เป็น FULLTIMETRADER มันผิดตรงไหนชีวิตฉันใครกํากับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
MASTANG
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เป็น FULLTIMETRADER มันผิดตรงไหนชีวิตฉันใครกํากับ

โพสต์ที่ 1

ขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆพี่ในนี้หน่อยนะครับ ว่ามีใครเป็นเหมือนผมไหม ปัจจุบันผมเป็น Fulltime trader โดยที่เมื่อกอ่นหน้านี้ ผมก็เป็นพนักงานบริษัทเหมือนคนอื่นทั่วไปแหละครับ เวลาไปรับส่งลูกที่โรงเรียน คนเห็นเราแต่งตัวดีใส่เสื้อเชิ้ตกางเกงสแลคเขาก็จะชมว่าเหมาะกันดีกับแฟนที่เป็นดอกเตอร์ลูกก็เรียนหนังสือเก่ง แต่พอวันเวลาผ่านไปเราออกจากงานประจําด้วยเหตุผลจากเจ้านายและของเรา เราก็เลยออกมาเป็น Fulltime trader พอทีนี้ เราไปรับส่งลูกที่โรงเรียนเราก็ใส่เสื้อยืดกางเกงยีนส์ไป พ่อแม่เพื่อนเริ่มจะสงสัยว่าทําไมเราเปลี่ยนไป ก็ไปถามลูกเรา ลูกเราบอกว่า พอ่นั่งดูหุ้นทั้งวันเลย หลังจากนั้นสายตาของพ่อแม่เพื่อนก็มองเราเปลี่ยนไป จนเราดูออก ในสายตาคนส่วนใหญ่เขายังมองตลาดหุ้นว่าเหมือนการพนันอยู่ผมเข้าใจ แต่ปัจจุบันผมสามารถทําเงินได้มากกว่าเงินเดือนหลายเท่า ซึ่งผมก็ภูมิใจนะ แต่สายตาที่มองเราจากเพื่อนลูกที่โรงเรียนและจากเพื่อนบ้านที่มาแอบถามลูกเราว่าพ่อไม่ไปทํางานแล้วเหรอเห็นขับรถไปส่งลูกที่โรงเรียนแล้วก็กลับบ้านลูกก็บอกพอ่เล่นหุ้นอย่างเดียว สายตาเพื่อนบ้านก็เปลี่ยนไปอีก แต่ผมก็ไม่ค่อยแคร์เท่าไรนะ เพราะว่าผมภูมิใจอยู่ลึกๆว่าถึงแม้ปัจจุบันผมจะไม่ได้ทํงานประจํา แต่ผมก็สามารถทําเงินจากการลงทุนในหุ้นจนสามารถซื้อที่ดินที่ลําปางได้2ไร่เพื่อที่จะปลูกบ้านให้พ่อแม่และครอบครัวของผม ซึ่งในปี58นี้ผมคงได้ย้ายภูมิลําเนาไปอยู่ที่นั่น ซึ่งพ่อแม่ท่านอายุมากแล้วท่านจะได้อยู่ที่อากาศดีๆ แฟนผมก็ย้ายไปเป็นอาจารย์ที่นั่น ลูกผมก็ย้ายไปเรียนที่นั่นซึ่งผมวางแผนไว้หมดแล้วสว่นตัวผมก็คง เป็นพ่อบ้านและก็เทรดหุ้นไปด้วยกับบรรยากาศทิวเขาต้นสักมากมาย ชีวิตที่ผ่านมาผมเคยอยู่อังกฤษมา5ปีทํางานในร้านอาหารบ้างส่งหนังสือพิมพ์บ้างเป็นพนักงานทําความสะอาดบ้างแต่ก็ไม่เคยโดนสายตาดูถูกกันขนาดนี้เลยนะทํางานเงินเดือนกับfulltime trader มันต่างกันขนาดนี้เลยหรือครับ สไตล์การลงทุนของผมอาจจะไม่ใช่vi ร้อยเปอร์เซนต์แต่ผมก็อยู่ในตลาดหุ้นมานานพอสมควรตั้งแต่ตอนอยู่อังกฤษผมเปิดพอร์ทตอนอยู่ที่นั่นเลย วันแรกที่เริ่มเทรด set ก็ลงไปร้อยกว่าจุดเลยงงเลย แต่ก็ศึกษามาเรื่อยๆก็ถึงปัจจุบันก็เลยออกมาเป็นFulltime trader เลยแต่ก็ไม่ได้เก่งไรมากหรอกพอเลี้ยงครอบครัวพ่อแม่เมียและลูกได้เท่านั้นเองครับ ก็ยังดีที่ได้กําลังใจจากครอบครัวเราเลยไม่ท้อจากสายตาคนพวกนั้นนะครับ ไม่ทราบเพื่อนๆพี่ๆมีใครโดนมองไม่ได้เหมือนกับผมไหมครับ ช่วยกันมาแชร์หน่อยครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 88

Re: เป็น FULLTIMETRADER มันผิดตรงไหนชีวิตฉันใครกํากับ

โพสต์ที่ 2

ที่เล่ามาน่ะ ผมว่าคุณแคร์สังคมมากเลยแหละ ไม่ใช่ตามที่บอกว่าไม่ค่อยแคร์เท่าไหร่

ลองถามตัวเองใหม่ครับว่า ชีวิตเราอะไรสำคัญที่สุด เงิน ชื่อเสียง อำนาจ ครอบครัว ประโยชน์ต่อสังคม หรือความหลุดพ้นจากทุกข์
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

Re: เป็น FULLTIMETRADER มันผิดตรงไหนชีวิตฉันใครกํากับ

โพสต์ที่ 3

Fulltime Trader ทำให้ผมนึกถึง เจ้าพ่อคาสิโนครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
bono

โพสต์ที่ 4

สังคมโรงเรียนลูกผมนี่เป็นอะไรที่คล้ายๆ กับที่คุณ MASTANG เล่ามาเลยครับ
การเปลี่ยน การแต่งตัว กับ รถยนต์ สามารถรับรู้ได้ถึงการเปลี่ยนแปลงต่อคนรอบข้าง
ไม่ได้บอกว่าดีหรือไม่ดีนะครับ เพียงแต่มันเป็นแบบนี้อะครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 5

คนเราเวลาเริ่มต้นที่จะทำอะไรที่แปลก แตกต่างจากคนอื่น ก็จะเจอสายตามองแบบนี้แหละครับ ไม่ว่าสิ่งนั้นจะเป็นสิ่งที่ถูก หรือเป็นสิ่งที่ผิด

และไม่ว่าจริงๆ แล้วสิ่งนั้นจะเป็นสิ่งที่ถูกหรือสิ่งที่ผิด ยิ่งเราทำอะไรที่ไปทำลายความเชื่อ ทำลายขนบ ทำลายกรอบความคิด ที่เค้าถูกโรงงานอุตสาหกรรม ที่ชื่อว่าสังคม ผลิตออกมาให้เป็นผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปกำหนดให้เค้าเหล่านั้นเดินตามเส้นทางตามกระแสสังคม เค้าจะยิ่งมีปฏิกิริยาต่อต้านต่อสิ่งที่เราทำ...​ ธรรมชาติของอัตตาของตัวเค้าจะยิ่งปกป้องตัวเค้าเองว่าการเดินตามกระแสสังคมเป็นสิ่งที่ถูก และคนที่เป็นขบถสังคมเป็นสิ่งที่ผิด จะทำให้เค้ามอง วิพากษ์ วิจารณ์ ไปจนถึงดูถูก เยียดหยาม ต่างๆ นานา ได้มากมาย

แต่วิถีของขบถ ก็คือ วิถีของขบถอยู่วันยังค่ำ...​ ถ้าคุณเป็นคนที่มีเจตจำนงเสรี ถ้าคุณเป็นคนที่กล้าที่จะทำสิ่งที่ต่างจากคนอื่น ถ้าคุณมี passion ที่จะทำสิ่งๆ นั้นมากเพียงพอ... สายตาของคนเหล่านั้น ความคิดเห็นของคนเหล่านั้น จะเป็นเพียงแค่ noise ที่เข้ามากระทบหู ให้หงุดหงิด รำคาญใจได้ในบางครั้ง... แต่คุณก็ยังคงมุ่งมั่นทำในสิ่งที่คุณเชื่อต่อไป

แต่ไม่ต้องกลัวจะไม่มีเพื่อนนะครับ... สุดท้าย จิตวิญญาณของความเป็นขบถจะดึงดูดคนประเภทเดียวกันเข้าหากัน... คุณอาจจะเสียสังคมคนปกติที่เดินตามกระแสสังคมไป... แต่สิ่งที่คุณจะได้มาใหม่ก็คือสังคมคนที่เป็นขบถเช่นเดียวกับคุณ ที่เข้าใจหัวอกหัวใจของขบถด้วยกัน

ขอให้มีความสุขและสนุกกับการฝืนกระแสสังคมครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
zephyr
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 6

ผมว่าสังคมก็อาจจะไม่ค่อยให้เกียรติกับอาชีพนี้เท่าไหร่
แต่ว่าถ้าเราตัดสินใจทำแบบนั้น ก็ไม่เห็นต้องคิดอะไรมาก เพราะเราทำงานสุจริตครับ

สรุปคือ ก็ฟังดูไม่เท่ แต่เราอยู่รอดได้ก็พอแล้วล่ะครับ
satit
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 7

จุดสำคัญถ้าลูกและแฟนเข้าใจคุณและเป็นกำลังใจให้ ก็ไม่ต้อง care คนรอบข้าง แต่คงต้องพยายามหน่อยเพราะสังคมเรายังชอบเปรียบเทียบและยกย่องหัวโขนครับ อีกอย่างอยากให้เน้นที่ความสุขและความชอบในงานของเรา มากกว่าตัวเงินเพราะเราอาจไม่สามารถทำเงินได้มากตลอดไป และครอบครัวต้องเข้าใจเราด้วยเมื่อมันเกิดขึ้น เป็นกำลังให้ครับ :8) :)
ดำ

โพสต์ที่ 8

picatos เขียน: แต่วิถีของขบถ ก็คือ วิถีของขบถอยู่วันยังค่ำ...​ ถ้าคุณเป็นคนที่มีเจตจำนงเสรี ถ้าคุณเป็นคนที่กล้าที่จะทำสิ่งที่ต่างจากคนอื่น ถ้าคุณมี passion ที่จะทำสิ่งๆ นั้นมากเพียงพอ... สายตาของคนเหล่านั้น ความคิดเห็นของคนเหล่านั้น จะเป็นเพียงแค่ noise ที่เข้ามากระทบหู ให้หงุดหงิด รำคาญใจได้ในบางครั้ง... แต่คุณก็ยังคงมุ่งมั่นทำในสิ่งที่คุณเชื่อต่อไป

แต่ไม่ต้องกลัวจะไม่มีเพื่อนนะครับ... สุดท้าย จิตวิญญาณของความเป็นขบถจะดึงดูดคนประเภทเดียวกันเข้าหากัน... คุณอาจจะเสียสังคมคนปกติที่เดินตามกระแสสังคมไป... แต่สิ่งที่คุณจะได้มาใหม่ก็คือสังคมคนที่เป็นขบถเช่นเดียวกับคุณ ที่เข้าใจหัวอกหัวใจของขบถด้วยกัน

ขอให้มีความสุขและสนุกกับการฝืนกระแสสังคมครับ
ขอร่วมขบวนการขบถสังคมด้วยคนครับ :mrgreen:
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ
ผมยังไม่ใช่นักลงทุนเต็มเวลา แต่ผมเคยคิดประเด็นนี้ไว้นิดหน่อย
(แฮ่...เผื่อผมมีวันนั้นเหมือนพี่ๆบ้าง)

วันนี้ผมจะบอกคนรอบตัวที่ผมสนิท ว่าผมกำลังทำอะไร และมีแผนอะไรในอนาคต
ผมคงไม่ถึงขั้นไม่แคร์ใครและสามารถตัดขาดความรู้สึกคนรอบข้างได้ทั้งหมด
แต่ขอแค่คนที่เราคิดว่าสำคัญกับเรา เข้าใจเรา แค่นั้นพอครับ...

ได้อ่านประสบการณ์ของพี่จขกท.ก็ได้ไอเดียใหม่ว่า ตอนผมไปส่งลูกเรียนวันแรก
ผมนุ่งกางเกงขาสั้น ใส่แตะไปดีกว่า คนที่เห็น เค้าจะได้ไม่ต้องคาดหวังอะไรเราตั้งแต่ครั้งแรกที่เจอกัน :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
luz666
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

อย่าไปแคร์ครับ มีอาชีพสุจริต เลี้ยงตัวเองเลี้ยงครอบครัวได้ก็น่าภูมิใจแล้วครับ ยิ่งเป็นงานที่มีอิศระและเราชอบด้วย น่าอิจฉาออกครับ ผมมีเสื้อตัวหนึ่งเขียนว่า

"They all laugh because I'm difference. I laugh because they're all the same"

ดังนั้น ยืดอกอย่างภาคภูมิใจดีกว่าครับ
all i need is Zero
kjarrung

โพสต์ที่ 11

WARREN Buffet ก็เป็นนักลงทุนเต็มเวลา สมัยเขากลับไปอยู่โอบาฮ่า เขาก็ทำงานอยู่บ้าน อ่านรายงานประจำปี จนเดี๋ยวนี้ บริหารเบิกไชย์ ก็ยังนั่งอ่านทั้งวัน ไม่เห็นว่าเขาจะแคร์ใคร ชีวิตก็ประสบความสำเร็จ ผมว่าอยู่ที่ความต้องการของเรามากกว่า ผมก็กำลังจะเป็นอย่างคุณเร็ว ๆ นี้ แต่ตอนนี้ยังทำงานประจำ ควบกำลงทุนไปก่อน
neong

โพสต์ที่ 12

ผมคิดว่า ตอนนี้มันยังเป็นเรื่องใหม่สำหรับสังคมไทยครับ แต่ตอนนี้เริ่มมีนักลงทุนหุ้นเต็มเวลามากขึ้นเรื่อยๆ
แม้แต่คนที่เรียนจบปริญญา. แล้วเลือกที่จะเป็นนักลงทุนหุ้นเต็มเวลาเลยก็มีมากขึ้น. ถ้ามีคนออกมาทำแบบนี้มากขึ้นเรื่อยๆแล้วประสบความสำเร็จในระยะยาว. ก็จะมีคนทำตามมากขึ้น พอถึงตอนนั้นก็อาจจะกลายเป็น
เรื่องธรรมดาสำหรับสังคมไทยครับ.
"สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลาย จงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด"
"ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ พระตถาคตเจ้าทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น และความดับแห่งธรรมเหล่านั้น "
netirut

โพสต์ที่ 13

ถ้าใจเราฝากไว้กับคนอื่น ชีวิตนี้ก็เป็นไม่ใช่ของเราอีกต่อไป
เป็นกำลังใจให้ครับ
Factor_9

โพสต์ที่ 14

เมื่อตอนเริ่มลงทุนใหม่ๆ เพื่อนมองว่าผมเป็นคนบ้าครับพี่

แต่ผมก็ไม่แคร์ครับ เพราะรู้ว่าเรากำลังทำอะไร :D
stay calm stay invest
leky

โพสต์ที่ 15

คนที่คุณบอกว่ามองคุณด้วยสายตาแปลก ๆ เค้าไม่ได้มาจ่ายเงินค่าข้าว ค่าเทอมให้ลูกคุณ แล้วคุณก็ทำงานสุจริต ไยต้องไปสนใจสายตาของคนเหล่านั้นครับ

สิ่งที่น่ากลัวมากกว่าคือที่คุณบอกว่าคุณเป็นเทรดเดอร์ ผมไม่แน่ใจว่าความหมายของคุณคือเดย์เทรดหรือเปล่า ถ้าใช่ คุณก็ต้องเผื่อใจไว้ว่ายามตลาดหุ้นสดใส การทำกำไรในวิธีการแบบนี้มันย่อมไม่ยาก แต่ควรจะเผื่อใจหรือหาทางหนีทีไล่ถ้าวันหนึ่งตลาดมันไม่เป็นใจด้วยครับ เพราะไม่งั้นถ้าถึงตอนนั้นเกิดไม่มีรายได้ขึ้นมาจนต้องกลับไปทำงานประจำ คุณก็จะต้องมารู้สึกอีกว่าคนเหล่านั้นก็จะมองว่าคุณล้มเหลวถึงต้องเลิกเล่นหุ้นแล้วกลับไปทำงานอีก
"Become a risk taker, not a risk maker"
netirut

โพสต์ที่ 16

ถ้าใจเราฝากไว้กับคนอื่น ชีวิตนี้ก็เป็นไม่ใช่ของเราอีกต่อไป
เป็นกำลังใจให้ครับ
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 17

ฟังดูเหมือนถูกตัดสินจากเปลือกนอกที่ไม่เหมือนคนทั่วไป
รวมทั้งใส้ใน(ความคิด)ซึ่งก็แตกต่างอีก

ผมไม่ใช่เทรดเดอร์ (และไม่คิดว่าจะเป็น)
ยังเป็นลูกจ้างชั่ว(คราว)รายวันหน่วยราชการบางแห่งอยู่
ยังพยามเลี้ยงชีวิตด้วยงานชั่วคราวจนกว่าปันผลจะเลี้ยงเราได้

แต่เรื่องเปลือกนอก ผมเนี่ยดูจะยิ่งถูกตัดสินยิ่งกว่าท่านmustangอีกนะครับ
นิสัยทำตัวไม่เหมือนชาวบ้านนี่ (จะเรียกเด็กแนวก็ได้)
เป็นมาตั้งแต่ก่อนลงทุนอีกครับ

แต่ก่อนผมใช้คาถาประจำตัวว่า
"กูบ้า อย่ามายุ่งกะกู"(ปล่อยผมไปเถอะ ไม่ต้องสนใจ)
"อิไซกูนิ"(แปลว่าผมเป็นอย่างนี้ จะทำไมผมเหรอ)
ถ้ามั่นใจแนวทางของตัวเอง จะเอาไปใช้บ้างก็ได้นะครับ
samatah
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 18

ผมก็กำลังวางแผน fulltime เช่นกันครับ
เพียงแต่ยังไม่ถึงเวลา ...เงินยังน้อยค่อยๆสะสมอยู่ครับ
และคิดไว้แล้วว่า อนาคตจะต้องเจอปัญหาแบบพี่ๆ แน่นอน

ชื่นชมพี่ๆ fulltime หลายคนนะครับ ที่สามารถใช้ชีวิตอย่างมีความสุขได้ โดยไม่ตามกระแสสังคม
ส่วนตัวผม ยังทำใจไม่ค่อยได้ครับ เพราะเท่าที่เซอเวย์คนรอบข้าง ก็มองว่าความคิดผมมันแปลกดี

ก็เลยมีความคิดว่า จะหาธุรกิจเล็กๆบังหน้าครับ เช่น เปิดร้านกาแฟ ขายขนม เบเกอรี่
หรือไม่ก็ซื้อธุรกิจอะไรซักอย่างไปเลยครับ ไม่ต้องลงไปบริหารเองมาก เช่น อพาร์ทเม้นให้เช่า

เวิร์คมั้ยครับ 555
stay calm, stay invest
MASTANG

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ อย่างที่บอกผมไม่ได้เป็น vi ร้อยเปอร์เซนต์ เพราะว่าผมต้องมีภาระเรื่องครอบครัวที่ต้องใช้จ่าย ผมเลยแบ่งพอร์ทออกเป็นหลายส่วนนะครับ สว่นนึง อยู่ในกองทุนทั้งปันผลและไม่ปันผล สว่นนึง อยู่ในหุ้น เติบโต สว่นนึงเอาไว้ในหุ้นระยะกลาง ส่วนนึงเอาไว้เทรด ที่ผ่านมาตั้งแต่คราวหม่อมอุ๋ย จนถึงปัจจุบัน ก็พอได้อยู่บ้างครับ แต่ที่มาตั้งกระทู้เพราะว่า สายตาที่เขามองผมและมาถามที่ลูกของผมครับ ผมยอมรับครับว่าไม่แคร์ แต่มันก็อดไม่ได้ครับที่จะไม่คิดเลย เวลาคุณต้องไปเข้าสมาคมกับเพื่อนผู้ปกครองคนอื่นเขาจะคุยกันนะครับ และลูกก็มาถามว่าพ่อไม่ออกไปทํางนแล้วหรือ แต่ผมก็อธิบายให้ลูกเข้าใจนะครับ แต่ลูกผมมันอธิบายให้ผู้ปกครองคนอื่นฟังไม่ได้ไงครับ วันนึงที่เพื่อนๆพี่ๆเป็นอย่างผม เพื่อนๆพี่จะเข้าใจครับ แต่ผมก็ดีใจนะครับ ที่มีเพื่อนๆี่พี่ๆสว่นนึงในนี้ พอจะเข้าใจความรู้สึกผมบ้างว่าเป้นไง ขอบคุณอีกครั้งที่ให้กําลังใจครับ
Guiman

โพสต์ที่ 20

picatos เขียน: แต่ไม่ต้องกลัวจะไม่มีเพื่อนนะครับ... สุดท้าย จิตวิญญาณของความเป็นขบถจะดึงดูดคนประเภทเดียวกันเข้าหากัน... คุณอาจจะเสียสังคมคนปกติที่เดินตามกระแสสังคมไป... แต่สิ่งที่คุณจะได้มาใหม่ก็คือสังคมคนที่เป็นขบถเช่นเดียวกับคุณ ที่เข้าใจหัวอกหัวใจของขบถด้วยกัน
กฏแห่งการดึงดูด :mrgreen:
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
The Kop 71
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 21

การเดินทางบนเส้นทางที่เราเลือก สิ่งสำคัญคือ...จิตใจเราเอง

ไม่มีใครเชื่อ... ไม่มีใครยกย่อง... ไม่มีใครศรัทธา... ไม่มีใครทำตาม... ไม่สำคัญ

แต่ที่พูดมาทั้งหมดต้องมีคนๆหนึ่งที่ เชื่อมั่นในสิ่งที่ทำ ศรัทธาในเส้นทางที่เลือก ทำตามในสิ่งที่ถูกที่ควร ภูมิใจในทุกย่างก้าว

คนๆนั้นคือ....กายกับจิต...ของเราเอง

แต่ไม่ได้หมายความว่าอัตตาสูงส่ง ตัวกูของกู การลดอัตตาทำได้ด้วยการให้...ให้แล้ว...จบ

ทุกคนมีทางเลือกของตัวเองเสมอ...อยู่ที่ว่าจะเป็นผู้เลือก...หรือเป็นผู้ถูกเลือก(โดยไม่รู้ตัว)

ฝากหลักให้ไปคิดต่อเองครับ

ถ้าเราตระหนักชัดในความไม่แน่นอนของชีวิตนี้แล้ว ไม่มีทางที่เราจะไปทะเลาะกับใคร หรือจะไปอิจฉาใคร หรือเบียดเบียนใคร เพราะอะไร เพราะเวลาไม่พอ วันนี้อาจจะเป็นวันสุดท้ายของชีวิตเราหรือของเขา เราควรใช้เวลาให้เป็นประโยชน์ รักษาใจให้เป็นบุญ ชีวิตเรา...มีค่าเพราะมันมีจำกัด ยิ่งสำนึกในความไม่เที่ยงของชีวิตก็ยิ่งสำนึกในค่าของมัน ทำให้เราระมัดระวังในสิ่งที่เราทำและถ้อยคำที่เราพูดมากขึ้น เพราะต้องการให้มันเหมาะสม ให้มันสมค่ากับชีวิตของตน

- พระอาจารย์ชยสาโร จากหนังสือ กระโถน กระถาง โดย มูลนิธิปัญญาประทีป และโรงเรียนทอสี
แนบไฟล์

เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
ดำ

โพสต์ที่ 22

คุณไม่ต้องทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนมีเวลาอยู่กับลูกภรรยามากขึ้น

ถามลูกถามภรรยาสิครับว่าระหว่างพ่อต้องไปทำงานเกือบทุกวันกลับดึกๆดื่นๆ

กับอยู่ที่บ้านพร้อมเสมออยากเจอเมื่อไหร่ก็ได้เจอ

ชอบแบบไหนกว่ากัน
ดำ

โพสต์ที่ 23

ถ้า บิล เกตส์ มัวแต่แคร์สังคม ป่านนี้เราคงไม่มี Windows ใช้

ถ้า สตีฟ จ๊อบส์ มัวแต่แคร์สังคม ป่านนี้เราคงไม่มี Mac iPhone iPad

ถ้า มาร์ค ซัคเคอร์เบิร์ก มัวแต่แคร์สังคม ป่านนี้เราคงไม่มี Facebook

ทั้งสามคนข้างต้น แม้แต่ปริญญาซักใบยังไม่มีด้วยซ้ำครับ
Ryotaro

โพสต์ที่ 24

ผมก็อยากจะเป็นนักลงทุนเต็มเวลา แต่เนื่องจากว่า port ของผมยังไม่สามารถที่จะทำงานแทนผม เพื่อหาเลี้ยงตัวผมเองได้ ผมก็เลยยังไม่ได้เป็นนักลงทุนเต็มเวลา และไม่เคยเจอคนรอบข้างมองแบบนี้

แต่เท่าที่อ่านดูแล้ว เหมือนกับว่าคุณยังแคร์คนรอบข้างอยู่นะครับ เลยเกิดคำถามอย่างนี้
ผมคิดว่าคุณต้องการให้ทุกคนเข้าใจว่าคุณกำลังทำอะไร
แต่ในเมื่อทุกคน ไม่ได้คุยกับคุณโดยตรง จึงไม่เข้าใจ และเกิดความสงสัย จึงไปถามลูกของคุณ
เนื่องจากลูกของคุณยังเด็กอยู่ จึงไม่สามารถสื่อสารให้ทุกคนเข้าใจได้
คนต่างๆ เหล่านั้นก็จะคิดไปเองว่า คุณเลิกทำงาน และหันมาเล่นหุ้น ซึ่งทัศนคติในเรื่องหุ้น ของแต่ละคนก็จะต่างกันไป
คนส่วนใหญ่ยังเข้าใจว่าหุ้นเหมือนกับการพนัน จึงทำให้มองคุณซึ่งเลิกทำงานเพราะเล่นหุ้น เหมือนกับพวกติดพนัน
ถ้าคุณสามารถทำให้คนเหล่านั้นเข้าใจได้ว่าหุ้นคืออะไร สิ่งที่คุณทำอยู่คืออะไร คนเหล่านั้นอาจจะเข้าใจคุณ และเคารพในการตัดสินใจของคุณก็ได้ครับ

ผมคิดว่า ดร.นิเวศน์ ตอนที่หันมาลงทุนในหุ้นแรกๆ คนรอบตัวก็มองว่าท่านแปลกจากคนอื่นเช่นเดียวกับคุณ แต่ตอนนี้ คนที่เคยมองท่านแบบนั้นคงต้องยอมรับในเส้นทางที่ท่านเลือก เพราะท่านได้แสดงให้เห็นแล้วว่าผลเป็นอย่างไร
Believe in Yourself & Do Your Best.
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 25

เข้าใจเลย เจอคล้ายๆกันเลยครับ แต่ของพี่ยังดีกว่าผมเยอะครับที่เป็นกับคนนอก ของผมนี่คือคนในครอบครัวครับ
ปล.ถ้าเป็นคนนอกผมไม่เคยแคร์เลย
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
noname

โพสต์ที่ 26

มาให้กำลังใจทุกท่านครับ ทำไปอย่าได้เเคร์ ถ้าทำให้สิ่งที่ถูกต้องเเละไม่เดือดร้อนตัวเองเเละผู้อื่น
Success is Journey, Not Destination
leky

โพสต์ที่ 27

ผมว่าถ้าไม่ใช่ว่าได้กำไรจนพอร์ตใหญ่ระดับ 8 หลักขึ้นไป แบบว่าถ้าผลตอบแทนไม่มากก็ยังหาเลี้ยงชีพได้ การออกไปเป็นนักลงทุนอาชีพก็ต้องระวังให้ดีครับ โดยเฉพาะถ้าเป็นคนที่ไม่เคยผ่านช่วงตลาดตกต่ำมากกว่า 1 ครั้ง และเคยมีประสบการณ์ได้กำไรกับตลาดที่ดี ๆ เท่านั้น ผมว่ามันเสี่ยงไม่น้อยครับ ยามตลาดไม่ดี จะได้กำไรจากหุ้นซักตัวแค่ 10% ยังไม่ง่ายเลยครับ ผมยังจำความรู้สึกตอนนั้นได้ดี
"Become a risk taker, not a risk maker"
October

โพสต์ที่ 28

ถ้าคุณบอกเค้าว่ากำไรปีละสักสิบล้าน เด่วเค้าก็ชื่นชมคุณเอง
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 29

แคร์คนที่เขาแคร์เราก็พอครับ :mrgreen:
Invincible MOS is knowing what you're doing
soi

โพสต์ที่ 30

ทำใจยอมรับคะ หาคนเข้าใจยากคะ เวลากรอกว่าอาชีพอะไร ยังไม่รู้เลยคะว่าจะลงว่าไง
โพสต์โพสต์