100 ล้านบาทแรกในชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
คนคอน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

100 ล้านบาทแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 1

เมื่อมี 1แล้ว ต่อมาก็มี10 ต่อไปก็จะต้องมี100ล้าน ยังไงผมขอตั้งไว้ก่อนนะครับ ถึงแม้ตอนนี้ยังไม่ถึงแต่ ผมอยากให้คนที่มีประสบการณ์มาแชร์กันหน่อยว่ารู้สึกยังไง ชีวิตเปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหน ใครเอาเงินที่ได้ไปซื้ออะไรบ้าง

ส่วนตัวผมตั้งเป้า 100 ล้าน ไปไว้ก่อนอายุ 28ครับ นับจากตอนนี้ก็เหลือเวลาอีกประมาณ 4 ปีกว่าๆครับ
dragonrider
ผู้ติดตาม: 0

Re: 100 ล้านบาทแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 2

สำหรับ vi จาก 6 หลัก สู่ 7 หลัก มีคนทำสำเร็จอยู่จำนวนมาก
จาก 7 หลัก สู่ 8 หลัก มีพอสมควร จาก 8 หลัก สู่ 9 หลัก มีจำนวนหนึ่ง
อยากทราบว่า ท่านที่เดินทางจาก 8 หลัก เข้าสู่ 9 หลัก ได้สำเร็จนั้น
ใช้ระยะเวลามากน้อยอย่างไร วิธีการลงทุนเปลี่ยนแปลงไปอย่างไร
ตัวผมเองนั้น ผ่าน 8 หลัก มาแล้ว กำลังเดินทางเพื่อมุงสู่หลักไมล์ต่อไป
ขอความกรุณา ทุกท่านที่ถึงเป้าหมายได้แชร์ ประสบการณ์ ที่อาจเป็นกรณีศึกษา
อันเป็นประโยชน์แก่ นักลงทุนที่กำลังเดินทางตามฝันต่อไปครับ
คนคอน

โพสต์ที่ 3

อ้าว 555+ พี่คนขี่มังกร ถึงเป้า100ล แล้วเหรอครับ
dragonrider

โพสต์ที่ 4

ยังครับ ยังอยู่ช่วงต้นซอย 555
zephyr
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 5

เข้ามาปักหมุด
อีกสิบปีจะทำได้มั้ยเนี่ย :shock:
skyearth
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

เข้ามารออ่านประสบการณ์ด้วยครับ

อยากถามว่า ถ้าจะให้ได้มี 9 หลักสมความตั้งใจพี่ๆคิดว่า

เก็บเงินซักก้อน แล้วลาออกมาศึกษาเรื่องลงทุนอย่างเดียว หรือ ทำงานไปลงทุนไปดีกว่าครับ
(ใครๆก็บอกว่าจับปลาสองมือนั้นไม่ดี)

เลยอยากทราบว่ามีใคร ลงทุนไปทำงานไป และมีเงินถึง 9 หลักบ้างครับ...นับเฉพาะเพื่อนๆพี่ๆที่ทำงานไปลงทุนไป โดยที่งานไม่เกี่ยวข้องอะไรเลยกับสายการเงิน แบบผมเป็นต้นนะครับ
wwwman
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เข้ามารออ่านคับ เห็นชื่อ น้อง คนคอน แล้วต้องตามมาดู ตัวอย่างนักลงทุนรุ่นใหม่คับ :D ขอคารวะ
คนคอน

โพสต์ที่ 8

wwwman เขียน:เข้ามารออ่านคับ เห็นชื่อ น้อง คนคอน แล้วต้องตามมาดู ตัวอย่างนักลงทุนรุ่นใหม่คับ :D ขอคารวะ
เอาให้ผมได้ก่อนครับ พี่ยศ ค่อยมาชม 55+
nuttagan
Verified User

โพสต์ที่ 9

คนคอน เขียน:เมื่อมี 1แล้ว ต่อมาก็มี10 ต่อไปก็จะต้องมี100ล้าน ยังไงผมขอตั้งไว้ก่อนนะครับ ถึงแม้ตอนนี้ยังไม่ถึงแต่ ผมอยากให้คนที่มีประสบการณ์มาแชร์กันหน่อยว่ารู้สึกยังไง ชีวิตเปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหน ใครเอาเงินที่ได้ไปซื้ออะไรบ้าง

ส่วนตัวผมตั้งเป้า 100 ล้าน ไปไว้ก่อนอายุ 28ครับ นับจากตอนนี้ก็เหลือเวลาอีกประมาณ 4 ปีกว่าๆครับ
ชีวิต ไม่เปลี่ยนครับ ต้อง กิน ขี้ นอน เหมือนเดิม ป่วยเหมือนเดิม ต้องตายเหมือนเดิม เวลาชีวิต ก็ลดลงเหมือนเดิม
yakjabon

โพสต์ที่ 10

อันนี้เพิ่มเป้าตามเงินเฟ้อหรือเปล่า :D ... ไงก็ขอปักหมุดด้วยคนแต่ไม่รู้เมื่อไหร่ เพราะส่วนตัวแค่มีอิสรภาพทางการเงินก็พอใจแล้วครับ มากกว่านั้นก็เอาใส่โลงไปไม่ได้อยู่ดี :B
Invincible MOS is knowing what you're doing
yakjabon

โพสต์ที่ 11

ออ ... แล้วอยากเสริมนิดนึงเป็นเงื่อนไขส่วนตัวเพื่อให้เกิด MOS สูงสุด คือ ทุกหลักเป้าหมายไม่ว่าจะ 1, 10, 100 ต้องเป็นมูลค่าที่ realize ได้ตอนเกิดวิกฤตเศรษฐกิจนะครับ ถ้าเป็นช่วงกระทิงดุนี่ถือว่าสงครามยังไม่จบ ยังไม่นับศพทหารครับ

"เมื่อยามลมพัดแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้ เมื่อยามลมสงบ จะมีแต่พญาอินทรีย์เท่านั้นที่ยังบินอยู่ได้" ... จะไม่ได้ครับว่าคำพูดนี้ใครเป็นต้นตำรับ = =!
Invincible MOS is knowing what you're doing
mrwang
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

สวัสดีครับ น้องวิน นักปรัชญาแห่งพีแอนจี ^^
patongpa

โพสต์ที่ 13

รู้จักคนรวยหุ้นรอบนี้2คนๆนึงรวยมา40ล้านใช้เงินไปซื้อรถบ้าน กระเป๋า หมดไป20ล้าน. อีกคนรวยรอบนี้มาหลายร้อยล้าน บ้านยังเดิมๆ รถก็เดิมๆ ไม่ใช้เงินที่ได้มาเพราะต้องเอาไปต่อทุน 555
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 14

ทำไมต้องมีเงินขนาดนั้น มีแล้วจะเอาไปทำอะไร มีประโยชน์ต่อตนเอง ครอบครัว สังคมแค่ไหน
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 15

คนคอน เขียน:เมื่อมี 1แล้ว ต่อมาก็มี10 ต่อไปก็จะต้องมี100ล้าน ยังไงผมขอตั้งไว้ก่อนนะครับ ถึงแม้ตอนนี้ยังไม่ถึงแต่ ผมอยากให้คนที่มีประสบการณ์มาแชร์กันหน่อยว่ารู้สึกยังไง ชีวิตเปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหน ใครเอาเงินที่ได้ไปซื้ออะไรบ้าง

คนหนุ่มไฟแรง แบบนี้อนาคต 100 ล้านไม่ไกลครับ ขอให้ถึงฝันครับ

ผมอยากถามสักข้อ

คุณ คนคอน ถึงฝันแล้ว จะทำยังไงต่อกับชีวิต

จะสุรุ่ยสุร่ายไหมครับ

หรือ จะออกมาประกาศต่อหน้าสื่อไหมครับ ว่า มี100ล้านบาทในพอรท์แล้ว
dragonrider

โพสต์ที่ 16

ดำ เขียน:ทำไมต้องมีเงินขนาดนั้น มีแล้วจะเอาไปทำอะไร มีประโยชน์ต่อตนเอง ครอบครัว สังคมแค่ไหน
ผมคิดว่าการลงทุน เป้าหมายมันไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่าง แต่มันคือบางสิ่งบางอย่าง มันคือ ถ้วยรางวัล
ที่บอกว่าเราทำสำเร็จแล้ว เหมือนตอนเราเรียนหนังสือ ที่พอเรามีความรู้ระดับหนึ่งต้องมีการสอบวัดความรู้
แล้วเราก็ได้เลื่อนชั้น จากระดับประถม ไป มัธยม ไปมหาวิทยาลัย สิ่งที่จะวัดความสำเร็จของนักลงทุน ก็คือ
ผลตอบแทน หลายๆ ท่านอาจจะบอกว่าแค่นี้ก็พอแล้ว รวยแล้ว แต่ตัวผมเองยังรู้สึกว่าความรู้ในการลงทุน
ยังมีเพียงแค่พอเอาตัวรอดได้ สิ่งที่ได้มาอาจเป็นความโชคดี ผมเองมารู้จักการลงทุนเมื่อวัย เลยเลข 3 ไปแล้ว
ถ้าเทียบกับหลายๆ ท่านในที่นี้ที่อายุน้อยกว่า ผมเป็นเพียงรุ่นน้องในมหาลัย การลงทุนด้วยซ้ำ
สำหรับการลงทุนจาก พอร์ท 7 หลัก เป็น หลังพอร์ทเป็น 8 หลัก ผมพยายามลดจำนวนครั้งในการ ซื้อ ขาย ลง
พยายาม focus มากขึ้น เน้นมากขึ้น มูลค่าการลงทุนแต่ละครั้งก็มากขึ้นกว่าตอน พอร์ท 7 หลัก เพราะ
ไม่อย่างนั้น พอร์ทจะไม่โต การเรียนรู้จากผู้ที่ผ่านมาก่อน จึงเป็นครูที่ดี ผมไม่ได้ใส่ใจกับผลมากเท่ากับวิธีการ
มันเหมือนเราศึกษาวิถีแห่งการลงทุน และต้องพัฒนาตัวเองตลอดเวลา โดยมีเป้าเป็นสิ่งที่วัดการพัฒนาตัวเรา
คนคอน

โพสต์ที่ 17

micky1115 เขียน:

คนหนุ่มไฟแรง แบบนี้อนาคต 100 ล้านไม่ไกลครับ ขอให้ถึงฝันครับ

ผมอยากถามสักข้อ

คุณ คนคอน ถึงฝันแล้ว จะทำยังไงต่อกับชีวิต

จะสุรุ่ยสุร่ายไหมครับ

หรือ จะออกมาประกาศต่อหน้าสื่อไหมครับ ว่า มี100ล้านบาทในพอรท์แล้ว
ถ้าผมถึงฝันแล้วอย่างแรกคือโทรไปหาพ่อก่อน เหมือน ตอน10ล้านแรก
จะใช้สุรุ่ยสุร่ายไหม? ผมว่าชีวิตผมคงคล้ายๆ แบบเดิม เพราะทุกวันนี้ผมคิดว่าผมมีทุกอย่างแล้วที่มนุษย์คนนึงจำเป็นจะต้องมี (เกินไปด้วยซ้ำ - -)แต่ที่ผมคิดว่าจะเปลี่ยนคือ รถของผมแน่นอน ผมตั้งไว้ว่าสักวันผมจะมี supercar ในโรงรถของผมสักคัน ซึ่งเป็นคันที่ผมสามารถหามาได้ด้วยความสามารถตัวเอง

ประกาศต่อสื่อไหม? คิดว่าคงทำครับ เพราะอย่างน้อยผมเป็นคนตั้งกระทู้ขึ้นมา ตั้งเป้าไว้แล้วเมื่อถึงเวลานั้นผมจะมาโพสบอกในบอร์ดนี้ว่าผมทำได้แล้วครับ
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 18

ขอให้ประสบความสำเร็จในสิ่งที่ตั้งไว้คับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 19

skyearth เขียน:เข้ามารออ่านประสบการณ์ด้วยครับ

อยากถามว่า ถ้าจะให้ได้มี 9 หลักสมความตั้งใจพี่ๆคิดว่า

เก็บเงินซักก้อน แล้วลาออกมาศึกษาเรื่องลงทุนอย่างเดียว หรือ ทำงานไปลงทุนไปดีกว่าครับ
(ใครๆก็บอกว่าจับปลาสองมือนั้นไม่ดี)

เลยอยากทราบว่ามีใคร ลงทุนไปทำงานไป และมีเงินถึง 9 หลักบ้างครับ...นับเฉพาะเพื่อนๆพี่ๆที่ทำงานไปลงทุนไป โดยที่งานไม่เกี่ยวข้องอะไรเลยกับสายการเงิน แบบผมเป็นต้นนะครับ
ผมมีเพื่อนสนิทคนหนึ่ง ทำงานประจำ เริ่มลงทุนด้วยเงินทุน 60,000 บาท เมื่อ 14 ปีที่แล้ว

ทำงานไป ลงทุนไป เงินเดือนก็เพิ่มทุนในพอร์ตไปเรื่อยๆ

ปัจจุบันพอร์ตมูลค่าประมาณ 170 ล้านบาท ยังทำงานเหมือนเดิม (ตำแหน่งสูงขึ้น) อยู่บ้านหลังเดิม (บ้านพ่อแม่)
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
nighthawks

โพสต์ที่ 20

ผลตอบแทนคาดหวังระยะยาว ถ้าตั้งเป้าสูงไปมากๆ มันจะไม่ดีนะครับ

ถ้าจะได้ 100 ล้านใน 5 ปี ด้วยเงินทุน 20 ล้านบาทในวันนี้ ต้องได้ผลตอบแทนประมาณ 38% ทบต้นต่อปี
ถ้าเงินทุน 10 ล้านบาท ต้องทำได้ 58.5% ทบต้นต่อปี ตลอดทั้ง 5 ปีนะครับ

ในความเห็นผม เป้าหมายซัก 4-5 ปี พอร์ตโตได้เด้งหนึ่ง นี่ก็ถือว่า โอเคแล้วนะครับ (ประมาณ 15-20% ทบต้นต่อปี)
ซึ่งถ้าเป็นกรณีนั้น ถ้าตอนนี้มีเงินซัก 50ล้าน นี่ก็ถือว่ามีความเป็นไปได้สูงครับ ที่จะได้หลักร้อยล้าน :B

บางครั้งการตั้งเป้าผลตอบแทนสูงๆ ในเวลาสั้นๆ มันจะดึงเราให้เข้าสู่วังวน ของการเก็งกำไรนะครับ
ยังไงก็ระวังด้วยนะครับ :)

ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 21

ผมเคยตั้งเป้าสูงๆนะ แต่รู้สึกลงทุนอย่างไม่มีความสุขเท่าไหร่ ทุกวันนี้เลยคิดว่าขอให้พอร์ตเราโตสัก12%ต่อปีก็พอ อาศัยที่อายุยังไม่มาก ให้เวลาเป็นตัวช่วยแทน
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 22

ดำ เขียน:ทำไมต้องมีเงินขนาดนั้น มีแล้วจะเอาไปทำอะไร มีประโยชน์ต่อตนเอง ครอบครัว สังคมแค่ไหน
ผมมองว่า หลายคน เงินไม่ใช่ปัจจัย แต่ความท้าทายคือ สิ่งที่ทำให้เรามีแรงขับเคลื่อนครับ

คล้ายๆ hall of frame ครับ

ถ้าเราตั้งเป้าหมายไว้สูงๆ โอกาศสำเร็จก้คงยาก แต่มันท้าทายกว่า การตั้งเป้าหมายต่ำๆ

แล้วเราทำสำเร็จ ยิ่งยากผมเชื่อว่า หลายคนก้ยิ่งพยายามครับ

คนเหล่านี้ ล้วนไม่ชอบชื่อเสียงหรือ เกียรติยศ แต่ สน อย่างเดียวครับ

คือ เดินไปสู่สิ่งที่ตั้งเป้าหมายที่ตั้งไว้ เป้าหมายมีไว้เพื่อพุ่งชนครับ

ขาดเป้าหมาย ชีวิตก้คงเหมือน ขาดเข็มทิศ
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 23

chatchai เขียน:
skyearth เขียน:เข้ามารออ่านประสบการณ์ด้วยครับ

ผมมีเพื่อนสนิทคนหนึ่ง ทำงานประจำ เริ่มลงทุนด้วยเงินทุน 60,000 บาท เมื่อ 14 ปีที่แล้ว

ทำงานไป ลงทุนไป เงินเดือนก็เพิ่มทุนในพอร์ตไปเรื่อยๆ

ปัจจุบันพอร์ตมูลค่าประมาณ 170 ล้านบาท ยังทำงานเหมือนเดิม (ตำแหน่งสูงขึ้น) อยู่บ้านหลังเดิม (บ้านพ่อแม่)

+1ครับ คนที่รวยและยังใช้ชีวิตแบบปกติ เหมือนสมัยยังไม่รวย

ผมว่า มีความสุขที่สุดแล้วครับ

ถ้ามี 170 ล้าน พอรวยแล้วเที่ยวอ่างทุกคืน หรือหลงลืมตนใช้เงินสุรุ่ยสุร่าย

ก้คงหมด

เพื่อนพี่เสมอต้นเสมอปลายดีครับ

นับถือๆ
charun

โพสต์ที่ 24

เพื่อนผม 2 คน ยังใช้ชีวิตที่เรียบง่าย เป็นปกติ สิ่งที่เห็นเขาทำประจำคือ การบริจาคเงินเพื่อช่วยเหลือสังคม,การให้ความรู้เพื่อเป็นวิทยาทาน ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 25

นับจากนี้ไปเหลือ 4 ปีกว่าๆ นี่ตั้งเป้าปีละกี่เปอร์เซ็นต์เหรอครับ?

ตลาดช่วงนี้ ผมไม่กล้าตั้งเป้าสูงเลย ราคาหุ้นแพงๆ แบบนี้ อัตราผลตอบแทนในระยะยาวต่ำมาก เพราะ ไปดึงมูลค่ากิจการในอนาคตมารับรู้ไปหมดแล้ว

ถ้าตั้งเป้าไว้สูงๆ รบกวนช่วยแชร์เป็นวิทยาทานให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ว่ามีกลยุทธ์อย่างไรในการทำผลตอบแทนแบบนั้นให้ได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
คนคอน

โพสต์ที่ 26

picatos เขียน:

นับจากนี้ไปเหลือ 4 ปีกว่าๆ นี่ตั้งเป้าปีละกี่เปอร์เซ็นต์เหรอครับ?

ตลาดช่วงนี้ ผมไม่กล้าตั้งเป้าสูงเลย ราคาหุ้นแพงๆ แบบนี้ อัตราผลตอบแทนในระยะยาวต่ำมาก เพราะ ไปดึงมูลค่ากิจการในอนาคตมารับรู้ไปหมดแล้ว

ถ้าตั้งเป้าไว้สูงๆ รบกวนช่วยแชร์เป็นวิทยาทานให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ว่ามีกลยุทธ์อย่างไรในการทำผลตอบแทนแบบนั้นให้ได้

ตั้งเป้าเท่าไรผมไม่กล้าบอกอะครับ แฮะๆ อาย แต่กลยุทธของผมที่ใช้ในการหาหุ้นบ่อยคือมองที่มาร์เกตแคปเป็นหลักครับ เอามาเทียบกับธุรกิจที่กำลังทำหรือส่วนใหญ่กำลังจะทำ ว่ามีความสามารถในการเป็นผู้นำในตลาดขนาดไหน อย่างเช่น ที่ผ่านมา ผมลงทุนใน หุ้น nine ตอนมาร์เกตแคปน่าจะประมาณ 400ต้นๆ ตอนนั้นผมมองว่า kidzone กับลิขสิทธิ์การตูนต่างๆ น่าจะสามารถนำมาสร้างรายได้ได้เยอะ โดยตอนนั้นผมประเมินเล่นๆ ว่าถ้าติดตลาด กำไรตีเล่นๆก็ 100ล บาท จากทั้งธุรกิจเก่าที่มีกำไรอยู่แล้วและจากธุรกิจใหม่ที่กำลังจะเกิด (แม้ว่าตอนนี้ยังไม่ถึงเป้าหมายที่ผมกำหนด และผมก็ขายไปแล้ว) หรืออย่าง grammy ที่ก่อนหน้านี้ มาร์เกตแคปอยู่ที่ประมาณ 9000ล หากแต่เทียบกับ work point ผมลองไปถามคนรอบข้างเล่นๆว่า ใครใหญ่กว่ากัน เกือบ100%บอก แกรมมี่ หลังจากนั้นผมก็มาศึกษาจนพบว่า ราคาที่ตลาดให้ตอนนี้คงเป็นเพราะอาจจะขาดทุนจากการดำเนินในธุรกิจใหม่ แต่ถ้ามองไปไกลกว่านี้อีกผมว่ายังไงแกรมมี่ต้องกลับมาได้อยู่แล้ว คอนเทนก็มีเยอะ ดังนั้นราคาแกรมมี่ผมคิดว่า เป็นราคาที่ตลาดมองในแง่ร้ายไปหน่อย ( ณ ตอน 17บาทนะครับ) วิธีของผมอาจจะดูมั่วไปหน่อย แต่มันก็ทำเงินให้ผมเยอะเลยครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 27

ระวัง right for the wrong reason นะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
อินทรีย์ทองแดง

โพสต์ที่ 28

เป็นกระทู้ที่อ่านแล้วอึดอัดนะครับ
พอร์ตไม่ใหญ่ แต่ขอแชร์ด้วย ตอนพอร์ตเล็กกว่าตอนนี้มากๆ ใช้รถยนต์ติดแก๊สLPG ตอนนี้ใช้แกสโซฮอล์95
แต่ก่อนตอนเช้ากินกาแฟเนสกาแฟเรดคัพกับหนมปังก้อนฟาร์มเฮ้าส์ไม่เกินชิ้นละ10บาท ตอนนี้กล้ากินเนสกาแฟ โกลด์+หนมปังก้อนละ14-15บาท
แต่ก่อนถ้าเลือกได้ก็จะไม่ขึ้นทางด่วนหรือทางพิเศษที่เสียตัง ยอมเสียเวลาประหยัดค่าทางด่วน แต่เดี๋ยวนี้กล้าใช้เงินซื้อเวลาขึ้น.
แต่ก่อนเวลาไปห้างมักจะฝากท้องกับชุดข้าวยำไก่แซ่บkfc รู้สึกว่าจะ69บาทนะ นั่นถือว่าไฮโซสำหรับผมแระ ถ้ากินธรรมดาก็ฟู้ดคอร์ท30ยืนพื้น น้ำเปล่าฟรีที่ตู้กดน้ำ ชาบูชินี่แต่ก่อนไม่ได้แอ้มตังผม ไม่กล้าเข้ารู้สึกว่าไฮโซเกิ๊น เดี๋ยวนี้กล้ากินพวกชาบูชิแล้ว เลยไปถึงโออิชิบุฟเฟ่
แต่ก่อนห้องนอนเดียวนอนทั้งครอบครัว5คนผู้ใหญ่ล้วน ประหยัดแอร์ เดี๋ยวนี้แยกนอนบ้าง
ข้างบนคือสิ่งที่เปลี่ยนแปลงเป็นรูปธรรมที่พอจะนึกออก
เอาที่ไม่เปลี่ยนบ้างนะ
รองเท้าคู่ชีพก็ยังเป็นแตะนันยางรุ่นเดิมๆแบบเมื่อสิบปีที่แล้ว ใส่อยู่บ้าน ทำงาน เข้าห้าง เข้าโรงหนัง สบายเท้า
รถก็ยังใช้คันเดิมตั้งแต่ก่อนที่จะเริ่มเล่นหุ้น อาหารการกินก็เหมือนๆเดิม อาจจะกล้ากินขึ้นมาหน่อย แต่จะกินหลักสิบหรือหลักร้อยมันก็อิ่มคือกัน แต่เดี๋ยวนี้หันมาใส่ใจสุขภาพมากขึ้น ถ้าเลือกได้ก็จะหุงข้าวกล้องกินแทนข้าวขาว
วิถีชีวิตโดยรวมๆก็ไม่ค่อยเปลี่ยนอะไรมากนะครับ สมมติว่าวันนึงเกิดฟลุ๊คมีพอร์ตร้อยล้านกับเค้าบ้าง
ผมคิดว่าผมก็ยังใส่แตะนันยางเป็นหลัก ใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้นทำงานเหมือนเดิม กินข้าวก็คงจานละ30-40บาท และก็คงกินได้จานหรือสองจานก็อิ่ม คงกินได้ไม่ถึงสิบจาน รถที่ใช้ก็คงเน้นรถที่กินน้ำมันน้อยๆหน่อย รถแพงๆส่วนใหญ่มันกินน้ำมันเยอะ เสียดายตังค่าน้ำมันน่ะ แต่สิ่งที่จะเปลี่ยนแปลงไปก็คือจะใช้เงินมากขึ้นกับการดูแลสุขภาพ
ออกกำลังกายมากขึ้น เพราะมันไม่มีประโยชน์เลยถ้าเรามีเงินเยอะ แต่สุขภาพไม่แข็งแรง

จขกท. ครับ อยากจะบอกว่าตอนแรกอ่านหัวข้อกระทู้แล้ว อยากจะใช้ภาษาแรงๆ แต่ก็พยายามโพสต์ให้ซอฟต์ที่สุดแล้วครับ
อย่าไปสนใจอะไรให้มันมากนักเลยครับจะพอร์ตสิบล้าน ร้อยล้าน สองสามร้อยล้าน คุณค่าของการเป็นนักลงทุนเราไม่ได้อยู่ที่ขนาดของพอร์ต หรือ%การโกร๊ทของพอร์ตหรอกครับ
ไม่อยากให้คนทั่วไปรู้สึกว่าตลาดหุ้นเป็นสถานที่สร้างความมั่งคั่งได้ง่ายๆ ในความคิดผมคิดว่าตลาดหุ้นนั้นเป็นสถานที่ที่เต็มไปด้วยอันตรายทุกฝีก้าว หากเราประมาท
ลองมองย้อนกลับไป3-4ปีมานี้ ที่พอร์ตเติบโตมาได้หลายเท่าตัวนี่ผมว่ามันก็ปาฏิหารย์มากแล้วครับ

ปล. จากใจจริงผมไม่ชอบกระทู้นี้เลยจริงๆ ผมเกลียดการได้เงินมาง่ายๆ ถึงแม้จะบอกว่าใช้สมองทำงานก็เถอะ
ถ้าเราได้เงินมาง่ายๆแล้วเราจะสอนลูกหลานให้รู้จักค่าของเงินยังไง ปัจจุบันนี้ลูกๆเพื่อนผมหลายๆคนมันก็แทบจะตะแคงตีนเดินกันอยู่แล้ว
จขกท.ครับ ผมขอโทษครับ
อินทรีย์ทองแดง
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
waz

โพสต์ที่ 29

คนคอน เขียน:
picatos เขียน:

ตั้งเป้าเท่าไรผมไม่กล้าบอกอะครับ แฮะๆ อาย แต่กลยุทธของผมที่ใช้ในการหาหุ้นบ่อยคือมองที่มาร์เกตแคปเป็นหลักครับ เอามาเทียบกับธุรกิจที่กำลังทำหรือส่วนใหญ่กำลังจะทำ ว่ามีความสามารถในการเป็นผู้นำในตลาดขนาดไหน อย่างเช่น ที่ผ่านมา ผมลงทุนใน หุ้น nine ตอนมาร์เกตแคปน่าจะประมาณ 400ต้นๆ ตอนนั้นผมมองว่า kidzone กับลิขสิทธิ์การตูนต่างๆ น่าจะสามารถนำมาสร้างรายได้ได้เยอะ โดยตอนนั้นผมประเมินเล่นๆ ว่าถ้าติดตลาด กำไรตีเล่นๆก็ 100ล บาท จากทั้งธุรกิจเก่าที่มีกำไรอยู่แล้วและจากธุรกิจใหม่ที่กำลังจะเกิด (แม้ว่าตอนนี้ยังไม่ถึงเป้าหมายที่ผมกำหนด และผมก็ขายไปแล้ว) หรืออย่าง grammy ที่ก่อนหน้านี้ มาร์เกตแคปอยู่ที่ประมาณ 9000ล หากแต่เทียบกับ work point ผมลองไปถามคนรอบข้างเล่นๆว่า ใครใหญ่กว่ากัน เกือบ100%บอก แกรมมี่ หลังจากนั้นผมก็มาศึกษาจนพบว่า ราคาที่ตลาดให้ตอนนี้คงเป็นเพราะอาจจะขาดทุนจากการดำเนินในธุรกิจใหม่ แต่ถ้ามองไปไกลกว่านี้อีกผมว่ายังไงแกรมมี่ต้องกลับมาได้อยู่แล้ว คอนเทนก็มีเยอะ ดังนั้นราคาแกรมมี่ผมคิดว่า เป็นราคาที่ตลาดมองในแง่ร้ายไปหน่อย ( ณ ตอน 17บาทนะครับ) วิธีของผมอาจจะดูมั่วไปหน่อย แต่มันก็ทำเงินให้ผมเยอะเลยครับ
ถ้าบิงโกได้สองครั้งแบบพี่หมอสามัญชน มันก็เป็นไปได้ครับ
แต่อย่าลืมความจริงที่ว่า คนตายไม่ได้พูดนะครับ จำนวนคนที่ทำได้เทียบกับคนที่ทำไม่ได้ มันต่างกันมากครับ
อยากให้ศึกษาจากคนที่พลาดให้มากๆ แล้วลองคิดในทางร้ายดูบ้างว่า ถ้าเกิดขึ้นพอร์ตเราจะเป็นไง
อย่าโกรธกันนะครับ ที่เตือนแรงๆ
คนคอน

โพสต์ที่ 30

จริงๆผมชอบคนมองต่างกับผมนะ ขอบคุณมากเลยครับ