สรุปใจความสำคัญจากงาน “เปิดมุมมองการลงทุนรับเศรษฐกิจปี 2556”

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 122

สรุปใจความสำคัญจากงาน “เปิดมุมมองการลงทุนรับเศรษฐกิจปี 2556”

โพสต์ที่ 1

พอดีได้ไปฟังมา เลยอยากเอามาแบ่งปันเพื่อนสมาชิกครับ (อ่านที่พี่ๆน้องๆเอามาโพสต์เยอะแล้ว ขอตอบแทนบ้าง :D)

แขกรับเชิญ คุณทองมา วิจิตรพงศ์พันธ์, ดร คณิศ แสงสุพรรณ, ดร กอบศักดิ์ ภูตระกูล และ
คุณ ชัยพร น้อมพิทักษ์เจริญ

• GDP ปี 2556 น่าจะโตได้ประมาณ 5% ปัจจัยหลักยังคงเป็นเรื่องการบริโภค และ การลงทุนโดยภาครัฐและเอกชน

• การค้าชายแดนจะเติบโตมากขึ้น ซึ่งประเทศ CLMV จะมีการค้ากับไทยมากยิ่งขึ้น ซึ่งทางการไม่มีตัวเลขการค้าชายแดน อย่างเป็นทางการ เช่น หากคนลาวข้ามมาซื้อของ ที่อุดรเป็นจำนวนมาก มูลค่าก็ยังคงถูกจัดเป็นการบริโภคในประเทศ

• ด้านธุรกิจอสังหาน่าจะโตได้ต่อ และ ต่อเนื่องไปได้อีกใน 2-3 ปีข้างหน้า ตลาดกรุงเทพ จะโตได้น้อยกว่าต่างจังหวัด ตลาดโดยรวมน่าจะโตประมาณ 10%

• ตอนนี้มีแต่ข่าวดี นักลงทุนต่างประเทศให้ความสนใจเข้าถือครองสินทรัพย์เสี่ยงมากขึ้น โดยเริ่มเห็นสัณญานตั้งแต่เดือนธันวาคมปีที่แล้ว

• MEGA Projects และการลงทุนภาครัฐ สองล้านล้านบาทจะเป็นตัวขับเคลื่อนเศรษฐกิจ ต่อไป แต่เม็ดเงินจริงๆจากภาครัฐจะเข้ามา ประมาณปลายปีนี้เป็นต้นไป การค้าของไทยกับกลุ่ม CLMV คิดเป็น 7% ของตัวเลข export ในขณะที่การส่งออกไป EU คิดเป็น 9% แต่คาดว่าตัวเลขการค้าจริงกับ CLMV คงสูงกว่านี้

• ปัจจัยความตรึงเครียดเกาหลีเหนือ-ใต้ ญี่ปุ่น-จีน เป็นปัจจัยเสี่ยงอย่างหนึ่ง

• 50% ของเงินสองล้านล้าน จะถูกใช้ในการลงทุนสร้างระบบราง ประเทศไทยไม่ได้ลงทุน MEGA Project ขนาดใหญ่มานานมากแล้ว ครั้งล่าสุดคือการสร้างมาบตาพุด การลงทุน MEGA Project จะช่วยเพิ่ม GDP ไทยประมาณ 1% ดังนั้น GDP growth ที่ 5-6% น่าจะเป็นไปได้ในอีก 4-5 ปีข้างหน้า

• การส่งออกน่าจะโตได้แต่ไม่มากเหมือนแต่ก่อน

• หัวเมืองหลักที่ ตลาดอสังหาน่าจะโตได้อย่างโดดเด่นคือ 1 สุราษ 2 นครศรีธรรมราช 3 ชลบุรี 4 ระยอง 5 อยุธยา 6 เชียงใหม่ 7 เชียงราย 8 ขอนแก่น 9 อุดร 10 อุบล 11 โคราช 12 นครสวรรค์ 13 สงขลา (จริงคุณทองมาบอกมี 15 จังหวัดแต่จดไม่ทัน แต่คาดว่าที่ขาดไปน่าจะเป็น ประจวบ กับ เพชรบุรี)

• ราคาอสังหาน่าจะเพิ่มขึ้นประมาณปีละ 7% เพราะค่าแรงเพิ่ม ที่ดินแพงขึ้น การลงทุนในอสังหา น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีในตอนนี้

• ลูกจ้างกินเงินเดือนธรรมดาจะไม่สามารถซื้อคอนโดในเมืองที่ใกล้รถไฟฟ้าได้ แต่การขยายรถไฟฟ้าออกไปจะทำตลาดคอนโดขยายออกไปมากขึ้น

• ปีที่แล้วเป็นปีที่ดีมากของกลุ่มรับเหมา ปีนี้ก็จะยังคงเป็นปีทองอีกปีของรับเหมา

• ปีที่แล้วมีโครงการคอนโดเปิดตัวที่ขอนแก่นกว่า 30 โครงการ

• ราคาต่อตารางเมตร ของคอนโดหรูหราบางโครงการในกรุงเทพขึ้นถึง 400,000 บาทแล้ว

• Theme หลักสำหรับการลงทุน 1) AEC ให้เลือกบริษัทที่มีศักยภาพที่จะโตได้ในภูมิภาคนี้ 2) ตลาดต่างจังหวัด จะไม่ได้หมายความว่าเป็นตลาดที่มีกำลังซื้อน้อยอีกต่อไป AEC จะทำให้หัวเมืองหลัก มีการค้ามากขึ้น เช่น แม่สอด มีการค้ากับพม่าเพิ่ม 100% ตั้งพม่าประกาศเปิดประเทศ ตอนนี้ที่ดินแม่สอดตกไร่ละ 30 ล้านบาท (ครับ 30 ล้านบาท ผมไม่ได้พิมพ์ผิดแต่อย่างใด) เพราะจะมีการตัดถนนเชื่อมแม่สอดกับเมียววดีของพม่า

• ดอกเบี้ยอาจกลับมาเป็นขาขึ้นช่วงปลายปีนี้ และน่าจะทยอยขึ้นทีละนิดจนถึงประมาณ 3.5-4%

• ค่าเงินบาทน่าจะแข็งค่าเรื่อยไปในระยะยาว ตลาดหุ้นต่างประเทศดูน่าสนใจ เช่น จีน และ ญี่ปุ่น ทองคำไม่น่าจะ perform ดีเท่าไหร่เพราะไม่สามารถสร้าง cash flow ให้ผู้ถือครองได้

• กลุ่มธนาคารไทยน่าจะ outperform ธนาคารเพื่อนบ้าน, กลุ่มวัสดุก่อสร้าง และ กลุ่ม Media ดูน่าสนใจ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
GINTOKI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: สรุปใจความสำคัญจากงาน “เปิดมุมมองการลงทุนรับเศรษฐกิจปี 2

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากครับ
IamYou
ผู้ติดตาม: 18

Re: สรุปใจความสำคัญจากงาน “เปิดมุมมองการลงทุนรับเศรษฐกิจปี 2

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
Bluvy
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ :D
i-salmon
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ :D
Go against and stay alive.
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากๆครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dpualumni
Verified User

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณค่ะ
NEWYORKER

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับ. ว่าแต่มีเหตุผล ทำไมดอกเบี้ยจะเป็นขาขึ้นปลายๆปีครับ?

รัฐจะมีการกู้ยืมในประเทศมาก เลยทำให้สภาพคล่องในระบบลด?
neung001

โพสต์ที่ 9

watkij

โพสต์ที่ 10

NARATE

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณสำหรับน้ำใจดีๆ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากๆด้วยคนครับ
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
JUMP

โพสต์ที่ 13

สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
warrennaja

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับผม
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณพี่คนขายของมากครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
suanpalm

โพสต์ที่ 17

simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

เยี่ยมไปเลย ขอบคุณครับ
:mrgreen:
naijan

โพสต์ที่ 19

-----------------------------------------------
โรคบอดความรวย

http://www.thorfun.com/story/view/UPELCK7rWUU1AALI
TLSS
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

parents

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณครับ เป็นตัวช่วยในการมองภาพใหญ่ที่ดีมาก ๆ
luckyday

โพสต์ที่ 22

tumkrub

โพสต์ที่ 23

ขอคาราวะครับ
Ragunar

โพสต์ที่ 24

:D
Green prince
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณมากกก ครับ
Enlightened VI

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณครับ
psupas

โพสต์ที่ 27

คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 122

โพสต์ที่ 28

NEWYORKER เขียน:ขอบคุณมากครับ. ว่าแต่มีเหตุผล ทำไมดอกเบี้ยจะเป็นขาขึ้นปลายๆปีครับ?

รัฐจะมีการกู้ยืมในประเทศมาก เลยทำให้สภาพคล่องในระบบลด?
แขกรับกล่าวว่าประมาณว่า เศรษฐกิจโลกน่าจะเริ่มเข้าสู่เสียรภาพมากขึ้นในปีนี้ แต่เนื่องจากธนาคารกลางแต่ละประเทศต้องการดูว่าฟื้นแน่นอนและเป็นของจริง ดังนั้นน่าจะทิ้งช่วงไว้

ซักพักหนึ่งเพื่อดูอาการ ประมาณว่าครึ่งปีแรกน่าจะยังไม่ขึ้น แต่ถ้าสัญญาณหลายๆตัวแสดงว่าฟื้นแน่นอน น่าจะเห็นอัตราดอกเบี้ยเริ่มกลับตัว

ข้างล่างเป็น comment ของผู้เขียนเอง

แต่ทั้งนี้น่าจะไม่ขึ้นแบบรวดเร็วเพราะว่าเศรษฐกิจโดยรวมยังเปราะบาง อเมริกายัง finance เศรษฐกิจตัวเองด้วยหนี้ หากดอกเบี้ยกลับมาอยู่ในระดับสูง เศรษฐกิจอเมริกาน่าจะกลับมาแย่อีก

ดังนั้น ถ้าผมจำไม่ผิด FED บอกว่าประมาณ 2015 จะขึ้นดอกเบี้ย ของไทยเราดูจากนโยบายรัฐแล้วผมว่าถึงขึ้นก็ไม่น่าจะขึ้นมาก ดอกต่ำทำให้ต้นทุน MEGA PROJECTS ถูกลง

INFRASTUCTURE FUND ของรัฐ (ถ้านำของเก่าออกมาขาย) น่าจะขายได้ราคาดี ตลาด Global Bond Market ใหญ่กว่า Global Equity Market ประมาณเท่านึง ช่วงนี้คงมีเงืนไหลจาก

Bond มาเข้า Equity บ้างเพราะกลัว Bear Trap ของตลาด Bond เนื่องจากดอกเบี้ยมีแนวโน้มกลับเป็นขาขึ้นในอีกไม่กี่ปีข้างหน้า จึงไม่น่าแปลกใจที่เราจะเห็นสภาวะ Bull ใน Equity Market ในตอนนี้

แต่อย่างไรก็ตามงานเลี้ยงนี้สักวันก็ต้องเลิกลา จากประสบการณ์ที่ลงทุนมา โลกนี้ไม่มีอะไรแน่นอน
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
NEWYORKER

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณพี่คนขายของมากครับ. อเมริกาเหมือนเดินบนเชือกเส้นเดียว แต่แบกหินก้อนใหญ่ๆเลย.
จำได้ว่าเฟด ตั้งเป้าจากการว่างงาน. แต่ดูเหมือน เทเงินไปหลายรอบ แต่%ก็กระเตื้องทีละนิด.
ถ้าจะให้ถึงเป้าจริงๆ น่าจะมีเทอีกหลายรอบนะครับ.

INFRASTUCTURE FUND ของรัฐนี่น่าสนใจนะครับ. เห็น กฟภ, กฟฟ วางแผนระยะยาว น่าจะมีลุ้น.
Noinar

โพสต์ที่ 30

" Risk comes from not knowing what you’re doing " Warrent Buffett
โพสต์โพสต์