สอบถามเรื่องเหตุผลที่ขายหุ้นครับ...-_-??)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Plant
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องเหตุผลที่ขายหุ้นครับ...-_-??)

โพสต์ที่ 1

คือผมสงสัยในตำราที่ได้เรียน ได้อ่านมาครับ ว่า vi จะประเมินราคาที่เหมาะสม แล้วซื้อที่ราคาต่ำ
กว่าที่ประเมินได้(มีmos) แต่เวลาขายผมกลับเจอ 2 แบบครับ คือ
1.ขายเมื่อราคาเต็มหรือเกินมูลค่าของหุ้นไปแล้ว ก็คือมากกว่าที่เราประเมินไว้ กับ
2.ขายเมื่อปัจจัยต่างๆในตัวธุรกิจได้เปลี่ยนแปลงไป ไม่ต้องสนใจราคาที่วิ่งขึ้นมา

ผมเลยสงสัยว่า 2 ทฤษฎีนี้มันขัดแย้งกันหนะครับ แล้วช่วงนี้หุ้นก็ขึ้นเกินมูลค่าดีจริงๆ
และมีหลายคนเริ่มลังเลว่าจะขายไม่ขายดี(รวมผมด้วย...^^) เลยอยากจะให้พี่ที่ผ่านร้อน
ผ่านหนาวในหนทางของvi มาแล้วได้พูดถึง 2 ทฤษฎีนี้ให้เด็กใหม่อย่างผมและอีกหลายๆ
ได้เข้าใจและนำไปศึกษาหาแนวทางของตนเองต่อๆไปครับ ขอความกรุณาด้วยครับ
ขอบคุณครับ...^^)
AleAle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: สอบถามเรื่องเหตุผลที่ขายหุ้นครับ...-_-??)

โพสต์ที่ 2

มันขัดแย้งยังไงเหรอครับ ช่วยขยายความเพิ่มอีกนิดนึงได้ไหมครับ
Plant

Re: สอบถามเรื่องเหตุผลที่ขายหุ้นครับ...-_-??)

โพสต์ที่ 3

AleAle เขียน:มันขัดแย้งยังไงเหรอครับ ช่วยขยายความเพิ่มอีกนิดนึงได้ไหมครับ
คือ
สมมติเราประเมินราคาหุ้น A ได้ที่ 10 บาท แต่ราคาตลาดเสนอขายที่ 5 บาท มี mos อยู่
50% เราจึงได้ซื้อมา แล้วราคาหุ้นมันวิ่งเหมือนกับตลาดในปัจจุบันนี้ วิ่งไปที่ 20 บาท(เอาเว่อร์ๆเลยละกัน...^^)
ผมก็เกิดความคิดขัดแย้ง 2 ข้อคือ
1.จะขายเพราะราคาวิ่งมาเกินมูลค่าที่เราประเมินไว้ไปมากแล้ว หรือ
2.จะขายเพราะปัจจัยทางธุรกิจมันเปลี่ยนไปในทางที่แย่ลงเท่านั้น ไม่สนใจราคาที่ขึ้นมาหนะครับ

คือ จากข้อ 1 เมื่อมันวิ่งไปเกินมูลค่าของมัน มันก็จะต้องวิ่งลงกลับมาในราคาที่
เหมาะสม เราเลยน่าจะขายไปก่อนแล้วกลับมาซื้อคืนเมื่อราคามันกลับลงมาจริงหรือไม่?
หรือ จากข้อ 2 เมื่อธุรกิจไม่ได้มีอะไรเปลี่ยนแปลงไปในทางที่แย่ลง เราก็ไม่เห็นจำเป็น
ต้องขาย เพราะเมื่อมันเป็นธุรกิจที่ดี กำไรเติบโต ราคาหุ้นก็จะค่อยๆขยับขึ้นไปเรื่อยๆ
เองแบบนี้ใช่หรือเปล่าครับ??

สับสนๆ....-_-??)
ภาพประจำตัวสมาชิก
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

Plant เขียน:
AleAle เขียน:มันขัดแย้งยังไงเหรอครับ ช่วยขยายความเพิ่มอีกนิดนึงได้ไหมครับ
คือ
สมมติเราประเมินราคาหุ้น A ได้ที่ 10 บาท แต่ราคาตลาดเสนอขายที่ 5 บาท มี mos อยู่
50% เราจึงได้ซื้อมา แล้วราคาหุ้นมันวิ่งเหมือนกับตลาดในปัจจุบันนี้ วิ่งไปที่ 20 บาท(เอาเว่อร์ๆเลยละกัน...^^)
ผมก็เกิดความคิดขัดแย้ง 2 ข้อคือ
1.จะขายเพราะราคาวิ่งมาเกินมูลค่าที่เราประเมินไว้ไปมากแล้ว หรือ
2.จะขายเพราะปัจจัยทางธุรกิจมันเปลี่ยนไปในทางที่แย่ลงเท่านั้น ไม่สนใจราคาที่ขึ้นมาหนะครับ
...

สับสนๆ....-_-??)
mos ที่ผมเข้าใจคือ ถ้าราคาตลาด 5 บาท ถ้าผมซื้อได้ที่ 4 บาท มี mos ประมาณ 20%

ส่วน Upside ถ้าซื้อที่ 5 บาท คือ 100% ที่ราคาเป้าหมาย 10 บาท

ข้อ 1 ถ้าประเมิน 10 บาท ผมคงขายไปแถว 10-12 บาทแล้ว ให้คนที่ประเมิน 20 บาทมาซื้อไป

ข้อ 2 ถ้าปัจจัยเปลี่ยน ทำให้มูลค่าบริษัทเปลี่ยนไป ต่ำกว่าราคาปัจจุบัน ก็คงขาย

ถ้าปัจจัยเปลี่ยนไปในทางที่ดีกว่าเดิม ก็ ประเมินเพื่อหามูลค่าใหม่
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
dragonrider

โพสต์ที่ 5

การประเมินราคาที่เหมาะสมต้องมีการประเมินใหม่
ตามสถานการณ์ที่เปลี่ยนแปลงไปด้วยนะครับ เช่น
นโยบายรัฐด้านภาษี ด้าน boi หรือ แนวโน้มค่าเงิน
รวมทั้งการเติบโตของบริษัทหรือกิจการ ถ้าประเมินใหม่
แล้วราคาปัจจุบันยังสูงเกินไปมาก ก็อาจพิจารณาขาย
โดย let profit run ไปก่อน

โดยหลักการแล้ว ให้ซื้อเมื่อราคามีส่วนลด หลังจากนั้น
ให้ใส่ใจกับกิจการให้มาก ใส่ใจราคาให้น้อย ส่วนตัวผม
เองยังไหวไปกับราคาอยู่บ่อยครั้ง ทั้งที่มองว่ากิจการยังดี
ทำให้ขายหมู เป็นจุดที่ยังต้องปรับปรุงอีก
ReRedrum

โพสต์ที่ 6

สำหรับข้าเจ้า เหตุผลที่ขายหุ้นก็คือ เหตุดีๆตอนที่เราซื้อหุ้น นั้นมันหมดไป
เช่นถ้าซื้อเพราะ ราคาถูกกว่ามูลค่ามาก พอเราค่าขึ้นเกินมูลค่ามากๆก็ขายแล้วไปหาตัวใหม่
หรือถ้าซื้อเพราะพื้นฐานที่ดีเยี่ยม เมื่อพื้นฐานเปลี่ยนไปในทางที่แย่ลง ก็ต้องขาย
"ผมไม่ได้ลงทุนในหุ้นเพียงเพราะว่าผมต้องการเงินมากมาย
แต่มันเป็นความสนุกในการค้นหาบริษัทชั้นเยี่ยม
เฝ้าดูมันเติบโต และทำเงินให้เรา"

"เบื้องหลังของด้านหลัง ก็คือ ด้านหน้า"
ลูกเต่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ขอยกคำพูดของ อ. Fisher นะครับ

“If the job has been correctly done when a common stock is purchased, the time to sell it is – almost never.”

บางเวลาหุ้นอาจจะ Overvalue ไปบ้างก็ไม่เป็นไรครับ
ปัจจุบันขณะ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยเรื่องแนวคิดของ Fisher 3 ข้อ
เกี่ยวกับการขายหุ้น

สำหรับกรณีหุ้นราคาเกินมูลค่าแล้วขาย
ส่วนตัวผมคิดว่ามันก่ำกึ่ง
และมีแนวโน้มว่าจะเป็นการเก็งกำไร
มากกว่าเป็นการลงทุน
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ระวังเรื่องปัจจัยต่างๆที่เราคิด มันเป็นเพียงอดีต หรือปัจจุบัน แต่ไม่เกิดขึ้นในอนาคต นะครับ
ยกตัวอย่างเช่น ตอน Central world ไฟไหม้

คนกลัวกันว่า ห้างจะไม่ได้รับเงินประกันคืน เพราะว่า ห้างไปทำประกันอัคคีภัย แต่ไม่แน่ใจว่า ครอบคลุมเรื่องก่อการร้ายหรือไม่
และยังต้องตีความเรื่องการก่อการร้ายอีกครับ

พอเวลาผ่านไป เท่าที่ผมอ่านดูจากรายงาน Q3 (ผมไม่ค่อยได้ตามข่าว ต้องขออภัยที่อาจไม่ update นะครับ)
ห้างก็ยังไม่ได้รับเงินประกัน

แต่ความรู้สึกแย่ๆที่มีต่อกิจการลดลง(กรณีเรื่องค่าประกันภัย)
และความรู้สึกดีๆที่มีต่อกิจการที่นักลงทุนมีให้มีมากขึ้น

ตลาดหุ้น sensitive ต่อเรื่องเหล่านี้มากพอสมควรครับ

หลายครั้งเวลาที่เราประเมินมูลค่ากิจการ"ได้คร่าวๆ" แต่พอมีข่าวอะไรเกิดขึ้น
การมองเห็น "อัตราการทำกำไรในอนาคตที่เรามีต่อกิจการนั้นๆ"จะเปลี่ยนไปครับ

หากใครใช้ DCF จะมีอยู่ factor หนึ่งที่เกี่ยวกับอัตราการ growth ของกิจการ

ส่วนใหญ่เวลาสับสนเกี่ยวกับข่าวต่างๆ

ผมสังเกตว่า ตนเองจะลงทุนได้ดี ถ้าหากออกห่างจากตลาด
แล้วคุมสติ พิจารณาว่า ปัจจัยดังกล่าวกระทบต่อ บ.ในระยะยาว(มว้าก)หรือเปล่า

อาจต้องฝืนทำอะไรที่แตกต่างจากสัญชาตญานบ้าง

แต่ผลตอบแทนที่ได้น่าจะคุ้มค่าครับ

ปล. อย่าลืมคืดไว้เสมอว่า ถ้าไม่เป็นแบบที่เราคิด เราจะมี plan B อย่างไรบ้างนะครับ

ค่อยๆเรียนรู้จักการลงทุนครับ
เพราะการเรียนรู้การลงทุน คือการเรียนรู้ตัวเราเองครับ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Plant

โพสต์ที่ 10

BeSmile เขียน:mos ที่ผมเข้าใจคือ ถ้าราคาตลาด 5 บาท ถ้าผมซื้อได้ที่ 4 บาท มี mos ประมาณ 20%
ตรงจุดนี้ผมไม่เข้าใจครับ คุณ "BeSmile" คือถ้าราคาตลาดเสนอขายที่ 5 บาท
เราก็ต้องซื้อที่ 5 บาทไม่ใช่หรือครับ แล้วเราจะซื้อที่ 4 บาทได้ยังไงอะครับ...-_-??)
BeSmile เขียน:ข้อ 1 ถ้าประเมิน 10 บาท ผมคงขายไปแถว 10-12 บาทแล้ว ให้คนที่ประเมิน 20 บาทมาซื้อไป
แล้วหลังจากขายไปแล้วเป็นยังไงบ้างครับ จากประสบการณ์ที่ผ่านมาของคุณ "BeSmile"
ราคาปรับลงมาที่เราประเมิน หรือว่ามันวิ่งขึ้นไปแล้วไม่กลับมาเลยอะครับ
BeSmile เขียน:ข้อ 2 ถ้าปัจจัยเปลี่ยน ทำให้มูลค่าบริษัทเปลี่ยนไป ต่ำกว่าราคาปัจจุบัน ก็คงขาย

ถ้าปัจจัยเปลี่ยนไปในทางที่ดีกว่าเดิม ก็ ประเมินเพื่อหามูลค่าใหม่
ถ้าปัจจัยเปลี่ยนไปทางด้านดี แล้วเราประเมินใหม่เรื่อยๆ มันก็จะกลายเป็นราคาที่เราคาดหวังใหม่เรื่อยๆเลยหรือเปล่าครับ เหมือนกับที่ผมเห็นโบรคต่างๆมักจะปรับราคาเป้าหมาย
เวลามีข่าวอะไรใหม่ๆใช่หรือไม่ครับ...-_-??)

ขอบคุณที่กรุณาตอบคำถามผมครับ....^^)
Plant

โพสต์ที่ 11

dragonrider เขียน:การประเมินราคาที่เหมาะสมต้องมีการประเมินใหม่
ตามสถานการณ์ที่เปลี่ยนแปลงไปด้วยนะครับ เช่น
นโยบายรัฐด้านภาษี ด้าน boi หรือ แนวโน้มค่าเงิน
รวมทั้งการเติบโตของบริษัทหรือกิจการ ถ้าประเมินใหม่
แล้วราคาปัจจุบันยังสูงเกินไปมาก ก็อาจพิจารณาขาย

โดยหลักการแล้ว ให้ซื้อเมื่อราคามีส่วนลด หลังจากนั้น
ให้ใส่ใจกับกิจการให้มาก ใส่ใจราคาให้น้อย ส่วนตัวผม
เองยังไหวไปกับราคาอยู่บ่อยครั้ง ทั้งที่มองว่ากิจการยังดี
ทำให้ขายหมู เป็นจุดที่ยังต้องปรับปรุงอีก
นั่นแปลว่า หลังจากที่คุณ "dragonrider" ขายหุ้น ณ ราคาที่สูงกว่าราคาประเมินแล้ว
หุ้นกลับขึ้นไปต่อ เลยกลายเป็นขายหมูใช่ไหมครับ แล้วหลังจากนั้นราคากลับมาที่เรา
เคยประเมินมูลค่าที่แท้จริงไว้ หรือว่ามันขึ้นแล้วไม่กลับมาเลยอะครับ

Plant

โพสต์ที่ 12

ReRedrum เขียน:สำหรับข้าเจ้า เหตุผลที่ขายหุ้นก็คือ เหตุดีๆตอนที่เราซื้อหุ้น นั้นมันหมดไป
เช่นถ้าซื้อเพราะ ราคาถูกกว่ามูลค่ามาก พอเราค่าขึ้นเกินมูลค่ามากๆก็ขายแล้วไปหาตัวใหม่
หรือถ้าซื้อเพราะพื้นฐานที่ดีเยี่ยม เมื่อพื้นฐานเปลี่ยนไปในทางที่แย่ลง ก็ต้องขาย
เมื่อเราขายแล้วไปหาตัวใหม่ จะเหมือนกับที่เขาบอกว่า "ขายหุ้นที่ดี แล้วไปซื้อหุ้นที่ไม่ดี"
หรือเปล่าอะครับ คุณ "Reredrum" ได้เจอแบบนั้นหรือเปล่าครับ

Plant

โพสต์ที่ 13

ลูกเต่า เขียน:ขอยกคำพูดของ อ. Fisher นะครับ

“If the job has been correctly done when a common stock is purchased, the time to sell it is – almost never.”

บางเวลาหุ้นอาจจะ Overvalue ไปบ้างก็ไม่เป็นไรครับ
ขอบคุณ คุณ "ลูกเต่า" ที่ยกคำพูดของ อ.Fisher มาครับ(แต่ผมต้องขอเวลาไปแปล
ก่อน ภาษาอังกฤษผมไม่ค่อยแข็งแรงครับ...^^)
ผมเคยอ่านหนังสือ Common Stock เล่มแรก แต่ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรครับ
เป็นเล่มภาษาไทยนะครับ...^^)
Plant

โพสต์ที่ 14

ส.สลึง เขียน:เห็นด้วยเรื่องแนวคิดของ Fisher 3 ข้อ

สำหรับกรณีหุ้นราคาเกินมูลค่าแล้วขาย
และมีแนวโน้มว่าจะเป็นการเก็งกำไร
รบกวนคุณ "ส.สลึง" บอกได้ไหมครับว่า แนวคิด 3ข้อนั้นมีอะไรบ้างหนะครับ
ผมเคยอ่านเจอว่านักลงทุนชาว VI ที่เป็นตำนานบางคนก็มีหลักการว่า
"เมื่อถึงจุดๆนึงก็สมควรขาย" หนะครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นชาลี มังเจอร์
ที่บอกกับ บัฟเฟตต์หนะครับ
(ถ้าผมจำผิดก็ช่วยแก้ด้วยนะครับ และขออภัยทุกๆท่านด้วยครับ...^^)
Green prince
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 15

[quote="Plant"]คือผมสงสัยในตำราที่ได้เรียน ได้อ่านมาครับ ว่า vi จะประเมินราคาที่เหมาะสม แล้วซื้อที่ราคาต่ำ
กว่าที่ประเมินได้(มีmos) แต่เวลาขายผมกลับเจอ 2 แบบครับ คือ
1.ขายเมื่อราคาเต็มหรือเกินมูลค่าของหุ้นไปแล้ว ก็คือมากกว่าที่เราประเมินไว้ กับ
2.ขายเมื่อปัจจัยต่างๆในตัวธุรกิจได้เปลี่ยนแปลงไป ไม่ต้องสนใจราคาที่วิ่งขึ้นมา

ก็ไม่เห็นขัดแย้งเลยครับ ข้อ2ถ้าธุรกิจได้เปลี่ยนแปลงไปในทางแย่ลงแต่ราคาวิ่งขึ้นมาเราดูแล้วเกินมูลค่าหุ้นก็ขายซึ่งสอดคล้องกับข้อ1 แต่ถ้าข้อ1เราประเมินแล้วราคามันวิ่งเกินเราประเมิน ถ้ามีข่าวดีใหม่ๆออกมาซึ่งตอนเราประเมินครั้งแรกไม่อยู่ในปัจจัยการประเมินมูลค่าเราก็ปรับเป้าใหม่ได้แล้วก็ถือต่อ
Plant

โพสต์ที่ 16

noooon010 เขียน:ระวังเรื่องปัจจัยต่างๆที่เราคิด มันเป็นเพียงอดีต หรือปัจจุบัน แต่ไม่เกิดขึ้นในอนาคต นะครับ
ยกตัวอย่างเช่น ตอน Central world ไฟไหม้

คนกลัวกันว่า ห้างจะไม่ได้รับเงินประกันคืน เพราะว่า ห้างไปทำประกันอัคคีภัย แต่ไม่แน่ใจว่า ครอบคลุมเรื่องก่อการร้ายหรือไม่
และยังต้องตีความเรื่องการก่อการร้ายอีกครับ

พอเวลาผ่านไป เท่าที่ผมอ่านดูจากรายงาน Q3 (ผมไม่ค่อยได้ตามข่าว ต้องขออภัยที่อาจไม่ update นะครับ)
ห้างก็ยังไม่ได้รับเงินประกัน

แต่ความรู้สึกแย่ๆที่มีต่อกิจการลดลง(กรณีเรื่องค่าประกันภัย)
และความรู้สึกดีๆที่มีต่อกิจการที่นักลงทุนมีให้มีมากขึ้น

ตลาดหุ้น sensitive ต่อเรื่องเหล่านี้มากพอสมควรครับ

หลายครั้งเวลาที่เราประเมินมูลค่ากิจการ"ได้คร่าวๆ" แต่พอมีข่าวอะไรเกิดขึ้น
การมองเห็น "อัตราการทำกำไรในอนาคตที่เรามีต่อกิจการนั้นๆ"จะเปลี่ยนไปครับ

หากใครใช้ DCF จะมีอยู่ factor หนึ่งที่เกี่ยวกับอัตราการ growth ของกิจการ

ส่วนใหญ่เวลาสับสนเกี่ยวกับข่าวต่างๆ

ผมสังเกตว่า ตนเองจะลงทุนได้ดี ถ้าหากออกห่างจากตลาด
แล้วคุมสติ พิจารณาว่า ปัจจัยดังกล่าวกระทบต่อ บ.ในระยะยาว(มว้าก)หรือเปล่า

อาจต้องฝืนทำอะไรที่แตกต่างจากสัญชาตญานบ้าง

แต่ผลตอบแทนที่ได้น่าจะคุ้มค่าครับ

ปล. อย่าลืมคืดไว้เสมอว่า ถ้าไม่เป็นแบบที่เราคิด เราจะมี plan B อย่างไรบ้างนะครับ

ค่อยๆเรียนรู้จักการลงทุนครับ
เพราะการเรียนรู้การลงทุน คือการเรียนรู้ตัวเราเองครับ :D
ขอบคุณ คุณ"noooon010" มากๆครับ นั่นจึงเป็นเหตุผลนึงที่เวลาผมคำนวนราคาหุ้น
ผมจะไม่ใช้กำไร growth มาคำนวน แต่ให้มันเป็น Mos แทน เพราะผมไม่รู้ว่าข่าวที่ออกมา
มีผลต่อบริษัทจริงหรือเปล่า แล้วถ้ามีมันมีมากน้อยแค่ไหนต่อกำไรของบริษัทหนะครับ

ผมจะศึกษา และเรียนรู้ตัวเองต่อไปครับ ขอบคุณครับ...^^)
dragonrider

โพสต์ที่ 17

dragonrider เขียน:การประเมินราคาที่เหมาะสมต้องมีการประเมินใหม่

นั่นแปลว่า หลังจากที่คุณ "dragonrider" ขายหุ้น ณ ราคาที่สูงกว่าราคาประเมินแล้ว
หุ้นกลับขึ้นไปต่อ เลยกลายเป็นขายหมูใช่ไหมครับ แล้วหลังจากนั้นราคากลับมาที่เรา
เคยประเมินมูลค่าที่แท้จริงไว้ หรือว่ามันขึ้นแล้วไม่กลับมาเลยอะครับ

ใช่ครับไม่กลับลงมาเลยครับ หลายครั้งราคาวิ่งก่อน เพราะ บริษัทกำลังขยายต่อยอดธุรกิจ
แต่เราไม่ใช่วงในเราไม่รู้ว่า บริษัทกำลังทำอะไรอยู่ ราคาวิ่งไปสูงมาก สรุป สิ่งที่เราเห็นนั้น
เราอาจจะยังไม่รู้ทั้งหมด เพราะเราไม่ใช่ inside
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 18

ผมให้ความสำคัญกับข้อ1 คือเรื่องมูลค่าครับ
ผมจะถือหุ้นตัวที่ประเมินแล้วว่าราคายังไม่สะท้อนมูลค่าในอนาคต1-2ปีข้างหน้า
ส่วนข้อ2ผมจะเอาไว้ใช้กับหุ้นที่ทำให้มูลค่าในข้อ1ของผมผิดไปจากเดิม ในทางที่แย่ลง

เช่น หุ้น A ผมประเมินมูลค่าใน2ปีข้างหน้าได้ 10 บาท วันนี้ราคา 5 บาท ผมจะไม่ขายหุ้นAของผม
แต่วันดีคืนดี มีเหตุการณ์ที่ทำให้กำไรของธุรกิจแย่ลงมากจนทำให้มูลค่าที่ผมประเมินไว้ใน 2 ปีข้างหน้าเปลี่ยนไป
ผมก็จะใช้ข้อ2 ในการพิจารณาขายหุ้นของผมครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
Zolaa

โพสต์ที่ 19

ปัญหาคือเรื่องการประเมินมูลค่าที่แท้จริงไม่มีใครรู้จริงๆขนาดนั้นหรอกผมว่านะแค่คร่าวๆ ถ้าเราเลือกหุ้นได้ถูกตัวถูกเวลามันขึ้นมาในราคาที่คาดไว้ก็แสดงว่าเราคิดถูก(มั้ง)แต่ถ้านายตลาดจัดให้มากกว่าราคาที่เราประเมินไว้ก็ไม่เห็นจำเป็นต้องรีบขายปล่อยกำไรให้ัมันวิ่งไปก่อนถึงแม้ว่าจะมีใครมองว่าเป็นการเก็งกำไรก็เหอะอิอิ ถ้าดูแล้วมันไปต่อไม่ไหวละดูตื้อๆก็ขายแค่นั้นเองสำหรับผมนะ :mrgreen: ปล.ทำไมผมซื้อแล้วลงทุกทีเรยอิอิอิจฉาเด้
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 20

ส.สลึง เขียน:เห็นด้วยเรื่องแนวคิดของ Fisher 3 ข้อ

รบกวนคุณ "ส.สลึง" บอกได้ไหมครับว่า แนวคิด 3ข้อนั้นมีอะไรบ้างหนะครับ
ผมเคยอ่านเจอว่านักลงทุนชาว VI ที่เป็นตำนานบางคนก็มีหลักการว่า
"เมื่อถึงจุดๆนึงก็สมควรขาย" หนะครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นชาลี มังเจอร์
ที่บอกกับ บัฟเฟตต์หนะครับ
(ถ้าผมจำผิดก็ช่วยแก้ด้วยนะครับ และขออภัยทุกๆท่านด้วยครับ...^^)
ขายหุ้นเมื่อ...
...พื้นฐานเปลี่ยนแบบเลวร้ายลง
...วิเคราะห์ผิด หุ้นที่เลือก ไม่ดีอย่างที่คิด
...มีทางเลือกอื่นที่ดีกว่า

มีผู้เชี่ยวชาญแนะนำให้เพิ่มข้อที่ 4
คือ ...เมื่อต้องการใช้เงิน
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

ขายเมื่อคิดว่ามันไม่เหลือ Value กับเราแล้ว ซึ่งแต่ละคนให้ Value ต่างกัน บางคนอยู่ที่ earning, บางคน dividend, บางคนบอกว่ามีร้อยหุ้นไว้ไปเอาตั๋วหนังฟรีตอนประชุมปีละครั้ง, บางคนบอกว่าลงทุนบริษัทนี้ได้บุญ, บางคนแค่เซียนมีอยากมีบ้าง (หน้ามืด) ฯลฯ

Price is what you pay, value is what you get.. Warren Buffett
Invincible MOS is knowing what you're doing
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 22

1 มูลค่าที่ประเมินได้ไม่ได้มีค่าๆ เดียว
2 มูลค่าที่เอามาใช้คิด mos เป็นกรณี worst case ที่เอามาพิจารณาซื้อ
3 หลังจากซื้อในราคาที่มี mos ตามที่พอใจแล้ว upside ดป็นอีกเรื่องหนึ่งตามลักษณะของกิจการ
4 กิจการที่อยู่ในช่วงเปลี่ยนแปลง ช่วงกำลังเติบโต มูลค่าที่เป็นไปได้มีความหลากหลายสูงมาก upside จะแปรผันไปตามอนาคตต่างๆ ที่อาจเกิดขึ้นได้ ทำให้กลยุทธ์ในการขายเน้นไปดูที่คุณภาพของกิจการ โดยไม่กำหนดจุดขายที่ชัดเจน
5 กิจการที่ stable หรือ mature แล้ว range ของราคาเป้าหมาย (upside) มีช่วงที่น้อยกว่าข้อ 4 ทำให้มูลค่กิจการไปขึ้นอยู่กับสภาวะตลาด และทางเลือกในการลงทุน
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 23

Plant เขียน:คือผมสงสัยในตำราที่ได้เรียน ได้อ่านมาครับ ว่า vi จะประเมินราคาที่เหมาะสม แล้วซื้อที่ราคาต่ำ

ผมเลยสงสัยว่า 2 ทฤษฎีนี้มันขัดแย้งกันหนะครับ แล้วช่วงนี้หุ้นก็ขึ้นเกินมูลค่าดีจริงๆ
และมีหลายคนเริ่มลังเลว่าจะขายไม่ขายดี(รวมผมด้วย...^^) เลยอยากจะให้พี่ที่ผ่านร้อน
ผ่านหนาวในหนทางของvi มาแล้วได้พูดถึง 2 ทฤษฎีนี้ให้เด็กใหม่อย่างผมและอีกหลายๆ
ได้เข้าใจและนำไปศึกษาหาแนวทางของตนเองต่อๆไปครับ ขอความกรุณาด้วยครับ
ไม่ขัดกันครับเพราะ ในการประเมินมูลค่าหุ้นก็จะเอาปัจจัยทางธุรกิจต่างๆ เข้ามาเป็นสมมติฐานของตัวแปรต่างๆ เช่นการเติบโตของยอดขาย อัตรากำไร ฯลฯ รวมถึงผลตอบแทนทีคาิดหวังด้วย ซึ่งมูลค่าหุ้นที่เราคำนวณเป็นตัวเลขก็จะสะท้อนราคาสูงสุดที่เราจะซื้อที่ทำให้ผลตอบแทนจากการลงทุนเท่ากับผลตอบแทนที่คาดหวังพอดี ยิ่งซื้อหุ้นที่ต่ำกว่ามูลค่าเท่าไรก็ยิ่งได้ผลตอบแทนจากการลงทุนมากกว่า ผลตอบแทนที่คาดหวังเท่านั้น

ในทางกลับกันถ้าราคาหุ้นมันสูงกว่ามูลค่ามากๆ คนที่มาซื้อใหม่ ถ้าปัจจัยทางธุรกิจเหมือนเดิมเขาก็จะได้ผลตอบแทนที่ต่ำกว่าผลตอบแทนที่คาดหวังก็จะไม่ซื้อ ซักราคาก็ลงมาที่มูลค่าที่แท้จริง ดังนั้นก็ขายไปซื้อกิจการที่ยังไม่สะท้อนดีฟ่า

เมื่อปัจจัยต่างๆในตัวธุรกิจได้เปลี่ยนแปลงไป ก็ทำให้มูลค่ากิจการเปลี่ยนไปด้วย จากหุ้นที่เราคิดว่าถูกจะกลายเป็นหุ้นแพงในทันที ก็ต้องโกยล่ะครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
Plant

โพสต์ที่ 24

Green prince เขียน:ก็ไม่เห็นขัดแย้งเลยครับ ข้อ2ถ้าธุรกิจได้เปลี่ยนแปลงไปในทางแย่ลงแต่ราคาวิ่งขึ้นมาเราดูแล้วเกินมูลค่าหุ้นก็ขายซึ่งสอดคล้องกับข้อ1 แต่ถ้าข้อ1เราประเมินแล้วราคามันวิ่งเกินเราประเมิน ถ้ามีข่าวดีใหม่ๆออกมาซึ่งตอนเราประเมินครั้งแรกไม่อยู่ในปัจจัยการประเมินมูลค่าเราก็ปรับเป้าใหม่ได้แล้วก็ถือต่อ
หมายความว่าให้เราย้อนกลับไปดูที่ตัวบริษัทใช่ไหมครับว่ากิจการยังดีอยู่หรือเปล่าถ้าไม่ดีก็ขายได้เลย แต่ถ้ายังดีอยู่และมีปัจจัยบวกเข้ามาเสริมเราก็ต้องประเมิน
มูลค่าให้กับหุ้นตัวนั้นใหม่ใช่ไหมครับ

ขอบคุณ คุณ "Green prince" มากๆครับ...^^)
Plant

โพสต์ที่ 25

dragonrider เขียน:ใช่ครับไม่กลับลงมาเลยครับ หลายครั้งราคาวิ่งก่อน เพราะ บริษัทกำลังขยายต่อยอดธุรกิจ
แต่เราไม่ใช่วงในเราไม่รู้ว่า บริษัทกำลังทำอะไรอยู่ ราคาวิ่งไปสูงมาก สรุป สิ่งที่เราเห็นนั้น
เราอาจจะยังไม่รู้ทั้งหมด เพราะเราไม่ใช่ inside
ถ้าเป็นแบบนั้น เมื่อราคาวิ่งขึ้นไปเราต้องไปดูว่ามีปัจจัยบวกอะไรหรือเปล่าที่ทำให้ราคาวิ่งด้วยใช่ไหมครับ ก่อนที่จะตัดสินใจขายหรือไม่ขาย
อืม...เริ่มเข้าใจมากขึ้นเรื่อยๆแล้วครับ ขอบคุณ คุณ "dragonrider" มากๆครับ....^^)
Plant

โพสต์ที่ 26

saichon เขียน:ผมให้ความสำคัญกับข้อ1 คือเรื่องมูลค่าครับ
ผมจะถือหุ้นตัวที่ประเมินแล้วว่าราคายังไม่สะท้อนมูลค่าในอนาคต1-2ปีข้างหน้า
ส่วนข้อ2ผมจะเอาไว้ใช้กับหุ้นที่ทำให้มูลค่าในข้อ1ของผมผิดไปจากเดิม ในทางที่แย่ลง

เช่น หุ้น A ผมประเมินมูลค่าใน2ปีข้างหน้าได้ 10 บาท วันนี้ราคา 5 บาท ผมจะไม่ขายหุ้นAของผม
แต่วันดีคืนดี มีเหตุการณ์ที่ทำให้กำไรของธุรกิจแย่ลงมากจนทำให้มูลค่าที่ผมประเมินไว้ใน 2 ปีข้างหน้าเปลี่ยนไป
ผมก็จะใช้ข้อ2 ในการพิจารณาขายหุ้นของผมครับ
แล้วถ้าเกิดหุ้นที่คุณ "saichon" ประเมินไว้ว่าอีก 2 ปีข้างหน้าจะเป็นราคา 10 บาท แต่ผ่านไป 6 เดือน แล้วมัน
วิ่งขึ้นไป 15 บาทแล้วละครับ จะตัดสินใจขายหรือถือต่ออะครับ แล้วด้วยเหตุผลอะไรอะครับ

ขอบคุณครับ....^^)
Plant

โพสต์ที่ 27

Zolaa เขียน:ปัญหาคือเรื่องการประเมินมูลค่าที่แท้จริงไม่มีใครรู้จริงๆขนาดนั้นหรอกผมว่านะแค่คร่าวๆ ถ้าเราเลือกหุ้นได้ถูกตัวถูกเวลามันขึ้นมาในราคาที่คาดไว้ก็แสดงว่าเราคิดถูก(มั้ง)แต่ถ้านายตลาดจัดให้มากกว่าราคาที่เราประเมินไว้ก็ไม่เห็นจำเป็นต้องรีบขายปล่อยกำไรให้ัมันวิ่งไปก่อนถึงแม้ว่าจะมีใครมองว่าเป็นการเก็งกำไรก็เหอะอิอิ ถ้าดูแล้วมันไปต่อไม่ไหวละดูตื้อๆก็ขายแค่นั้นเองสำหรับผมนะ :mrgreen: ปล.ทำไมผมซื้อแล้วลงทุกทีเรยอิอิอิจฉาเด้

เหอๆ ขอบคุณ คุณ "Zolaa" ครับที่มาแชร์แนวการลงทุน แต่ผมซื้อหุ้นทีไรก็ลงทุกทีนะครับ ส่วนใหญ่จะลงเกิน 5% จากต้นทุนทุกที แต่แล้วมันก็วิ่งกลับมาบวกได้
ครับ...^^)

ปล.มีเพิ่งผ่านไป 1 อาทิตย์ที่แล้วนี่หละครับ ที่ผมซื้อมาตัวนึง ซื้อปุ๊บ อีกวันนึงขึ้นปั๊บเลย ต้องบอกว่าฟลุ๊ค!!! จริงๆครับ...^^) (เป็นหุ้น VI นะ ไม่ใช่หุ้นเก็งกำไร555+)
Plant

โพสต์ที่ 28

ส.สลึง เขียน:ขายหุ้นเมื่อ...
...พื้นฐานเปลี่ยนแบบเลวร้ายลง
...วิเคราะห์ผิด หุ้นที่เลือก ไม่ดีอย่างที่คิด
...มีทางเลือกอื่นที่ดีกว่า

มีผู้เชี่ยวชาญแนะนำให้เพิ่มข้อที่ 4
คือ ...เมื่อต้องการใช้เงิน
ขอบคุณมากครับ คุณ "ส.สลึง" ผมจำได้ว่าเคยอ่าน 3 ข้อนี้ผ่านตามาแล้วจากหนังสือ Common Stock แต่กลับลืมเลือนมันไป
ต้องขอบคุณที่ทำให้ผมระลึกได้อีกครั้งครับ...^^)

สำหรับผมผมเคยทำข้อ 2 กับข้อ 3 มาแล้วครับ ส่วนข้อ 1 ยังไม่เคยเจอครับ
อ้อ!! แล้วก็ข้อ 4 ที่เพิ่มเข้ามาผมก็เคยครับเป็นช่วงแรกๆที่เริ่มลงทุน พอดีรีบจะใช้เงิน แต่พอไปคุยกับโบรคว่าจะถอน
โบรคบอกว่าต้องมาเซ็นต์เอกสารถอนเงินออกด้วย ผมเลยไม่ได้ไปทำเพราะติดธุระหนะครับ(โบรคคนอื่นเหมือนของผมหรือเปล่านี่...T-T)
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 29

ความสามารถของผู้บริหารมีส่วนสำคัญมาก และประเมินไม่ได้ถูกต้องแท้จริง

กิจการที่มีผู้บริหารที่มีความสามารถ มีวิสัยทัศน์ ย่อมสามารถนำพาองค์กรเจริญเติบโตได้อย่างต่อเนื่อง สามารถหาลู่ทางธุรกิจใหม่ๆได้เพิ่มเติม

ในขณะที่บางกิจการที่ดีๆ แต่ผู้บริหารอาจนำพาให้กิจการย่ำแย่ลงไปเรื่อยๆก็ได้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Plant

โพสต์ที่ 30

yakjabon เขียน:ขายเมื่อคิดว่ามันไม่เหลือ Value กับเราแล้ว ซึ่งแต่ละคนให้ Value ต่างกัน บางคนอยู่ที่ earning, บางคน dividend, บางคนบอกว่ามีร้อยหุ้นไว้ไปเอาตั๋วหนังฟรีตอนประชุมปีละครั้ง, บางคนบอกว่าลงทุนบริษัทนี้ได้บุญ, บางคนแค่เซียนมีอยากมีบ้าง (หน้ามืด) ฯลฯ

Price is what you pay, value is what you get.. Warren Buffett
ขอบคุณ คุณ"yakjabon" ครับ แปลว่ามีคนลงทุนหุ้นด้วยเหตุผลหลายๆอย่างสินะครับ เช่น ซื้อหุ้น A เพราะผู้บริหารสวย!!! (เอ๊ะ..ไม่น่าจะใช่นะ 555+)
เอาใหม่ เช่น ซื้อเพราะชื่นชอบตัวผลิตภัณฑ์ ซื้อเพราะโรงงานอยู่ไกล้บ้านหรือเราทำงานอยู่ในบริษัทนั้น(อืม...ค่อยฟังดูมีเหตุผลหน่อย)....^^)
โพสต์โพสต์