ขอสอบถามเรื่องโรงไฟฟ้าพลังงานลมกับโรงไฟฟ้าแสงอาทิตย์ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
cyberman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอสอบถามเรื่องโรงไฟฟ้าพลังงานลมกับโรงไฟฟ้าแสงอาทิตย์ครับ

โพสต์ที่ 1

สนใจศึกษากลุ่มนี้อยู่ครับ ได้ยินว่าโรงไฟฟ้าพลังงานลมไม่ง่ายเหมือนโรงไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ เลยอยากจะขอถามดังนี้ครับ

1. โรงไฟฟ้าพลังงานลมนี่ทำยากกว่าโรงไฟฟ้าแสงอาทิตย์ตรงจุดไหนบ้างครับ
2. โรงไฟฟ้าพลังงานลมนี่กำไรดีกว่าโรงไฟฟ้าแสงอาทิตย์หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
amornd
Verified User

Re: ขอสอบถามเรื่องโรงไฟฟ้าพลังงานลมกับโรงไฟฟ้าแสงอาทิตย์ครับ

โพสต์ที่ 2

ตอบเท่าที่ทราบ คือ ลงทุนกับพลังงานลม ถึงจุดคุ้มทุนยากกว่า พลังงานแสงอาทิตย์
ความจริงทั้งแสงและลม อิงกับสภาพอากาศมาก นอกจากนั้น ประเทศไทยมีบริเวณที่สามารถทำพลังงานลมได้อย่างมีประสิทธิภาพน้อยมากด้วยครับ
tanawindee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ขอสอบถามเรื่องโรงไฟฟ้าพลังงานลมกับโรงไฟฟ้าแสงอาทิตย์ครับ

โพสต์ที่ 3

โรงไฟฟ้าไบโอแกสขายให้การไฟฟ้ายูนิตละเท่าไร ?เห็นว่าทางกระทรวงพลังงานจะให้ชาวบ้านปลูกหญ้าช้างส่งโรงงานหมัก นำก๊าซไปสันดาปเครื่องยนต์ปั่นไฟขาย ลดการนำเข้าจากพม่า. นโยบายจะทำ 10,000 MWจะเป็นไปได้ไหม?
JoSePhInZ
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

cyberman เขียน:สนใจศึกษากลุ่มนี้อยู่ครับ ได้ยินว่าโรงไฟฟ้าพลังงานลมไม่ง่ายเหมือนโรงไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ เลยอยากจะขอถามดังนี้ครับ

1. โรงไฟฟ้าพลังงานลมนี่ทำยากกว่าโรงไฟฟ้าแสงอาทิตย์ตรงจุดไหนบ้างครับ
2. โรงไฟฟ้าพลังงานลมนี่กำไรดีกว่าโรงไฟฟ้าแสงอาทิตย์หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
1 โซลาร์วัดระดับความเข้มของแสงได้รวดเร็วกว่าในขณะที่ลมต้องวัดลมอย่างน้อย 1 ปีเพื่อให้แน่ใจลักษณะการพัดของลมในพื้นที่ๆนั้น
การติดตั้งโซลาร์ทำได้ง่ายกว่าเยอะในขณะที่ลม ส่วนใหญ่จะอยู่ในที่สูงการขนส่งเสาและใบพัดที่ยาวเป็นสิบๆเมตรขึ้นที่สูงทำได้ยากและมักไม่มีถนนตัดถึง
การดูแลซ่อมแซมโซลาร์ทำได้ง่ายกว่าเนื่องจากอยู่บนดินในขณะที่สำหรับลมต้องปีนขึ้นไปสูงเป็นสิบๆเมตร และเวลาเสียโซลาร์มักจะเสียเป็นโมดูลจึงทำให้ความสูญเสียไม่เยอะ ในขณะที่ลม 1 กังหันขนาดใหญ่จะมีขนาดตั้งแต่ 1-3 MW พอหยุดทีจะเสียรายได้เยอะกว่าครับ

2 ตอบยากครับ ขึ้นอยู่กับสภาพลม แต่สำหรับผมลมมี upside และ downside มากกว่าโซลาร์ เพราะโซลาร์ยังไงพระอาทิตย์ก็ขึ้นและลง ทำเงินได้แค่ช่วงกลางวันส่วนลมสามารถทำเงินได้ทั้งวันครับ
Aim high and be there!!
JoSePhInZ
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

tanawindee เขียน:โรงไฟฟ้าไบโอแกสขายให้การไฟฟ้ายูนิตละเท่าไร ?เห็นว่าทางกระทรวงพลังงานจะให้ชาวบ้านปลูกหญ้าช้างส่งโรงงานหมัก นำก๊าซไปสันดาปเครื่องยนต์ปั่นไฟขาย ลดการนำเข้าจากพม่า. นโยบายจะทำ 10,000 MWจะเป็นไปได้ไหม?
ดูรายละเอียดในรูปนะครับ จากก.พลังงาน ไม่แน่ใจว่าล่าสุดรึเปล่าแต่น่าจะใช่ ค่าไฟฐานบวก ft แล้วเฉลี่ยตาม TOU จะได้หน่วยละ ประมาณ 3 บาทแล้วจึงบวก adder เข้าไปครับ

ส่วนจะทำได้ 10,000MW หรือไม่ตอบยากครับขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย
1. จะปลูกหญ้าได้อย่างที่ต้องการหรือไม่
2. จะให้ใครเป็นคนดูแลการใช้เครื่องดังกล่าว
3. จะให้ใครดูแลซ่อมแซมหากมีการเสีย ลองคิดว่าเสียวันละ 0.5% คือวันละ 50 แห่งก็วิ่งซ่อมกันไม่ไหวแล้วครับ
4. adder ที่ให้จะมีการเพิ่มเติมหรือไม่ เพราะส่งผลไปถึงว่าจะซื้อหญ้าดังกล่าวจากเกษตรกรที่ราคาเท่าไร จูงใจพอที่จะให้เลิกปลูกข้าว ปลูกมันมาปลูกหญ้าหรือไม่
แนบไฟล์
Screen Shot 2013-02-01 at 9.06.48 AM.png

Aim high and be there!!
โพสต์โพสต์