การอบรมการลงทุนแนวviจบลงแล้วขอขอบคุณอาจารย์ทุกท่าน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
jeasmine
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การอบรมการลงทุนแนวviจบลงแล้วขอขอบคุณอาจารย์ทุกท่าน

โพสต์ที่ 1

การอบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่า รุ่น 2 จบลงแล้ว
ขอขอบคุณ คุณพรชัย รัตนนนทชัยสุข (WEB) เป็นผู้ริเริ่มการจัดทำหลักสูตรการอบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่าในประเทศไทย อ.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ผู้สอนแนวคิดการลงทุนแบบเน้นคุณค่า อ.คเชนทร์ เบญจกุล (IH) ผู้สอนการวิเคราะห์อุตสาหกรรม ธุรกิจ และผู้บริหาร อ.ฉัตรชัย วงแก้วเจริญ (chatchai) ผู้สอนการวิเคราะห์งบการเงิน อ.พีรยุทธ เหลืองวารินกุล (picatos) ผู้สอนการประเมินมูลค่าหุ้น อ.อนุรักษ์ บุญแสวง (ลูกอิสาน) ผู้สอนการบริหารพอร์ตโฟลิโอและจิตวิทยาการลงทุน อ.ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา ผู้สอนจริยธรรมกับการลงทุน และทีมงานผู้ร่วมจัดงานทุกท่าน

อาจารย์ทุกท่านมีความมุ่งมั่นตั้งใจในการถ่ายทอดความรู้เป็นอย่างมาก เนื่องด้วยมีระยะเวลาในการสอนอันจำกัดแต่อาจารย์สามารถสอนได้อย่างดีเยี่ยมมีรายละเอียดในส่วนที่เป็นสาระสำคัญในการลงทุนครบถ้วนสมบรูณ์ทั้งหมด สามารถนำไปใช้ได้จริงเนื้อหาครอบคลุมหมดทั้งในส่วนที่เป็นแนวคิดในการเป็นนักลงทุนแนวviให้เข้าใจหลักคิด เข้าถึงแก่นแท้ของvi การวิเคราะห์เชิงคุณภาพให้เข้าใจภาพอุตสาหกรรม ลักษณะของกิจการและวงจรชีวิตของธุรกิจ การวิเคราะห์เชิงปริมาณให้เข้าใจในงบการเงินซึ่งเป็นภาษาธุรกิจที่จะสื่อสารกับนักลงทุน การประเมินมูลค่าหุ้นให้เข้าใจถึงการนำข้อมูลทั้งหมดของกิจการมากลั่นกรองเพื่อวิเคราะห์หามูลค่าหุ้น การบริหารพอร์ตโฟลิโอและจิตวิทยาการลงทุนให้เข้าใจถึงการบริหารจัดการความเสี่ยงในพอร์ตการลงทุนและบริหารทัศนคติที่ถูกต้องในการลงทุน

หลักสูตรการอบรมลงทุนแบบเน้นคุณค่าเหมาะกับทุกท่านที่ต้องการเป็นนักลงทุนแนวvi การันตีได้ว่าเป็นการสอนที่ดีที่สุดแห่งหนึ่งในประเทศไทย ท่านใดที่ยังไม่เก่งในการลงทุนแนวvi หากมีโอกาสแล้วไม่มาเข้าอบรมถือว่าเป็นเรื่องน่าเสียดายอย่างยิ่งยวด

สอนโดยผู้ที่เป็นนักลงทุนจริงซึ่งประสบความสำเร็จอย่างสูงในการลงทุน เนื่องด้วยระยะเวลาในการสอนอันจำกัด ผู้ที่จะเข้าอบรมที่ทำการบ้านมาก่อนก็จะได้ประโยชน์มาก การเข้าอบรมควรอ่านหนังสือที่เกี่ยวข้องมาก่อนเพื่อที่จะเก็บรายละเอียดที่อาจารย์สอนได้มากที่สุด....
CONAN

Re: การอบรมการลงทุนแนวviจบลงแล้วขอขอบคุณอาจารย์ทุกท่าน

โพสต์ที่ 2

ขอขอบคุณอาจารย์และทีมงานtviทุกท่าน
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 325

Re: การอบรมการลงทุนแนวviจบลงแล้วขอขอบคุณอาจารย์ทุกท่าน

โพสต์ที่ 3

ผมในฐานะที่เป็น 1 ในผู้ที่ได้รับมอบหมายให้เป็นคนสอนแล้ว ความเจริญก้าวหน้าและความสำเร็จของคนเรียน ถือเป็นเป้าหมายสำคัญ... อย่างไรก็ตาม ด้วยความรู้ สามารถที่มีอยู่จำกัด จึงอาจทำให้การถ่ายทอด นำเสนอ ไม่สมบูรณ์นัก...

ด้วยเหตุนี้ หลังจากที่ได้สอนจบมาแล้ว 2 รุ่น... ผมตั้งใจว่าจะทำการ revise เนื้อหา ตัวอย่าง รวมไปถึงเทคนิควิธีการสอนใหม่ทั้งหมด ปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้น เพื่อประโยชน์แก่คนเรียนในรุ่นต่อๆ ไป... ในการณ์นี้ ความคิดเห็นของเพื่อนๆ ที่ได้เรียนกับผมในรุ่น 1 และ 2 จะเป็นประโยชน์ในการพัฒนาเป็นอย่างยิ่ง...

หากไม่รบกวนเวลาจนเกินไป... กรุณาแสดงความคิดเห็นผ่านทาง PM มาถึงผมตรงๆ... วิพากษ์วิจารณ์ถึงวิธีการสอนและเนื้อหาที่ผมสอนตรงๆ... สิ่งใดที่ท่านคิดว่าผมสามารถเพิ่มเติม และพัฒนาขึ้นได้อีก กรุณาแนะนำผมสักเล็กน้อย จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง... ไม่ว่าจะเป็นจุดไหนที่สอนน่าเบื่อ น่าหลับ ตัวอย่างไหนที่ไม่น่าสนใจ สิ่งไหนที่คิดว่าผมพูดซ้ำไปซ้ำมาและไม่เป็นประโยชน์ เนื้อหาส่วนไหนที่ขาดตกบกพร่องอยากได้เพิ่มเติม รวมไปถึงจังหวะ จะโคน วิธีการพูด อะไรก็แล้วแต่ที่ท่านพอจะคิดได้ บอกมาได้เลยครับ...​ ผมยินดีรับฟัง พิจารณา เพื่อเอาไปปรับปรุงการสอนให้ดียิ่งขึ้น

อยากจะด่า ก็ด่าได้เต็มที่เลยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจ... ผมขอสัญญาว่า ทุกๆ ความคิดเห็นของท่านจะถูกรักษาไว้เป็นความลับ ไม่มีการอ้างอิงชื่อของท่าน ทั้งในที่ลับและที่แจ้ง ไม่มีการผูกใจเจ็บหากท่านด่าผม... แต่จะมีแต่คำขอบคุณที่ได้รับคำแนะนำดีๆ จากท่าน

สุดท้ายนี้ ผมต้องขอขอบคุณทุกท่านมากๆ ที่สละเวลาอันมีค่าของท่าน อดทนฟังผมนานขนาดนี้... หวังและขออวยพรให้ทุกๆ ท่าน ประสบความสำเร็จในการลงทุน และมีความสุขในชีวิตตลอดไป

พีรยุทธ์ เหลืองวารินกุล (ตี่)
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Pordamo

โพสต์ที่ 4

ผมชอบพี่ตี่มากครับ เวลาสอน และเวลาคอมเมนท์ เพราะทุกอย่างเป็นการสอนและคอมเมนท์แนวประยุกต์ในสถานการณ์จริงๆ และสามารถนำไปใช้งานได้จริง บ่งบอกถึงประสบการณ์ และความเข้าใจของสัจธรรมในโลกใบนี้จริงๆ เช่น พี่ตี่บอกว่า บางคนวิจารณ์หุ้นเราแบบอัดเละเลย ตินู้น ตินี่ แต่ความจริงเขาอาจจะแอบไปเก็บที่หน้าคอมบ้านตัวเองอยู่ก็ได้ หรือแม้กระทั่งคอมเมนท์เรื่อง Advertise ของ หุ้นขายของทางทีวีตัวหนึ่ง ว่าเป็นการ Ad แบบยิงกราดไปทั่ว และถ้าเป็นตัวพี่ตี่เอง พี่ตี่จะทำอย่างไร

ไว้ผมรวบรวมความคิดของตัวเองได้จาก อ.ทุกท่านในคอร์สนี้ทั้งหมดก็อยากจะค่อยๆมาแชร์ให้เพื่อนฟังในคราวหลังครับ ผ่านทางเวบบอร์ดนี้และ Facebook ของผม ซึ่งเป็นการประยุกต์ใช้ในสถานการณ์จริงๆ ซึ่งคงไม่มีเรียนในห้องเรียนเป็นแน่ครับ :8)
Stay Calm, Stay Invest.
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

อยากไปเป็นลูกศิษย์ของอาจารย์ทุกๆ ท่านเลย
แต่ไม่รู้โอกาสจะมาถึงเมื่อไหร่สำหรับคน ตจว. :oops:
neong

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยกับ คุณ Por ครับ ว่าแต่ว่าคุณตี่ใช้ Program อะไรครับที่บอกว่าอ่านการ์ตูนได้ฟรีครับ โปรแกรมทำงานบน IOS ใช้ไหมครับ พอดีผมนั่งอยู่แถวหลังสุดครับ ขอบคุณ คุณตี่ ครับ
"สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลาย จงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด"
"ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ พระตถาคตเจ้าทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น และความดับแห่งธรรมเหล่านั้น "
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 7

neong เขียน:เห็นด้วยกับ คุณ Por ครับ ว่าแต่ว่าคุณตี่ใช้ Program อะไรครับที่บอกว่าอ่านการ์ตูนได้ฟรีครับ โปรแกรมทำงานบน IOS ใช้ไหมครับ พอดีผมนั่งอยู่แถวหลังสุดครับ ขอบคุณ คุณตี่ ครับ
แค่ search ว่า manga ไม่ว่าจะเป็น android หรือ ios ก็มี app ขึ้นมาให้ลองเต็มไปหมดแล้วครับ ลองดูครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
amornd

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณกันทั้งใน facebook ทั้งใน ThaiVI จนไม่หวาดไม่ไหว :D
ขอชมว่าอาจารย์ตี่ พูดได้ดีครับ ผมเองก็จะฝึกเปลี่ยน หมัดแย็บ เป็น หมัดอัปเปอร์คัต ให้ได้ครับ :!:
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ฮอทขนาดนี้ น่าทำเป็นซีดีขายหาเงินเข้าการกุศลช่วยเด็กๆน่าจะดีนะครับ
arale07

โพสต์ที่ 10

รุ่นถัดไป กำหนดวันไหนคะ...
jeasmine

โพสต์ที่ 11

รุ่นถัดไปเข้าใจว่ายังไม่กำหนดวัน คาดว่าประมาณอีก2เดือนนับจากนี้รอติดตามได้เลย

อาจารย์พีรยุทธ์ เหลืองวารินกุล (ตี่) สอนได้น่าสนใจมาก จังหวะ จะโคนในการพูดนี่ถือว่ามืออาชีพเลย เนื้อหาในการสอนเหมือนกับที่คุณPorพูดเลยเป็นเนื้อหาที่เกิดจากเรื่องจริง ประสบการณ์จริง ผนวกความเข้าใจในสัจธรรมของโลกเข้ากับการลงทุนด้วย เป็นอะไรที่สุดยอดมากหาไม่ได้ในห้องเรียนทั่วไป Valuationใครก็ประเมินได้แต่อะไรละเป็นMindsetที่ถูกต้องในการคิด...พลาดไม่ได้ที่จะต้องมาเรียนรู้กับอาจารย์ตี่

สุดท้ายนี้ การได้มาเรียนกับอาจารย์ตี่และอาจารย์ทุกท่านถือว่าเป็นเรื่องที่น่าประทับใจมาก ไม่ใช่การเรียนในตำราเพียงอย่างเดียว....
T_0007
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 12

ติดตามอยู่ครับ แอบอิจฉานิดๆ พอจะมีการจดบันทึกการเรียน มาแชร์ไหมครับ
เอหรือว่าคล้ายของคราวที่แล้ว
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

T_0007 เขียน:ติดตามอยู่ครับ แอบอิจฉานิดๆ พอจะมีการจดบันทึกการเรียน มาแชร์ไหมครับ
แอบอิจฉาด้วยคน ทางสมาคนพอจะจัดทำเป็นหนังสือแล้วพิมพ์ออกมาขายบ้างได้ไม๊ครับ หรือจะมีคนใจดีมาแชร์ก็เป็นพระคุณอย่างสูงครับ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
K-invest

โพสต์ที่ 14

ziannoom เขียน:
T_0007 เขียน:ติดตามอยู่ครับ แอบอิจฉานิดๆ พอจะมีการจดบันทึกการเรียน มาแชร์ไหมครับ
แอบอิจฉาด้วยคน ทางสมาคนพอจะจัดทำเป็นหนังสือแล้วพิมพ์ออกมาขายบ้างได้ไม๊ครับ หรือจะมีคนใจดีมาแชร์ก็เป็นพระคุณอย่างสูงครับ
เนื้อหาเหมือนคราวที่แล้วครับ คนที่จดมา จดได้ละเอียดมากครับ
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 15

คราวที่แล้ว นักเรียนจดมาโพสต์อย่างละเอียดแล้วครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
jeasmine

โพสต์ที่ 16

ขออนุญาตเสริมท่านอาจารย์ WEB

1 สรุปอบรม 6/10/55 แนวคิดการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ดร.นิเวศน์
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=54182

2 สรุปอบรม 6/10/55 การวิเคราะห์อุตสาหกรรม ผู้บริหาร อ.คเชนท
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 4#p1468964

อบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่า รุ่นที่ 1 [Part 1/2 ความรู้สึก,ความประทับใจ]
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=54167

อบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่า รุ่นที่ 1 [Part 2/2 ตกผลึกความรู้]
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=54166

อบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่า 14/10/55 [อ.โจลูกอีสาน/อ.ไพบูลย์]
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=54182
โพสต์โพสต์