งง กับ streaming รบกวนถามผู้รู้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
puesapa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

งง กับ streaming รบกวนถามผู้รู้

โพสต์ที่ 1

เมื่อสั่งซื้อหุ้นตัวหนึ่งค่ะ

ต้นทุนเดิม 131000 ราคาเฉลี่ยต่อหุ้น 1.31

เมื่อวานสั่งซื้อเพื่ม เป็นจำนวนเงิน 124800 ราคาเฉลี่ย 4.16 รวม com + tax ก็ประมาณ 200
ตอนปิดตลาด ราคาต้นทุนรวมประมาณ 255800 จำตัวเลขได้คราวนะค่ะ
พอตอนเช้านี้ เปิดดูต้นทุนเปลี่ยนเป็น 261300เพิ่มมาเป็น 5000 กว่าบาท
ทำให้ราคาเฉลี่ยเพิ่มขึ้น จากเมื่อวาน 1.99 เป็น 2.01 มีผลกับ กำไรลดลง แต่จำนวนเงินรวมเท่าเดิม
เลยสงสัยว่า ทำไม่โปรแกมมัน เซ็ตแบบนี้ ทำเพื่ออะไร

เคยโทรไปถามโบรก แต่เขาตอบไม่ชัดเจน งงมาก

ใครรู้ช่วยตอบให้หายสงสัยทีค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
CONAN
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: งง กับ streaming รบกวนถามผู้รู้

โพสต์ที่ 2

โทรถามมาร์ หน้าจะได้คำตอบที่เคลียที่สุดนะครับ
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
โพสต์โพสต์