ช่วงนี้มือใหม่เข้าตลาดเยอะจริงๆครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
jeatsada
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ช่วงนี้มือใหม่เข้าตลาดเยอะจริงๆครับ

โพสต์ที่ 61

ผมว่าเราน่าจะดูกิจการมากกว่านะครับ ว่าถ้าเราเปิดกิจการเหมือนกับหุ้นที่เราสนใจเราสู้ได้ไหม คู่แข่งสามารถเข้าได้ง่ายไหม ตัวกิจการมีอะไรที่น่าสนใจ มีประเด็นอะไรที่ทำให้หุ้นที่เราซื้อมีการเติบโตที่ยากคือเราเข้าใปลงทุนในช่วงไหนของกิจการ เข้าไปในช่วงที่กำลังโตก็สามารถทำให้การลงทุนคุ้มมาก มือใหม่เข่ามามากก็ดีทำให้หุ้นมีสภาพคล่องมากขึ้น ถ้าเราศึกษามาดีก็ลงทุน ถ้ามีวิกฤต แต่กิจการที่เราลงทุนดีมาก เราก็ไม่ขาย หลังจากนั้นไม่นานราคาก็คงเด้งกลับมาคืน :o :P :P ...
leky
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ช่วงนี้มือใหม่เข้าตลาดเยอะจริงๆครับ

โพสต์ที่ 62

อ่อนซ่อนศิลป์ เขียน:ช่วงนี้คนรอบข้างผม รวมแล้วน่าจะประมาณ 10 คน พากันเข้าตลาด และทำกำไรจากตลาดหลักทรัพย์กันเยอะจริงๆครับ
ซึ่งมักมาคุยกับผม ว่าหาเงินได้ง่ายจริงๆ วันเดียว 1000-2000 และผมก็แนะนำให้อ่านหนังสือสักหน่อย
แต่ส่วนใหญ่มักจะซื้อเลย บางคนซื้อโดยที่ไม่รู้ด้วยว่าซื้อไปที่ราคาเท่าไร ตั้ง BID หรือเคาะซื้อ ราคาทุนในพอร์ตเป็นยังไง
ซื้อเพราะเห็นราคามันขึ้นมาตลอด2เดือน ถามว่าบริษัททำอะไรน่ะหรอ เหอๆ อย่าถามเลยเสียเวลาซื้อ
และกำลังจะเอาเงินหลัก1000000 ของแม่มาลงเพื่อหวังกำไรวันละหมื่นจากตลาด ???

ประจวบกับเห็นแบงค์เริ่มมีปัญหาออกมาบ้างละ ???

หรือจะถึงกาล ???

......

...

.
จขกท.ครับ อยากทราบว่าถึงตอนนี้ คนทั้ง 10 คน เป็นยังไงกันบ้างครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
ภาพประจำตัวสมาชิก
อ่อนซ่อนศิลป์

โพสต์ที่ 63

ผมเองยังร้อน กำไรหายไปเยอะ คนทั้งสิบหรอครับ

เหอะๆ เพิ่งมาคุยว่าจะขายละ เห็นบ่นว่าขาดทุนตอนนี้หลักหมื่นครับ
เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาคือของจริง

โพสต์ที่ 64

แต่พอเห็นตลาดตกหนักๆงี้ ก็เข้าใจและเห็นใจทั้งน้องเขา และตัวผมเองครับ
เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาคือของจริง
leky

โพสต์ที่ 65

เข้าใจครับ และเราก็ไม่ควรไปซ้ำเติมเค้า ยามตลาดเป็นขาขึ้น บางครั้งมันก็ไม่ต่างจากแชร์ลูกโซ่ คนส่วนใหญ่ต่างได้กำไร เพราะมีคนหน้าใหม่ ๆ เอาเงินเข้ามาในตลาด พอตลาดปักหัวลงความจริงก็ปรากฎ คนที่ซื้อหุ้นต้นทุนสูงก็ต้องขาดทุน เป็นวัฎจักร บางทีเตือนได้ก็เตือน ช่วยได้ก็ช่วยครับ เมื่อสองอาทิตย์ก่อนมีน้องที่รู้จักกัน เบื่อหน่ายกับผลตอบแทนเงินฝากที่ได้รับ สนใจอยากซื้อกองทุน ผมพูดแซวไปเล่น ๆ ว่าขนาดน้องเค้ายังสนใจจะซื้อหุ้นหรือกองทุนในช่วงนี้ สงสัยผมต้องขายหุ้นเพิ่มลดน้ำหนักพอร์ตลงอีก แต่สุดท้ายผมก็บอกเค้าไปว่าเอาเวลาไปศึกษาซัก 6-12 เดือน ถึงตอนนั้นมีความรู้ หุ้นคงมีราคาเหมาะสมมากกว่านี้ค่อยเข้ามาก็ไม่สาย แล้วก็แนะนำหนังสือไป 4-5 เล่มครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 66

ตอนนี้แหละมือใหม่ได้รับรสชาดขาดทุนบักโกรก
แล้วมือใหม่ที่เก็งกำไรและไม่อ่านหนัวสือก็จะหายไปๆๆ555
WaayVI

โพสต์ที่ 67

ผมว่าประหลาดนะ สังคมนักลงทุนก็มีอะไรให้ดูให้เห็นสะท้อนมนุษย์มากมาย

บางท่านไม่ทราบว่า VI เก่งฉกาจมาจากที่ใด แต่การยกหางตนเอง พูดจาใหญ่โต ดูถูกเพื่อนด้วยกันเอง หรือมองเพื่อนต่ำกว่ามันไม่ใช่สิ่งดีนะครับ ล้อเลียนผู้อื่นเป็นเรื่องตลก

เหนือฟ้าก็มีฟ้า หุ้นตกเท่าสิวแมวแบบแค่ตอนนี้แล้วเริ่มร้อน ทั้งๆที่ของยังแพงเต็มตลาด จะไปเตือนอะไรกับคนอื่น

ก็อย่างที่เขาพูด ถ้าตลาดวาย หรือแม้กระทั่งตกเท่าปัสสาวะแมวตอนนี้ VI มือเก๋า ถ้าไม่ศึกษาเพิ่มเติม วันๆก็นั่งใช้ทัศนคติเดิมๆ หรืออาศัย อินดิเคเตอร์ใจแคบ ประเภทมือใหม่เข้าตลาดเยอะ แล้วจะ เรือหาย มาเป็นตัววัดตลาดแบบประหลาดๆ มันก็อันตรายและเสี่ยงต่อการไม่พัฒนาตนเองนะครับท่าน

ด้วยความเคารพ ก่อนที่บางท่านจะหลงผิดไปมากกว่านี้ ผมว่าไม่ใช่ผมคนเดียวหรอกที่มองแบบนี้ :oops:

โพสต์ที่ 68

WaayVI เขียน:ผมว่าประหลาดนะ สังคมนักลงทุนก็มีอะไรให้ดูให้เห็นสะท้อนมนุษย์มากมาย

บางท่านไม่ทราบว่า VI เก่งฉกาจมาจากที่ใด แต่การยกหางตนเอง พูดจาใหญ่โต ดูถูกเพื่อนด้วยกันเอง หรือมองเพื่อนต่ำกว่ามันไม่ใช่สิ่งดีนะครับ ล้อเลียนผู้อื่นเป็นเรื่องตลก

เหนือฟ้าก็มีฟ้า หุ้นตกเท่าสิวแมวแบบแค่ตอนนี้แล้วเริ่มร้อน ทั้งๆที่ของยังแพงเต็มตลาด จะไปเตือนอะไรกับคนอื่น

ก็อย่างที่เขาพูด ถ้าตลาดวาย หรือแม้กระทั่งตกเท่าปัสสาวะแมวตอนนี้ VI มือเก๋า ถ้าไม่ศึกษาเพิ่มเติม วันๆก็นั่งใช้ทัศนคติเดิมๆ หรืออาศัย อินดิเคเตอร์ใจแคบ ประเภทมือใหม่เข้าตลาดเยอะ แล้วจะ เรือหาย มาเป็นตัววัดตลาดแบบประหลาดๆ มันก็อันตรายและเสี่ยงต่อการไม่พัฒนาตนเองนะครับท่าน

ด้วยความเคารพ ก่อนที่บางท่านจะหลงผิดไปมากกว่านี้ ผมว่าไม่ใช่ผมคนเดียวหรอกที่มองแบบนี้ :oops:
ลองอ่านให้ดีตั่งเเต่แรกหน้าที่1ก่อนจะสรุปใจความครับ ว่าผมจะสื่ออะไร โอเคนะ :mrgreen:
ถ้ายังตีความงี้อีก
ผมคงไม่ต้องมาขยายความละ เสียเวลา :D
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 69

ผมคิดว่าเขาไม่ได้ว่าคุณอ่อนซ่อนศิลป์นะครับ

:8) :8) :8) :8) :8)
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 70

ใจเย็นๆกันนะครับเพื่อนๆ

ระยะเวลาของการลงทุนยังอีกยาวนาน มือเก่ามือใหม่ ไม่สำคัญหรอกครับ

สำคัญที่จะเลือกเดินให้ถูกทางหรือไม่ครับ

ขอให้ทุกท่าน ลดลา วาศอก ความคิดเห็นส่วนตัวลงบ้าง ปล่อยวางลงบ้าง

สังคมจะน่าอยู่ขึ้นเยอะนะครับ

ขอให้มีสติ ลงทุนอย่างถูกทาง
โชคดี และ ความสำเร็จ ย่อมตามมาครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 71

ที่จริงอย่าไปเสียเวลากับคนอื่น โดยเฉพาะเมื่อไม่มีใครร้องขอความช่วยเหลือเลยครับ เค้าเหล่านั้นไม่ได้รู้สึกว่าเดือดร้อน แล้วเราจะไปเดือดร้อนแทนทำไม

เราเอาตัวเองให้รอดก่อน มีเวลาเหลือก็ไปช่วยเหลือเพื่อนๆที่เข้าใจเราก่อน จากนั้นหากยังมีพลังเหลืออีก ก็ค่อยไปช่วยคนด้อยโอกาส คนเดือดร้อนที่ต้องการความช่วยเหลือจริงๆ ผมว่าน่าจะดีกว่านะครับ
leky

โพสต์ที่ 72

ผมว่าสังคมแห่งนี้เป็นสังคมแห่งการแบ่งปันความคิดเห็นนะครับ ใครจะเห็นอย่างไรใครจะแสดงความคิดเห็นอย่างไร คงไม่มีใครถูกใครผิด คำว่า "ความคิดเห็น" มันอาจจะถูกหรืออาจจะผิดก็ได้ เพราะมันเป็นการคาดการณ์ซึ่งแต่ละคนก็มีประสบการณ์ ความรู้มากันคนละแบบ คนที่แสดงความคิดเห็นก็มี "สิทธิ์" ที่จะแสดงความคิดเห็น ตราบใดที่ยังอยู่ในกรอบของความเหมาะสม ไม่ใช่ผลประโยชน์เพียงเพื่อการบิดเบือนข้อมูล ส่วนคนที่รับฟังความคิดเห็นเหล่านั้น ก็มี "สิทธิ์" ที่จะรับฟังหรือไม่รับฟัง และถ้ารับฟังแล้วก็มี "สิทธิ์" ที่จะเชื่อหรือไม่เชื่อตามแต่เหตุผลของแต่ละคน

แต่สิ่งหนึ่งที่ทั้งคนแสดงความคิดเห็นและคนรับฟังความคิดเห็น "ไม่มีสิทธิ์" ก็คือ "การบังคับ" ให้คนอื่นเห็นด้วยกับตัวเองครับ
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 73

สำหรับมือใหม่ ตลาดหุ้นก็น่าสนใจจริงๆอ่ะนะคับ
ทั้งทางตลาดเอง ก็อยากได้นักลงทุนใหม่ๆ
ไม่ว่าผ่านทางกองทุนรวม หรือรายบุคคล
แถมสัมนาหุ้นมากมาย มีตัวอย่างของผู้คนที่ประสบความสำเร็จ
คนแล้วคนเล่า แถมอายุก็ไม่มากอีก ใครได้ฟัง ได้อ่าน
ก็ฝันหวานล่ะคับ จำได้สมัยพ่อรวยสอนลูกฮิต คนก็ฝันหวานไปทีแล้ว
แต่ก็อย่าลืมนะคับว่าคนที่ทำได้จะต้องศึกษาทุ่มเทจริงๆ

เอางี้ละกันสำหรับมือใหม่เพิ่งเข้าตลาดให้ถือว่าเป็นการทดลองงานกันไป
ถ้าเป็นบริษัททั่วไปเค้าให้กัน 3-6 เดือนใช่ไหมคับ แต่ถ้าเป็นการลงทุนผมว่า
ซัก 3-6 ปี ช่วงทดลองงานก็ต้องขยันหาความรู้ ทดสอบ ทดลองทำ
คิดให้มากไว้ก่อนซื้อหุ้น ดูผล ประเมินผลกันไป อย่าเพิ่งโลภเกินความรู้

นอกจากเรื่องตัวหุ้น อยากให้อ่านเรื่องของกลไกตลาด ทำไมต้องมีตลาดหุ้น
เรื่องของระบบทุนนิยม เศรษฐศาสตร์ (แนะนำหนังสือของ ดร.วรากร สามโกเศศ)
http://www.se-ed.com/eShop/Products/Det ... goryId=598
แล้วก็พยายามดูจิตดูใจเราไป คิดโลภก็รู้ คิดโกรธก็รู้ หลงคิดไปก็รู้ นั่งสมาธิหน่อย ฝึกการคิดในเรื่องโยนิโสมนสิการไปด้วย
http://www.oknation.net/blog/Duplex/2008/03/05/entry-1