เรียนคุณภาววิทย์ครับ รบกวนแกะหุ้นที่ทำเกี่ยวกับหมอนรองรางรถไ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chentailong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

เรียนคุณภาววิทย์ครับ รบกวนแกะหุ้นที่ทำเกี่ยวกับหมอนรองรางรถไ

โพสต์ที่ 1

เรียนคุณภาววิทย์ครับ

รายย่อยรบกวนรายการแกะหุ้นช่วยแกะบริษัทนึงที่ทำธุรกิจ

1.เกี่ยวข้องกับหมอนรองรถไฟ(theme รถไฟรางคู่ hi speed train)
2. ลวดเหล็กที่ช้ในยางรถยนต์(theme อุตสาหกรรมยางรถยนต์
3. ลวดเหล็กใช้ทำแผ่นพื้นคอนกรีต(theme อสังหาทั่วประเทศ) จะทำเหมือน ccp มั้ย?
4.มีโรงงานไฟฟ้า 30 เมกะวัต(theme พลังงาน และกองทุนโครงสร้างพื้นฐาน)
5. มีบ.รับเหมาและขุดเจาะอุโมงใต้ดิน(รองรับโครงการรถไฟฟ้าและน้ำ 350,000ล้าน)
6.รายได้ 3 ปีก่อนโตปีละ 20%+- หากจำไม่ผิด
7. ราคาเทียบกับ book ประมาณ 0.8 แทบไม่มีหนี้

น่าสนใจนะครับ แต่รายย่อยแทบไม่มีข้อมูลเลย

จะเป็นปย.มาก ขอบคุณล่วงหน้าครับ
"Every great achievement was once considered impossible."
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

Re: เรียนคุณภาววิทย์ครับ รบกวนแกะหุ้นที่ทำเกี่ยวกับหมอนรองรา

โพสต์ที่ 2

อันนี้เล่นมุขหรือเอาจริงครับเนี่ยะ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
tigerroad197
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เรียนคุณภาววิทย์ครับ รบกวนแกะหุ้นที่ทำเกี่ยวกับหมอนรองรา

โพสต์ที่ 3

สงสัยโพสต์ผิดที่ครับ

แต่ก็ช่วยเรียกรอยยิ้มได้ครับ

บวกให้สำหรับรอยยิ้มครับ

:D :D :D
chentailong

โพสต์ที่ 4

ทำไมคิดว่ามุข หรือ post ผิดที่หรือครับ :D :D :D (ไม่รู้จริงๆครับ) :?:
"Every great achievement was once considered impossible."
tigerroad197

โพสต์ที่ 5

chentailong เขียน:ทำไมคิดว่ามุข หรือ post ผิดที่หรือครับ :D :D :D (ไม่รู้จริงๆครับ) :?:
เพราะว่าน่าจะไปโพสต์ถามในเฟสบุ้คของเจ้าตัวนะครับ

มาโพสต์ในนี้ อาจจะไม่ได้เข้ามาอ่านครับ

:D
chentailong

โพสต์ที่ 6

นึกว่าเค้ามาอ่านแถวนี้ ขอบคุณนะครับ :)
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 7

ตัวไหนครับ ผมไม่รู้จริงๆ :oops:
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 8

ช่วยบอกที่ไป
ความหลากหลาย ช่วยให้โลกสดใสน่าอยู่ เลือกที่จะคิด จะเชื่อจะเรียนรู้เอาเอง

http://www.facebook.com/people/%E0%B8%A ... 0628223473
http://www.stock2morrow.com/

ศึกษาหลายๆ ด้านก็ดีนะ ผมก็แวบไปอ่านมั่งบางครั้ง แบบอยากรู้ว่าเขาคิดยังไง
เหมือนกับที่ผมชอบอ่านไทยรัฐ ชอบอ่านผู้จัดการ ไทยโพสต์ เว็บเสื้อแดง เสื้อเหลือง เสื้อหลากสี ดู Asia update ดู ASTV ฯลฯ

แต่ที่พูดๆ กัน คุณแพท เขาเชี่ยวชาญเรื่องประชาสัมพันธ์ มากกว่าเรื่องหุ้นนะ :D
chentailong

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับทุกคน แกะจาก 56-1 และงบ บริษัทหน้าสนใจดีนะครับ เลยอยากฟังหลายๆ ด้าน

1. ไม้หมอนคอนกรีตสำหรับรางรถไฟ มีกำลังการผลิตประมาณ 33,600 ตันต่อปี

2. ลวดเหล็กแรงดึงสูงชนิดตีเกลียวนิยมนำไปใช้ในงานก่อสร้างขนาดใหญ่ อาทิ คานสะพาน ทางยกระดับ เสาเข็มขนาดใหญ่ พื้นสำหรับอาคารขนาดใหญ่ และไซโล เป็นต้น มีกำลังการผลิต 9,000 ตันต่อปี
กลุ่มลูกค้าเป้าหมายประกอบด้วย
2.1. กลุ่มบริษัทผู้ผลิตผลิตภัณฑ์คอนกรีต เช่นเสาเข็ม เสาไฟฟ้า แผ่นพื้นสำเร็จรูป และ คานสะพาน
2.2. กลุ่มผู้รับเหมาก่อสร้าง และประมูลงานกับหน่วยงานราชการ
2.3. หน่วยงานภาครัฐ และรัฐวิสาหกิจ เช่น การไฟฟ้านครหลวง และการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค

3. ลวดเชื่อมไฟฟ้า ผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในอุตสาหกรรมเชื่อมโลหะ เช่น อุตสาหกรรมประกอบรถยนต์ ชิ้นส่วนรถยนต์ อู่ต่อเรือ ตู้คอนเทนเนอร์ ท่อสูบน้ำ ถังแก๊ส รถไถนา หม้อแปลงไฟฟ้า และเฟอร์นิเจอร์ เป็นต้น มีกำลังการผลิต 2,800 ตันต่อปี

4. ลวดอื่นๆ เป็นผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในอุตสาหกรรมที่นอน อุตสาหกรรมชิ้นส่วนรถยนต์ อุตสาหกรรมตะแกรงสาน และอุตสาหกรรมสปริงทั่วๆไป มีกำลังการผลิต 3,600 ตันต่อปี

5. บริษัทย่อย จัดตั้งขึ้นมาเพื่อดำเนินธุรกิจทางด้านรับเหมาก่อสร้าง ขุดเจาะอุโมงค์ และงานโยธาที่เกี่ยวข้อง โดยรับงานจากหน่วยงานราชการ รัฐวิสาหกิจ และเอกชน ซึ่งงานที่รับในขณะนี้รับจากผู้รับเหมาโดยตรง (Main-Contractor) ผู้รับเหมาช่วง (Sub-Contractor) หรือกิจการร่วมค้า (Joint Venture) บริษัทย่อยสามารถรับงานก่อสร้างขุดเจาะดันท่อลอด วางท่อใต้ดินและงานก่อสร้างที่เกี่ยวข้อง ซึ่งโครงการในปัจจุบันของบริษัทย่อย ได้แก่ งานก่อสร้างดันท่อลอดระบบรวบรวมและบำบัดน้ำเสีย งานก่อสร้างดันท่อลอดบ่อพักและท่อร้อยสายไฟฟ้าใต้ดิน และงานก่อสร้างวางท่อประธาน การประปานครหลวง เป็นต้น

6. บริษัทย่อยมีเครื่องจักรและอุปกรณ์ที่มีประสิทธิภาพความสามารถพร้อมที่จะดำเนินงานในโครงการก่อสร้างขุดเจาะดันท่อลอดขนาดใหญ่ได้ บริษัทย่อยมีความสัมพันธ์ที่ดีกับลูกค้า และผู้รับเหมาช่วง ทำให้มีโอกาสได้งานโครงการใหม่ๆ ของกลุ่มลูกค้ารายเดิมและรายใหม่ ทั้งงานของทางภาครัฐและเอกชน

จุดด้อยของบริษัทย่อย บริษัทย่อยเริ่มดำเนินการเป็นปีที่สอง ซึ่งยังไม่สามารถเข้าร่วมประมูลงานจากหน่วยงานภาครัฐได้โดยตรง บริษัทย่อยจึงอาจต้องร่วมมือกับบริษัทที่สามารถเข้าร่วมประมูลงานได้โดยตรงกับทางหน่วยงานภาครัฐ

ปล มีหุ้นนะครับ
nz

โพสต์ที่ 10

ใช่ตัวที่ PE 62 เท่า ผลประกอบการย้อนหลัง มี กำไร และ ขาดทุน สลับกันไปใช่หรือเปล่าครับ
ดู ROE และ ROA ก็ไม่ค่อยสูง
หุ้นตัวนี้ Value อยู่ที่ไหนเหรอครับ
มีเหตุผล, พอประมาณ, มีภูมิคุ้มกัน
chentailong

โพสต์ที่ 11

ชอบๆ ขอบคุณครับ

Value คหสต. นะครับ นอกจากธุรกิจที่มองว่าเกี่ยวข้องหรือสอดคล้องกับ mega trend หนึ่งของประเทศไทย ทั้งการลงทุนและระบบน้ำ

หากมองอดีต

1. ที่ pe สูงเพราะ หลาย บ. เพิ่มเริ่มดำเนินการในหลายๆ ด้าน จึงยังไม่มีกำไรทั้งเหล็ก (ขยาย products)และ โรงไฟฟ้า แต่ยอดขายโต จาก 700 ล้าน เป็น 1,100 ล้านบาท (52-54) ปัจจุบัน q3 55 รายได้ประมาณ 1,000 ล้านบาท

2. ไม่มีหนี้ ราคา ปัจจุบันซื้อทั้ง บ. ใช้เงิน 2,800 ล้านบาท หนี้ไม่มี เอา cash กลับคืนเลยได้อย่างน้อย 500 ล้านบาท

3. บ.ลูกพร้อมเข้าตลาด

4. งบค่อนข้าง clean

เท่าที่ดูตอนนี้นะครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 12

ใครคือคุณภาววิทย์เหรอครับ? ทำไมถึงมาโพสต์ถามตรงนี้อ่ะ ครับ งงจัง
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
chentailong

โพสต์ที่ 13

นึกว่าเค้ามาเล่นแถวนี้ละครับ และจะได้แลกเปลี่ยนความเห็นกับทุกคนด้วย

เข้าใจผิดขออภัยนะครับ :oops:
T_0007
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 14

ชอบๆ รู้ว่าผิดที่แต่ก็สนุกดีครับ แกะรอยหยัก

เหมือนเล่นใบ้คำดี
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 15

ตัวนี้ใช่ที่ ผบห. อดีตเคยชื่อเสียงโด่งดังใช่ป่าวครับ ดูๆ อยู่เหมือนกัน

ตอนนี้ไม่มีหนี้แล้วเหรอครับ

แล้วยังมีพอร์ตเทรดหุ้นอยู่หรือเปล่า

สุดท้่าย ลูกที่เพิ่งแปลงครั้งสุดท้ายไปจะได้เงินประมาณ 200 กว่าล้านใช่มั้ยครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 16

จะให้เค้าแกะทำไมในเมื่อซื้อหุ้นไปแล้ว? Hidden agenda? :roll:
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 17

ไม่มีหนี้ก็ดีครับ แต่ถ้าธุรกิจทำกำไรได้สม่ำเสมอก็จะดีมากๆครับ :oops:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
ดำ

โพสต์ที่ 18

เพิ่งเห็นว่า จขกท ก็เป็นสมาชิกฯ ทำไมไม่ไปโพสต์ในร้อยคนร้อยหุ้นล่ะครับ

หุ้นตัวนี้ก็มีห้องอยู่แล้วนี่
chentailong

โพสต์ที่ 19

อยากให้ spot light ส่องที่ผู้บริหารบ้างละครับ

จะได้โปร่งใส ให้ข้อมูลกับนักลงทุนที่เหมาะสม ราคาจะได้ตามพื้นฐานที่แท้จริง เพราะผู้เล่นเยอะขึ้นด้วยข้อมูลที่ถูกต้อง

ส่วนตัวรอผล q4 จะ confirm assumption หรือไม่(มีแล้วส่วนเล็กๆ)

ที่กลัวคือผู้ถือหุ้นดังนี่ละครับ

ตัว บ ไม่มีหนี้(เงินสดท่วม) หนี้ที่เกิดขึ้น มาจากการทำธุรกิจของ บ ย่อยครับ
chentailong

โพสต์ที่ 20

คุณดำครับ ผมจะกด + แต่ไปโดนลบ ขอโทษทีนะครับ เดี่ยว + ให้นะครับ \||/ :)
vim
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 21

ผมว่าหลายๆคนเห็นชื่อกระทู้แล้วต้องรีบกดเข้ามาอ่านทันทีเลย :mrgreen:

ผมชอบรายการแกะรอยหุ้นนะครับ ได้ฟังผู้บริหาร บางบริษัทนี่หาฟังจากไหนไม่ได้เลย ไม่รู้เพราะเส้นสายภายในด้วยรึเปล่า เสียอย่างนึงคืออัพขึ้น Youtube ช้าไปนิดนึง

ส่วนพิธีกร ผมชอบน้องทีน่าที่สุดเลยครับ พูดชัดถ้อยชัดคำ ถามตรงประเด็น ไม่มีวางฟอร์ม :B
Vi IMrovised
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 22

บริษัทไม่มีหนี้เลยหรอครับ?
ต้องถามด้วยว่าทำไมตอนนั้นเข้า rehab หยุดซื้อขาย ผู้ถือหุ้น น้ำตาร่วงกันกระจุย
ตัวฝาแฝดได้ดีไปแล้ว แต่ไม่หมายความว่าตัวนี้จะได้ดีเหมือนกัน
สินค้ามีขายผูกให้ฝาแฝดด้วยใช่ไหมครับ
3 ปีที่ผ่านมา ก็แปลกที่กำไรไม่ดีขึ้นเลย วิเคราะห์ปัจจัยภาพรวมอย่างเดียวคงจะไม่สะท้อนแล้วมั้งครับ
ตระกูลนี้ในอดีตมีเรื่องกำกับ production ราคา อลังการด้วยนะ
เป็น director เอง
ส่วนพวกเหาฉลามก็เกาะหุ้น ปล่อยข่าวทำราคาเป็นระยะๆ
ถ้าจะดูผลประกอบการรายปีผมแนะนำลองไปดูรายไตรมาสด้วย คาดเดาแทบไม่ได้
เน่าทีก็กระชากราคาที เหวี่ยงกระจาย แรงเหวี่ยงปกติไม่ใช่ความเสี่ยงแต่เป็นโอกาสแต่กับตัวนี้ผมไม่แน่ใจ อิอิ
คหสต ลงทุนบริษัทแบบนี้ควรจะมีข้อมูลตัดสินใจทำให้มั่นใจกว่าระดับปกติ 2 เท่า ถ้าทำได้ลุยเลย :8)
value trap
รูปภาพ
chentailong

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณครับคุณวรันศ์

อยากให้ปิดชื่อบริษัท ลองดูธุรกิจ งบการเงิน

แล้วลองเปลี่ยนชื่อหุ้น สมมุติเป็น ccp ดู 3 ปีก่อนเข้า rehap เหมือนกัน

แล้วดูด้วยธุรกิจ พื้นฐาน งบการเงิน สภาพคล่อง เงินทุน ปป อย่างไร

ไม่ได้เชียร์นะครับ แค่อยากให้สื่อเชิญผู้บริหาร บ.มหาชน มาให้ข้อมูล ตอบคำถาม แกะรอยได้เหมือนธุรกิจอื่นๆ บ้าง

ใครจะชอบไม่ชอบ นักลงทุนรายย่อยอย่างผม จะได้มีข้อมูลครับ

หุ้นที่ทำธุรกิจเกี่ยวข้องกับ mega theme ของประเทศ น่าสนใจนะครับ หากโปร่งใส (คหสต)
CONNICHIWA
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 24

chentailong เขียน:ขอบคุณครับทุกคน แกะจาก 56-1 และงบ บริษัทหน้าสนใจดีนะครับ เลยอยากฟังหลายๆ ด้าน

1. ไม้หมอนคอนกรีตสำหรับรางรถไฟ มีกำลังการผลิตประมาณ 33,600 ตันต่อปี

2. ลวดเหล็กแรงดึงสูงชนิดตีเกลียวนิยมนำไปใช้ในงานก่อสร้างขนาดใหญ่ อาทิ คานสะพาน ทางยกระดับ เสาเข็มขนาดใหญ่ พื้นสำหรับอาคารขนาดใหญ่ และไซโล เป็นต้น มีกำลังการผลิต 9,000 ตันต่อปี
กลุ่มลูกค้าเป้าหมายประกอบด้วย
2.1. กลุ่มบริษัทผู้ผลิตผลิตภัณฑ์คอนกรีต เช่นเสาเข็ม เสาไฟฟ้า แผ่นพื้นสำเร็จรูป และ คานสะพาน
2.2. กลุ่มผู้รับเหมาก่อสร้าง และประมูลงานกับหน่วยงานราชการ
2.3. หน่วยงานภาครัฐ และรัฐวิสาหกิจ เช่น การไฟฟ้านครหลวง และการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค

3. ลวดเชื่อมไฟฟ้า ผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในอุตสาหกรรมเชื่อมโลหะ เช่น อุตสาหกรรมประกอบรถยนต์ ชิ้นส่วนรถยนต์ อู่ต่อเรือ ตู้คอนเทนเนอร์ ท่อสูบน้ำ ถังแก๊ส รถไถนา หม้อแปลงไฟฟ้า และเฟอร์นิเจอร์ เป็นต้น มีกำลังการผลิต 2,800 ตันต่อปี

4. ลวดอื่นๆ เป็นผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในอุตสาหกรรมที่นอน อุตสาหกรรมชิ้นส่วนรถยนต์ อุตสาหกรรมตะแกรงสาน และอุตสาหกรรมสปริงทั่วๆไป มีกำลังการผลิต 3,600 ตันต่อปี

5. บริษัทย่อย จัดตั้งขึ้นมาเพื่อดำเนินธุรกิจทางด้านรับเหมาก่อสร้าง ขุดเจาะอุโมงค์ และงานโยธาที่เกี่ยวข้อง โดยรับงานจากหน่วยงานราชการ รัฐวิสาหกิจ และเอกชน ซึ่งงานที่รับในขณะนี้รับจากผู้รับเหมาโดยตรง (Main-Contractor) ผู้รับเหมาช่วง (Sub-Contractor) หรือกิจการร่วมค้า (Joint Venture) บริษัทย่อยสามารถรับงานก่อสร้างขุดเจาะดันท่อลอด วางท่อใต้ดินและงานก่อสร้างที่เกี่ยวข้อง ซึ่งโครงการในปัจจุบันของบริษัทย่อย ได้แก่ งานก่อสร้างดันท่อลอดระบบรวบรวมและบำบัดน้ำเสีย งานก่อสร้างดันท่อลอดบ่อพักและท่อร้อยสายไฟฟ้าใต้ดิน และงานก่อสร้างวางท่อประธาน การประปานครหลวง เป็นต้น

6. บริษัทย่อยมีเครื่องจักรและอุปกรณ์ที่มีประสิทธิภาพความสามารถพร้อมที่จะดำเนินงานในโครงการก่อสร้างขุดเจาะดันท่อลอดขนาดใหญ่ได้ บริษัทย่อยมีความสัมพันธ์ที่ดีกับลูกค้า และผู้รับเหมาช่วง ทำให้มีโอกาสได้งานโครงการใหม่ๆ ของกลุ่มลูกค้ารายเดิมและรายใหม่ ทั้งงานของทางภาครัฐและเอกชน

จุดด้อยของบริษัทย่อย บริษัทย่อยเริ่มดำเนินการเป็นปีที่สอง ซึ่งยังไม่สามารถเข้าร่วมประมูลงานจากหน่วยงานภาครัฐได้โดยตรง บริษัทย่อยจึงอาจต้องร่วมมือกับบริษัทที่สามารถเข้าร่วมประมูลงานได้โดยตรงกับทางหน่วยงานภาครัฐ

ปล มีหุ้นนะครับ
ขออนุญาตวิจารณ์นะครับ
ดูโดยรวมสินค้าและบริการไม่ได้โดดเด่น หรือผูกขาดเลยครับ
1. ไม้หมอน (คงขายให้กับรับเหมาเจ้าใหญ่ที่ทำรถไฟรางคู่ไม่ได้เพราะ เค้ามีโรงผลิตเองที่สระบุรีคงไม่ซื้อจากเจ้านี้ พอดีเพื่อนผมคุมงานก่อสร้างอยู่)

2. ลวดเหล็กแรงดึงสูง (มีผู้ผลิตเยอะมาก ขอให้มีมาตรฐานรับรอง ราคาถูก ใช้ก่อสร้างได้หมด)

3. ลวดเชื่อมไฟฟ้า( สินค้าธรรมดา มีผู้ผลิตเยอะมาก)

4. ลวดอื่นๆ เป็นผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในอุตสาหกรรมที่นอน( หาซื้อไม่ยาก)

5. บริษัทย่อย จัดตั้งขึ้นมาเพื่อดำเนินธุรกิจทางด้านรับเหมาก่อสร้างขุดเจาะอุโมงค์ (ทางวิศวะกรรมเรียกว่า (PIPE JACKING)
ใช้เจาะดินให้เป็นรูใต้ถนนแล้วเอาสายไฟลอดผ่าน ใช้กับงานที่มีขนาดไม่ใหญ่มาก มีคนทำเยอะนะครับ)

(การจะเข้าประมูลคงต้องใช้เวลาหลายปี เพราะผู้ที่จะเข้าประมูลได้ต้องผ่านเกณฑ์ที่เรียกว่า TOR คือมีผลงาน มีเงินทุนจดทะเบียน มีบุคลากร ตามที่กำหนด)

แต่ผมขอเป็นกำลังใจให้นะครับสู้ๆ ผมอาจจะมองตกไปบางเรื่องก็ได้ครับ
chentailong

โพสต์ที่ 25

:D :D ขอบคุณครับคุณ CONNICHIWA

Web site vi มี ปย อย่างนี้ละครับ :D ขอบคุณครับ
nz

โพสต์ที่ 26

ตอนแรกฟัง จขกท. ก็สนใจในมุมมอง Business Model ที่จั่วเอาไว้
เลยไปดูงบ ก็พบว่า กำไรไม่เสถียร อันนี้เป็นเรื่องนึงที่ติดใจ
พอมาอ่านความคิดเห็นของท่าน CONNICHIWA เพิ่มเติม ก็ทำให้หูตาสว่างเลยครับ
ได้บทเรียนว่า การมอง Business Model ต้องมองให้ทะลุลงไปจริงๆ อย่ามองแต่ผิวเผิน
ถ้าจะบอกว่าเรื่องนี้เป็นจุดแข็ง ก็ต้องมีข้อมูลรอบด้านจริงๆ มารองรับ อย่าทึกทักไปเองโดยการค้นคว้าข้อมูลต่อ
มีเหตุผล, พอประมาณ, มีภูมิคุ้มกัน
chentailong

โพสต์ที่ 27

รายได้ลองแกะตาม business นะครับ มีอยู่ 5 business ที่ผันผวนของรายได้ส่วนใหญ่มาจาก port ลงทุน และรายได้จาก real business เหล็กผันผวน ตามราคาตลาดโลกเหมือนบ.เหล็กอื่นๆ ทั่วไป

ส่วนธุรกิจพลังงานไฟฟ้า ขุดเจาะเพิ่มเริ่มได้ 2-3 ปี income เลยยังไม่เสถียรครับ(ข้ามูลจาก 56-1และงบ)

บ. หากเทียบยอดขาย บ.เป็นรายเล็กมากเมื่อเทียบกับทั้งอุตสาหกรรม แต่เมื่อตลาดโต บ. จะสร้าง margin + หา partner. + competitiveness อย่างไร คงต้องฟังจาก vision ผู้บริหารละครับ

รอรายการอย่างแกะรอยหุ้น หรือ money channel ละครับ :)
ดำ

โพสต์ที่ 28

ผมจะเพิ่มความน่าสนใจนะ ถ้า ผบห.ยกเลิกพอร์ตเทรดหุ้น
sapa2010

โพสต์ที่ 29

บอกใบ้ให้หน่อยสิครับ บริษัทที่ว่านี้ชื่ออะไร
I am Billionaire
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 30

มาโพสต์ถามคุณภาวิทย์ รายการแกะรอยหุ้น ในเวปไทยวีไอ.. :roll: มันไม่เมคเซ้นส์ครับ

คุณ chentailong เป็นสมาชิกเวปมา 3 ปีกว่าๆ บอกว่าไม่รู้ ว่าควรถามเขาที่ไหน...คงไม่ใช่

หากคุณ chentailong ต้องการถามความเห็นของเพื่อนๆ วีไอ ที่นี่ คุณ chentailong ตั้งกระทู้ถามตัวหุ้นตรงๆก็ได้
ผมคิดว่าเพื่อนๆที่ติดตามอยู่ ก็ยินดีจะมาแชร์ข้อมูล หรือแชร์ความเห็นดดยไม่แครงใจ

หรือไม่ วานฝากผ่านไปยัง มันนี่ทอร์ค ซึ่งเป็นรายการทีวี ที่ท่านอาจารย์ที่ปรึกษาของสมาคม เชิญมาออกรายการ อย่างบริษัทอื่นๆ
ก็น่าจะ เหมาะสมกว่า

ผมเห็นว่า เป็นความตั้งใจเดียวในการตั้งชื่อกระทู้อย่างนี้ คือ โปรโมทหุ้น หรือไม่ก็เรียกความสนใจ...

ขอโทษนะครับ ผมคิดอย่างนี้จริงๆ หากผมรู้จักหุ้นตัวนี้ดี ผมก็ไม่อยากแชร์ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
โพสต์โพสต์