หุ้น PE ต่ำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

หุ้น PE ต่ำ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆทุกคน ผมมีคำถามที่อยากรู้มาถามครับผม ผมอยากรู้ว่าพี่ๆมีมุมมองเกี่ยวกับการลงทุนในหุ้นแบบนี้ยังไงครับ ท่าหุ้นที่เราลงทุนเป็นหุ้น PE ต่ำ แนวโน้มกำไรในปีนี้น่าจะยังดีอยู่(อ้างอิงจาก Consensus ครับ ยอมรับว่ายังมองอุตสาหกรรมไม่ออกเท่าไหร่) แต่เป็นหุ้นที่เป็นหุ้นที่มีมาร์เก็ตแคปสูง ค่อนข้างอิงกับต่างชาติ มีโอกาสโดน Short Sell สูง หรือถ้าตาดมีการปรับลง รุนแรง มักจะเป็นหุ้นที่โดนเทขายนำตลอด ทำให้ราคาไม่ไปไหนซักที น่าลงทุนมั้ยครับ ตัวที่ผมสนใจคือ PTTGC อะครับ พี่ๆมีความเห็นหรือข้อแนะนำยังไงบ้างครับ ขอบคุณมากๆครับ
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: หุ้น PE ต่ำ

โพสต์ที่ 2

หุ้น PE ต่ำหลายๆตัวตอนนี้มันเกิดจากกำไรพิเศษครับ พอไปไตรมาสถัดๆไปกำไรตรงนั้นมันหายไปทำให้กำไรลดลง PE เลยขยับสูงขึ้นเอง จะซื้อหุ้นโดยดู PE ต้องระวังจุดนี้ครับ

สำหรับตัว PTTGC ตอนนี้ปิโตรเคมีผลประกอบการยังอยู่ตรงก้นเหว ถึง PE ต่ำก็น่าจะปลอดภัย เพราะถ้าปิโตรเคมีฟื้น กำไรโตขึ้น PE จะยิ่งต่ำลงไปอีกเป็นตัวผลักดันให้หุ้นราคาสูงขึ้นได้ แต่ผมยังไม่เห็นว่าเมื่อไหร่ปิโตรมันจะฟื้นครับ และไม่เคยวิเคราะห์ว่าถ้าฟื้นจะได้กำไรเท่าไหร่ (ผมเคยประเมิน SCC ปิโตรแย่จะได้ EPS แถว 20 ปิโตรกลับมาดี EPS ประมาณ 40)

อีกอย่างถ้าน้ำมันลด PTTGC จะขาดทุนสต็อกและน้ำมันขึ้นจะกำไรสต็อก (ซึ่งสุดท้ายจะหักล้างกันเอง) ราคาหุ้นตัวนี้เลยผันผวนตามราคาน้ำมันได้ง่าย ซื้อตอนราคาน้ำมันลงน่าจะเป็นเวลาที่ดีครับ
kamol
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ต้องรู้จักการใช็ PE ครับ ส่วนใหญ่หุ้นที่จะใช้ตัวนี้ดูความถูกความแพงได้ ต้องเป็นหุ้นที่มีกำไรสม่ำเสมอครับ แต่หุ้นที่กำไรไม่สมำ่เสมอ อาทิเช่น หู้น turnaround หุ้น commodity จะใช้ตัว PE ดูความถูกแพงจะไม่เหมาะสมนะครับ หุ้นที่คุณโพสมาจัดอยู่ในหุ้น commodity การใช้PE ต้องระวัง อาจจะต้องพิจารณาวงจรธุรกิจจะสำคัญกว่าครับ
Zolaa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ตัวนี้วัดดวงกับราคาน้ำมันอย่างเดียวเลยน้ำมันรุ่งเราก็รุ่งน้ำมันร่วงเราก็ร่วงอิอิ ถ้าใครจับภาพใหญ่ ศก.โลกได้แม่นก็น่าจะเล่นหุ้นกลุ่มพวกนี้ได้ดีกว่า โดยส่วนตัวไม่เคยดูพีอีหุ้นกลุ่มนี้เท่าไร :mrgreen:
โพสต์โพสต์