เป็น FULLTIMETRADER มันผิดตรงไหนชีวิตฉันใครกํากับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

Re: เป็น FULLTIMETRADER มันผิดตรงไหนชีวิตฉันใครกํากับ

โพสต์ที่ 91

kritar เขียน:"มานะนั้นแปลว่า "ความถือตัว" ความถือตัวสำคัญตน มีความหมายถึงอัตตา
เป็นตัณหาตัวหนึ่งที่เราต้องศึกษา ในตัวเองให้มาก ๆ

มานะมี 9 ประเภทคือ
1. ผู้เลิศกว่าเขา สำคัญตนว่าเลิศกว่าเขา
2. ผู้เลิศกว่าเขา สำคัญตนว่าเสมอเขา
3. ผู้เลิศกว่าเขา สำคัญตนว่าเลวกว่าเขา
4. ผู้เสมอเขา สำคัญตนว่าเลิศกว่าเขา
5. ผู้เสมอเขา สำคัญตนว่าเสมอเขา
6. ผู้เสมอเขา สำคัญตนว่าเลวกว่าเขา
7. ผู้เลวกว่าเขา สำคัญตนว่าเลิศกว่าเขา
8. ผู้เลวกว่าเขา สำคัญตนว่าเสมอเขา
9. ผู้เลวกว่าเขา สำคัญตนว่าเลวกว่าเขา"
สาธุๆๆ โจทย์ข้อนี้ ปัญหาในเรื่องนี้ เป็นสาระสำคัญในชีวิตของผมจริงๆ...

ขอบคุณที่ยกขึ้นมานะครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
My House
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

Re: เป็น FULLTIMETRADER มันผิดตรงไหนชีวิตฉันใครกํากับ

โพสต์ที่ 92

รู้ได้ยังไงครับว่าสายตาที่เขามองเรามันเปลี่ยนไปในทางที่ไม่ดี อย่ายึดติดกับตัวเองมากไป อย่าคิดเองมากไปสิครับ

จริงๆเขาอาจมองเราแล้วคิดว่า นายๆซื้อตอนนี้ซื้อหุ้นตัวไหนดีอ่ะ บอกเราบ้างดิ หุหุ