย่างน้อยก็ไม่ได้แจ้งผม)
ผมรู้เอาตอนที่จะเข้าซื้อเมื่อวานนี้ ทำรายการไม่ได้
โทรไปเขาถึงบอก
ทำให้กระสุนสำรองที่เราคิดว่าเรามีเวลาตลาดแพนนิคมันด้านหมดเลยครับ
และก็เป็นเหตุให้เวลาตลาดรูดลง รูดแรงมาก
เพราะแม้หุ้นที่ไม่ติด turn over list ใดๆก็ไม่สามารถใช้มาร์จิ้นเขาไปช้อนซื้อได้
ziannoom

โพสต์ที่ 9

dome@perth เขียน:ดูคร่าวๆจากตลาดว่าใช้มาร์จินกี่เปอร์เซ็น ใช้แคสกี่เปอร์เซ็น แต่ข้อมูลรายเดือน ไม่อับเดทรายสัปดาห์นะครับ

http://www.set.or.th/th/market/securiti ... ics56.html

แล้วก็มีบอกด้วยนะครับว่าตัวไหนใช้มาร์จินมากสุดในตลาดเทียบกับ
% จำนวนหลักทรัพย์ ที่วางเป็นประกัน ต่อ จำนวนหลักทรัพย์ที่จำหน่ายได้แล้ว :D

จะเอาระเอียดกว่านี้ อับเดทกว่านี้ ไม่รู้ครับ
ขอบคุณครับพี่โดม นักลงทุนในประเทศมีจำนวนน้อยนิดจริงๆ
แนบไฟล์
ข้อมูลเดือน กพ

ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
ziannoom

โพสต์ที่ 10

ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
เสรี โอ

โพสต์ที่ 11

ตอนนี้วงเงินมาร์จิ้นของผมที่กิมเอ็งกลับมาใช้ได้เต็มเหมือนเดิมแล้วครับ
ลูกค้าคนอื่นในกิมเอ็ง ผมไม่ทราบนะครับ
แต่กลับไม่กล้าใช้ครับ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 12

ผมได้ฟังนลทให้สัมภาษณ์money channelว่าเขาต้องมีเงินฝากไว้กับบล
เพราะเขาต้องใช้มาร์จิ้นและเงินสดกรณีหุ้นเขาติดบัญชีcash balance
โพสต์โพสต์