แบบนี้เป็นเหมือนกันไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tanukicho
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ขนาดของเงินในพอร์ต

ถ้าพอร์ตหุ้นเล็ก รู้สึกว่าตัวเองมีความมั่นใจ

แต่เมื่อพอร์ตเยอะขึ้น รู้สึกขาดความมั่นใจ รู้สึกว่า ตัวเราเองยังเก่งไม่พอ ที่จะจัดการเงินมากมายขนาดนั้น

ขอบคุณครับ...
“ กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย ”
Cr.Richdad
ภาพประจำตัวสมาชิก
draco
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: แบบนี้เป็นเหมือนกันไหมครับ

โพสต์ที่ 2

Tanukicho เขียน:แบบนี้เป็นเหมือนกันไหมครับ

ขนาดของเงินในพอร์ต

ถ้าพอร์ตหุ้นเล็ก รู้สึกว่าตัวเองมีความมั่นใจ

แต่เมื่อพอร์ตเยอะขึ้น รู้สึกขาดความมั่นใจ รู้สึกว่า ตัวเราเองยังเก่งไม่พอ ที่จะจัดการเงินมากมายขนาดนั้น

ขอบคุณครับ...
อยากรู้สึกอย่างนั้นบ้างครับ สำหรับผม ตัวเลขผมเป็นเปอร์เซ็นต์ครับ จะซื้อตัวไหนกี่เปอร์เซ็นต์ของพอร์ต จะมีเงินสดกี่เปอร์เซ็นต์ กำไรกี่เปอร์เซ็นต์ ไม่ค่อยดูเป็นจำนวนเงินครับ เพราะฉะนั้นพอร์ตจะเล็กจะใหญ่คงรู้สึกเหมือนกันครับ เพราะคิดเป็นเปอร์เซ็นต์อยู่ดี
โพสต์โพสต์