BTS กับ CPALL และ KTB

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jeethai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

BTS กับ CPALL และ KTB

โพสต์ที่ 1

สวัสดีค่ะ
เพิ่งเริ่มเรียนรู้การลงทุน มีเงิน(เย็น) จำกัด ขอคสามคิดเห็น ระหว่างBTS KTB CPALL ตัวไหนน่าลงทุนกว่ากันเพราะอะไรค่ะ
ขอบคุณค่ะ
chapasup

Re: BTS กับ CPALL และ KTB

โพสต์ที่ 2

ไหนลองบอกมาก่อนสิ ว่าเลือกสามตัวนี้เพราะอะไร? :D
ทำไมถึงเลือกสามตัวนี้? (ไม่ได้กวนนะครับ)

เดินทาง ---> คุณขึ้นรถไฟฟ้าบ้างมั๊ย? บ่อยมั๊ย?
ฝากถอน ---> คุณใช้ธนาคารไหน?
เวลาหิว นึกถึงของกิน ของใช้ จ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ ฯลฯ ---> คุณจะไปที่ไหน? จำเป็นต้องไปที่นั่นมั๊ย?
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 3

ปูเสื่อรอพี่ๆสั่งสอน :D
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
chapasup

โพสต์ที่ 4

harikung เขียน:ปูเสื่อรอพี่ๆสั่งสอน :D
55 ระดับคุณ harikung คงไม่ต้องสั่งสอนแล้วมั๊ง :D
maymekung

โพสต์ที่ 5

คนละกลุ่มกันหมดเลย เทียบกันยากคับ หุหุ :D
Freedom
Noinar
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

เดียวผมรีบไปวิเคราะห์เชิงคุณภาพ เเล้วมาร่วมด้วยครับ ^^
" Risk comes from not knowing what you’re doing " Warrent Buffett
kanok891
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

BTS เมื่อเครื่อข่ายเพิ่มขึ้น ต้นทุนคงที่เท่าเดิม กำไรต่อหน่วยสูงขึ้นมาก แต่ตอนนี้ขึ้นกับใครจะมาเป็นผู้ว่าด้วย
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 8

เพิ่งอ่านเจอในหนังสือให้หุ้นทำเงิน ผู้แต่งเขียนประโยคหนึ่งได้โดนใจผมทีเดียว
เค้าเขียนว่า...
"หุ้นที่ดีที่สุดในตลาด คือหุ้นตัวที่เรารู้จักและเข้าใจมันดีที่สุด"

ผมว่าจริงของเค้าครับ ถ้าจะเสริมอีกนิดก็ จะบอกว่า...
"เลือกตัวที่มันถูกกว่ามูลค่าที่ควรเป็นที่เราประเมินได้ด้วย" แค่นั้นแหละครับ

(แฮ่...ว่าแต่ถ้าพี่จขกท.สรุปได้ว่าเลือกตัวไหน...
ขอผมลอกด้วยน๊ะครับ ฮ่า... :mrgreen: )
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
jeethai

โพสต์ที่ 9

ใช่ค่่ะ ใช้บริการbts 7-11และktbค่ะ
kindraywind

โพสต์ที่ 10

bts ความเสี่ยงที่ต้องระวังคือเรื่องสัมปทาน กับ นโยบายหาเสียงขึ้นรถbtsฟรีตลอดสาย
tancecu

โพสต์ที่ 11

kindraywind เขียน:นโยบายหาเสียงขึ้นรถbtsฟรีตลอดสาย
นโยบายนี้ไม่มีวันเป็นไปได้ครับ ไม่ว่าใครได้เป็นผู้ว่า
kindraywind

โพสต์ที่ 12

tancecu เขียน:
kindraywind เขียน:นโยบายหาเสียงขึ้นรถbtsฟรีตลอดสาย
นโยบายนี้ไม่มีวันเป็นไปได้ครับ ไม่ว่าใครได้เป็นผู้ว่า
เข้าใจว่ามีสัญญาติดอยู่ สามารถปรับราคาได้ทุกๆ x ปี y %

แต่โลกนี้ไม่มีอะไรแน่นอนครับ ;p อย่างน้อยก็เป็นปัจจัยกดดันราคาเป็นระยะๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
marcus147

โพสต์ที่ 13

ต้องถามก่อนครับว่า
ได้เข้าไปอ่านหุ้น 3 ตัวนี้
ในร้อยคนร้อยหุ้นหรือยัง
ถ้ายังแนะนำให้ไปอ่านก่อนครับ
แล้วค่อยกลับมาถามอีกรอบ
การหาข้อมูลเบื้องต้นของหุ้นที่จะซื้อเป็น basic ของนักลงทุนที่อยากจะเป็นแนว vi
ถ้าอ่านไม่ไหว ก็อาจจะไม่เหมาะกับการลงทุนในหุ้นครับ
เพราะจะต้องมาคอยถามคนอื่นตลอด
ไม่มีโอกาสได้ตัดสินใจใช้เงินตัวเองด้วยตัวเอง
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
woovi

โพสต์ที่ 14

saichon เขียน:เพิ่งอ่านเจอในหนังสือให้หุ้นทำเงิน ผู้แต่งเขียนประโยคหนึ่งได้โดนใจผมทีเดียว
เค้าเขียนว่า...
"หุ้นที่ดีที่สุดในตลาด คือหุ้นตัวที่เรารู้จักและเข้าใจมันดีที่สุด"

ผมว่าจริงของเค้าครับ ถ้าจะเสริมอีกนิดก็ จะบอกว่า...
"เลือกตัวที่มันถูกกว่ามูลค่าที่ควรเป็นที่เราประเมินได้ด้วย" แค่นั้นแหละครับ

(แฮ่...ว่าแต่ถ้าพี่จขกท.สรุปได้ว่าเลือกตัวไหน...
ขอผมลอกด้วยน๊ะครับ ฮ่า... :mrgreen: )
ข้อนี้ผมว่า มันเกี่ยวโยงถึงความมั่นคงในจิตใจของเรานะครับ
แต่ท้ายสุดถ้ากิจการที่เรารู้จักดี เป็นธุรกิจที่เน่าสุดในตลาด เราจะทำยังไงหละครับ

ผมทำผ้า พี่ผมทำเหล็ก ประเมินไปประเมินมาไม่ได้เกิดประโยชน์อะไร
คือต่อให้กิจการดี แต่ถ้าเทรนตลาดไม่เอาเลย. อาจเสียโอกาสในช่วงที่ผ่านมา

ผมว่าสุดท้ายแล้วเราต้อง สมดุล ทุกสิ่งอย่างให้จิตเราเกิดความมั่นคงในกิจการที่เราลงทุนครับ
โพสต์โพสต์