ความเสี่ยง กับการเดินเท้า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ความเสี่ยง กับการเดินเท้า

โพสต์ที่ 1

อรุณสวัสดิครับเพื่อนๆทุกๆท่าน พอดีวันนี้ผมเดินเท้าเพื่อไปซื้อหนังสือพิมพ์ไทยรัฐครับ (วันนี้มีบัตรลด lotus 100 บาท)
แถวที่ทำงานที่ผมเดิน คนค่อนข้างเยอะมากๆ โดยเฉพาะพนักงาน office เดินกันขวักไขว่แทบไม่มีพื้นที่ให้เดินแซงเลยครับ

ผมเห็นว่า ถ้าหากผมต้องรีบไปแย่งซื้อหนังสือพิมพ์ ก่อนที่พี่ที่ร้านขายหนังสือพิมพ์จะขายหมด ผมต้องออกมาจากทางเท้าลงมาเดินที่ถนนครับ

การที่ลงมาเดินที่ถนนทำให้ผมคิดอะไรขึ้นมาได้ครับ

>>> เวลาที่ผมจะลงไปที่ถนน ผมต้อง ประเมินสิ่งเหล่านี้

- สังเกตว่า แถวนั้น รถเยอะไหม ถ้ารถติด ไม่ค่อยขยับ รถจะเคลื่อนที่ค่อนข้างช้า
บางทีไม่ควรเรียกว่ารถไม่ติดหรอกครับ น่าจะเรียกว่า รถจอดมากกว่า

- แถวนั้น พี่มอเตอร์ไซด์วิ่งกัน ฉวัดเฉวียนแค่ไหน
มีโอกาสที่ผมจะถูกเค้าเฉี่ยวชนมากน้อยเพียงไร

- คนขายของตามข้างทาง เค้ามักง่าย มีโอกาสไหมที่เค้าจะเทอะไรมาที่ข้างทาง เช่นของร้อนบางอย่าง
เช่น ก๋วยเตี๋ยว ซุป แกงร้อนๆที่คนเลิกทานกันแล้ว ฯ

- แถวนั้นมีสุนัขไหม เดี๋ยวเผลอไปเจอน้องหมาดุๆจะกัดเอา
หรือเผลอไปเหยียบหางน้องหมา น้องหมาอาจกลายเป็นพี่หมายักษ์ก็ได้ :D

การประเมินดังตัวอย่างข้างบน ก็เปรียบเสมือนการประเมินความเสี่ยงเวลาลงทุน

เรารู้แค่ไหนว่า บริษัทที่เราลงทุน เค้าทำกิจการอย่างไร

อนาคตในการทำกำไรของกิจการดีขึ้น หรือลดลงอย่างไร หรือว่าจะทรงๆตัว

ผู้บริหารมีธรรมภิบาลแค่ไหน เคยเอาเปรียบผู้ถือหุ้น
หรือเคยทำงานตามหน้าที่ผู้บริหารที่ดีหรือไม่
(ผู้บริหารที่ดี ไม่ควรมาให้ข่าวบ่อยๆ โดยไม่ไปบริหารกิจการ เพราะเค้าเป็นผู้บริหาร มิใช่ประชาสัมพันธ์)

หลายครั้งเราอยากเร่งผลตอบแทนของเรา
คนเรามักเทียบกับคนที่เหนือกว่าเรา
จนบางครั้ง กิเลสมันทำให้เรา ไปลงทุนในสิ่งที่เราไม่ถนัด

โดยเราเผลอลืมที่จะ ประเมินตัวเราเอง

ซึ่งการประเมินตัวเราเองเป็นสิ่งที่สำคัญมากที่สุดสิ่งหนึ่งเลยครับ
เวลาที่เราเดินลงไปที่ถนน
เราเดินไวแค่ไหน
หลบรถ หลบมอเตอร์ไซด์ได้ไวแค่ไหน

สุดท้ายคนที่จะบอกตัวเราได้ดีที่สุด คือตัวเราเองครับ :D

หลายครั้งเรามองหาสิ่งที่คนอื่นๆเค้าลงทุนแล้วประสบความสำเร็จ
หลายครั้งเรารีบร้อนเปลี่ยนวิธีการลงทุน

โดยไม่มองตัวเราเลย
อันนี้เราต้องให้เวลากับตัวเราเองให้มาก

และอย่าลืมคิดถึง Plan B ด้วยนะครับ
Plan B ในที่นี้หมายถึง
หากสิ่งที่เราคิดไว้ มันไม่เป็นอย่างที่เราหวัง
เราจะทำอย่างไร

และเวลาเราจะประเมินว่า สิ่งที่เราหวังไม่เป็นอย่างที่หวัง

เราให้เวลากับสิ่งนั้นๆนานแค่ไหน

นักฟุตบอลชื่อดัง อย่างอองรี
ยังต้องใช้เวลาสักพัก
ตอนที่เค้าย้ายจาก Monaco ไป Juventus ผมว่าผลงานเค้าไม่ค่อยน่าพอใจเท่าไหร่เลยครับ

มันขึ้นกับว่า มีคนให้โอกาสเค้าแค่ไหน

อย่าลืม ให้โอกาสตัวเราเองนะครับมีความสุขกับการลงทุนครับ ^^
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
dr.momo
ผู้ติดตาม: 0

Re: ความเสี่ยง กับการเดินเท้า

โพสต์ที่ 2

เห็นด้วยมากที่สุดครับ

เร็วๆ นี้ ผมเพิ่งคิดได้ ในเรื่องที่คล้ายๆ กับที่คุณหมอเล่าเลย
คือผมเป็นคนที่ เวลาเลี้ยวรถออกจากที่จอดรถ แล้วมีรถขวางอยู่
ผมจะเสี่ยง ขับออกไปทุกครั้ง ซึ่งหลายครั้ง คนที่ยืนมองอยู่จะบอก
ว่าใกล้มากถึงใกล้ที่สุด แล้วผมก็ไม่คิดอะไร

จนกระทั่งวันหนึ่ง ผมตัดสินใจถอยหลัง แล้วขยับรถอีกครั้ง
แล้วนึกสะท้อนในใจตัวเองว่า แค่ถอยหลังนิดเดียวเอง
เทียบไม่ได้เลยกับความเสี่ยงที่เราฝืนเลี้ยวรถออกไป แล้วเกิดชนขึ้นมา

เป็นสิ่งเล็กๆ ที่มีผลต่อการตัดสินใจลงทุนช่วงนี้ของผมเลยก็ว่าได้
-----------------------
มีหลายสิ่งที่เรารู้ว่าเรารู้
มีหลายสิ่งที่เรารู้ว่าเราไม่รู้
และก็มีหลายสิ่งที่เราไม่รู้ว่าเราไม่รู้
สุดท้าย หลายสิ่งที่เรารู้ว่าเรารู้ เราอาจจะไม่รู้ก็ได้
pot_c
ผู้ติดตาม: 0

Re: ความเสี่ยง กับการเดินเท้า

โพสต์ที่ 3

[quote="noooon010"
นักฟุตบอลชื่อดัง อย่างอองรี
ยังต้องใช้เวลาสักพัก
ตอนที่เค้าย้ายจาก Monaco ไป Juventus ผมว่าผลงานเค้าไม่ค่อยน่าพอใจเท่าไหร่เลยครับ

มันขึ้นกับว่า มีคนให้โอกาสเค้าแค่ไหน

อย่าลืม ให้โอกาสตัวเราเองนะครับมีความสุขกับการลงทุนครับ ^^[/quote]

อดทนรอเวลาอองรีท๊อปฟอร์มตอนอยู่อาเซนอลครับ :D
โพสต์โพสต์