หุ้นที่ผมจะไม่เก็บยาว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 1

ขอทดสอบตั้งกระทู้ ด้วยหัวข้อ หุ้นที่ผมจะไม่เก็บ ยาว.........เลยอยาก บ่น บ่น ให้ เพื่อน ๆ ฟัง ว่า ผมตัดสินใจแล้ว ว่า หุ้นกลุ่มเกษตร ผมจะไม่ถือยาว เนื่องจาก การถือยาวมีความเสี่ยง เพราะ เรา ไม่รู้ว่า ฤดูไหน ฝนจะตก แดดจะออก เกษตรต้องพึ่ง ฝน และ ฤดูกาล ถึงแม้หุ้นประมง เช่นกัน ผมคิดว่า จะไม่ถือยาวอีกแล้ว ที่ ถือ ตอนนี้ มี STA T-Rubb TC UPOIC LEE หุ้น TC ที่ถือก็เพราะมันต่ำกว่า มูลค่าที่จะเป็น ตอนนี้ ก็ ไต่ระดับ ขึ้น เรื่อย ๆ ปันผลเขา ปีนี้น่าจะได้สัก 1 บาท ..... LEE ของเก่าติดมานานแล้ว มีปันผลดีเหมือนกัน คงถือจนกว่าจะหลุด UPOIC แบบที่เคยบอก ผมไม่ขายให้ LST ที่ราคา 27 บาทเศษ หรอกครับ จะถือ upoic จนถึงที่สุด เพราะ มีไม่กี่พันหุ้นเอง เอาไว้ศึกษา ......ส่วน sta t-rubb ได้ปันผลมาแล้ว คงต้องรอจนกว่าจะหลุดเหมือนกัน ทั้งคู่ ไป คิด เอาว่า ราคายางสูงแล้วจะทำให้ราคาหุ้นสูงไปด้วย แต่ ไม่ยักจะเป็นตามที่เราคิดเลย

สรุปแล้ว ชอบหุ้นกลุ่มอุตสาหกรรม มากกว่า กลุ่มเกษตร ไว้รอ ผมไปเรียนรู้เรื่องเทคนิค และ จะ เอากลุ่มเกษตรมา เล่นแบบ กราฟเทคนิคดู ว่า จะ เป็นอย่างไร ?????
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 2

หมวดเกษตรที่ปันผลดีๆ มันมีนิสัย อย่างนั้น หลังปันผลจะหย่อนราคาลง แล้วจะไต่ ราคาใหม่เมื่อใกล้ปันผล

ผมว่า เราต้องซื้อช่วงที่มันลงไปนอนนิ่งๆ ข้างล่าง
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ยูปอยคนติดกันมากครับลุง ผมก็มี2พันหุ้น เอาไว้ดูเล่นต้นทุน40บาทแต่รับปันผลมาแล้ว ผมว่ารายการนี้อาจไม่ประสบผลสำเร็จก็ได้ในการเอาออกจากตลาด ถ้ารายย่อยรวมตัวกันไม่ขายครับ

โพสต์ที่ 4

เขาไม่ได้ต้องการซื้อหุ้นของรายย่อย เขาจึงเสนอซื้อ ในราคาต่ำ

ให้ผ่านไปสักระยะหนึ่ง เดี๋ยวผลประกอบการดีๆ ราคาค่อยๆดีขึ้นครับ

ไม่มีใครขายให้เขาครับเพราะ เขาก็ไม่ต้องการซื้อจากรายย่อยจริงจัง เพียงทำไปตามระเบียบ

09/07/2003 13:18
หัวข้อข่าว: แบบรายงานผลการเสนอซื้อหลักทรัพย์เบื้องต้น

แบบรายงานผลการเสนอซื้อหลักทรัพย์เบื้องต้น

1. วันที่ยื่นแบบ 9 กรกฎาคม 2546
2. ชื่อหลักทรัพย์ที่เสนอซื้อหุ้นสามัญของบริษัท สหอุตสาหกรรมน้ำมันปาล์ม จำกัด (มหาชน)
3. ชื่อผู้ทำคำเสนอซื้อ บริษัท ล่ำสูง (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน)
4. ชื่อผู้จัดเตรียมคำเสนอซื้อ บริษัทหลักทรัพย์ ธนชาติ จำกัด
5. ระยะเวลารับซื้อทั้งหมดตามคำเสนอซื้อ เป็นเวลา 25 วัน ตั้งแต่วันที่ 10 มิถุนายน 2546
ถึงวันที่ 16 กรกฎาคม 2546
6. จำนวนและสัดส่วนของหลักทรัพย์ที่ถืออยู่เดิมและที่มีผู้แสดงเจตนาขายจนถึงสิ้นวันที่ 8 กรกฎาคม 2546
6.1 หุ้น

ประเภทหุ้น จำนวนหุ้น ร้อยละเมื่อเทียบกับจำนวน ร้อยละเมื่อเทียบกับสิทธิ
หุ้นที่จำหน่ายได้แล้วทั้งหมด ออกเสียงทั้งหมด
ของกิจการ ของกิจการ

หุ้นที่ถืออยู่เดิม หุ้นสามัญ 21,475,467 66.27 66.27

หุ้นที่มีผู้แสดงเจตนาขาย หุ้นสามัญ - - -

หุ้นที่ถืออยู่เดิมรวมกับ
หุ้นที่มีผู้แสดงเจตนาขาย หุ้นสามัญ 21,475,467 66.27 66.27

6.2 หลักทรัพย์แปลงสภาพ
- ไม่มี -

ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อความข้างต้นถูกต้องครบถ้วน ตรงต่อความเป็นจริง ไม่มีข้อมูล
ที่อาจทำให้บุคคลอื่นสำคัญผิดในสาระสำคัญ และมิได้มีการปกปิดข้อมูลที่เป็นสาระสำคัญซึ่งควรบอกให้แจ้ง

นาย สมชัย จงสวัสดิ์ชัย น.ส. อัญชลี สืบจันทศิริ
กรรมการ กรรมการ
บริษัท ล่ำสูง (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน)
ผู้ทำคำเสนอซื้อ
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

:D :D คุณครรชิต พูด ถูกแล้วครับ ดังนี้ โอกาสที่จะซื้อเฉลี่ย หรือ ซื้อ เก็บได้ ก็มาถึงแล้ว แต่ก่อนเห็นแถว 40 บาท ตอนนี้ลดเหลือ 31 บาท ผมเฉลี่ยมาแล้ว ตอนนี้มี 5000 หุ้น ที่ 32.45 บาท ซื้อครั้งแรกจำได้ที่ 36 บาท :D :D
ลุงขวด

โพสต์ที่ 6

:D ลืม log in ครับ เปิ่น ๆ อีก แล้วซิเรา :P[/list][/code][/quote]

โพสต์ที่ 7

ทำไม ลุงขวดไม่ Login ไว้ถาวรเลยละครับ

ผมก็อยากซื้อเพิ่ม เหมือนกัน แต่ไม่มีเงิน

นี้ก็เจียดเงินไปซื้อ LTX ของลุงขวดไว้ 1000 หุ้น ยังไม่ได้รับหนังสือเชิญประชุมเลย
ลุงขวด

โพสต์ที่ 8

:D ผมก็ยังไม่ได้รับ หนังสือชวนประชุม ของ ltx คงน่าจะได้รับภายในไม่เกิน 2 อาทิตย์นี้ เขาจะประชุมวันที่ 30/7 ที่ ฮิลตัน พาร์คนายเลิศ ถ้าใครไป ก็ คงได้ พบกับผม ได้ครับ จะไป ประชุม เพื่อ เอาของ ชำร่วย คุณครรชิต อย่าลืม ส่ง ใบมอบอำนาจมาให้นะครับ รับรอง ได้ของ ชำร่วยแล้วจะจัดส่งไปให้แน่นอน........จำได้ว่า คุณครรชิต ถือ แถว 39 บาท ได้กำไร ทั้ง capital gain และ ปันผลอีกด้วย หลัง ๆ นี้ ดู มีสภาพคล่องมากขึ้น นะครับ มีคนมาลงทุนกันมากหน่อย.......ตอนนั้นที่ผมสะสม จำได้ว่า ทางกองทุนไทยพาณิชย์ถืออยู่ หลายแสนหุ้น เขาค่อย ๆ ขายออกมา การสะสมหุ้นไม่มีสภาพคล่องต้องค่อย ๆ ซื้อ วันละนิด วันละน้อย จะได้ ดู ว่า รายย่อยซื้อ อย่าไปตั้ง มาก ๆ เขาจะ ไม่ยอมขายให้...... แต่ปีนี้ tlx กำไรน้อยกว่า ปีก่อน นะครับ ปีนี้ กำไร 7.62 บาทต่อหุ้น ปีก่อนหน้า กำไร 9.90 บาทต่อหุ้น.......ธุรกิจด้านนี้ ไม่ค่อยดี เลย ที่ ดี ก็ เพราะยังทำกำไร และ มีปันผล ปีละ 2 ครั้ง ก็ ยัง พอ ทน ได้ และ ราคาปัจจุบันก็ยังต่ำกว่า บุคเวลู เล็กน้อย บุคที่ 46 บาท ราคาปัจจุบัน 40-41 บาท ปันผล 2.50 บาท ก็ให้ผลตอบแทน 6% เศษ ก็ ยัง พอ ทนถือไป
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

ลุงขวดกับคุณครรชิตคับแล้ว LEE นี่มันดีในระยะยาวหรือเปล่า

งบการเงินดีแต่ความสามารถในการแข่งขันผมไม่แน่ใจแถมมีกลยุทธ์จะทำธุรกิจแบบครบวงจรอีก (จะแข่งกับ CP รึไง)

ตัวนี้ผมถือมาก่อนมันมีแตกหุ้นและให้หุ้นอะไรก้อไม่รู้วุ่นวายไปหมดเลยประมาณ (2-3 ปีได้มั้ง ปีนี้น่าจะเป็นปีที่ 3) เลยกำลังจะคิดเปลี่ยนใจแต่ก้อลังเลครับ

ขอความเห็นหน่อยครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 10

:D :D LEE ปันผลดี ถ้าต้นทุนถูก ๆ ก็น่าถือ ผมติดมานานแล้ว เฉลี่ย 24 บาท ได้.....ใช่ครับมี ปันผลเป็นหุ้นอะไรให้อีก.....สมัยก่อนตลาด ดี ๆ ตัวนี้ จะมีการขายเพิ่มทุนที่ราคา 50 บาท แต่ล้มไปก่อนเพราะเศรษฐกิจไม่ดี.....ผมว่า หุ้นนี้ มีคนดูแล ไม่ได้ปล่อยไปตามภาวะทั่วไป ระดับราคาตอนนี้ผมก็ว่า ต่ำ มีการปันผล 2 ครั้ง ถือยาวก็ น่าจะได้ ผมคงไม่ซื้อเพิ่ม Q1 ออกมาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ก็มีกำไรตลอด
ayethebing

โพสต์ที่ 11

ต้นทุนผมก้อสับสนเหมือนกัน ตอนนั้นกิมเอ็งเค้าคำนวนว่าต้นทุนผมอยู่ที่ 20.68 บาท แต่ผมคำนวณเองได้แค่ 11 บาทกว่าๆ ก้อเลยสับสนสุดๆ คับ แต่อย่างเคยว่าผมเชื่อตัวเองมากกว่า broker คับ

กำไร Q1 ที่ต่ำเพราะว่าการขายลูกไก่ แต่ไม่รู้ว่าการแก้ไขปัญหานี้เป็นอย่างไรแล้ว เคยอ่านหนังสือพิมพ์ว่า กลุ่มผู้ขายลูกไ่ก่ร่วมมือกันในการแก้ปัญหาไปแล้ว Q2 น่าจะดีกว่า Q1 นะครับ

แล้วระยะยาวนี่เป็นไงครับ เห็นลุงขวดเขียนว่าจะไม่ถือยาวก้อเลยอยา่กรู้ว่าตัวนี้เป็นยังไง

ขอบคุณลุงขวดครับ แหมลุงขวดมี fancy ผมก้อมี ลุงขวดมี LEE ผมก้อมีอีก ลุงขวดมีอะไรอีกน้า จะตามไปซื้่อบ้าง แหะๆ ล้อเล่นครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 12

หุ้นที่ผมไม่ถือยาวแน่ๆมีแค่กลุ่มเดียวเท่านั้นครับ คือ Warrant ครับ ตัวอื่นเป็นไปได้หมด ;)
ayethebing

โพสต์ที่ 13

เหอ เหอ warant ถือยาวโดนอัดแหงแก๋แน่ๆ เลย

ตัวอื่นเป็นไปได้หมดเลยเหรอครับ ผมคงเป็นไปไม่ได้ทุกตัวหรอก

ปีที่แล้วทนถือหุ้นกุ้งแช่แข็ง เพราะคิดว่าฝ่ายมาร์เกตติ้งคงเก่ง คงเอาตัวรอดจากวิกฤติได้ แต่ทนไม่ไหวครับ คู่แข่งอย่างจีน เวียดนาม ก้อสู้ราคาเค้าไม่ได้ มี SARS มาช่วยก้อระยะสั้นๆ เอง ยังงี้ผมเลยเผ่นดีก่า พอเผ่นเท่้านั้น EU ปลด GSP เลย แต่ระยะยาวถ้ายังไม่ทำอะไรอย่างนี้ก้อแย่แน่ ผมชอบ สุรพลฟูดส์นะ เค้ามีกลยุทธ์ที่ดีในการขยายตลาดในประเทศแทนที่จะพึ่งแต่การส่งออก เป็นการลดความเสี่ยงอย่างดีเลย

ปีที่แล้วอีกเหมือนกันเจอหุ้นดีเยี่ยมแต่ดันมี stock option กับหุ้นโบนัสซะอีก ตัวนี้ดีแค่ไหนผมก้อไม่ถือยาวครับ มีอย่างที่ไหน ผลประกอบการแย่ลงแต่ดันให้หุ้นโบนัสผู้บริหารเพิ่มขึ้น ขายไปเกือบหมดแล้วครับ

ผมพยายามไม่เอ่ยชื่อหุ้นจะได้ไม่เป็นการชี้นำใครดีกว่าเนาะ
THiNK

โพสต์ที่ 14

ผมมองว่ากลุ่มเกษตร มีความผันผวนค่อนข้างสูง ทั้งทางด้านราคาและด้านธุรกิจ

ด้านธุรกิจ เราดูอะไรได้บ้าง...
(1) กลุ่มเกษตร ขึ้นกับดินฟ้าอากาศ มาก คู่แข่งในด้านการส่งออกค่อนข้างเยอะ

(2) กลุ่มเกษตร ยังมีอะไรที่คาดเดายากเช่น stock สินค้า
อีกสองเดือนข้างหน้า stock ที่มีอาจจะเป็นทอง หรือ อาจจะเป็นตะกั่วก็ได้

(3) อายุของ stock ก็เป็นส่วนหนึ่ง ถ้า stock มีอายุจำกัด
การเก็บ stock นานมากก็เป็นไปได้ยาก
ซึ่งน่าจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ราคาควบคุมได้ยาก

(4) ดังนั้นการคาดเดา ผลประกอบการคงต้องใช้ประสพการณ์เฉพาะด้านพอสมควร

ด้านราคา ผมคิดว่า...
(1) ส่วนใหญ่กลุ่มนี้มี market cap ต่ำเมื่อเทียบกับกลุ่มอื่นๆ คน trade น้อย ดังนั้นการทำราคาจึงเป็นไปได้ง่าย

(2) คนที่ลงทุนในกลุ่มนี้จะต้องดูให้ดีในส่วนของพื้นฐานและราคาที่เหมาะสม
และอาจจะต้องทำใจกับราคาที่ผันผวนได้ตลอด

(3) เนื่องจากมี market cap ต่ำ earning ต่อปีไม่มาก เทียบกับกลุ่มอื่น
earning ที่ได้มาแตกต่างกันไม่มากต่อไป จะมีผลกระทบสูงต่อ eps
ทำให้เราอาจจะประเมินมูลค่าผิดไปได้
ดังนั้น การดู earning ที่ดีติดต่อกันหลายๆปี จะได้ผลดีกว่า
>>> ข้อนี้ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะถูก 100%

ส่วนอื่นคงเหมือนกับการวิเคราะห์ปกติทั่วไป

ไม่รู้ถูกผิดยังไง ไหนๆลุงขวดก็ตั้งกลุ่มมาแล้ว ผมคิดว่า ใครมีความคิดเห็นยังไงกับกลุ่มการเกษตร เราควรดูอะไรบ้าง วิเคราะห์กันยังไงครับ หรือถ้าเจาะลึกลงไปเช่น ธุรกิจไก่ มีอะไรที่เป็นเอกลักษณ์ส่วนตัว ใครมีอะไรเด่น ...อื่นๆ
Golden Stock.

โพสต์ที่ 15

การถือหุ้นกลุ่มเกษตรระยะยาวนั้น ผมก็ไม่เห็นด้วยเหมือนกันครับ

นักลงทุนชอบลงทุนในระดับความเสี่ยงที่ยอมรับได้ การไม่เข้าใจในกิจการที่
ถือก็เป็นความเสี่ยง อย่างยางพารา ราคาไก่ ผมเชื่อว่าไม่มีใครทราบว่าอีกครื่งปี หรืออีก 1 ปี
จะเป็นเท่าไร

ถ้าเป็นอะไรที่เราไม่รู้ หรือไม่สามารถประมาณการณ์ได้ นั้นเหมือนกับการเดินในถ่ำมืดๆ
ไม่รู้ว่าจะไปเดินสดุดอะไรบ้าง เมื่อเป็นอย่างนี้แล้ว ผมก็เลยไม่ถือหุ้นในกลุ่มเกษตร

ก็ขอให้ทุกท่านโชคดีในการลงทุนครับ
----------------------------------------------------------------------------------------
Golden Stock
ayethebing

โพสต์ที่ 16

ข้อดีอย่างนึงของ LEE คือเค้าทำอาหารสัตว์ครับดังนั้นไม่ว่าไ้ก่หรือกุ้งจะเป็นยังไงเค้าก้อยังพอขายได้ตราบใดที่ยังมีคนเลี้ยงอยู่

อันตรายของ LEE คือลูกค้าเริ่มขยายมาทำอาหารสัตว์มากยิ่งขึ้น เค้าก้อเลยอยากจะไปแข่งกับลูกค้าโดยทำครบวงจรมั้ง แต่ผมว่ามันจะไม่ work นา

ผมมองต่างมุมในข้อ 3 ครับ earning เป็นมูลค่าต่ำก้อขยายตัวได้สูง เราคงไม่เห็นบริษัทใหญ่ๆ อย่าง ปตท หรืิอ แบงก์มีกำไรก้าวกระโดดเป็น 100 % มั้งคับ earning ต่ำไม่เป็นประเด็น P/E น่าจะเป็นประเด็นครับ
THiNK

โพสต์ที่ 17

คุณ Bing อธิบายใหม่สำหรับข้อ 3 (อันที่แล้วอาจจะไม่ค่อยถูกต้องนัก)
เช่น LEE มีกำไรสุทธิ ปี 02 = 206M ปี 01=219M
eps=2.1 และ 4.48 ตามลำดับ (คิดที่ par 5)
อัตราการเิิติบโตของกำไรลดลง 13/219 = 6%
ในขณะที่ eps ลดลงมากกว่า 50%

p/e ก็จะกระทบค่อนข้างสูง
บริษัทที่มีงบแบบนี้แสดงว่าอย่างไรครับ ลองคิดดูตามตัวเลขคือ
กำไรสุทธิมีค่ามากกว่าจำนวนหุ้นค่อนข้างสูง
เมื่อกำไรสุทธิเปลี่ยนไม่มาก ก็ทำให้ eps เปลี่ยนได้มาก
(LEE มีจำนวนหุ้นอยู่ 98M)

อันนี้เป็นข้อสังเกตุที่ผมเห็น
ไม่ทราบมีความเห็นว่าอย่างไรครับ
ถ้าดู p/e เองก็อาจจะไม่พอหรือเปล่าครับ
Phayaoman1

โพสต์ที่ 18

ตอนนี้ พี่ครรชิต ลุงขวด พี่ปรัชญา ย้ายบ้านมาอยู่ที่นี่กันหมดเลยเหรอครับเนี่ย
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 19

หุ้นที่ผมจะไม่ถือไม่ว่ายาวหรือสั้นแน่ๆคือหุ้นที่ผมไม่เข้าใจมันเลยครับ มีไว้กินไม่ได้นอนไม่หลับ พลาดไปเมียด่าแน่นอนเลยครับ
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 20

Phayaoman1 เขียน:ตอนนี้ พี่ครรชิต ลุงขวด พี่ปรัชญา ย้ายบ้านมาอยู่ที่นี่กันหมดเลยเหรอครับเนี่ย

คิดว่าจะอยู่ที่นี่ครับ ไม่มีที่ไปแล้ว
ถ้าออกจากที่นี่....ก็คงเลิกโพท์สเลย
แต่ก็ยังแวะเข้าไปอ่าน ตามเวปอื่นอยู่ครับ
ผมไม่ค่อยนิยมความรุนแรง
ตอนแรกก็ก้มหน้าก้มตาพยายามอธิบาย เรื่องVI-VS
ยิ่งอธิบายก็เหมือนไปสร้างความแตกแยก
เลยมาที่นี่ ที่มีเหตุผลและความจริงใจครับ

หุ้นLEE ผมไม่เคยซื้อหรือค้นคว้าเลย ขออ่านด้วยคนนะครับ

:wink:
ayethebing

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณครับคุณ think ที่ให้ความกระจ่างใช่เลยกำไรลดลงแค่ 6% แต่ EPS ลดลง 50% เพราะเค้าให้หุ้นปันผลทำให้จำนวนหุ้นเพิ่มขึ้นครับ

ผมที่มองต่างมุมเป็นความเห็นทั่วไปไม่เกี่ยวกับหุ้น Lee ครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 22

:D :D แต่มีเกษตรตัวหนึ่งที่ผมอาจเปลี่ยนใจถือยาวหน่อย ก็ คือ cm ครับ ผลิตถั่วแระ ผักต่าง ๆ ทางเชียงใหม่ ที่ สนใจจถือยาวเพราะ เขามีการควบคุมและร่วมมือกับทางญี่ปุ่นในการวิจัย และ ทำตลาดร่วมกัน ส่วนใหญ่จะส่งไปญี่ปุ่น ผมเห็นว่า ส่วนของ cm นี่อย่างไรก็ปันผล 4 บาทมั่ง 3 บาทมั่ง ถึงแม้ไตรมาสแรกจะขาดทุน ผมก็ว่า ทั้งปีก็กลับมาเป็นกำไร หุ้นตัวนี้ขึ้นอยู่กับ ฤดูกาลจริง ๆ แต่ เชื่อในความสามารถที่แสดงถึงปันผลได้ดีตลอดมาหลายปี ก็ ขอ ยกเว้นไว้ตัวหนึ่ง แต่คงถือไม่มากเท่าไร่ ตามที่บอก ยังกลัวหุ้นเกษตรอยู่เหมือนเดิม
ประจวบ คุณทรงเกียรติ

โพสต์ที่ 23

สำหรับ vi มือเก๋า อย่างลุงขวด คุณปรัชญา คุณck พี่ครรชิต และเพื่อนๆหน้าเดิมๆผมว่ารู้ทางลมดีครับ แต่ถ้าเป็นviมือใหม่ๆ(อย่างผม)คงต้องห่างๆๆๆๆๆหุ้นกลุ่มเกษตรเพราะราคาผันผวนมาก เวลามีข่าวดีก็วิ่งสุดๆ เวลาแย่ข่าวร้ายเข้ามาราคาก็ตกแบบสุดๆเหมือนกัน ตอนเข้ามาแรกๆก็เข้ามาเพื่อกินปันผล แต่พอราคาร่วงๆๆๆเช่นtuf (จาก20+ ร่วงมาถึง14) gfpt(จาก36ปรับราคาตามการเพิ่มทุนแล้ว ก็ร่วงลงมาถึง20) ก็ถอดใจขายทิ้ง ขาดทุนไปอย่างน่าเสียดาย
BPT

โพสต์ที่ 24

ผมก็เป็นฝ่ายชอบหุ้นเกษตรครับ อย่าลืมว่า ยาง กุ้ง ปลา ไก่ นั้น ประเทศไทยส่งออกเป็นอันดับหนึ่งในโลกนะครับ แม้ว่าธุรกิจอาจจะแย่ลงบ้าง ตามสภาพการแข่งขัน และการกีดกันทางการค้า แต่ของต้องกินต้องใช้ มีแย่ก็ต้องมีฟื้น ที่ผมชอบก็ตรงที่ว่าเวลามีข่าวไม่ดีออกมาก ราคาจะร่วงลงไปมาก ทำให้มีโอกาสทำกำไรได้เป็นกอบเป็นกำ พอๆกับหุ้นท้อปเทนเลยทีเดียว แต่ต้องอดทนสูง (ต่อความเย้ายวนใจของตลาด และความท้อใจที่หุ้นของเราไม่วิ่งซะเลย) และเลือกซื้อตอน panic อย่าง sta ผมก็ยังถืออยู่ครับ ยังไม่ขาย เพราะคาดว่าผลไตรมาส 2 น่าจะกลับมาเข้าที่ หลังจากรอบบัญชีของการขายและซื้อเข้ามาสมดุลกัน ที่สำคัญ ตัวที่ผมจะเลือกมักจะมีปันผลห้อยท้าย แม้ว่าราคาจะตก ถ้านับแต่ปันผล ก็ยังสูงกว่าฝากแบงค์อยู่ดี
LOSO
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 25

**
ปีเตอร์ ชาง

โพสต์ที่ 26

ไม่ใช่ป๋มไม่ถือยาวนะ ผมไม่ลงทุนเลยแหละครับ เหตุผลฟังดูตลกเหมือนกัน คือผมเล่นเกมส์ capitalism ที่เป็น business simulation เกมส์ พบว่า ธุรกิจเกษตรทำยากที่สุด กำไรยาก ปรับตัวลำบาก คนทำสวนยาง กว่าจะรู้ว่า oversupply ก็กินเวลาหลายปี พอรู้ว่า over demand กว่าจะปลูกใหม่ก็หลายปีอีกเหมือนกัน ฟ้าฝนก็เดาไม่ได้

แถมปัจจุบัน มีเรื่องยูโรปเข้ามาอีก วันดีคืนดีก็ตรวจสารตกค้าง วันดีคืนดีก็ยกเลิกให้ ซึ่งข่าวพวกนี้ เกินจะรับครับ เพราะมีผลมากๆกับราคาหุ้น

หุ้นเกษตรที่ผมเคยซื้อคือ CPF เพราะคิดว่าเรือใหญ่คงนิ่งๆ แต่พอมีคนบอกทำให้นึกได้ว่ามี cpf-w2 เลยถอยออกมา กำไรมาสามร้อยบาท แล้วไม่เคยแตะกลุ่มเกษตรอีกเลย
เอก_ake

โพสต์ที่ 27

คุณเตอร์นี่เก่งนะครับ ไหนว่าหุ้นเจ้าสัวรายใหญ่ยังขยาด คุณเตอร์เรายังฟันเอาเงินมาจากเจ้าสัวตั้ง 2 ร้อยกว่าบาท อิอิ

:lol:
ล็อคหัวข้อ