ขอบ่นเรื่องงานสัมมนาวันอาทิตย์ที่ 3 กุมภาพันธ์ หน่อย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
teegogo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอบ่นเรื่องงานสัมมนาวันอาทิตย์ที่ 3 กุมภาพันธ์ หน่อย

โพสต์ที่ 1

ผมมาลงทะเบียน ตั้งแต่ 12.15 ลงทะเบียนเสร็จ เค้าให้บัตร คิว มา แล้วรอ เรียก
พอเข้าห้องไป ที่นั่งเต็ม เราก็งง อะไรวะ เราลงทะเบียน มาฟังตั้งแต่ วันที่เค้าให้จองคิว พอวันจริง เรากลับไม่มีที่นั่ง แต่คนที่ไม่จองอะไรกลับมีที่นั่ง คนที่อยู่หน้าห้องลงทะเบียน กะคนที่อยู่ในห้องสัมมนา พูดคนละแบบ
คนในห้องสัมมนา บอกว่า คนที่ลงทะเบียน จอง เซ็นชื่อ แล้วเข้าได้เลย คนที่รับบัตรคิวคือคนที่ไม่ได้ลงทะเบียน เซ็งวะ

เดียวช่วงพักสัมมนา ถ้าเข้าไปนั่งที่ ที่มีคนนั่งแล้ว แล้ว อ้างสิทธิว่า เราลงทะเบียน จะผิด ไหม

ตอนนี้ เซ็ง มากๆ
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอบ่นเรื่องงานสัมมนาวันอาทิตย์ที่ 3 กุมภาพันธ์ หน่อย

โพสต์ที่ 2

ขอโทษนะคับ ไม่ทราบว่าไปครั้งแรกเปล่าคับ วันนี้ผมไม่ได้ไป แต่ปกติที่ผ่านมา
จะมี 2 แบบ คือแบบจองไว้ล่วงหน้า กับแบบ walk-in ไม่ได้จองไว้
แบบแรกถ้าจองไว้จะเซ็นชื่อแล้วเข้าได้เลยจะเริ่มตั้งแต่ 12:15 แต่ถ้ามาช้าเกินกว่า 12:45
คนที่จองแบบที่ 2 ที่ได้รับบัตรคิว จะได้เข้าไปหลังจากคนที่จองไว้ล่วงหน้าเข้าไปแล้วครับ
:D แต่ไม่แน่ใจว่ารูปแบบนี้จะเปลี่ยนไปหรือเปล่านะคับ แต่ปกติถ้าไปทันเวลาก้อไม่มีปัญหาอะไรนะคับ
ต้องเห็นใจทีมงานด้วยนะคับ เพราะเป็นงานฟรีและคนก้อเยอะเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ อาจไม่ได้ดั่งใจเราทุกอย่างคับ
ทางที่ดีให้ฟังผู้จัดงานเค้าจะอธิบายให้ฟังทุกครั้งคับ ว่าให้ทำยังงัยนะคับ ตอนอยู่ในงานนะคับ
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

Re: ขอบ่นเรื่องงานสัมมนาวันอาทิตย์ที่ 3 กุมภาพันธ์ หน่อย

โพสต์ที่ 3

ใจเย็นๆนะครับ ถ้าสุดท้ายแล้วคนแน่นจริงๆ รอดูผ่าน youtube หรือ Money Channel ก็ได้ครับ ความรู้ไม่ว่าจะผ่านหนังสือ ห้องเรียน ก็น่าจะได้ไม่ต่างกันมาก .. หรือถ้าตอนนี้ใครๆก็แห่กันไปอัดในห้องเรียนมาก (เช่น งานสัมมนา) .. เราก็เอาเวลาไปเดินดูตลาดตามห้าง หรือตามบริษัทที่เราจะลงทุนมั้ยครับ (หาความรู้จากการลงมือทำแทน) ..

เผื่อเป็น idea นะครับ เพราะผมเป็นคนทำอะไรไม่ค่อยเก่ง เลยพยายามเลี่ยงกิจกรรมที่คนเยอะๆเพราะเราจะเหนื่อยและโอกาสแพ้สูง แล้วพยายามหาวิธีทางเลือกที่คนยังไม่ชุมครับ ... เป็นวิถีของคนไม่เก่งกระมัง :D
Invincible MOS is knowing what you're doing
teegogo

โพสต์ที่ 4

ใช่ครับ มาครั้ง แรก แต่ตอนนี้ ไม่ได้ฟัง ไว้หลังเบรค จะเข้าไปหาที่นั่ง

ผมเข้าใจว่าคนเยอะ แต่ไม่เข้าใจว่า ทำไมต้องให้ผมรับบัตรคิว พอเรียกเข้าห้อง เราก็คาดหวังว่าจะมีที่นั่งเป็นเก้าอี้ แต่พอเข้าไปเห็นที่เต็มก็เลย มีอารมณ์นิดหน่อย

ตอนนี้ชิวๆละ หลังเบรค ค่อย หาเก้าอี้นั่ง
teegogo

โพสต์ที่ 5

ผมรู้ละ มันจะแจกบัตรกาแฟ แต่ดันแจกบัตรคิวให้ ซวยชิบ *-*
Thai VI Mod
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ขอให้ใช้ภาษาที่สุภาพกว่านี้ด้วยครับ
IMUTAL

โพสต์ที่ 7

วันนี้ผมกะ walkin ไปเหมือนกัน แต่คิดว่า set กําลัง new high ในรอบ. คนคงล้นทะลัก อยู่บ้านดีกว่าเรา
เกล้า

โพสต์ที่ 8

teegogo เขียน:ผมรู้ละ มันจะแจกบัตรกาแฟ แต่ดันแจกบัตรคิวให้ ซวยชิบ *-*
ใจเย็นนะครับ..เราคิดว่าเราไปหาความรู้ครับ..ผมก็ลงทะเบียน..แต่เห็นป้าๆเข้ามาไม่มีที่นั่งก็ลุกให้ไปครับ
ความรู้ที่คุ้มค่า..ผมนั่งหรือยืนไม่แตกต่างกันครับ..ใจเย็นๆนะครับ :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
wirachat

โพสต์ที่ 9

ผมก็กะจะไปเหมือนกัน แต่รู้ว่าไปแล้ว คนคงเต็ม
เดียวดูย้อนหลังใน   youtube ก็ได้
ช้าหน่อยก็ไม่เป็นไร

ขอบขอบคุณ  money talk  ด้วย ที่มีสัมนาดีๆ ให้ผมได้ดูใน youtube
c_man

โพสต์ที่ 10

ที่ ๆ ผมนั่งหลายครั้ง ก็ทางเดินตรงกลางครับ บางครั้งก็ยืน ด้านหลัง กาแฟ ขนมปัง ก็ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ ที่สนใจอย่างเดียวคือ ความรู้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
JUMP

โพสต์ที่ 11

ผมอ่านแล้วตกใจมากครับ ถึงแม้ว่า จขกท จะกำลังโกรธอยู่แต่ขอความกรุณาใช้คำสุภาพหน่อยดีกว่าไหมครับ ลองคิดดูนะครับ งานนี้เราไม่ได้เสียอะไรเลย มีแต่ได้ ทั้งกาแฟ และความรู้ ซึ่งอันหลังนี่ประเมินค่าไม่ได้ด้วยซ้ำไป อีกทั้งความเสียสละจากอาจารย์ทุกๆท่านที่มาให้โดยไม่ได้หวังสิ่งใด จงให้อภัย แล้วตั้งใจเอาความรู้กลับไปดีกว่านะครับ ผมเองก็เคยเจออะไรคล้ายนี้กับงานอื่นนะครับ แต่ผมคิดว่านั่นไม่ใช่ประเด็นหลักที่ผมควรเอาเวลาและอะไรที่ผมมีไม่มากอยู่แล้วไปเสียกับสิ่งนั้น มันไม่คุ้มค่าครับ ชีวิตคนเราสั้นนัก ลืมให้ไว อภัยให้เร็วนะครับ ขอความสุขอยู่คู่คุณตลอดไป
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
Factor_9

โพสต์ที่ 12

ใจเย็นนะครับ สัมมนาดีๆ และฟรีแบบนี้ ทุกครั้งที่ผมไปนั่งพื้นเสมอเลยครับ :D
stay calm stay invest
lekkung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 13

ผมเฉยๆนะครับ เพื่อนผมเปนสมาชิก จองไว้เหมือนกัน ยังต้องไปนั่งพื้นหน้าเวทีเลยครับ ถือซะว่าไปฟังเอาความรุก้อพอแร้วครับ ช่วงนี้ตลาดร้อนแรง ก้อเปนแบบนี้แหละครับ เมื่อสองปีก่อนผมไป walk-in ยังมีที่นั่งว่างเพียบ
untrataro25
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 14

ยังดีนะครับที่ได้ไป ผมอยู่ไกลปืนเที่ยงต้องรอดู youtube อย่างเดียว แต่หากมีโอกาสได้ไปผมคงจองนั่งพื้นเพราะถนัดกว่าอ่ะครับ :mrgreen:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
IamYou
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 15

ปกติผมก้อนั่งพื้นทุกครั้งนะ (บางครั้งก้อยืนหลังห้อง) มีครั้งนี้ล่ะโชคดีที่จองทันและไปตั้งแต่เที่ยงตรง จึงได้มีโอกาสนั่งบ้าง

ผมว่าทุกคนก็อยากเข้าไปฟัง .. คนเยอะกว่าจำนวนที่นั่ง ก็แน่นอนว่าต้องมีคนนั่งพื้น .. ถ้าอยากจะช่วยแก้ปัญหาก้อช่วยไปแนะนำห้องประชุมที่ใหญ่กว่านี้ (พร้อมมี Sponser) .. ผมว่ามันจะสร้างสรรค์กว่าการที่จะพยายามทวงสิทธิ์

สุดท้ายขอขอบคุณสมาคม ThaiVI อาจารย์และเพื่อน ๆ ที่มาช่วยกันจัดงานนี้ แม้ว่าจะเจอปัญหาหลายอย่าง แต่ก็แก้ไขปัญหาได้ดีเยี่ยมครับ ขอปรบมือให้ดัง ๆ
kamol8888

โพสต์ที่ 16

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณ Thai vi Mod ครับที่ควรใช้ภาษาสุภาพ
อย่างน้อยก็เป็นการให้เกียรติเจ้าภาพซึ่งไม่ใช่ใครที่ไหนก็คือ อาจารย์ของพวกเราเอง
(สำหรับบางท่านแม้จะไม่ใช่อาจารย์ ทางตรง ท่านก็เหมือนอาจารย์ทางอ้อม)
อีกทั้งเป็นงานเพื่อสังคมแท้ๆมิได้คิดตังค์แม้แต่บาทเดียว
แถมอาจารย์ยังอุตส่าห์หาเครื่องดื่มฟรีมาให้อีก

แน่นอน งานทุกงานไม่มีperfectทุกรูขุมขนแน่ เพราะเจ้าภาพไม่สามารถดูได้ทุกจุด
แต่ผมมั่นใจว่าอาจารย์ท่านก็ยินดีรับฟังข้อปรับปรุงเสมอนะ แต่ควรเป็นเหตุเป็นผลที่ดี
ภายใต้แนวคิดที่อยู่กึ่งกลาง ควรเข้าใจเเละเห็นใจซึ่งกันและกันในบทบาทของผู้ชมและ
เจ้าภาพ

มีอะไรก็ค่อยๆคุยกัน ปัญหาสงบครับ

งานนี้สมาชิกช่วยได้ก็เพียงให้กำลังใจกันละครับ
patongpa

โพสต์ที่ 17

เคยไปมาสามครั้งนั่งพื้นทุกครั้ง ไม่เห็นเป็นไร ทำไมต้องโกรธด้วย เก้าอี้ชิดมากนั่งแล้วปวดหลัง
อยากให้เลิกระบบจองที่นั่งดีกว่าครับ ใครไปก่อนก็เข้าไปนั่งได้เลยแต่ว่าห้ามเลือกที่นั่งให้นั่งเรียงๆกันไปตามคิว แล้วอีกอย่างต้องประกาศขอความร่วมมือไปเลยว่าจะไม่มีการเปิดประตูให้ออกจากห้องในระหว่างมีการสัมมนา ใครคิดว่ามีธุระปะปังหรือฟังเดี๋ยวนึงจะลุกออกก็อย่าไปนั่งในห้องให้ดูทีวีข้างนอกแทน ทำแค่นี้ผมว่าสบายทีมงานไปเยอะครับ ที่ทำอยู่ตอนนี้มันยุ่งวุ่นวายมาก แล้วคนที่ไม่ได้จองหรือจองไม่ทันกลายเป็นบุคคลชั้นสอง มายืนรอหน้าห้องนานเป็นชั่วโมงแต่เข้าไปนั่งไม่ได้ต้องรอพวกชั้นหนึ่งเค้าเข้าไปนั่งกันก่อน. แล้วพอผมไปนั่งพื้นสักพักพวกชั้นหนึ่งบางคนก็ลุกออกกลางเวลาซะงั้น. ของแจกกาแฟซาลาเปาก็อย่าเลยครับใครหิวก็รับทานมาก่อนเหอะ หรือถ้าจะขายแล้วยกรายได้ทั้งหมดให้ ดร.ไปทำบุญก็น่าจะดีนะ
heinz

โพสต์ที่ 18

อ.ไพบูลย์ ท่านโฟสต์กรณีนี้ ใน facebook เช้าวันนี้แล้วนะครับ
เห็นใจท่านอาจารย์และทีมงานทุกท่านครับ รวมถึงต้องขอบพระคุณอย่างสูงด้วยที่สละแรงกาย แรงใจ และให้ความรู้แก่พวกเรา ครับ

ส่วนท่านใดมีปัญหาก็พูดคุยกันดีๆอย่างสุภาพชน อย่างใส่อารมณ์เป็นเด็กครับ
ที่นี่สังคมผู้รู้และมีวุฒิภาวะครับ
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

รอดูผ่าน youtube ก้ได้นี่ครับ

ไม่เห็นต้องอารมณ์ร้อนขนาดนี้ จะนั่งจะยืน ขอเพียงได้เข้าไปฟัง ผมว่ามันคุ้มมากๆ

ถ้ายืนแค่นี้ อดทนไม่ได้

จะถือหุ้นลงทุนได้หรือครับ
patongpa

โพสต์ที่ 20

รอผ่านยูทูปมันไม่ทันการหรอกครับ กว่าจะมาแล้วมาเมื่อไหร่ก็เดาไม่ถูก ผมว่าน่าจะมีถ่ายทอดเสียงสดๆออกทางวิทยุก็ดีนะครับ จะได้ฟังกันทั่วถึงทั้งประเทศ ไม่ต้องเบียดเสียดกันไปฟัง
ADAM SMITH
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 21

ผมต้องเรียนขอโทษอาจารย์และเจ้าของภาพด้วยที่นำภาพมาลงโดยที่ยังไม่ขออนุญาติ เพียงเพื่อให้เห็นว่าเจ้าภาพก็นั่งพื้นเหมือนกัน
แนบไฟล์
money talk.jpg

noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 22

เห็นภาพ อ.ไพบูลย์ แล้วรู้สึกได้ว่า คนแน่นมากๆ และอาจารย์เป็นกันเอง ไม่ถือตัวมากๆครับ

ผมเข้าใจครับ ในการสัมมนาเช่นนี้ คนแน่นตลอด
สมัยก่อนที่ผมพอจะมีเวาลว่าง
และพอจะช่วยฟัง แล้วมาเขียนให้อ่านกัน
ตอนนั้นคนก็เยอะมาก ขนาดที่ว่า เราได้รับอนุญาติจากอาจารย์ให้เข้ามาก่อนได้(ผมลงชื่อจองไว้ก่อนด้วยนะครับ)

คนเยอะ
คนทำงานก็มีจำกัด
พอความเครียดเกิดขึ้น ก็เกิดปัญหา
ให้อภัยกัน
และปรับปรุงแก้ไข
เข้าใจกติกา

ผมว่า น่าจะดีขึ้นนะครับ

ผมพึ่งทราบว่า มีถ่ายทอดทาง net ด้วย (ผมเชย ไม่ได้ตามข่าวเลยครับ ><)
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
wayo

โพสต์ที่ 23

ผมก็จองไว้ เข้าห้องไปตอน 12:45 ที่นั่งก็เต็ม ก็ต้องนั่งพื้นทางเดินเหมือนกัน แต่ไม่ว่าจะอยู่ตรงไหนในห้อง ความรู้ที่เราตั้งใจเข้ามารับฟังก็ไหลเข้าหัวเหมือนกัน ดีกว่านั่งบนกว่าเก้าอี่ที่มีโอกาสนั่งหลับสูง อันนั้นยิ่งผิดจุดประสงค์ แถมถ้ากล้องแพนมาเห็นเราหลับด้วย คราวหน้าคนทางบ้านเราจะไม่ไปเอาน่ะ ... 555 ... ยิ่งถ้ายิ้มแย้มให้กันดีกว่าครับ
psupas

โพสต์ที่ 24

การบริหารจัดการต้องถือว่าดีกว่า 2-3 ครั้งก่อนอย่างเห็นได้ชัดครับ ต้องขอขอบพระคุณอย่างสูง สำหรับอ.ไพบูลย์ ทีมงาน สมาคมthaivi และวิทยากรทุกท่าน ที่ทำให้คนจำนวนมากได้รับความรู้ ความสนุกอย่างเต็มอิ่มในทุกๆครั้ง รวมถืง อ.นิเวศน์ และพี่WEB ที่อนุญาติให้ทุกคนได้รุมหลังงานกันครับ ขอบคุณมากๆครับ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 25

การจัดการเมื่อมี demand มากกว่า supply มีความจำเป็น. แต่ที่สำคัญกว่า คือ ความเข้าใจและวินัย ของผู้เข้าร่วมการประชุมที่ไม่เห็นแก่ตัว. ตัวอย่างที่น่าชื่นชม คือ ภาพชาวญี่ปุ่น ที่เข้าแถวอย่างเรียบร้อยรับชุดอุปกรณ์อาหารยังชีพ เมื่อครั้งเกิด tsunami หิวขนาดไหน อยากได้ขนาดไหน ก็คิดถึงความเสมอภาคและความมีระเบียบวินัย ไม่เอาเปรียบกัน. น่าเป็นแบบอย่างที่ดีครับ
golfinvest
ผู้ติดตาม: 41

โพสต์ที่ 26

วันนั้นผมก็ไปครับ นั่งพื้นเหมือนกัน อาจาร์ยไพบูลย์ก็นั่งพื้นข้างเวทีเหมือนกันครับ เป็นกําลังใจให้ทีมงานครับ :)
theerasak24

โพสต์ที่ 27

ผมก็เคยไปนะครับ แต่ส่วนใหญ่จะให้สิทธิคนที่จองก่อนอยู่แล้วในกรณีที่ใกล้เวลาที่จะมีการเริ่มสัมมนาแล้วก็คงจะคิดว่าคนที่จองไม่ได้มาก็อาจจะให้สิทธิคนที่ walk in มานะครับ ก็เห็นเป็นกันเองดีครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
minnaja

โพสต์ที่ 28

ADAM SMITH เขียน:ผมต้องเรียนขอโทษอาจารย์และเจ้าของภาพด้วยที่นำภาพมาลงโดยที่ยังไม่ขออนุญาติ เพียงเพื่อให้เห็นว่าเจ้าภาพก็นั่งพื้นเหมือนกัน

ยินดีค่ะ เป็นรูปที่มีนถ่ายเอง เนื่องจากลงทะเบียนไว้ แต่มาไม่ทัน 12.45 น. เนื่องจากหน้าตลาดรถติดมากกก
มาถึงก็ไม่มีที่นั่งเช่นกันค่ะ ยืนออกันอยู่หน้าประตู อาจารย์ไพบูลย์เลยเรียกให้เข้ามานั่งที่พื้นด้านใน เพราะจะได้ยินชัดกว่า
ไม่นาน อาจารย์ก็ตามลงมานั่งพื้นเพราะไม่มีเก้าอี้เช่นกัน
แต่สิ่งสำคัญที่เราได้ คือความรู้ค่ะ ในงานไม่ได้มีการฉายสไลด์ ดังนั้นแค่ได้ฟังเสียง ก็ได้ความรู้กลับไปมากมายแล้วค่ะ :)
โพสต์โพสต์