ขอคำแนะนำครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Percen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำครับ

โพสต์ที่ 1

:cry:
Percen

Re: ขอคำแนะนำครับ

โพสต์ที่ 2

ผมมีเงินสดอยู่ 1500000บาท ผมต้องการผลตอบแทน 15%ต่อปี มีวิธีการใดบ้างครับ
ผมได้ศึกษาการลงทุนแบบ vi มาระดับหนึ่งแล้วแต่ยังไม่มั่นใจ ขอปรึกษากูรูครับ :cry:
ภาพประจำตัวสมาชิก
BeSmile
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 3

ถ้ายังไม่มั่นใจ ก็ลงทุนในความรู้ก่อนครับ

ความรู้ในการลงทุนที่ถูกต้อง จะให้ผลตอบแทนที่ดี สม่ำเสมอ ตามความรู้ที่มี

ถ้าศึกษามาเยอะแล้ว แล้วยังไม่มั่นใจ แสดงว่าความรู้ยังไม่เพียงพอ

ก็ต้องศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมล่ะครับ
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 4

ซื้อหุ้นครับ555
kritaungkun

โพสต์ที่ 5

ช่วงนี้แหละ..ที่VI..เข้าตลาด..หมีใกล้มาแล้วครับ..กระทิงกะลังจะไป..ดูfundamentalซิครับ..ของถูกกะลังจะมา..ผมรออยู่เหมือนกัน..รอมา 3-4เดือนแล้ว
ความไม่โลภเป็นลาภอันประเสริฐ....
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

เริ่มจากลงทุนน้อยๆก่อนคับ เช่น แสนนึง
เลือกหุ้นซัก 3-5 มาอ่านศึกษาไปก่อนซื้อจริง
ซื้อแล้วก็ติดตามดูผลประกอบการกันไป

เรียกว่าเป็นเวลาทดลองงานคับ บริษัททั่วไป 3-6 เดือน
ถ้าลงทุนก็ต้องทดลองงานไปซัก 3-6 ปีก่อน
ระหว่างนั้นถ้าเริ่มชำนาญ มั่นใจ โอกาสดี พบหุ้นถูก เติบโตดี
ก็ทะยอยเพิ่มเงินลงทุนก็ได้คับ

ต้องการผลตอบแทน 15% ต่อปี เป็นเป้าหมายไว้ก็ดีคับ
แต่ควรต้องทราบผลตอบแทนเฉลี่ยของตลาดด้วยว่าประมาณ 10%
6-7% นี่เป็นมูลค่าที่เพิ่มขึ้น 2-3% มาจากเงินปันผล
และตลาดเป็นที่รวมของเสือ สิงห์ กระทิง แรด นะคับ
ทุกคนเข้ามาหวังกำไรคับ วางแผนของเราไว้ดีๆ
เข้าถ้ำเสือ เราต้องเป็นเสือคับ ถึงจะได้ลูกเสือ

แล้วผลตอบแทนจะไม่สามารถกำหนดได้แป๊ะๆนะคับ
ตลาดมันแกว่งตัวไป หุ้นในตลาดก็แกว่งตัวไปตาม
มูลค่าของตัวมันเอง มูลค่าเชิงเปรียบเทียบในตลาด และมูลค่าตามมุมมองของผู้เล่น

ถ้ายังศึกษาไม่ดีพอ และอยากลงทุนเพื่อเป็นการออมเงิน
และมั่นใจว่าเศรษฐกิจประเทศเราจะเจริญเติบโตได้ดี
ก็ใช้บริการกองทุนรวมดีกว่าคับ ดูแนวทางการบริหารของเค้า หุ้นตัวใหญ่ๆในพอร์ตเค้า
จังหวะซื้อถ้าไม่เฉลี่ยเป็นรายเดือนไปก็ต้องรอตอนตลาดตกหนักๆ แล้วก็ค่อยๆ
ทะยอยสะสมไปคับ
VTchai

โพสต์ที่ 7

ผมว่าลองถามตัวเองก่อนว่าพร้อมหรือยัง
ถ้าพร้อมลองอธิบายมาหน่อยว่าพร้อมอย่างไร
ถ้าไม่พร้อมก็อ่านเยอะๆคุณจะรู้เองว่าคุณพร้อมแล้ว
เพื่อนๆพี่ๆในที่นี้ยินดีแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์เสมอครับ
paoz

โพสต์ที่ 8

ถ้ายังไม่มั่นใจผมว่าศึกษาเยอะๆก่อนดีกว่าน่ะครับ อย่างน้อยๆลองอ่านในบอร์ดนี้เยอะๆ ก็ได้ความรู้ค่อนข้างมากนะครับ
จงทำตัวให้เหมือนน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิตและพร้อมที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่ๆอยู่เสมอ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

สำเร็จได้คือกระทำ
อ่านแล้วลองทำ
ทำแล้วลองตรวจสอบ
ตรวจสอบแล้วพัฒนา
พัฒนาแล้วมองไปยังจุดเริ่มต้น
แล้วความเหนื่อยมันจะหายไป
:)
:)
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ดู money talk ตอนนี้
http://www.youtube.com/watch?v=eV-zfS_poxc
เป็นหลักคิดที่สำคัญ ที่ทำให้เราต้องลงทุนในหุ้น
Blueplanet
โพสต์โพสต์