สาส์นจากนายกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Thai VI Officer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1329

สาส์นจากนายกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)

โพสต์ที่ 1

สิบกว่าปีที่ผ่านมา ผมได้เห็นความก้าวหน้าของแนวคิดการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ในประเทศไทย จากตลาดหุ้นที่มีแต่นักเก็งกำไรระยะสั้น ไม่มีหลักการในการลงทุน ที่เรียกว่า “เล่นหุ้น” ผลลัพธ์การลงทุนประสบความล้มเหลวเป็นส่วนใหญ่โดยเฉพาะหลังวิกฤตเศรษกิจปี 2540 ในช่วงนั้นเองที่แนวคิด “การลงทุนแบบเน้นคุณค่าหรือ Value Investing” ได้ถือกำเนิดขึ้นในประเทศไทยโดย ดร.นิเวศน์ เหมวชิวรากร ที่นำแนวคิดนี้มาจากปรมาจารย์ Benjamin Graham ซึ่งได้รับการยอมรับโดยทั่วไปว่าเป็น “บิดาแห่งการลงทุนแบบเน้นคุณค่า” จากวันนั้นถึงวันนี้ แนวคิดการลงทุนแบบเน้นคุณค่าได้รับความนิยมและยอมรับเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว จนเป็นหนึ่งในกระแสหลักของนักลงทุนปัจจุบัน ด้วยหลักการ ความเป็นเหตุเป็นผล และประจักษ์พยานจากความสำเร็จของนักลงทุนแนวเน้นคุณค่าคนแล้วคนเล่า

ในอดีต กลุ่มนักลงทุนเน้นคุณค่ามีการรวมตัวกันพูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็นในกลุ่มเล็กๆในอินเตอร์เน็ต ต่อมาค่อยๆพัฒนาเป็นชมรม จนกระทั่งปัจจุบันเป็นสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า(ประเทศไทย) หรือ http://www.Thaivi.org ตามดำริของดร.นิเวศน์ เหมวชิวรากร โดยมีวัตถุประสงค์หลักของสมาคมคือ

1.การเผยแพร่แนวคิดการลงทุนแบบเน้นคุณค่าให้แพร่หลายในวงกว้างยิ่งขึ้น

2.จัดกิจกรรมเพื่อเสริมสร้างความรู้ให้กับสมาชิกสมาคม

3.การนำเงินที่เหลือหลังจากหักค่าใช้จ่ายในแต่ละปี ช่วยเหลือผู้ด้อยโอกาสในสังคม โดยเน้นด้านสาธารณสุขและการศึกษา

การดำเนินงานในรูปแบบสมาคม มีระเบียบ ขั้นตอน ข้อบังคับที่ชัดเจน มีบัญชีรายรับรายจ่ายที่โปร่งใส ตรวจสอบโดยผู้สอบบัญชีที่มีใบอนุญาต แต่ก็มีค่าใช้จ่ายประจำเกิดขึ้นจำนวนหนึ่ง ซึ่งจำเป็นต้องเก็บเงินจากสมาชิก เป็นเงินจำนวนเพียงเล็กน้อย เพื่อให้สมาชิกได้มีส่วนร่วมรับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นอย่างเท่าเทียมกัน โดยไม่ต้องตกเป็นเป็นภาระของคนใดคนหนึ่ง และมีเงินเพียงพอที่จะสร้างสรรค์กิจกรรมต่างๆให้กับสมาชิก หากมีเงินเหลือก็จะนำไปช่วยเหลือสังคมตามวัตถุประสงค์ของสมาคมต่อไป กิจกรรมเสริมสร้างความรู้ ที่กรรมการและสมาคมจัดเตรียมให้สมาชิก โดยเน้นสอน “วิธีจับปลา มิใช่ให้ปลา”เช่น กิจกรรมเยี่ยมชมกิจการและพบปะผู้บริหาร (company visit), หลักสูตรการอบรมแบบเน้นคุณค่า (ที่มีแห่งเดียวในประเทศไทย โดยอาจารย์ที่ทรงคุณวุฒิ), กิจกรรมพบปะรายไตรมาสทั้งกรุงเทพและต่างจังหวัด, รายการที่เผยแพร่ทางสื่อโทรทัศน์ เช่น Money Chanel, กรุงเทพธุรกิจทีวี และงานสัมมนาต่างๆที่สมาชิกสมาคมได้รับเชิญเป็นวิทยากร

โครงสร้างการบริหารของสมาคม ประกอบด้วยที่ปรึกษา และคณะกรรมการ ที่ได้รับการยอมรับในความสามารถ ความโปร่งใสและประสบความสำเร็จในการลงทุน อาสาเข้ามาทำงานเพื่อส่วนรวมโดยไม่มีผลตอบแทนเป็นเงินเดือนหรือผลประโยชน์อื่นใด กรรมการแต่ละท่านรับผิดชอบงานแต่ละส่วน โดยทำงานร่วมกับอนุกรรมการอีกหลายสิบท่าน

อนึ่ง สมาคมขอขอบคุณ ดร.นิเวศน์ เหมวชิวรากร และดร.ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา ที่ให้เกียรติรับเป็นที่ปรึกษาสมาคม และคอยช่วยเหลือ ถ่ายทอด เผยแพร่ แนวคิดการลงทุนเน้นคุณค่า อย่างสม่ำเสมอด้วยดีตลอดมา ขอบคุณอดีตประธานชมรมทั้งสามท่าน คุณมนตรี นิพิฐวิทยา, น.พ.บำรุง ศรีงาน, คุณสุทัศน์ ขันเจริญสุข อดีตนายกสมาคม คุณธันวา เลาหศิริวงค์ รวมถึงเว็บมาสเตอร์ ทีมงานทุกคนทุกรุ่น ที่เป็นส่วนหนึ่งของพัฒนการจนเป็นสมาคมทุกวันนี้ และที่สำคัญที่สุดคือสมาชิกสมาคมทุกท่าน ที่มีส่วนร่วม สนับสนุนสมาคมด้วยดีตลอดมา สมาชิกสมาคมไม่ได้เป็นเพียงเป็นแค่คนเล่นหุ้น แต่เราเป็นเมล็ดพืชแห่งอุดมการณ์ ตกที่ไหนจะงอกงามที่นั่น เป็น “เมล็ดพืชวีไอ”

หวังเป็นอย่างยิ่งว่า สมาชิกสมาคมทุกท่านจะมีส่วนร่วมในการทำให้สังคมนี้เป็นสังคมที่น่าอยู่ยิ่งขึ้น เพื่อประโยชน์ของสมาชิกโดยรวม

ด้วยความปรารถนาดี
อนุรักษ์ บุญแสวง
นายกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
ขอแสดงความนับถือ
สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
kongkiti
Verified User
ผู้ติดตาม: 19

Re: สาส์นจากนายก

โพสต์ที่ 2

:bow: :bow: :bow:
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 71

Re: สาส์นจากนายกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณพี่โจ และ พี่ๆทุกท่าน ที่ร่วมกันสร้าง พัฒนา และ รักษา
สังคม ThaiVI จนถึงบัดนี้ครับ

ดีใจที่ได้เป็นสมาชิกสมาคม และ พร้อมจะร่วมสร้างสังคมที่น่าอยู่ครับ

ขอบคุณคับ^^
psupas
ผู้ติดตาม: 1

Re: สาส์นจากนายกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)

โพสต์ที่ 4

ขอขอบคุณเป็นอย่างสูง ในความเสียสละของทุกๆท่านด้วยครับ
amornd
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อยากขอบคุณ สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า ที่ทำให้ผมได้มีหางเสือ พาชีวิตไปในทิศที่มั่นคงครับ :D
wwwman

โพสต์ที่ 6

:D ขอเป็นส่วนหนึ่งของสมาชิก สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า(ประเทศไทย) และจะเป็น
“เมล็ดพืชวีไอ” ร่วมอุดมการณ์เดียวกัน กับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน... :D ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันร่วมก่อตั้งเวบและสมาคมขึ้นมาครับ ที่นี่คือบ้านหลังที่สอง ที่ผมต้องเข้ามาอ่านเกือบทุกวัน ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนทำอะไร ถ้ามีเวลาว่างผมจะแว๊บมาอ่านอยู่เสมอครับ ขอให้สมาคมเราเข็มแข็งและเติบโตอย่างยั่งยืนต่อไป เพื่อคนรุ่นหลังๆที่เข้ามาเรียนรู้
แล้วพัฒนาตนเอง เพื่อเป็น “เมล็ดพืชวีไอ” ที่กล้าแกร่งและเติบโตต่อไป :D
marine

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณน้องโจและกรรมการทุกท่านที่เสียสละทำงานเพื่อสมาชิกของสมาคมให้ได้รับความรู้ ทางการลงทุนที่ถูกต้อง โดยมิได้หวังผลประโยชน์แต่อย่างใดค่ะ
pakhakorn

โพสต์ที่ 8

:D ขอขอบคุณ ทุกๆท่าน ที่ร่วมกันสร้าง และพัฒนา บ้านหลังนี้

:D บ้านเพื่อการเรียนรู้ บ้านเพื่อการแบ่งปัน

:D ยินดีและดีใจ ที่ได้เป็นสมาชิกบ้านหลังนี้

:D "เมล็ดพืชวีไอ"
apinan_11

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณพี่โจ และทีมงานทุกท่านครับ :P
ไม่มีชัยชนะใดยิ่งใหญ่ เท่าชนะใจเราเอง....
naijan

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณ นายกโจ และคณะกรรมการสมาคมทุกท่าน ครับ

-------------------------------------------

โปรแกรมจิตพิชิตความมั่งคั่ง

http://www.thorfun.com/story/view/UMvcsK7rWcgqABV4
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

"สมาชิกสมาคมไม่ได้เป็นเพียงเป็นแค่คนเล่นหุ้น แต่เราเป็นเมล็ดพืชแห่งอุดมการณ์ ตกที่ไหนจะงอกงามที่นั่น เป็น “เมล็ดพืชวีไอ”"

โดนใจสุดๆครับ
(ขอร่วมเป็นเมล็ดของพืชชนิดนี้อีก1เมล็ดครับ :wink: )
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
charun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ขอขอบคุณ น้องโจนายกสมาคมฯ ,ที่ปรึกษา และคณะกรรมการสมาชิกสมาคมทุกท่าน ที่เสียสละทำงานเพื่อสมาชิกของสมาคม
ขอให้สมาคมมีความมั่นคงเจริญเติบโตยิ่งขึ้นไป สมาชิกมีความมั่งคั่งด้วยความสุข
AEYOY

โพสต์ที่ 13

ขบอคุณที่เสียสละครับ สู้ๆครับ
investment biker
ผู้ติดตาม: 135

โพสต์ที่ 14

saichon เขียน:"สมาชิกสมาคมไม่ได้เป็นเพียงเป็นแค่คนเล่นหุ้น แต่เราเป็นเมล็ดพืชแห่งอุดมการณ์ ตกที่ไหนจะงอกงามที่นั่น เป็น “เมล็ดพืชวีไอ”"

โดนใจสุดๆครับ
(ขอร่วมเป็นเมล็ดของพืชชนิดนี้อีก1เมล็ดครับ :wink: )
โดนใจประโยคนี้เหมือนกันเลยครับ :B
In search of super stocks
KentaII

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณพี่โจ และทีมงานทุกท่าน ที่เสียสละเวลาส่วนตัวของท่าน เพื่อพวกเราครับ :D :D
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 16

ขอขอบคุณมากครับ..
cchain

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับสมาคมที่มีแต่ให้แห่งนี้ ประเทศไทยน่าจะดีกว่านี้ถ้ามีคนอย่างคุณโจมากๆ
simpleBE

โพสต์ที่ 18

ขอขอบคุณและขอสนับสนุน นายกฯคนใหม่
กรรมการทุกๆ ท่านให้ทำภารกิจต่างๆ สำเร็จตามวัตถุประสงค์ที่วางไว้ครับ

พวกเราก็จะดูแลเมล็ดพืชวีไอทางภาคเหนือตอนล่างให้งอกงาม
เคียงคู่ไปกับภูมิภาคอื่นๆ ครับ
:mrgreen:
TLSS

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณทีมงานทุกท่าน ตั้งแต่อดีต ถึงปัจจุบันครับ :D
yy

โพสต์ที่ 20

ล่าสุดท่านนายกฯ เพิ่งมาหว่านเมล็ดพืชวีไอ ที่เชียงใหม่ ไปเมื่อคืนนี่เองครับ
yy เขียน:ขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่งในน้ำใจที่กว้างยิ่งกว่าทะเลสาบสงขลาของคุณโจ ที่มาเป็นวิทยากรให้แก่พวกเรา แบบเดี่ยวไมโครโฟนเกือบ 3 ชั่วโมง จากก่อนหกโมงจนเกือบๆ 3 ทุ่ม ... Non-stop ไม่มีแม้แต่จะพักเข้าห้องน้ำ ... แถมต่อด้วยการรุมหลังงานอีกร่วมๆครึ่งชั่วโมง
(ทั้งๆที่ท่านนายกฯเริ่มพูดมาตั้งแต่ บ่าย 2 ครึ่ง - 3 ครึ่งที่แอร์พอร์ต ตามกำหนดการปกติ และแถมอีกจนเกือบ 4โมงครึ่งที่คุณโจเพิ่มรายการรุมหลังงานให้แก่คนที่มาฟังบรรยายผิดเวลา) เรียกว่าลูกคอทองคำเลยทีเดียว ... เป็นผมเจอแบบนี้ เสียงคงไม่เหลือแล้ว
สุดยอดจริงครับ ในการแบ่งปันในครั้งนี้
:bow: :bow: :bow:
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
sorn adis

โพสต์ที่ 21

น้อมรับสาส์นครับท่านนายกโจ

แค่คำขอบคุณคงน้อยไป สำหรับน้ำใจของท่านนายก
คาถาลงทุน
BuVaPiCaMos
greensmile77

โพสต์ที่ 22

ผมจะนำความรู้ที่ได้ ไปพัฒนาตนเอง และช่วยเผยแพร่ให้อีกช่องทางนึงครับ
เริ่มต้นด้วยการหาความรู้ ไม่ใช่เริ่มต้นด้วยเงิน
Percen

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณครับ :D :roll:
it

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณพี่โจ อาจารย์ทุกๆท่าน และทีมงานทุกคน ที่เสียสละเวลาอันมีค่าของแต่ละคนเพื่อสร้างอุดมการณ์"นักลงทุนเน้นคุณค่า" คอยให้ความรู้ แนะนำสิ่งดีๆให้แก่คนรุ่นหลัง
yakjabon

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกคนที่มีส่วนให้สังคมนี้เป็นสังคมที่น่าอยู่และตกทอดมาให้คนรุ่นหลังอย่างผมได้ศึกษาและนำมาเป็นแนวทางปฎิบัติ + สืบทอดให้รุ่นหลังต่อไครับ :cheers:
Invincible MOS is knowing what you're doing
c_man

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณคณะกรรมการชมรมทุกท่าน ที่เสียสละเพื่อพวกเรา
จะเป็นกำลังใจให้และ คอยสนับสนุนสมาคมของพวกเราไปตลอดครับ
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 27

ขอบพระคุณสำหรับความเสียสละ. จะพยายามเป็นหนึ่งในเมล็ดพันธุ์ที่ดีครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
sinapisom

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณนายกและทีมงานทุกๆท่านครับ :D
Time Marker

โพสต์ที่ 29

ปี2013 เป็นยุคนายกคุณธรรม สุดยอด :D
MediKa

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณนายกโจมากเลยครับ ได้คุยกับพี่โจครั้งแรกที่เชียงใหม่เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา รู้สึกชื่นชมพี่โจมากเลยครับ เสียสละ ทุ่มเท มีน้ำใจเผื่อแผ่ความรู้แบบไม่เหน็ดเหนื่อยเลย ขอบคุณมากเลยนะครับ :D
โพสต์โพสต์