100 ล้านบาทแรกในชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
BeSmile
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

Re: 100 ล้านบาทแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 241

*AQUA* เขียน:
wk0966 เขียน:
f.escape เขียน:อยากถามคนที่มีพอร์ต 9 หลักว่า กังวลกับหลักฐานการถือหุ้นไม๊คะ
อย่างเงินฝากธนาคารเราก็มีสมุดฝากเงิน หุ้นกู้ก็มีใบหุ้น กองทุนก็มีสมุดกองทุน
แต่หุ้นในพอร์ต เราสั่งพิมพ์ statement เองทุกสิ้นเดือน (เลือกรับเอกสารทางเมล์)
แล้วเงินเป็นร้อยล้าน มีหลักฐานแค่กระดาษแผ่นเดียว (อยากรู้จริงๆค่ะ)
อย่าง อ. นิเวศ มีหุ้น cpall เป็นพันล้านบาทแล้วก็เก็บไว้ยาวๆ อ. ขอใบหุ้นมาเก็บไว้บ้างไหม
แล้วใบหุ้นที่ขอมา เวลาขายหุ้นไปแล้ว ต้องเอาไปคืนไหม
แล้วใบหุ้น กะ ข้อมูลที่ TSD อันไหนใช้ยืนยันเจ้าของได้จริงกว่ากัน
เชื่อว่านักลงทุนส่วนใหญ่เก็บแค่เอกสาร monthly statement ไว้มากกว่าครับ ส่วนหลังๆผมใช้ ipad เปิดดูผ่าน streaming pro แล้ว save รูป port เก็บไว้ดูเป็นหลักฐาน
รูปทาง electronic file ตอนนี้กฎหมายของไทย ไม่น่าเป็นหลักฐานได้นะครับ นอกจากมีไว้ให้อ้างอิง

Monthly statement ที่ broker ส่งมาให้น่าจะ sure กว่า
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
doo_meau
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 242

เป็นกระทู้ที่เติมไฟได้มากเลยครับ ขอบคุณทุกๆคนที่มาแบ่งปันนะครับ
pullmeunder

โพสต์ที่ 243

ชอบครับที่เจ้าของกระทู้มุ่งมั่นดี ให้กำลังใจครับ

ยังไงก็อย่าเครียดกับการลงทุนมากไปจนลืมมองหาความสุขใส่ตัวบ้างนะครับ

ถ้าผมได้ร้อยล้านเมื่อไหร่ หวังว่าจะได้แชร์ประสบการณ์มั่งครับ
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 244

pullmeunder เขียน:ชอบครับที่เจ้าของกระทู้มุ่งมั่นดี ให้กำลังใจครับ

ยังไงก็อย่าเครียดกับการลงทุนมากไปจนลืมมองหาความสุขใส่ตัวบ้างนะครับ

ถ้าผมได้ร้อยล้านเมื่อไหร่ หวังว่าจะได้แชร์ประสบการณ์มั่งครับ
ขอบคุณครับ
kanok891
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 245

ขอปักหมุดครับ
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 246

ผมเองก็คิดว่าใน Broke แทบไม่มีความลับเกี่ยวกับพอร์ตของเราเลยครับ

สมัยเล่นหุ้นใหม่ ๆ เปิดพอร์ตพร้อมกับเพื่อน มีมาร์คนเดียวกัน
ผมซื้อขายอะไร เขารู้กันหมดครับ เพื่อนผมอยากรู้พอร์ตผมมีอะไรบ้างเลยไปถามมาร์ แล้วมาร์ก็บอกหมดเปลือกเลยครับ เล่าหมดซื้ออะไรเมื่อไหร่อย่างไร
เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:
ผมเคยมีประสบการณ์โบรกเกอร์ส่งรายละเอียด port ของคนอื่นมาให้ .. ส่งผิด
ทำให้คิดว่า port ของเราคงมีคนอื่นได้เห็นเหมือนกัน

นอกจากนั้น เคยมีญาติมาถามว่าเรามีหุ้นเท่านั้นเท่านี้หรือ
ลูกของญาติคนนั้นทำงานระดับสูงที่โบรกเกอร์ที่ผมใช้ครับ
เสือนอนกิน

โพสต์ที่ 247

ขอถามแบบดิบๆเลยละกันนะครับ คุณคนคอนอายุเท่าไหร่หรอครับ ? เงินลงทุนเริ่มต้นเท่าไหร่ ? แล้วตอนนี้พอร์ตหลักเท่าไหร่แล้วครับ ?

เพิ่งกลับเข้ามาเล่นบอร์ด thaivi เจอกระทู้นี้พอดี และเห็นยังเป็นคนอายุน้อย เลยอยากทำความรู้จักไว้นะครับ แต่ถ้าไม่สะดวกตอบก็ไม่เป็นนะครับ :)
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 248

:|
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
anuraka

โพสต์ที่ 249

ขออนุญาตแนะนำหนังสือและซีดีคุณบัณฑิตเพื่อเพิ่มพลังนะครับจาก www.bunditinspire.com
ผมก็กำลังก้าวไปตามความฝันเหมือนกัน ขอให้ประสบความสำเร็จครับ
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 250

crazyrisk เขียน::|
หมอเคมาถึงแล้วหรือครับ สุดยอดครับ สุดยอดมาก ๆ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 251

Nevercry.boy เขียน:
crazyrisk เขียน::|
หมอเคมาถึงแล้วหรือครับ สุดยอดครับ สุดยอดมาก ๆ
ยังไม่ถึงครับ พี่ nevercry boy ของผมขอไปแบบช้าๆแล้วกันครับ :oops:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
PGsoulmate

โพสต์ที่ 252

ได้หลักในการหาปลาใหม่ๆ จากพี่ๆเพียบเลยคับ ขอบคุณคับ :D
ส่วนตัวผมเพิ่งลงทุนได้ไม่นาน อายุรุ่นเดียวกะเจ้าของกระทู้เลย
(แต่ระดับพอร์ตต่างกันลิบเลยคับ ตั้งใจว่าอยากจะไปเจิมกระทู้1ล้านบาทแรกในชีวิต ของพี่skyforever ภายใน2ปีนี้ให้ได้เลย แต่แอบข้ามรุ่นมาปักหมุดกระทู้100ล้านก่อน 555)

ขอให้ทำให้ได้ ไปให้ถึงฝันนะคับ ผมรอฟังประสบการณ์อยู่ :mrgreen: :mrgreen:

ปล.พอดีน้องสาวผมเรียนอยู่เอแบค น้องผมบอกร้านคุณคนคอนอร่อยมาก น้องผมกินประจำ ไว้วันไหนผมไปส่งน้องที่มหาลัย จะแวะไปฝากท้องนะคับ :mrgreen: :mrgreen:
ทศพร29

โพสต์ที่ 253

ผมอายุ 30 พร์อต 4 ล้านกว่าๆ
ผมลงทุนตอนอายุ 24 ด้วยเงินเริ่มต้น 100,000 บาทครับ
เน้นลงทุนในหุ้นเทรินอะราวน์เป็นหลัก ซื้อเมื่อธุรกิจประสบปัญหาถึงขนาดขาดทุนแล้วถือยาว 1 - 3 ปี และขายเมื่อธุรกิจสะสางปัญหาได้และกลับมาทำกำไรได้ใหม่
คาดหวังไว้ 50 ล้านบาทเมื่ออายุ 40 ครับ
คนคอน

โพสต์ที่ 254

PGsoulmate เขียน:ได้หลักในการหาปลาใหม่ๆ จากพี่ๆเพียบเลยคับ ขอบคุณคับ :D
ส่วนตัวผมเพิ่งลงทุนได้ไม่นาน อายุรุ่นเดียวกะเจ้าของกระทู้เลย
(แต่ระดับพอร์ตต่างกันลิบเลยคับ ตั้งใจว่าอยากจะไปเจิมกระทู้1ล้านบาทแรกในชีวิต ของพี่skyforever ภายใน2ปีนี้ให้ได้เลย แต่แอบข้ามรุ่นมาปักหมุดกระทู้100ล้านก่อน 555)

ขอให้ทำให้ได้ ไปให้ถึงฝันนะคับ ผมรอฟังประสบการณ์อยู่ :mrgreen: :mrgreen:

ปล.พอดีน้องสาวผมเรียนอยู่เอแบค น้องผมบอกร้านคุณคนคอนอร่อยมาก น้องผมกินประจำ ไว้วันไหนผมไปส่งน้องที่มหาลัย จะแวะไปฝากท้องนะคับ :mrgreen: :mrgreen:

ขอบคุณมากครับ

ร้านกชกร ผมเพิ่งเซ้งไปเมื่อปีที่แล้วครับ อิๆ คิดแล้วเสียดาย
คนคอน

โพสต์ที่ 255

คนคอน เขียน:
PGsoulmate เขียน:ได้หลักในการหาปลาใหม่ๆ จากพี่ๆเพียบเลยคับ ขอบคุณคับ :D

ร้านกชกร ผมเพิ่งเซ้งไปเมื่อปีที่แล้วครับ อิๆ คิดแล้วเสียดาย

เจ้าของคนใหม่ เป็นเชฟไทยจากออส นะครับ ฝีมือใช้ได้ทีเดียว ยังไงก็แวะไปทานบ่อยๆนะครับ

(แอบช่วยโปรโมตหน่อย อิๆ)
patkrab

โพสต์ที่ 256

จะพยายามไปให้ถึงครับ ลงทุนมา 8 ปีแล้วครับ
PGsoulmate

โพสต์ที่ 257

เจ้าของคนใหม่ เป็นเชฟไทยจากออส นะครับ ฝีมือใช้ได้ทีเดียว ยังไงก็แวะไปทานบ่อยๆนะครับ

(แอบช่วยโปรโมตหน่อย อิๆ)
แหม่ ผมเลยไม่ทันได้ชิมฝีมือคุณคนคอนเลย :shock:
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 258

Milestones นี้ยากแท้

แต่มีพี่ๆหลายคนผ่านไปนานแล้ว

ขอมีแค่ ความรู้ ความมุ่งมั่น เวลา (รวมทั้งโชค ด้วย)

เชื่อว่า นักลงทุนผู้มุ่งมั่น จะผ่านมันไปได้

ปีที่ผ่านมา ตลาดดีขึ้นเยอะ
มีพี่ๆท่านใด ทะลุ แล้วบ้างครับ เจ้าของกระทู้เองผ่านไปนานแล้วหรือยังเอ่ย

ช่วยแชร์ ประสบการณ์ เป็นแรงบันดาลใจด้วยครับบ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
RoMEAotZ

โพสต์ที่ 259

สำหรับผมเองก็มีเป้าหมายจะไปให้ถึงและเกินกว่านั้นด้วยครับ แต่ต้องตั้งอยู่บนความปลอดภัย ความเสี่ยงต้องน้อย

ถามว่าจะเอาเงินไปทำอะไร คำตอบก็ง่ายๆครับมีเงินมากเท่าไรมันก็คือหลักประกันของครอบครัวเท่านั้น ผมคิดว่าถ้าผมอยากมี100ล้านผมก็ต้องทำเงินเป็น200ล้าน เผื่อมันลงมาครึ่งนึงผมก็ยังอยู่ได้แบบสบายๆ "เพราะยังไงเราต้องเจอวิกฤตใสตลาดหุ้นแน่นอน ไม่วันใดก็วันหนึ่ง"

ส่วนอีกส่วนคือถ้าผมมีเงินมากขึ้น ผมก็บริจาคหรือคืนกลับไปให้สังคมมากขึ้น เช่น แฟนผมเป็นแพทย์อยู่ รพ ชุมชน บางทีอุปกรณ์ขาด ถ้าผมมี100ล้านบาทถามว่าผมบริจาคสักปีละ1ล้านผมเดือดร้อนไหม ผมบอกเลยว่าผมไม่เดือดร้อน สมมติผมจะบริจาคปีละ1.5%ของพอร์ท ถ้าผมมี200ล้านผมก็บริจาคไปปีละ3ล้านบาทแล้ว ลองมองออกไปข้างนอกไกลๆดูครับเราจะเห็นว่าความขาดแคลนมันมีมากมายมหาศาล ซึ่งผมคิดว่าผมมีศักยภาพพอและจะมีศักยภาพมากขึ้นไปอีก ทำไมผมต้องหยุดหาเงินครับ พอไปถึงรุ่นลูกพอร์ทอาจจะมี1,000ล้าน(สมมตินะครับ) ถ้าลูกผมบริจาคปีละ1.5%เหมือนเดิมก็15ล้านแล้ว และทำได้ทุกปีแบบไม่เดือดร้อน

คุณภาพชีวิตคนอื่นๆที่ได้รับเงินตรงนี้ช่วยเหลือจะเป็นยังไงครับ? แถมส่งต่อความมั่งคั่งและอุดมการณ์จากรุ่นสู่รุ่นด้วย

ทุกวันนี้ผมกับแฟนก็มาอยู่ รพ ชุมชนของรัฐบาล อยู่มาเป็นปีแล้วและคงอยู่ไปเรื่อยๆ ถ้าผมอยากได้เงินมากขนาดนั้นผมคงบังคับแฟนให้ลาออกไปทำงานที่เงินดีกว่าแล้ว หมอ รพ รัฐกับเอกชนนี่คุณภาพชีวิต รายได้ต่างกันเยอะครับแต่ผมกับภรรยาไม่ได้ทำ ก็อยู่ รพ รัฐนี่แหละ แต่ด้านการลงทุนผมตั้งเป้าไว้สูงมาก ก็ตามเหตุผลข้างต้นนั่นแหละครับ

ถ้าตัวผมเองเปล่าๆทำอะไรมากไม่ได้หรอกครับ แต่เงินมากๆน่ะทำได้
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 260

RoMEAotZ เขียน:สำหรับผมเองก็มีเป้าหมายจะไปให้ถึงและเกินกว่านั้นด้วยครับ แต่ต้องตั้งอยู่บนความปลอดภัย ความเสี่ยงต้องน้อย

ถามว่าจะเอาเงินไปทำอะไร คำตอบก็ง่ายๆครับมีเงินมากเท่าไรมันก็คือหลักประกันของครอบครัวเท่านั้น ผมคิดว่าถ้าผมอยากมี100ล้านผมก็ต้องทำเงินเป็น200ล้าน เผื่อมันลงมาครึ่งนึงผมก็ยังอยู่ได้แบบสบายๆ "เพราะยังไงเราต้องเจอวิกฤตใสตลาดหุ้นแน่นอน ไม่วันใดก็วันหนึ่ง"

ส่วนอีกส่วนคือถ้าผมมีเงินมากขึ้น ผมก็บริจาคหรือคืนกลับไปให้สังคมมากขึ้น เช่น แฟนผมเป็นแพทย์อยู่ รพ ชุมชน บางทีอุปกรณ์ขาด ถ้าผมมี100ล้านบาทถามว่าผมบริจาคสักปีละ1ล้านผมเดือดร้อนไหม ผมบอกเลยว่าผมไม่เดือดร้อน สมมติผมจะบริจาคปีละ1.5%ของพอร์ท ถ้าผมมี200ล้านผมก็บริจาคไปปีละ3ล้านบาทแล้ว ลองมองออกไปข้างนอกไกลๆดูครับเราจะเห็นว่าความขาดแคลนมันมีมากมายมหาศาล ซึ่งผมคิดว่าผมมีศักยภาพพอและจะมีศักยภาพมากขึ้นไปอีก ทำไมผมต้องหยุดหาเงินครับ พอไปถึงรุ่นลูกพอร์ทอาจจะมี1,000ล้าน(สมมตินะครับ) ถ้าลูกผมบริจาคปีละ1.5%เหมือนเดิมก็15ล้านแล้ว และทำได้ทุกปีแบบไม่เดือดร้อน

คุณภาพชีวิตคนอื่นๆที่ได้รับเงินตรงนี้ช่วยเหลือจะเป็นยังไงครับ? แถมส่งต่อความมั่งคั่งและอุดมการณ์จากรุ่นสู่รุ่นด้วย

ทุกวันนี้ผมกับแฟนก็มาอยู่ รพ ชุมชนของรัฐบาล อยู่มาเป็นปีแล้วและคงอยู่ไปเรื่อยๆ ถ้าผมอยากได้เงินมากขนาดนั้นผมคงบังคับแฟนให้ลาออกไปทำงานที่เงินดีกว่าแล้ว หมอ รพ รัฐกับเอกชนนี่คุณภาพชีวิต รายได้ต่างกันเยอะครับแต่ผมกับภรรยาไม่ได้ทำ ก็อยู่ รพ รัฐนี่แหละ แต่ด้านการลงทุนผมตั้งเป้าไว้สูงมาก ก็ตามเหตุผลข้างต้นนั่นแหละครับ

ถ้าตัวผมเองเปล่าๆทำอะไรมากไม่ได้หรอกครับ แต่เงินมากๆน่ะทำได้
เคยมีประสบการณ์บริจาคเงินหลักล้านให้ รพ. ต่างจังหวัด บริจาคซื้อพวกเครื่องช่วยหายใจ อุปกรณ์ทางการแพทย์ บางทีก็เพลียกับกระบวนการจัดซื้อ และการบริหารจัดการของ รพ ต่างจังหวัด เหมือนกันนะครับ บริจาคไป กว่าจะจัดซื้อเสร็จ ใช้งานได้ ผ่านไปเกือบปี และระหว่างกระบวนการความโปร่งใสมากน้อยขนาดไหนนี่ไม่รู้เลย

บางทีมีเงินพร้อมบริจาค แต่กลับหาผู้ที่พร้อมรับบริจาคที่เหมาะสมกับการทำทานได้ยากเหมือนกัน

ใครพอจะมีมูลนิธิ ที่มีความโปร่งใส บริหารงานมีประสิทธิภาพ ที่จะให้ผมกับภรรยาบริจาคเงินให้ไปจัดซื้ออุปกรณ์ทางการแพทย์ ไปแก่ที่ๆ ขาดแคลนแนะนำไหมครับ?
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
RoMEAotZ

โพสต์ที่ 261

เรื่อง รพ นี่ผมไม่แน่ใจนะครับแต่ผมคิดว่าถ้าผมถึงขั้นนั้นแล้วผมจะหา รพ ที่จะบริจาคได้ คร่าวๆแฟนผมบอกว่าถ้าบริจาคเงินมันต้องไปผ่านกระบวนการจัดซื้อจัดจ้างปกติของราชการครับ ผมเลยฝากเค้าไปถามว่าถ้าซื้อไปให้เป็นเครื่องเลยได้มั้ยจะเร็วกว่าหรือเปล่า ต้องรอเค้าไปถามการเงินของ รพ อีกทีครับ
NOKNARAK

โพสต์ที่ 262

picatos เขียน:
RoMEAotZ เขียน:สำหรับผมเองก็มีเป้าหมายจะไปให้ถึงและเกินกว่านั้นด้วยครับ แต่ต้องตั้งอยู่บนความปลอดภัย ความเสี่ยงต้องน้อย

เคยมีประสบการณ์บริจาคเงินหลักล้านให้ รพ. ต่างจังหวัด บริจาคซื้อพวกเครื่องช่วยหายใจ อุปกรณ์ทางการแพทย์ บางทีก็เพลียกับกระบวนการจัดซื้อ และการบริหารจัดการของ รพ ต่างจังหวัด เหมือนกันนะครับ บริจาคไป กว่าจะจัดซื้อเสร็จ ใช้งานได้ ผ่านไปเกือบปี และระหว่างกระบวนการความโปร่งใสมากน้อยขนาดไหนนี่ไม่รู้เลย

บางทีมีเงินพร้อมบริจาค แต่กลับหาผู้ที่พร้อมรับบริจาคที่เหมาะสมกับการทำทานได้ยากเหมือนกัน

ใครพอจะมีมูลนิธิ ที่มีความโปร่งใส บริหารงานมีประสิทธิภาพ ที่จะให้ผมกับภรรยาบริจาคเงินให้ไปจัดซื้ออุปกรณ์ทางการแพทย์ ไปแก่ที่ๆ ขาดแคลนแนะนำไหมครับ?

แนะนำรพ.อุ้มผาง ครับ ผอ.ท่านเป็นคนดีมาก เสียสละจริงๆครับ
https://www.facebook.com/pg/umh.foudati ... 3914329271
http://www.tonkit360.com/home/view.aspx?ID=12829
Equanimity
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 263

ขอนอกเรื่อง นอกหัวข้อครับ พอดีเห็นคุยถึงเรื่องการบริจาคให้ โรงพยาบาล ทำให้ผมนึกถึงคุณ นิติ โอสถานุเคราะห์ ที่บริจาคเงินให้ โรงพยาบาลลำปาง หลายร้อยล้านบาทเมื่อหลายปีก่อน (300-500ล้าน หลายปีแล้ว ลืมๆครับ ) วันนี้ย้อนไปข่าวที่โรงพยาบาลลงประกาศขอบคุณ คุณนิติ ก็ได้หายไปแล้ว แต่ไปเจอข่าวแกบริจาคอื่นๆ อีกหลักล้านบาท

แม้คุณนิติ จะไม่เคยมาให้ความรู้ในการลงทุน แต่โดยส่วนตัวผมชื่นชมในเสียสละเพื่อส่วนรวม
สำหรับผมถือว่าเป็นต้นแบบ VI ที่ดีงามอีกท่านหนึ่งครับ
RoMEAotZ

โพสต์ที่ 264

เรื่องบริจาคแฟนผมเค้าไปถามเจ้าหน้าที่ รพ มาแล้วนะครับ เกริ่นก่อนว่าแฟนผมอยู่ รพ ชุมชน เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าถ้าอยากบริจาคง่ายๆแจ้งไปเลยว่าอยากบริจาคเป็นเครื่อง แล้วองค์กรแพทย์เค้าจะปรึกษากันเองว่าอยากได้รุ่นไหนที่เอามาใช้ได้จริงและมีประสิทธิภาพ แล้วก็จะแจ้งกลับว่ารุ่นไหนแล้วผู้บริจาคซื้อมาให้ได้เลยครับ

ที่บอกว่าแฟนผมอยู่ รพ ชุมชนนั้นมีเหตุผลคือองค์กรแพทย์(หมอทั้งหมด)รวมผู้อำนวยการ รพ เค้ามีกันทั้งหมดแค่9คนครับ เลยตัดสินใจเร็ว คุยกันเร็ว
HOWLS

โพสต์ที่ 265

อยากตั้งเป้า บริจาคได้ ปีละ 7 หลัก มั้งครับ

มีความเพียร พยายาม ต่อไป

ก้าว ไป ข้าง หน้า ทุก ๆ วัน :D
พัฒนาขึ้น ทุก ๆ วัน ...
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 266

ใครมาขุดเนี่ย 555 ผมยังไม่ถึงเลย
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
jeaw2288

โพสต์ที่ 267

ผมอายุ 30 ต้นๆ ตอนนี้ทำงานประจำอยู่ salary ประมาณ 100K ++

ผมใส่เงินเติมเข้าไปในพอร์ตเดือนนึงประมาณ 80K หลังจากที่ให้พ่อกับแม่และใช้จ่ายส่วนตัว

ตอนนี้งานประจำค่อนข้างท้าทายมาก ต้องมีการปรับตัว และ improve ตัวเองอยู่ตลอดเวลา อย่างที่เค้าบอกกัน

ยิ่งสูงยิ่งหนาว ผมว่าคำพูดนี้เริ่มจะจริงหละ

ตอนที่เป็น staff ก็ไม่ค่อยได้คิดอะไรเยอะ พอมายืนอยู่ ณ ตรงจุดนี้ ต้องคิดหลายอย่างให้ broaden และ

challenge ตัวเองอยู่ตลอดเวลา

ผมเคยเรียนคอร์ส THAIVI คอร์สนี้เป็นคอร์สที่ดี เนื้อหามีประโยชน์มาก สามารถนำไปใช้ได้จริง และผมก็ชอบอ่าน

หนังสือของ ดร.

ดร. เคยบอกว่า การลงทุนที่ดีที่สุดของมนุษย์เงินเดือน มี 3 key points คือ

1. ต้นทุน

2. ผลตอบแทน

3. ระยะเวลาการลงทุน

ตอนนี้ Overall Portfolio ของผมประมาณ 8 หลักต้นๆ บางวัน การแกว่งของราคา fluctuate มาก จนบางครั้ง

ผมก็แอบตกใจว่า มันขนาดนี้เลยหรือ

อย่างไรก็ตาม สิ่งเดียวที่ผมสามารถควบคุมและทำได้ตอนนี้คือ

เติมเงินเข้าไปในระบบ และ ศึกษาหาความรู้เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ

ผมแค่อยากจะลองดูสักครั้งในชีวิตว่า มนุษย์เงินเดือนอย่างผม ที่ Background ทางบ้าน ไม่ได้มีธุรกิจเป็นของ

ตัวเอง ก็ สามารถ achieve พอร์ท 9 หลัก ได้เหมือนกัน

ปล พอร์ท 9 หลัก ผมจะกลับมาที่ห้องนี้อีกครั้ง . . . . . . . . .
lukton2000
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 268

คุณ jeaw2288 อนาคตทั้งการทำงาน และ Port สดใสแน่นอน คุณมีทัศนคติการทำงานที่ดี เลือกแนวทางการลงทุนที่ถูกต้อง และให้ความสำคัญกับการออมในสัดส่วนที่สูง
kiatkoom

โพสต์ที่ 269

ผมยังอยู่ 8 หลัก ฝันไป 9 หลัก ฝันต่อไป
Brydo
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 270

เข้ามาขอเจิมไว้เป็นหลักฐานด้วยคนครับ
ตอนนี้ 8หลักต้นๆ 9หลักเมื่อไหร่จะกลับมาใหม่ครับ^^