สิทธิลดหย่อนดอกเบี้ยเงินกู้บ้านกับ การแยกยื่นชายหญิง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
NT
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สิทธิลดหย่อนดอกเบี้ยเงินกู้บ้านกับ การแยกยื่นชายหญิง

โพสต์ที่ 1

ยังไม่ได้ยื่นแบบครับ รอเอกสารจากบริษัท

ทราบมาว่าปีนี้ ผมสามารถเอารายได้ส่วนปันผลให้ภรรยายื่นแทน (ภรรยาไม่ได้ทำงาน) ซึ่งฐานภาษีต่ำน่าจะได้ประโยชน์ แต่บังเอิญผมมีดอกเบี้ยกู้ยืมซื้อบ้าน (ชื่อผมคนเดียว) ก่อนจดทะเบียนแต่งงาน ผมหักลดหย่อนได้ 100,000 บาท แต่พอจดทะเบียนแล้วแยกยื่น สิทธิของผมเหลือครื่งหนึ่ง (50,000 บาท) อันนี้เป็นหนึ่งในประเด็นที่ผมเห็นว่ากฎหมายภาษีไทยไม่ได้ encourage ให้คนแต่งงานจดทะเบียนเลย ต่อมาพอภรรยาไม่ได้ทำงานผมจะเป็นคนยื่นรวมกับภรรยาก็จะได้สิทธิเป็น 100,000 บาทเหมือนเดิม

เนื่องจากปีนี้มีการเปลี่ยนกฎ อนุญาตให้ภรรยาสามารถแยกยื่นรายได้ในส่วนปันผลของผมได้ แต่ไม่แน่ใจว่าสิทธิลดหย่อนจะโดนหักเหลือ 50,000 บาทอีกหรือเปล่าครับ หรือเพื่อสิทธิเท่าเทียม ทั้งชายและหญิง ได้สิทธิกลับเป็นคนละ 100,000 เหมือนเดิม (แต่ภรรยาคงไม่ได้ใช้ประโยชน์เพราะไม่ได้มีชื่อเป็นผู้กู้)? ใครมีประสบการณ์แล้วช่วยแชร์หน่อยนะครับ.. จะได้วาง strategy ในการยื่นแบบถูก ;-)
เบื๊อก

Re: สิทธิลดหย่อนดอกเบี้ยเงินกู้บ้านกับ การแยกยื่นชายหญิง

โพสต์ที่ 2

ผมโทรไปถามสายด่วนสรรพากรมาแล้วครับ

ถ้าแยกยื่นสิทธิลดหย่อนไม่โดนหักครับ คุณ NT สามารถหักลดได้เต็ม 100,000 บาท แต่ภรรยาคุณ NT จะใช้สิทธิไม่ได้เพราะไม่มีชื่ออยู่ในสัญญากู้
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
Ellen Johnson Sirleaf
NT

Re: สิทธิลดหย่อนดอกเบี้ยเงินกู้บ้านกับ การแยกยื่นชายหญิง

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ :D
UKKU
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 4

กำลังอยากถามอยู่่พอดี
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ
เกิดกับตายหนึ่งครั้งเท่าๆกัน
ต่างก็ตรงความหมายระหว่างนั้น
โพสต์โพสต์