ถาม PE ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
David TON
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถาม PE ครับ

โพสต์ที่ 1

ช่วยตอบข้อสงสัยให้หน่อยครับ คือขอยกตัวอย่าง FPI ราคาปิดเมื่อวาน 11.30 บาท

ทำไม pe = 20.51 (ใน set.or.th อัพเดท 4 ไตรมาสย้อนหลังแล้ว)

แต่ที่ผมคำนวนได้โดยดู eps / 55 ทั้งปีคือ 0.65 จะได้ pe = 11.3/0.65 = 17.384

ปล. ผมว่าผมต้องคิดผิดแน่ๆเพราะเป็นแบบนี้หลายตัว รบกวนช่วยชี้แนะ
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
David TON

Re: ถาม PE ครับ

โพสต์ที่ 2

เป็นตัวที่อยู่ใน mai แต่ไม่เป็นตัวที่อยู่ใน set :roll:
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
David TON

Re: ถาม PE ครับ

โพสต์ที่ 3

ทราบแล้วครับ :B
โพสต์โพสต์