สหภาพแรงงานกับการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nanjeng
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สหภาพแรงงานกับการลงทุน

โพสต์ที่ 1

สหภาพแรงงานหรือสมาพันธ์แรงงาน ไม่ว่าจะเรียกอย่างไรก็แล้วแต่ นอกจากการบินไทยแล้ว
ทุกท่านคิดว่ายังมีในบริษัทใดอีกใน SET ที่มีการรวมกลุ่มค่อนข้างเข็มแข็งและมีอำนาจต่อรองกับนายจ้าง
และเพื่อนๆคิดว่า ส่วนมากการรวมกลุ่มแรงงานนี้ส่วนใหญ่อยู่ในกลุ่มอุตสาหกรรมใดบ้างครับ

ที่ผมพอทราบบ้างก็ในกลุ่มชิ้นส่วนยานยนตร์ที่เพื่อนผมทำงานอยู่ แต่เป็นบริษัทนอกตลาด ซึ่งมีเจ้าของเป็นชาวต่างประเทศ โดยพนักงานดูว่าในปีที่ผ่านมาได้กำไรสุทธิเท่าไหร่ ก็รวมกลุ่มกันกดดันโบนัสบ้าง ขึ้นค่าแรงบ้าง โดยที่นายจ้างพยายามลดบทบาทของการรวมกลุ่มลง โดยใช้มาตรการต่างๆในการกดดัน

VI ควรมีมุมมองต่อการรวมกลุ่มของแรงงานมาเป็นปัจจัยในการลงทุนมากน้อยเพียงใดครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

Re: สหภาพแรงงานกับการลงทุน

โพสต์ที่ 2

ธนาคาร+การบิน+สื่อมวลชน+พลังงาน

ที่สำคัญคือ พวกรัฐวิสาหกิจ นั้นเอง
มีการเมืองจากภายนอกองค์มาแทรกแซงอีกต่างหาก
:)
dojii

โพสต์ที่ 3

ส่วนตัวผมพยายามไม่ซื้อบริษัทที่มีสหภาพครับ
sci

โพสต์ที่ 4

ผมไม่ซื้อ แต่ผมจะทำงานที่นั้นครับ

แต่ผมแปลกใจที่เค้ายอมจ่ายตามที่เรียกร้อง แม้จะไม่ได้ทั้งหมด
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 5

เคยอ่านเจอ ความเห็นหรือของคิดของคนหนึ่งคน
ที่ให้ข้อคิดในเรื่องโบนัสไว้ว่า

จริงๆคือเงินเดือนหรือค่าตัวพนักงานที่ทำงานในระยะเวลา 1 ปี
ทั้งหมดที่บริษัทจ่าย

ถ้าดูในเรื่อง ยอดมนุษย์เงินเดือน ก็พบว่า คนเราเมื่อมีความหวังในเรื่องโบนัส
ก็ทำได้ ลองไปดูละกัน
จะจ่าย 1 เดือนก็ดี 2 เดือนก็ไม่เลว 3เดือนกยิ่งดี
แต่สุดท้ายคุณสามารถเอาเงินไปต่อยอด หรือเก็บนักษาเงินได้หรือเปล่า
โพสต์โพสต์