พักนี้ได้ยินเกาหลีเหนือบ่อย ถ้ามีสงครามธุรกิจไหนได้ประโยชน์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
WaayVI
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พักนี้ได้ยินเกาหลีเหนือบ่อย ถ้ามีสงครามธุรกิจไหนได้ประโยชน์

โพสต์ที่ 1

ลองคิดกันเล่นๆ พอดีพักนี้ได้ยินเกาหลีเหนือทดลองนู่นนี่บ่อยๆ ถ้าซัดกันจริงๆขึ้นมา อาจจะหยุมหยิม หรือสเกลใหญ่ แน่นอนว่าคนคงหนีสินทรัพย์เสี่ยง

แต่ในบริบทของบอร์ด เราคงไม่มานั่งคร่ำครวญศีลธรรม เพราะอะไรจะเกิดก็ต้องเกิดเราไปเปลี่ยนมันไม่ได้ ถ้ามันเกิดขึ้นมาแล้ว และเราไม่พูดถึงตลาดซึ่งแน่นอนคงร่วงแบบสมัยสงครามอ่าวสักพัก

แต่ถ้าพูดถึงพื้นฐาน และกิจการ คิดว่า

มันจะสร้างผลบวกให้กับกลุ่มอุตสาหกรรมประเภทไหนครับ
และสร้างผลลบให้กับกลุ่มอุตสาหกรรมประเภทไหนครับ
PLUSLOVE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

Re: พักนี้ได้ยินเกาหลีเหนือบ่อย ถ้ามีสงครามธุรกิจไหนได้ประโย

โพสต์ที่ 2

อาหารคับ มาแน่ ข้าวยากหมากแพง

ที่กระทบก้ ส่งออกที่มีลูกค้า โซน จีน เกาหลี ญีปุ่น
dr1
Verified User
ผู้ติดตาม: 35

Re: พักนี้ได้ยินเกาหลีเหนือบ่อย ถ้ามีสงครามธุรกิจไหนได้ประโย

โพสต์ที่ 3

บวก
กิจการอาวุธ สงคราม น้ำมัน( ก่อสร้าง ประกันภัย?)
เมกาเก่งนักเรื่องค้าสงคราม กะยังมีdcaเรื่องแบบนี้เยอะ
ลบ
การท่องเที่ยว ขนส่ง เดินทาง
samatah
thanyah
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมคิดว่า พวกค้าปลีกน่าจะขายของได้ดีนะครับ เพราะมีการกักตุนอาหารและของกิน รวมถึงของใช้ต่าง ๆ ที่จำเป็นต่อการดำรงชีพ

และถ้าเกิดสงครามจริง ๆ ก็ต้องโรงพยาบาลครับ

ส่วนจะกระทบอะไรบ้าง ก็คงหนีไม่พ้น ภาคอสังหาริมทรัพย์ หรือกลุ่มก่อสร้างครับ

เพราะการขยายงานต่าง ๆ คงต้องรอดูสถานการณ์หรือดีมานด์ก่อนลงทุนเป็นแน่

แล้วถ้าเกิดความเสียหายต่อทรัพย์สินหรือชีวิต ประกันก็คงกระทบแบบเต็ม ๆ ครับ
มุ่งสู่ความมั่งคั่ง ด้วยความพยายาม ของตัวเราเอง
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ชัวๆ เลยผมว่า อาวุธ เหล็ก อุตสาหกรรมหนักนี้มาแน่นอน เพราะก่อนสงครามก็ต้องใช้ แต่พอหลังสงครามนี้ใช้เยอะกว่า ในกรณีที่ร้ายแรงนะครับ

ลบ นี้ผมไม่แน่ใจครับ
โพสต์โพสต์