หนังสือวัดมูลค่าหุ้น ด้วยตัวคุณเอง ของสุมาอี้ซื้อที่ไหนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
freshwind
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หนังสือวัดมูลค่าหุ้น ด้วยตัวคุณเอง ของสุมาอี้ซื้อที่ไหนครับ

โพสต์ที่ 1

ใน se-ed ก็ไม่เห็นมีเลย อยากเข้าใจ dcf ครับผม ขอคำแนะนำครับ
imerlot
ผู้ติดตาม: 13

Re: หนังสือวัดมูลค่าหุ้น ด้วยตัวคุณเอง ของสุมาอี้ซื้อที่ไหนค

โพสต์ที่ 2

mandroid

Re: หนังสือวัดมูลค่าหุ้น ด้วยตัวคุณเอง ของสุมาอี้ซื้อที่ไหนค

โพสต์ที่ 3

ตอนที่ผมไปซื้อเจอที่ b2s CTW ครับ
ekachaimx

โพสต์ที่ 4

ผมซื้อที่ศูนย์หนังสือจุฬาครับ เห็นยังมีอยู่อีกเยอะ
อดเปรี้ยวไว้ กินหวานตลอดชีวิต
ภาพประจำตัวสมาชิก
minnaja
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ลองให้พนักงายที่ b2s เช็คได้ค่ะ ว่าเหลือที่สาขาไหน กี่เล่ม แต่แนะนำว่าให้โทรเช็คสาขาเพื่อ confirm อีกครั้งค่ะ แจ้งชื่อพนักงานเพื่อจองไว้ก็ได้ค่ะ
Black angel

โพสต์ที่ 6

ผมไปสอบถามทั้ง se ed และ B2S ไม่มีเลยครับ
พนักงานบอกว่าเลิกพิมพ์แล้ว
lekkung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 7

ถ้ามี ipad/iphone/android แนะนำซื้อจาก ookbee ครับ
Mrkwan

โพสต์ที่ 8

น่าจะหาได้ที่ศูนย์หนังสือจุฬา ที่เดียวนะครับ
ไปที่ศูนย์หนังสือจุฬา จามจุรีสแควร์ ชั้น 4 ก็ได้นะครับ
If a business does well,
the stock eventually follows...
kindraywind

โพสต์ที่ 9

ซื้อผ่านAIS bookstore บนtabletก็สะดวกดีครับ ถูกกว่าเยอะด้วย
naphas12
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

รูปภาพ

หาไม่เจอก็ไปซื้อเล่มนี้ก็ได้ครับ ครบเครื่องเท่าที่เคยเจอเกี่ยวกับการ Valuation ที่ศูนย์หนังสือจุฬา

Table of Contents
CHAPTER 1 Introduction to Valuation 1
CHAPTER 2 Approaches to Valuation 11
CHAPTER 3 Understanding Financial Statements 27
CHAPTER 4 The Basics of Risk 58
CHAPTER 5 Option Pricing Theory and Models 87
CHAPTER 6 Market Efficiency—Definition, Tests, and Evidence 111
CHAPTER 7 Riskless Rates and Risk Premiums 154
CHAPTER 8 Estimating Risk Parameters and Costs of Financing 182
CHAPTER 9 Measuring Earnings 229
CHAPTER 10 From Earnings to Cash Flows 250
CHAPTER 11 Estimating Growth 271
CHAPTER 12 Closure in Valuation: Estimating Terminal Value 304
CHAPTER 13 Dividend Discount Models 323
CHAPTER 14 Free Cash Flow to Equity Discount Models 351
CHAPTER 15 Firm Valuation: Cost of Capital and Adjusted Present Value Approaches 380
CHAPTER 16 Estimating Equity Value per Share 423
CHAPTER 17 Fundamental Principles of Relative Valuation 453
CHAPTER 18 Earnings Multiples 468
CHAPTER 19 Book Value Multiples 511
CHAPTER 20 Revenue Multiples and Sector-Specific Multiples 542
CHAPTER 21 Valuing Financial Service Firms 581
CHAPTER 22 Valuing Firms with Negative or Abnormal Earnings 611
CHAPTER 23 Valuing Young or Start-Up Firms 643
CHAPTER 24 Valuing Private Firms 667
CHAPTER 25 Aquisitions and Takeovers 702
CHAPTER 26 Valuing Real Estate 739
CHAPTER 27 Valuing Other Assets 766
CHAPTER 28 The Option to Delay and Valuation Implications 781
CHAPTER 29 The Options to Expand and to Abandon: Valuation Implications 805
CHAPTER 30 Valuing Equity in Distressed Firms 826
CHAPTER 31 Value Enhancement: A Discounted Cash Flow Valuation Framework 841
CHAPTER 32 Value Enhancement: Economic Value Added, Cash Flow Return on Investment, and Other Tools 869
CHAPTER 33 Probabilistic Approaches in Valuation: Scenario Analysis, Decision Trees, and Simulations 894
CHAPTER 34 Overview and Conclusion 925
akindle
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

Black angel เขียน:ผมไปสอบถามทั้ง se ed และ B2S ไม่มีเลยครับ
พนักงานบอกว่าเลิกพิมพ์แล้ว

ไปเวบสุมาอี้เรย www.dekisugi.net สั่งซื้อได้
Pour your heart into it
BaggerStocks

โพสต์ที่ 12

[quote="kindraywind"]ซื้อผ่านAIS bookstore บนtabletก็สะดวกดีครับ ถูกกว่าเยอะด้วย[/quote]
ผมลองสอยมาแล้วครับ สะดวกดีครับ :)
baggerstocks รู้ เห็น ตามความเป็นจริง!!!
qiwio

โพสต์ที่ 13

จตุจัตร ตรงแผงหนังสือ ติด mrt กำปพงเพชรครับ
lekkung

โพสต์ที่ 14

ตรงจตุจักรมีเกือบทุกเล่ม ยกเว้นเล่มนี้ครับ เมื่อวานผมก้อเพิ่งไปดูมา เล่มอื่นๆจะลดประมาณ 20% แต่ถ้าอยากได้ถูกกว่า ก้อต้อง app ais bookstore, ookbee เลยครับ ผมยังคิดจะซื้อเก็บในรูปแบบ e-book เลยครับ ราคาไม่แพง แต่คงรอให้ ipad mini ออกรุ่นใหม่ก่อน
freshwind

โพสต์ที่ 15

b2s หมด se-ed เลิกพิมพ์ สงสัยสั่งจากเวปพี่เขาอย่างเดียว ขอบคุณที่เสนอแนะครับ
SawScofield

โพสต์ที่ 16

เมื่อวานแวบไปศูนย์หนังสือจุฬาฯ สยาม เห็นวางอยู่กองพะเนินเทินทึกเลยครับพี่ ลด 20% ด้วย :)
Respect, Persistence then Deserve
arale07

โพสต์ที่ 17

http://www.chulabook.com/
สั่ง 700 บาทขึ้นไป ฟรีค่าส่งด้วย.... :D
NaChY

โพสต์ที่ 18

SawScofield เขียน:เมื่อวานแวบไปศูนย์หนังสือจุฬาฯ สยาม เห็นวางอยู่กองพะเนินเทินทึกเลยครับพี่ ลด 20% ด้วย :)
ไม่ทราบว่าเห็นวางอยู่ตรงไหนของร้านอ่าคะ เมื่อกี้โทรไปถามสาขาสยามเค้าบอกว่าไม่มีอะ >.<

อยากได้เหมือนกันค่ะเล่มนี้ ตามหาจนถอดใจไปแล้ว เคยอีเมล์ไปถามคุณสุมาอี้ ได้ความว่าเลิกทำในรูปแบบหนังสือ จะทำเป็นอีบุ๊คแทน... แต่เราอยากได้หนังสือมากกว่า อ่านง่าย เก็บไว้ได้ชั่วลูกชั่วหลาน

ถ้าใครเจอได้โปรดบอกด้วยนะคะ T/\T
nz

โพสต์ที่ 19

DCF อ่านเอาไว้ก็ดีครับ
ลงมือทำด้วยก็ยิ่งดีครับ (ผมเองก็ลงมือทำไฟล์ Excel ทำเอาไว้เพื่อประเมินมูลค่าหุ้นโดยวิธี DCF แล้ว)

แต่...

อย่าไปติดยึดว่า DCF จะเป็นคำตอบเดียวในการประเมินมูลค่าหุ้นนะครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมว่าวิธี DCF มีความยุ่งยาก แถมผลลัพธ์ที่ได้จะแม่นยำหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับการคาดการณ์ การเติบโต และปัจจัยอื่นๆ ที่เราเอามาคำนวณ WACC (ซึ่งการบ้านที่ผมทำโดยใช้วิธีนี้ ผมพบว่า มันไม่แม่นยำเอาเสียเลย เพียงแค่เปลี่ยนตัวแปรบางตัวตามสมมุติฐานที่เปลี่ยนไป มูลค่าหุ้นก็กระโดดไปมาอย่างหน้ามือเป็นหลังมือ)

ยิ่งได้อ่านความคิดเห็นของคุณ IH ที่เคย Post เอาไว้ด้านล่าง
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=7&t=16119
ส่วนการใช้ DCF นั้น ผมคิดว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่สำหรับนักลงทุนทั่วไปครับ เพราะจริงๆ แล้ว p/e คือผลสุดท้ายของ DCF นั่นแหละครับ เพราะ DCF เป็น model ที่คำนึงถึง growth ความเสี่ยง เงินสดและหนี้สิน ซึ่งหากเราใช้ p/e เป็น ใช้ p/bv ได้ถูกวิธี มันจะเป็นสุดยอดวิชาขั้นสูงกว่าการใช้ DCF อีกครับ เพราะมันเป็นการนำหลักแนวคิดของ DCF มาใช้ได้โดยไม่ต้องเหนื่อยมานั่งทำ model อย่างท่านอาจารย์ ดร. นิเวศน์เอง ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ DCF ในการคำนวณนะครับ มันเหมือนกับอะไรที่ back to basic ครับ บางครั้งอะไรที่ซับซ้อนมากๆ กลับไม่ใช่สุดยอดวิชา แต่สิ่งที่เป็นสุดยอดวิชา มักจะไม่ซับซ้อนอย่างที่คิด
ยิ่งยืนยันครับว่า DCF เป็นเพียงแค่เครื่องมือตัวหนึ่ง แต่ไม่ใช่คำตอบสุดท้ายครับ

ขอให้โชคดี กับเส้นทางการลงทุนครับ
มีเหตุผล, พอประมาณ, มีภูมิคุ้มกัน
nz

โพสต์ที่ 20

อ้อ! อย่าเพิ่งเชื่อทั้งหมดตามที่ผมบอกนะครับ

แนะนำว่า ลองศึกษา DCF และลงมือทำจริงๆ จังๆ ดูก่อน ได้ผลลัพธ์อย่างไร มาแชร์ให้ฟังด้วยก็ดีครับ
nz เขียน:DCF อ่านเอาไว้ก็ดีครับ
ลงมือทำด้วยก็ยิ่งดีครับ (ผมเองก็ลงมือทำไฟล์ Excel ทำเอาไว้เพื่อประเมินมูลค่าหุ้นโดยวิธี DCF แล้ว)

แต่...

อย่าไปติดยึดว่า DCF จะเป็นคำตอบเดียวในการประเมินมูลค่าหุ้นนะครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมว่าวิธี DCF มีความยุ่งยาก แถมผลลัพธ์ที่ได้จะแม่นยำหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับการคาดการณ์ การเติบโต และปัจจัยอื่นๆ ที่เราเอามาคำนวณ WACC (ซึ่งการบ้านที่ผมทำโดยใช้วิธีนี้ ผมพบว่า มันไม่แม่นยำเอาเสียเลย เพียงแค่เปลี่ยนตัวแปรบางตัวตามสมมุติฐานที่เปลี่ยนไป มูลค่าหุ้นก็กระโดดไปมาอย่างหน้ามือเป็นหลังมือ)

ยิ่งได้อ่านความคิดเห็นของคุณ IH ที่เคย Post เอาไว้ด้านล่าง
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=7&t=16119
ส่วนการใช้ DCF นั้น ผมคิดว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่สำหรับนักลงทุนทั่วไปครับ เพราะจริงๆ แล้ว p/e คือผลสุดท้ายของ DCF นั่นแหละครับ เพราะ DCF เป็น model ที่คำนึงถึง growth ความเสี่ยง เงินสดและหนี้สิน ซึ่งหากเราใช้ p/e เป็น ใช้ p/bv ได้ถูกวิธี มันจะเป็นสุดยอดวิชาขั้นสูงกว่าการใช้ DCF อีกครับ เพราะมันเป็นการนำหลักแนวคิดของ DCF มาใช้ได้โดยไม่ต้องเหนื่อยมานั่งทำ model อย่างท่านอาจารย์ ดร. นิเวศน์เอง ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ DCF ในการคำนวณนะครับ มันเหมือนกับอะไรที่ back to basic ครับ บางครั้งอะไรที่ซับซ้อนมากๆ กลับไม่ใช่สุดยอดวิชา แต่สิ่งที่เป็นสุดยอดวิชา มักจะไม่ซับซ้อนอย่างที่คิด
ยิ่งยืนยันครับว่า DCF เป็นเพียงแค่เครื่องมือตัวหนึ่ง แต่ไม่ใช่คำตอบสุดท้ายครับ

ขอให้โชคดี กับเส้นทางการลงทุนครับ
มีเหตุผล, พอประมาณ, มีภูมิคุ้มกัน
naphas12

โพสต์ที่ 21

NaChY เขียน:
SawScofield เขียน:เมื่อวานแวบไปศูนย์หนังสือจุฬาฯ สยาม เห็นวางอยู่กองพะเนินเทินทึกเลยครับพี่ ลด 20% ด้วย :)
ไม่ทราบว่าเห็นวางอยู่ตรงไหนของร้านอ่าคะ เมื่อกี้โทรไปถามสาขาสยามเค้าบอกว่าไม่มีอะ >.<

อยากได้เหมือนกันค่ะเล่มนี้ ตามหาจนถอดใจไปแล้ว เคยอีเมล์ไปถามคุณสุมาอี้ ได้ความว่าเลิกทำในรูปแบบหนังสือ จะทำเป็นอีบุ๊คแทน... แต่เราอยากได้หนังสือมากกว่า อ่านง่าย เก็บไว้ได้ชั่วลูกชั่วหลาน

ถ้าใครเจอได้โปรดบอกด้วยนะคะ T/\T
ผมไปทุกอาทิตย์ ไม่เห็นมีสักเล่ม
ekachaimx

โพสต์ที่ 22

แนะนำสำหรับผู้ที่ซื้อที่ศูนย์หนังสือจุฬานะครับ
1.ภายในศูนย์จะมีเครื่อง computer วางไว้ให้เรา search หาหนังสือ
2.มีพนักงานให้ความช่วยเหลือสามารถสอบถามได้
3.ชั้นหนังสือเล่มนี้จะอยู่ใกล้ๆ ปรัชญา/ศาสนา ถ้าเราหันหน้าเข้าศูนย์หนังสือจะอยู่ด้านซ้ายมือหลังเสา ตอนที่ผมเจอหนังสือเล่มนี้จะอยู่ชั้นล่างๆครับ

ลองหาดูนะครับ เพราะเล่มนี้ผมซื้อมาซักสองเดือนแล้ว ไม่รู้ว่ายังเหลืออยู่หรือเล่า ตอนที่เจอมีอยู่ประมาณ ห้าถึงหกเล่มครับ
อดเปรี้ยวไว้ กินหวานตลอดชีวิต
SawScofield

โพสต์ที่ 23

naphas12 เขียน:
NaChY เขียน:

ผมไปทุกอาทิตย์ ไม่เห็นมีสักเล่ม
ขออภัยเป็นอย่างสูงครับทุกท่าน เล่มที่ผมเห็นนั้น คือ มหัศจรรย์แห่งกลยุทธ์ทางธุรกิจครับ
ยังไงขออภัยที่ให้ข้อมูลผิดพลาดครับ ^^"
Respect, Persistence then Deserve
rekokung

โพสต์ที่ 24

มี application บน ios ชื่อ ais bookstore เล่มนี้มีขายเป็น PDF บนนั้นครับ
Captaincool
ผู้ติดตาม: 3

Re: หนังสือวัดมูลค่าหุ้น ด้วยตัวคุณเอง ของสุมาอี้ซื้อที่ไหนครับ

โพสต์ที่ 25

ซื้อมาอ่านใน ookbee ได้ครับเล่มนี้ แต่รบกวนช่วยผมทำความเข้าใจด้วยครับ อ่านค่าBeta แล้วปวดหัวมากครับ
โพสต์โพสต์