ทำไมทุนนิยมถึงก่อให้เกิด วิกฤตเศรษฐกิจ ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
lipton
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมทุนนิยมถึงก่อให้เกิด วิกฤตเศรษฐกิจ ครับ

โพสต์ที่ 1

ทำไมทุนนิยมถึงก่อให้เกิด วิกฤตเศรษฐกิจ และจะมีวิธีอะไรป้องกันไม่ให้เกิดวิกฤตเศรษฐกิจ ครับ

อย่างในอเมริกา เกิดในปี 1929 และปี 2008
อย่างในไทย เกิดในปี 2540
ขอบคุณครับ

http://www.youtube.com/watch?v=CpXuoF4ego0
lipton

Re: ทำไมทุนนิยมถึงก่อให้เกิด วิกฤตเศรษฐกิจ ครับ

โพสต์ที่ 2

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไร ว่า ใกล้จะเกิด วิกฤตเศรษฐกิจ แล้ว
(มันมีสัญญาณเตือนอะไรบ้างครับ)
ขอบคุณครับ
the_matrix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ทำไมทุนนิยมถึงก่อให้เกิด วิกฤตเศรษฐกิจ ครับ

โพสต์ที่ 3

ในมุมมองของผม ทุนนิยมไม่ได้ก่อวิกฤตหรอกครับ แต่คนมากกว่าที่ทำให้เกิด โดยหลักๆวิกฤตเศรษฐกิจมักจะเกิดมาจากหนี้ ซึ้งหนี้ก็มาจากความโลภของคนที่อยากได้โดยไม่รู้จักประมาณตน
เมื่อคนเป็นหนี้มากขึ้นๆจนไม่สามารถชำระหนี้ได้วิกฤตเศรษกิจจึงเริ่มเกิดครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
the_matrix

โพสต์ที่ 4

ในมุมมองของผม ทุนนิยมไม่ได้ก่อวิกฤตหรอกครับ แต่คนมากกว่าที่ทำให้เกิด โดยหลักๆวิกฤตเศรษฐกิจมักจะเกิดมาจากหนี้ ซึ้งหนี้ก็มาจากความโลภของคนที่อยากได้โดยไม่รู้จักประมาณตน
เมื่อคนเป็นหนี้มากขึ้นๆจนไม่สามารถชำระหนี้ได้วิกฤตเศรษกิจจึงเริ่มเกิดครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
naphas12
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เหมือนร่างกายคนเรา ย่อมมีวันเจ็บป่วยบ้างเป็นธรรมดา จะให้ร่างกายแข็งแรงตลอดกาลคงเป็นไปไม่ได้
WaayVI

โพสต์ที่ 6

รัสเซียคอมมิวนิสต์ จีนคอมมิวนิสต์ ก่อนที่จะยอมผ่อนปรนเอียงมาทุนนิยม หรือประเทศมากมายที่ไม่ได้ใช้ระบบทุนนิยม ท่านเคยศึกษาไหม หรือจริงๆ ไม่ต้องศึกษาก็พอรู้กันอยู่ว่า ชีวิตความเป็นอยู่ สภาพเศรษฐกิจของประเทศเหล่านี้ในอดีต ตอนที่เกลียดทุนนิยม คอมมิวนิสต์จ๋า แร้งแค้น ผู้คนลำบากแค่ไหน

ทุนนิยมมันทำให่้เกิดวิกฤตได้ ซึ่งก็เหมือนระบบอื่น ที่มันก็เกิดวิกฤตได้ เป็นเรื่องธรรมดา แต่ภาพรวมมันคงดีกว่าไปอยู่แบบจีนแดง รัสเซียแบบมาร์กซ์จ๋า ที่แร้นแค้นสุดๆ

วิกฤตจริงๆไม่ได้เกิดจากระบบ ส่วนใหญ่เกิดจากน้ำมือมนุษย์เรานี่แหละ อยู่ระบบดีแค่ไหนก็ทำจนเละได้ทั้งนั้น

ทุนนิยมมันก็ได้สร้างชีวิตความเป็นอยู่ดีๆ ให้ผู้คนมากมายเหมือนกัน
Nano Investor

โพสต์ที่ 7

มาจากสัญชาตญาณพื้นฐานของมนุษย์ คือ ความโลภ และความกลัวครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 8

ทุกครั้งที่เกิดวิกฤต ก็เพราะคนโลภ ใช้เงินเกินตัว กู้หนี้ยืมสิน พร้อมๆกัน จนพื้นฐานเศรษฐกิจตามไม่ทัน

ลองอ่านทฤษฎีของ โซรอส ครับ
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

เมื่อมันน้อยไป หรือมากไป มันก็ต้องมีอะไรสักอย่างมาทำให้มันกลับเข้าสู่สมดุลครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 10

วิกฤติเศรษฐกิจมันเกิดมาตั้งแต่ก่อนมีคำเรียกทุนนิยมเสียอีกครับ
Vi IMrovised
โพสต์โพสต์