100 ล้านบาทแรกในชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
คนคอน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: 100 ล้านบาทแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 31

อินทรีย์ทองแดง เขียน:เป็นกระทู้ที่อ่านแล้วอึดอัดนะครับ
พอร์ตไม่ใหญ่ แต่ขอแชร์ด้วย ตอนพอร์ตเล็กกว่าตอนนี้มากๆ ใช้รถยนต์ติดแก๊สLPG ตอนนี้ใช้แกสโซฮอล์95
แต่ก่อนตอนเช้ากินกาแฟเนสกาแฟเรดคัพกับหนมปังก้อนฟาร์มเฮ้าส์ไม่เกินชิ้นละ10บาท ตอนนี้กล้ากินเนสกาแฟ โกลด์+หนมปังก้อนละ14-15บาท
แต่ก่อนถ้าเลือกได้ก็จะไม่ขึ้นทางด่วนหรือทางพิเศษที่เสียตัง ยอมเสียเวลาประหยัดค่าทางด่วน แต่เดี๋ยวนี้กล้าใช้เงินซื้อเวลาขึ้น.
แต่ก่อนเวลาไปห้างมักจะฝากท้องกับชุดข้าวยำไก่แซ่บkfc รู้สึกว่าจะ69บาทนะ นั่นถือว่าไฮโซสำหรับผมแระ ถ้ากินธรรมดาก็ฟู้ดคอร์ท30ยืนพื้น น้ำเปล่าฟรีที่ตู้กดน้ำ ชาบูชินี่แต่ก่อนไม่ได้แอ้มตังผม ไม่กล้าเข้ารู้สึกว่าไฮโซเกิ๊น เดี๋ยวนี้กล้ากินพวกชาบูชิแล้ว เลยไปถึงโออิชิบุฟเฟ่
แต่ก่อนห้องนอนเดียวนอนทั้งครอบครัว5คนผู้ใหญ่ล้วน ประหยัดแอร์ เดี๋ยวนี้แยกนอนบ้าง
ข้างบนคือสิ่งที่เปลี่ยนแปลงเป็นรูปธรรมที่พอจะนึกออก
เอาที่ไม่เปลี่ยนบ้างนะ
รองเท้าคู่ชีพก็ยังเป็นแตะนันยางรุ่นเดิมๆแบบเมื่อสิบปีที่แล้ว ใส่อยู่บ้าน ทำงาน เข้าห้าง เข้าโรงหนัง สบายเท้า
รถก็ยังใช้คันเดิมตั้งแต่ก่อนที่จะเริ่มเล่นหุ้น อาหารการกินก็เหมือนๆเดิม อาจจะกล้ากินขึ้นมาหน่อย แต่จะกินหลักสิบหรือหลักร้อยมันก็อิ่มคือกัน แต่เดี๋ยวนี้หันมาใส่ใจสุขภาพมากขึ้น ถ้าเลือกได้ก็จะหุงข้าวกล้องกินแทนข้าวขาว
วิถีชีวิตโดยรวมๆก็ไม่ค่อยเปลี่ยนอะไรมากนะครับ สมมติว่าวันนึงเกิดฟลุ๊คมีพอร์ตร้อยล้านกับเค้าบ้าง
ผมคิดว่าผมก็ยังใส่แตะนันยางเป็นหลัก ใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้นทำงานเหมือนเดิม กินข้าวก็คงจานละ30-40บาท และก็คงกินได้จานหรือสองจานก็อิ่ม คงกินได้ไม่ถึงสิบจาน รถที่ใช้ก็คงเน้นรถที่กินน้ำมันน้อยๆหน่อย รถแพงๆส่วนใหญ่มันกินน้ำมันเยอะ เสียดายตังค่าน้ำมันน่ะ แต่สิ่งที่จะเปลี่ยนแปลงไปก็คือจะใช้เงินมากขึ้นกับการดูแลสุขภาพ
ออกกำลังกายมากขึ้น เพราะมันไม่มีประโยชน์เลยถ้าเรามีเงินเยอะ แต่สุขภาพไม่แข็งแรง

จขกท. ครับ อยากจะบอกว่าตอนแรกอ่านหัวข้อกระทู้แล้ว อยากจะใช้ภาษาแรงๆ แต่ก็พยายามโพสต์ให้ซอฟต์ที่สุดแล้วครับ
อย่าไปสนใจอะไรให้มันมากนักเลยครับจะพอร์ตสิบล้าน ร้อยล้าน สองสามร้อยล้าน คุณค่าของการเป็นนักลงทุนเราไม่ได้อยู่ที่ขนาดของพอร์ต หรือ%การโกร๊ทของพอร์ตหรอกครับ
ไม่อยากให้คนทั่วไปรู้สึกว่าตลาดหุ้นเป็นสถานที่สร้างความมั่งคั่งได้ง่ายๆ ในความคิดผมคิดว่าตลาดหุ้นนั้นเป็นสถานที่ที่เต็มไปด้วยอันตรายทุกฝีก้าว หากเราประมาท
ลองมองย้อนกลับไป3-4ปีมานี้ ที่พอร์ตเติบโตมาได้หลายเท่าตัวนี่ผมว่ามันก็ปาฏิหารย์มากแล้วครับ

ปล. จากใจจริงผมไม่ชอบกระทู้นี้เลยจริงๆ ผมเกลียดการได้เงินมาง่ายๆ ถึงแม้จะบอกว่าใช้สมองทำงานก็เถอะ
ถ้าเราได้เงินมาง่ายๆแล้วเราจะสอนลูกหลานให้รู้จักค่าของเงินยังไง ปัจจุบันนี้ลูกๆเพื่อนผมหลายๆคนมันก็แทบจะตะแคงตีนเดินกันอยู่แล้ว
จขกท.ครับ ผมขอโทษครับ
อินทรีย์ทองแดง

ไม่ต้องขอโทดหรอกครับ ผมเป็นคนชอบให้ใครมาพูดมาถามกันตรงๆอยู่แล้ว แต่ผมมองต่างนิดนึงตรงที่ ผมรักการทำอะไรง่าย ๆ ผมไม่ชอบอะไรที่ซับซ้อนยุ่งยากครับ ณ ตอนนี้ผมยังไม่มีลูก แต่ผมมักจะสอนน้องชายให้รีบหาเงินด้วยตัวเองมากกว่าโดยที่ไม่ต้องแบเงินขอมือที่บ้านซึ่งผมเริ่มทำมาตั้งแต่ตอนปี1 ถึงตรงนี้ผมคิดว่าการหาเงินด้วยตัวเองไม่ว่าจะยากหรือง่าย ถ้าหามาด้วยความสามารถของตัวเองและสุจริต เจ้าตัวก็คงรุ้จักค่าของเงินโดยไม่ต้องให้ใครมาบอก
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 32

คนคอน เขียน:
picatos เขียน:
คนคอน เขียน:เมื่อมี 1แล้ว ต่อมาก็มี10 ต่อไปก็จะต้องมี100ล้าน ยังไงผมขอตั้งไว้ก่อนนะครับ ถึงแม้ตอนนี้ยังไม่ถึงแต่ ผมอยากให้คนที่มีประสบการณ์มาแชร์กันหน่อยว่ารู้สึกยังไง ชีวิตเปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหน ใครเอาเงินที่ได้ไปซื้ออะไรบ้าง

ส่วนตัวผมตั้งเป้า 100 ล้าน ไปไว้ก่อนอายุ 28ครับ นับจากตอนนี้ก็เหลือเวลาอีกประมาณ 4 ปีกว่าๆครับ
นับจากนี้ไปเหลือ 4 ปีกว่าๆ นี่ตั้งเป้าปีละกี่เปอร์เซ็นต์เหรอครับ?

ตลาดช่วงนี้ ผมไม่กล้าตั้งเป้าสูงเลย ราคาหุ้นแพงๆ แบบนี้ อัตราผลตอบแทนในระยะยาวต่ำมาก เพราะ ไปดึงมูลค่ากิจการในอนาคตมารับรู้ไปหมดแล้ว

ถ้าตั้งเป้าไว้สูงๆ รบกวนช่วยแชร์เป็นวิทยาทานให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ว่ามีกลยุทธ์อย่างไรในการทำผลตอบแทนแบบนั้นให้ได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตั้งเป้าเท่าไรผมไม่กล้าบอกอะครับ แฮะๆ อาย แต่กลยุทธของผมที่ใช้ในการหาหุ้นบ่อยคือมองที่มาร์เกตแคปเป็นหลักครับ เอามาเทียบกับธุรกิจที่กำลังทำหรือส่วนใหญ่กำลังจะทำ ว่ามีความสามารถในการเป็นผู้นำในตลาดขนาดไหน อย่างเช่น ที่ผ่านมา ผมลงทุนใน หุ้น nine ตอนมาร์เกตแคปน่าจะประมาณ 400ต้นๆ ตอนนั้นผมมองว่า kidzone กับลิขสิทธิ์การตูนต่างๆ น่าจะสามารถนำมาสร้างรายได้ได้เยอะ โดยตอนนั้นผมประเมินเล่นๆ ว่าถ้าติดตลาด กำไรตีเล่นๆก็ 100ล บาท จากทั้งธุรกิจเก่าที่มีกำไรอยู่แล้วและจากธุรกิจใหม่ที่กำลังจะเกิด (แม้ว่าตอนนี้ยังไม่ถึงเป้าหมายที่ผมกำหนด และผมก็ขายไปแล้ว) หรืออย่าง grammy ที่ก่อนหน้านี้ มาร์เกตแคปอยู่ที่ประมาณ 9000ล หากแต่เทียบกับ work point ผมลองไปถามคนรอบข้างเล่นๆว่า ใครใหญ่กว่ากัน เกือบ100%บอก แกรมมี่ หลังจากนั้นผมก็มาศึกษาจนพบว่า ราคาที่ตลาดให้ตอนนี้คงเป็นเพราะอาจจะขาดทุนจากการดำเนินในธุรกิจใหม่ แต่ถ้ามองไปไกลกว่านี้อีกผมว่ายังไงแกรมมี่ต้องกลับมาได้อยู่แล้ว คอนเทนก็มีเยอะ ดังนั้นราคาแกรมมี่ผมคิดว่า เป็นราคาที่ตลาดมองในแง่ร้ายไปหน่อย ( ณ ตอน 17บาทนะครับ) วิธีของผมอาจจะดูมั่วไปหน่อย แต่มันก็ทำเงินให้ผมเยอะเลยครับ
วิธีนี้ไม่ได้มั่วหรอกครับ อาจารย์นิเวศน์ก็พูดถึงวิธีนี้บ่อยมากๆ
และ ผมเชื่อว่าเพื่อนๆพี่ๆในนี้ ก็ใช้วิธีนี้ เป็นส่วนหนึ่งในการวิเคราะห์กันทั้งนั้น

แต่ผมคิดว่าการลงทุนมันมีอะไรที่มากกว่านี้อีกเยอะแยะเลยครับ

ตอนนี้ทุกคนในตลาด ในเว็บนี้ และ เว็บอื่นๆ ก็บอกว่าใช้สารพัดวิธี ทำเงินจากหุ้นได้เยอะทั้งนั้นแหละครับ

ระวังไว้ ตามที่พี่ๆเขาแนะนำก็ดีนะครับ

ผมก็อายุใกล้เคียงกับคุณคนคอน เล่นหุ้นกลุ่มเดียวกับคุณคนคอน
พอจะเข้าใจความรู้สึกดีครับ

แต่ผมคิดว่า ถึงเป้ากี่ล้าน เอาเงินไปซื้อของอะไร ชีวิตฟู่ฟ่าขึ้นขนาดไหน คนอื่นรู้ว่าเรารวย เราสำเร็จ แค่ไหนก็อาจไม่มีความสุขและ ไม่สำคัญเลยครับ

ถ้าใจเราไม่สุข ไม่พอ ไม่สงบ

ปล. ผมก็พยายามหาทางให้ สุข พอ สงบ อยู่เหมือนกันครับ
zephyr
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 33

ว่าจะไม่โพสต์แล้ว แค่ปักหมุดไว้ก่อน ในที่สุดก็มาโพสต์จนได้ :P

ส่วนตัวผมใจจริงแล้ว ไม่ได้ตั้งเป้าหมาย 100 ล้านเลย
ผมเป็นคนขี้เกียจ ตอนนี้ขี้เกียจทำงานประจำ เลยตั้งเป้าแค่มีพอร์ตระดับที่ใช้ชีวิตได้อย่างสบายๆ ฟุ่มเฟือยบ้าง

ผมคาดว่า ถ้าผมสามารถทำได้ 100 ล้านจริง โดยที่อายุไม่สูงมากนัก
ผมก็คงยังใช้ชีวิตปรกติ คือคนมันเคยชินที่มี life style แบบไหน ผมว่ารวยขึ้นมันก็คงไม่เปลี่ยนมากหรอกนะครับ
เราไม่ได้รวยมาแต่เกิด ดังนั้น lifestyle มันคงไม่ถึงขั้นฟุ้งเฟ้อ

ถึงแม้วัตถุจะไม่ได้บ่งบอกระดับความสุข แต่ผมก็คงมีฝันที่จะอยากได้วัตถุบางอย่างเช่นกัน ซึ่งมันทำไม่ได้ถ้าไม่มีเงิน

ช่วงเวลาแบบตลาดหุ้นตอนนี้ เหมือนเงินมาหาง่าย แต่ที่ผมกังวลคือมันจะหายไปง่ายด้วยหรือเปล่า
การลงทุนแบบเน้นคุณค่าในช่วงเวลานี้มันไม่ง่ายนักที่จะได้ผลตอบแทนสูงๆนะครับ เพราะเรามองทุกอย่างแพงไปหมด
สิ่งที่ต้องทำในเวลานี้สำหรับผมคือระมัดระวังโดยรักษาเงินต้นให้มากที่สุดในกรณีที่ร้ายที่สุด เช่น panic จากปัจจัยต่างประเทศ
คนคอน

โพสต์ที่ 34

เยี่ยมเลยครับ มีแต่คอมเม้นที่มีประโยชน์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 35

ถ้ามีกระทู้ 1000 ล้านบาทแรก ผมขอล้างพอร์ตครับ อิอิ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
dragonrider
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 36

สรุปกลายเป็นว่า มีแต่สมาชิก ออกมาเตือน คุณ คนคอน ไม่มีใครมาแชร์ประสบการณ์ 100 ล้านเลย ฟังดูกลายเป็นคนโลภ ไม่รู้จักพอ น่าหมั่นไส้ ไปซะงั้น ผมยังรออ่านประสบการณ์ 100 ล้าน ดีๆ อยู่นะครับ มาย้อนอ่านความเห็นตัวเอง แล้วขอแก้นิดนึง ผมเริ่มรู้จักตลาดทุนเมื่อ 6 ปีก่อน อายุ 32-33 แล้ว ยังไม่เลยเลข 3 ครับ ;)
Dr.Jfk
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

สารภาพว่าตั้งเป้า ไว้ที่พอร์ต 9 หลัก แล้ว จะจัดพอร์ตกินปันผล ก็จะพักงานประจำ เกษียร ทำกิจกรรมที่ตัวเองชอบไปเรื่อยๆ ประมาณ ดำน้ำ ปีนเขา ขี่แมงกาไซค์ กับขับรถ ตะลอนข้ามประเทศ ไปเรื่อยๆ

แบบว่า เป็นคนกิจกรรมเยอะ เลยใช้จ่ายค่อนข้างมาก ทุกวันนี้ทำงานหนัก แต่ใช้หนักด้วยไม่ค่อยได้ออมเลย ยังไม่เป็นอิสระทางการเงิน

เริ่มเข้ามาลงทุนรอบนี้จริงจัง แบบสะสม ใช้จ่ายตามไลฟ์ไสตล์เดิม ยังทำงานหนักเหมือนเดิม แต่เลิกใช้ฟุ่มเฟือย แบบ ซ่ื้อรถเปลี่ยนรถบ่อยๆ แล้วเอาหยอดเข้ามา จัดเป้นพอร์ตแทน

ตอนนี้ พอร์ตยัง แปดหลักต้นๆ แต่คิดว่า ถ้าเจอตัวถูกใจ ตลาดยังเป็นใจ ก็จะทะยอยเปลี่ยน Asset อื่นๆ และ เงินฝากมาเป็น ลงในพอร์ตเพิ่ม ให้เป็น แปดหลักกลางๆ และ ถ้ามันงอกเงยได้ถึงเก้าหลัก ซึ่งตั้งเป้าไว้ ใน ประมาณ 5 ปี (แต่แบบไม่กดดันตัวเอง)

ถ้าครบแล้ว ก็จะพักงานประจำแล้ว ล่ะ ถึงวันนั้นถ้าแรงยังเหลือ คงจะลองขึ้นเอเวอร์เรสอีกยอด อิๆ

ส่วนเวลาที่เหลือ ก็ว่าจะเลิกหาเงินจากงานประจำแต่ ทำงานคืน ช่วยสังคมแทน
คนคอน

โพสต์ที่ 38

dragonrider เขียน:สรุปกลายเป็นว่า มีแต่สมาชิก ออกมาเตือน คุณ คนคอน ไม่มีใครมาแชร์ประสบการณ์ 100 ล้านเลย ฟังดูกลายเป็นคนโลภ ไม่รู้จักพอ น่าหมั่นไส้ ไปซะงั้น ผมยังรออ่านประสบการณ์ 100 ล้าน ดีๆ อยู่นะครับ มาย้อนอ่านความเห็นตัวเอง แล้วขอแก้นิดนึง ผมเริ่มรู้จักตลาดทุนเมื่อ 6 ปีก่อน อายุ 32-33 แล้ว ยังไม่เลยเลข 3 ครับ ;)

มันก็เป็นแบบนี้แหละครับ พี่คนขี่มังกร แฮะๆ ผมเข้าใจนานแล้ว
คนคอน

โพสต์ที่ 39

Dr.Jfk เขียน:สารภาพว่าตั้งเป้า ไว้ที่พอร์ต 9 หลัก แล้ว จะจัดพอร์ตกินปันผล ก็จะพักงานประจำ เกษียร ทำกิจกรรมที่ตัวเองชอบไปเรื่อยๆ ประมาณ ดำน้ำ ปีนเขา ขี่แมงกาไซค์ กับขับรถ ตะลอนข้ามประเทศ ไปเรื่อยๆ

แบบว่า เป็นคนกิจกรรมเยอะ เลยใช้จ่ายค่อนข้างมาก ทุกวันนี้ทำงานหนัก แต่ใช้หนักด้วยไม่ค่อยได้ออมเลย ยังไม่เป็นอิสระทางการเงิน

เริ่มเข้ามาลงทุนรอบนี้จริงจัง แบบสะสม ใช้จ่ายตามไลฟ์ไสตล์เดิม ยังทำงานหนักเหมือนเดิม แต่เลิกใช้ฟุ่มเฟือย แบบ ซ่ื้อรถเปลี่ยนรถบ่อยๆ แล้วเอาหยอดเข้ามา จัดเป้นพอร์ตแทน

ตอนนี้ พอร์ตยัง แปดหลักต้นๆ แต่คิดว่า ถ้าเจอตัวถูกใจ ตลาดยังเป็นใจ ก็จะทะยอยเปลี่ยน Asset อื่นๆ และ เงินฝากมาเป็น ลงในพอร์ตเพิ่ม ให้เป็น แปดหลักกลางๆ และ ถ้ามันงอกเงยได้ถึงเก้าหลัก ซึ่งตั้งเป้าไว้ ใน ประมาณ 5 ปี (แต่แบบไม่กดดันตัวเอง)

ถ้าครบแล้ว ก็จะพักงานประจำแล้ว ล่ะ ถึงวันนั้นถ้าแรงยังเหลือ คงจะลองขึ้นเอเวอร์เรสอีกยอด อิๆ

ส่วนเวลาที่เหลือ ก็ว่าจะเลิกหาเงินจากงานประจำแต่ ทำงานคืน ช่วยสังคมแทน

สวัสดีครับ พี่ Dr.Jfk ดูชื่อแล้วคุ้นว่าเล่น siamspeed ด้วยรึป่าวครับ
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 40

Linzhi เขียน:ถ้ามีกระทู้ 1000 ล้านบาทแรก ผมขอล้างพอร์ตครับ อิอิ
ผมว่ามีหลายคนใกล้ ถึง แล้วหล่ะครับ

อีกหน่อยก้คงมีครับ พี่ Linzhi

กระทู้ 1000ล้านบาท หรือ กระทู้ ติด1ใน100เศรษฐีหุ้นไทย

หลายคนไม่เปิดตัวตอนกระทู้ 1 ล้าน 10ล้าน 100ล้าน

มาเปิดตัวอีกที 1พันล้าน ก้คงดูประหลาดไม่น้อยครับ
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 41

คุณ AQUA ที่อยู่ในสินธร ก้ระดับหลักพันล้านบาท

แสดงว่า เสือซุ่มมังกรซ่อน มีอยู่จริงครับ พวกมือกระบี่ไร้ชื่อเสียงแต่ฝีมือร้ายกาจนัก

คนพวกนี้ Low profile But High profit

ที่ ไทยวีไอ หลายคนก้เกินพันล้านไปแล้ว แต่ก้ไม่มาตั้งกระทู้ แชร์อาจเป็นเพราะ

เค้าอาจจะ อยากอยู่อย่างสงบ ไม่อยากดังก้เป็นได้ครับ
zephyr

โพสต์ที่ 42

dragonrider เขียน:สรุปกลายเป็นว่า มีแต่สมาชิก ออกมาเตือน คุณ คนคอน ไม่มีใครมาแชร์ประสบการณ์ 100 ล้านเลย ฟังดูกลายเป็นคนโลภ ไม่รู้จักพอ น่าหมั่นไส้ ไปซะงั้น ผมยังรออ่านประสบการณ์ 100 ล้าน ดีๆ อยู่นะครับ มาย้อนอ่านความเห็นตัวเอง แล้วขอแก้นิดนึง ผมเริ่มรู้จักตลาดทุนเมื่อ 6 ปีก่อน อายุ 32-33 แล้ว ยังไม่เลยเลข 3 ครับ ;)
คุณ dragonrider นี่ท่าทางอายุใกล้เคียงผมป่าวครับ ผม 38
dragonrider

โพสต์ที่ 43

zephyr เขียน:
คุณ dragonrider นี่ท่าทางอายุใกล้เคียงผมป่าวครับ ผม 38
ใช่ครับ 39 ครับ
Alpha1

โพสต์ที่ 44

Dr.Jfk เขียน:สารภาพว่าตั้งเป้า ไว้ที่พอร์ต 9 หลัก แล้ว จะจัดพอร์ตกินปันผล ก็จะพักงานประจำ เกษียร ทำกิจกรรมที่ตัวเองชอบไปเรื่อยๆ ประมาณ ดำน้ำ ปีนเขา ขี่แมงกาไซค์ กับขับรถ ตะลอนข้ามประเทศ ไปเรื่อยๆ

ผมว่า พี่หมอเจ ใช้ชีวิตสุดคุ้มแล้วครับ

ความเห็นส่วนตัวผม มีเงินต้องใช้อย่างเหมาะสม ไม่มากไป แต่ต้องไม่น้อยไปด้วย

... จำได้ข่าวมหาเศรษฐีชาวมาเลย์ หรือ สิงคโปร์ มีเงินระดับหมื่นล้าน แสนล้าน
บอกว่าเดินทางไปติดต่อธุรกิจ ทุกครั้งนั่งเครื่องบินชั้นประหยัด -_-"
ผมว่าน่าตำหนิไม่ต่างไปกับคนฟุ่มเฟือยเลย
ผมจะชื่นชมถ้าข่าวประมาณ ไม่ซื้อเครื่องบินส่วนตัวเพราะไม่คุ้ม ฟุ่มเฟือย

แต่แบบนี้ ...ตีราคาคุณภาพชีวิตของตัวเองต่ำเกินไป ประหยัดเงินไปเพื่อ ?
อยู่ได้ไม่เกิน 120 ปี ก็ตายแล้ว
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 45

Dr.Jfk เขียน:

ผมตามหมอเจเอฟเค มาตั้งแต่เริ่มเล่นพันธ์ทิพ สิบกว่าปีก่อน ย้ำว่าสิบปีก่อนเกือบยี่สิบปีแล้ว ย้ำว่าเขียนไม่ผิด

ตรง ๆ เลยนะ ผมโคตรประทับใจคุณหมอเลยว่ะ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
superboy

โพสต์ที่ 46

dragonrider เขียน:
อะย่ะ ผมก็38มาดๆๆ ครับ gen x แบบนี้ พลังเยอะ นัดกันไปออกกำลังกายดีมั้ย ครับ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
zephyr

โพสต์ที่ 47

superboy เขียน:
dragonrider เขียน:
อะย่ะ ผมก็38มาดๆๆ ครับ gen x แบบนี้ พลังเยอะ นัดกันไปออกกำลังกายดีมั้ย ครับ
โอ้วว ทั้งสองท่านมี KTC ทั้งคู่เลย ผมตั้งใจว่าจะไปเดินหา สอบถามความรู้ท่านทั้งสองที่งาน ThaiVImeeting ซะหน่อย แต่ไปดูรายชื่อแล้ว ไม่มีแฮะ :cry:
dragonrider

โพสต์ที่ 48

Alpha1 เขียน:

ผมว่า พี่หมอเจ ใช้ชีวิตสุดคุ้มแล้วครับ

ความเห็นส่วนตัวผม มีเงินต้องใช้อย่างเหมาะสม ไม่มากไป แต่ต้องไม่น้อยไปด้วย

... จำได้ข่าวมหาเศรษฐีชาวมาเลย์ หรือ สิงคโปร์ มีเงินระดับหมื่นล้าน แสนล้าน
บอกว่าเดินทางไปติดต่อธุรกิจ ทุกครั้งนั่งเครื่องบินชั้นประหยัด -_-"
ผมว่าน่าตำหนิไม่ต่างไปกับคนฟุ่มเฟือยเลย
ผมจะชื่นชมถ้าข่าวประมาณ ไม่ซื้อเครื่องบินส่วนตัวเพราะไม่คุ้ม ฟุ่มเฟือย

แต่แบบนี้ ...ตีราคาคุณภาพชีวิตของตัวเองต่ำเกินไป ประหยัดเงินไปเพื่อ ?
อยู่ได้ไม่เกิน 120 ปี ก็ตายแล้ว
บางทีมันมีอีกมุมนึงที่เราไม่เห็นหรือเปล่าครับ อย่างตัวผมเองบางครั้ง เมื่อมีโอกาสก็ใช้บริการ ขสมก เหมือนสมัยมัธยม จนต้องถามกระเป๋าว่าตั๋วเท่าไหร่ ชอบเดิน มันมีความอบอุ่นใจอย่างประหลาด บอกไม่ถูกครับ ;)
Dr.Jfk

โพสต์ที่ 49

คนคอน เขียน:
สวัสดีครับ พี่ Dr.Jfk ดูชื่อแล้วคุ้นว่าเล่น siamspeed ด้วยรึป่าวครับ
หวัดดีครับ ใช่ครับ ในสยามสปีด ก็มีเพื่อนเล่นกันหลายคน

ผมเองส่วนใหญ่เข้าไปดูหาซื้อรถ หรือลงขายรถในนั้นบ่อยๆ แต่ระยะปีกว่าๆ นี่ตัดกิเลสได้เยอะ ดูเฉยๆไม่ซื้อ และปล่อยขายที่ไม่ใช้แทนเอามาขยายพอร์ต อิๆ
Alpha1 เขียน:

ผมเองช่วง สิบห้าปีแรกของการทำงาน ทำงานหนักมาก

เพิ่งเริ่มออกทำกิจกรรม และท่องเที่ยว จริงๆจัง ก็ราวๆ สิบปีที่ผ่านมานี่แหละ จนคนคิดว่าผมเที่ยวอย่างเดียว ไม่ต้องทำงานเหรอ

แต่จริงๆ ยังทำงานหนักพอสมควร ถึงได้อยากพัก

พูดถึงเครื่องบิน จะว่าไปจุดหักเห ให้กลับมาลงทุนรอบนี้ เพื่อ เตรียมตัว รีไทร์ ก็เครื่องบินนี่แหละ

ตอนนั้น คุณบอยเชษฐา เพื่อนผม ที่เค้าจัดมอร์เตอร์โชว์ แล้ว นำเครื่องบินเล็กมาโชว์ด้วย เอา เจ้า Pipistrel Virus SW เครื่องบินเล็กสองที่นั่ง ตัวนี้มาโชว์ด้วย
Pipistrel virus SW.jpg
http://www.pipistrel.si/plane/virus-sw/overview

เป็นเครืองบินเล็ก ที่ชนะรางวัลประกวด ของ NASA ด้านสมรรถนะและความปลอดภัย และราคามัน ไม่ต้องเสียภาษีนำเข้า เลยพอๆกับ รถเก๋งดีๆคันนึงเอง แถมค่าน้ำมันก็กินพอๆกันอีก ตอนนั้นฟังดูเรื่องค่าใช้จ่าย และความยุ่งยากก็ไม่ได้ มากมาย แถม ตอนนั้น ซื้อเครื่องนี่ เค้ารวมค่าเรียน และ ออกใบอนุญาติ พร้อมโรงจอดอีกหนึ่งปี พำให้เกือบตัดสินใจไปเรียน และ ถอยมัน แล้ว

แต่มาคิดอีกที ยังมีอีกหลายอย่างให้ทำ ในชีวิต เอาเงินก้อนนั้นที่ มารวมใช้ ลงทุนแทนดีกว่า เผื่อจะได้เกษียร์ตัวเองจริงๆซักที

ก็เลยเริ่มจากตรงนั้นเลย ผ่านมาถึงตอนนี้ได้ก็เริ่มลงทุนรอบนี้ มาได้ 6 เดือนแล้ว

อ้อก่อนลงทุนรอบนี้ เคยลงทุนหนัก สมัยฟองสบู่แตก ปี 36 แต่ออกแนวเก็งกำไร ซะเยอะรอบนั้น เจ็บตัวไปมาก ตอนหลังได้คืนมา แปดหลักต้นๆ เลยถอนตัวออกมา จากตลาด เพิ่งย้อนกลับมา เนี่ย อิๆ

จะว่าไปเรื่องใช้ชีวิตคุ้ม(บางคนก็บอกใช้เปลืองไปมั้ยเนี่ย) ทาง อจ. คณะแพทย์ รามาธิบดี เค้าเห็นผมเป็นหมอที่แปลกกว่า ชาวบ้านมั้ง ใช้ชีวิต หลากหลายต่างกับหมออื่น เลยชวนไปเลคเชอร์ให้กับ นักศึกษา และ แพทย์ เค้า เรื่องการใช้ชีวิตนอกเหนือ งานประจำ แต่ อย่างว่า ผมแนะนำใครไม่ค่อยได้ แบบว่า ใช้ชีวิตเปลืองกว่า ชาวบ้าน วันนึง อยากได้ ซัก 25 ชม. อิๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Nevercry.boy เขียน: ผมตามหมอเจเอฟเค มาตั้งแต่เริ่มเล่นพันธ์ทิพ สิบกว่าปีก่อน ย้ำว่าสิบปีก่อนเกือบยี่สิบปีแล้ว ย้ำว่าเขียนไม่ผิด

ตรง ๆ เลยนะ ผมโคตรประทับใจคุณหมอเลยว่ะ
ขอบคุณ ครับ ผมเอง อยู่ กับพันทิป มาตั้งแต่เริ่มต้นก่อตั้งเว็บ
ห้องสินธร นี่ ผมก็เป็นรวบรวมเพื่อน เสนอพันทิป ก่อตั้งขึ้น และ เป็นคนเลือกชื่อนี้เสนอพันทิป

แต่ระยะหลัง ออกจากสินธร อยู่ตามรัชดา กับ ห้องหว้ากอวิทยาศาสตร์ ช่วยน้องๆ เผยแพร่ความรู้ความวิทยาศาสตร์ และเปิดโปง พวกหลอกลวง วิทย์ลวงโลกทั้งหลายแทน

ผมเองอาจจะต่างกับคนเล่นเน้ตคนอืนที่ ไม่ได้ปิดบังตัวเอง เปิดเผยตัวเอง มาตลอด เพราะคิดว่า เรามีความจริงใจให้กับทุกคนที่เราคบหา

อย่างตอนนี้ ช่วยพันทิป เป็นการการ ประกวด โครงการเพื่อสิ่งแวดล้อม ก็เปิดเผยตัวตน ไม่ปิดบังเช่นกัน

http://pantip.com/usemeagain/profile.html

ผมเอง อยากเห็นมิตรภาพ และความจริงใจ ในสังคมอินเตอร์เน็ต ให้เหมือนกับ โลกความจริง คับ
skyearth
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 50

chatchai เขียน:
skyearth เขียน:เข้ามารออ่านประสบการณ์ด้วยครับ

อยากถามว่า ถ้าจะให้ได้มี 9 หลักสมความตั้งใจพี่ๆคิดว่า

เก็บเงินซักก้อน แล้วลาออกมาศึกษาเรื่องลงทุนอย่างเดียว หรือ ทำงานไปลงทุนไปดีกว่าครับ
(ใครๆก็บอกว่าจับปลาสองมือนั้นไม่ดี)

เลยอยากทราบว่ามีใคร ลงทุนไปทำงานไป และมีเงินถึง 9 หลักบ้างครับ...นับเฉพาะเพื่อนๆพี่ๆที่ทำงานไปลงทุนไป โดยที่งานไม่เกี่ยวข้องอะไรเลยกับสายการเงิน แบบผมเป็นต้นนะครับ
ผมมีเพื่อนสนิทคนหนึ่ง ทำงานประจำ เริ่มลงทุนด้วยเงินทุน 60,000 บาท เมื่อ 14 ปีที่แล้ว

ทำงานไป ลงทุนไป เงินเดือนก็เพิ่มทุนในพอร์ตไปเรื่อยๆ

ปัจจุบันพอร์ตมูลค่าประมาณ 170 ล้านบาท ยังทำงานเหมือนเดิม (ตำแหน่งสูงขึ้น) อยู่บ้านหลังเดิม (บ้านพ่อแม่)
ขอบคุณมากครับ อยากฟังประสบการณ์จากเพื่อนของพี่ chatchai จังครับ 14 ปี ทบต้นไปเรื่อยๆจนมี 170 ล้าน นับถือมากครับ แต่ส่วนนึงน่าจะเป็นเพราะมีเพื่อนดีๆอย่างพี่ chatchai คอยแนะนำด้วยรึปล่าวครับ :) :) :)
chowbe76

โพสต์ที่ 51

ขอลงชื่อสมาชิก100M CLUB ล่วงหน้าด้วยคนครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
WaayVI

โพสต์ที่ 52

ไม่มี 100 ล้าน บางคน = คนดี Concept พอเพียงดิ อย่าหวังสูง เงินซื้อความสุขไม่ได้ โลภแล้วไม่สุขนะ :)
ไม่มี 100 ล้าน บางคน = ก็มีความสุขอยู่ แต่มีมันคงทำให้คนอื่นมีึความสุขด้วยได้มากกว่านี้ :P
ไม่มี 100 ล้าน บางคน = วันนี้เข้าอะไรดีครับ รับต้านเท่าไหร่ อาจารย์ให้ตัวไหนมา :mrgreen:
ไม่มี 100 ล้าน บางคน = ศึกษาหาความรู้ วางแผนลงทุน ไม่ว่างมานั่งต่อล้อต่อเถียงในบอร์ด
ไม่มี 100 ล้าน บางคน = อ่อ พึ่งยกให้การกุศลไป มีไม่ถึง 100ล้านละ เหลือแค่อยู่สบายๆ ตอนนี้ขอปลีกวิเวกไปแล้ว
ไม่มี 100 ล้าน บางคน = หวังดิ ไม่ตั้งเป้าแล้วจะไปถึงเหรอ พอเพียงแล้วมาเล่นหุ้นทำแมว?
ไม่มี 100 ล้าน บางคน = หวังหรือมีเกิน 100 ล้าน เป็นสิ่งต้องห้าม เดี๋ยวไม่ใช่คนดี :twisted:

มี 100 ล้าน จริงๆ = เอาเวลาไปชิล ไม่เสียมานั่งต่อล้อต่อเถียงกันในบอร์ด :ep:
มี 100 ล้าน จริงๆ = เถียงอะไรกันน่ะ เกิดมาก็มีแล้ว 100 ล้านอะ นี่ทุนนะ พ่อแม่ให้มา :ohno:
มี 100 ล้าน จริงๆ = วันนี้ไปออกข่าวลาก ทุบ หุ้นตัวไหนดี มาสัมภาษณ์กับตาเร็วเข้า :B

สังคมหลากหลาย นานาจิตตัง คิดอย่างไรก็คงไม่ผิด มันเป็นกรรมของแต่ละคน ส่วนตัวกันทั้งนั้น ความจำเป็นก็ต่างกัน

คุยกันสนุกๆ อย่าไปตัดสินคนอื่นเพียงเพราะเค้าบอกว่ามีเป้าหมาย 9 หลักและไม่พอ หรือดี หรือไม่ดี อะไรเลย มันไม่ใช่เรื่องมั๊ง
JUMP

โพสต์ที่ 53

อ่านแล้วยังไม่พบใครที่พอมีใจจะแบ่งปันเพื่อสังคมบ้างเลยเนาะ ผมเองก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร แต่ตอนนี้ทุกสิ้นปีผมจะสรุป port แล้วก็แบ่ง 10% ของกำไรไปทำบุญ ทาน บริจาคให้กับวัด สถานปฏบัติธรรม ที่ขาดแคลน ส่วนชีวิตส่วนตัวก็เหมือนเดิมไม่เห็นต้องเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่ออะไรเลย
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
prichar s.

โพสต์ที่ 54

แม้ความกระตือรือร้นอาจเป็นสิ่งสำคัญต่อการประสบความสำเร็จในด้านอื่นๆ
แต่ในตลาดหุ้น มันนำไปสู่ความหายนะแทบทุกครั้ง
Benjamin Graham
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 55

skyearth เขียน:
chatchai เขียน:
skyearth เขียน:เข้ามารออ่านประสบการณ์ด้วยครับ

อยากถามว่า ถ้าจะให้ได้มี 9 หลักสมความตั้งใจพี่ๆคิดว่า

เก็บเงินซักก้อน แล้วลาออกมาศึกษาเรื่องลงทุนอย่างเดียว หรือ ทำงานไปลงทุนไปดีกว่าครับ
(ใครๆก็บอกว่าจับปลาสองมือนั้นไม่ดี)

เลยอยากทราบว่ามีใคร ลงทุนไปทำงานไป และมีเงินถึง 9 หลักบ้างครับ...นับเฉพาะเพื่อนๆพี่ๆที่ทำงานไปลงทุนไป โดยที่งานไม่เกี่ยวข้องอะไรเลยกับสายการเงิน แบบผมเป็นต้นนะครับ
ผมมีเพื่อนสนิทคนหนึ่ง ทำงานประจำ เริ่มลงทุนด้วยเงินทุน 60,000 บาท เมื่อ 14 ปีที่แล้ว

ทำงานไป ลงทุนไป เงินเดือนก็เพิ่มทุนในพอร์ตไปเรื่อยๆ

ปัจจุบันพอร์ตมูลค่าประมาณ 170 ล้านบาท ยังทำงานเหมือนเดิม (ตำแหน่งสูงขึ้น) อยู่บ้านหลังเดิม (บ้านพ่อแม่)
ขอบคุณมากครับ อยากฟังประสบการณ์จากเพื่อนของพี่ chatchai จังครับ 14 ปี ทบต้นไปเรื่อยๆจนมี 170 ล้าน นับถือมากครับ แต่ส่วนนึงน่าจะเป็นเพราะมีเพื่อนดีๆอย่างพี่ chatchai คอยแนะนำด้วยรึปล่าวครับ :) :) :)
ระหว่างทางก็เพิ่มเงินลงทุนที่เหลือจากเงินเดือนด้วยครับ ข้อดีของการยังทำงานประจำ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 56

ร้อยล้านยากนะครับหากคุณเริ่มทั้งหมดด้วยตัวคุณเอง ตั้งเป้าท้าทายเป็นสิ่งที่ดีคับ เชียร์ครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
kindraywind

โพสต์ที่ 57

มาลงชื่อใว้เล่นๆครับ :P
เผื่อก่อนตายจะถึงบ้าง ฮ่าๆ
Ake VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 58

โห..จาก 10 ไป 100 เลยเหรอครับ ผมว่ามันต่างจาก 1 ไป 10 เยอะนา
ผมว่าค่อยๆเอาซัก 30 ก่อนก็พอ แบบfirst time millioniar(USD)ไรงี้ :mrgreen:

ตลาดช่วงนี้คึกคักกันจิงๆ ชอบครับ เก็บเกี่ยวความสุขความฝันกันให้เต็มที่ ใครอย่าเพิ่งเปิดไฟก็แล้วกัน :shock:
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 59

JUMP เขียน:อ่านแล้วยังไม่พบใครที่พอมีใจจะแบ่งปันเพื่อสังคมบ้างเลยเนาะ ผมเองก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร แต่ตอนนี้ทุกสิ้นปีผมจะสรุป port แล้วก็แบ่ง 10% ของกำไรไปทำบุญ ทาน บริจาคให้กับวัด สถานปฏบัติธรรม ที่ขาดแคลน ส่วนชีวิตส่วนตัวก็เหมือนเดิมไม่เห็นต้องเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่ออะไรเลย
อนุโมทนา สาธุ ดีใจที่เห็นคนได้กำไรมาแล้วแบ่งไปทำทาน ยินดีด้วยนะครับ ที่ได้ทำสิ่งดีๆ ที่เป็นประโยชน์ต่อคนอื่น

ผมว่าเพื่อนๆ หลายๆ คนก็คงจะมีโอกาสได้ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา เช่นกัน แต่คุณ Jump อาจจะยังไม่เห็นแค่นั้นเอง บางคนก็อาจจะไม่อยากเปิดเผยตัว บางคนก็อาจจะกลัวว่าถ้าบอกแล้วจะทำให้คนอื่นเกิดอกุศล บางคนก็อาจจะสำรวมระวังที่จะไม่บอกให้คนอื่นทราบ เพราะ กลัวจะไปติดดี ไปพอกพูนอัตตา ทั้งหลายล้วนแล้วตามแต่เหตุปัจจัยกันไป

แต่เชื่อผมเถิดว่าคนดีในสังคมยังมีอยู่ เช่นเดียวกับคนชั่ว เราทำดีแล้วสบายใจ ก็พยายามทำไปเรื่อยๆ นี่แหละ ทำเอง ได้เอง ครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
wwwman

โพสต์ที่ 60

ของผมทำ excel ไว่ประมาณอายุ 70 น่าจะถึง 100 ล้านคับ :D ถ้าไม่ตายเสียก่อนคงมีโอกาส