เรียนคุณภาววิทย์ครับ รบกวนแกะหุ้นที่ทำเกี่ยวกับหมอนรองรางรถไ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
o-bo-ja-ma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เรียนคุณภาววิทย์ครับ รบกวนแกะหุ้นที่ทำเกี่ยวกับหมอนรองรา

โพสต์ที่ 31

พี่โดมออกโรงเอง ... สุดยอดครับ

มี CEN เซอร์ หรือเปล่างานนี้ :oops:
chentailong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: เรียนคุณภาววิทย์ครับ รบกวนแกะหุ้นที่ทำเกี่ยวกับหมอนรองรา

โพสต์ที่ 32

ผมนึกว่าเขามาอ่านแถวนี้จริงๆ และหากเป็นไปได้ก็อยากให้ออกรายการของอาจารย์ ดร จริงๆครับ

เคยตั้งแล้ว กท นึงที่อยากให้รายการ อ.ดร เชิญมาออกบ้าง แต่ไม่มี discussion ใด เข้าใจว่าคงเป็นเพราะชื่อหุ้น

แค่ชื่อก็ยี้กันแล้ว เข้าใจได้ครับ

ครั้งนี้เลยไม่เอาชื่อหุ้น จะได้คุยกันที่ business งบและพื้นฐานจริงๆครับ

ที่บอกว่ามีหุ้นก็แสดงความบริสุทธิ์ใจ หากจะให้คนซื้อตามคงไม่บอกจะดีกว่ามั้งครับ

ขออภัยนะครับ หากทำให้ไม่สบายใจ ลบได้เลยนะครับ. \||/
"Every great achievement was once considered impossible."
T_0007
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 33

เอ W มันคิดไงครับ ตัวนี้
หนุกดี อะ ไหนๆ ก็ถามแล้ว เล่นซ่อนแอบละกัน
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
T_0007
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 34

เมื่อวานผมช่วยไปถาม คุณ ภาววิทย์ ใน FB ให้แล้วครับ น่าจะถูกที่แต่ยังไม่เห็นแกตอบอะ
ในเว็บเขามีห้องลับเราเข้าไม่ได้

ไม่เป็นไร เห็นชอบเล่น สนุกดีเหมือนกันครับ ขออนุญาต เล่นด้วยนะครับ (แต่ไปเล่นใน ร้อยคนร้อยหุ้นดีกว่าไหม ตัวนี้มีห้องนะ)

ตัวประมาณนี้หรือเปล่า โหดเหมือนกันนะเนี่ย
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

อันนี้คือหนี้น้อยไหมครับ
รูปภาพ

เอ มันมีเรื่อง อะไร ซ่อนอยู่เหรอครับ กำไร ถึงจะมาอีกครั้ง หรือว่า เอาลูกเข้า
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 35

o-bo-ja-ma เขียน:พี่โดมออกโรงเอง ... สุดยอดครับ

มี CEN เซอร์ หรือเปล่างานนี้ :oops:
ผมไม่มีข้อข้องใจอะไร ในกระทู้ การถกกัน ในพื้นฐานของธุรกิจ นะครับ
ผมดีใจ และขอส่งเสริมซะด้วยซ้ำ
แต่เพราะชื่อกระทู้ มันล่อเป้าไปหน่อย เลยเหมือนถูกหลอก แค่นั้นเอง
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 36

ช่วงนี้ บรรยากาศตลาดเริ่มคึกคักมาก ทำให้เหล่าอดีตขาใหญ่รีเทิร์นกลับเข้าวงการกันใหญ่

ดูจากกระแสในช่วงไม่เกิน 1 เดือนที่ผ่านมา หุ้นไม่เต็มบาทอาละวาดหนัก จนตำรวจหุ้นต้อวออกมาขู่ฟอดๆ

เดี๋ยวสัปดาห์หน้า หุ้นระดับ Boss จะเข้าเทรดแล้ว ขอดูความร้อนแรงหน่อย (อยู่วงนอกนะ)
chentailong

โพสต์ที่ 37

ขออภัยทุกเรื่องนะครับ

ผ่านๆ ไปนะครับ ถือว่าแค่มาเรียกร้องความสนใจ(ที่ดูผิวๆ น่าสนใจ) สำหรับทั้ง 2 รายการ สัมภาษณ์ สนับสนุนการให้ข้อมูลแก่ นลท. ที่จะเป็นปย. ให้รายย่อยต่อไปครับ

หากมีสัมภาษณ์ อยากถามด้วยว่า

แต่ละกิจการมี strategy จะสร้าง competitiveness ต่อยอด ของแต่ละธุรกิจ อย่างไร

กิจการ hitech ที่ตั้งใหม่จะทำอะไรครับ?? เกี่ยวกับ อสังหา, IT, หรือ go ไป health care เลย ฯลฯ มี partner ความเป็นไปได้ทางธุรกิจอย่างไร

สภาพคล่องจำนวนมากเตรียมไว้ทำอะไร หรือจะจ่ายปันผลพิเศษบ้างหรือไม่ เป็นต้นละครับ

สำหรับรายละเอียด คุยกันใน 100 คน 100 หุ้นก็ดีครับ

ขอบคุณครับ
"Every great achievement was once considered impossible."
nz

โพสต์ที่ 38

sapa2010 เขียน:บอกใบ้ให้หน่อยสิครับ บริษัทที่ว่านี้ชื่ออะไร
อืมคุณ o-bo-ja-ma เขาบอกใบ้ เป็นนัยๆ แล้วนะ
มีเหตุผล, พอประมาณ, มีภูมิคุ้มกัน
chentailong

โพสต์ที่ 39

หนี้ที่เพิ่มมาจากการลงทุนใน asset ของบริษัทลูกครับ โตจาก 2,000 ล เป็น 3,000 ล และเป็นหนี้ เช่น เจ้าหนี้การค้า หรือ OD ที่คาดว่าจะเกิดจากการปิดงวด บช.

เพราะ ลองดู current asset จะสามารถปิดยอดได้หมดและมีเงินเหลืออีกหลายร้อยล้านบาท

รายได้ต้องแกะที่ บ. ย่อยเลยครับ บ.ที่ทำเหล็กโตจาก 700 เป็น 1000 กว่าล้าน หากดูรวมๆ จะผันผวนจากรายได้ port หุ้น และน่าจะราคาวัตถุดิบ

ที่น่าสนใจนอกจาก theme ใหญ่ของธุรกิจไทย ธุรกิจที่อาจได้ปย. รายได้ที่เพิ่มขึ้น หาก บริษัทตั้งใจทำธุรกิจ?????
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 40

chentailong เขียน:ที่น่าสนใจนอกจาก theme ใหญ่ของธุรกิจไทย ธุรกิจที่อาจได้ปย. รายได้ที่เพิ่มขึ้น หาก บริษัทตั้งใจทำธุรกิจ?????
ตรงนี้แหละที่สำคัญครับ
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 41

chentailong เขียน:ผมนึกว่าเขามาอ่านแถวนี้จริงๆ และหากเป็นไปได้ก็อยากให้ออกรายการของอาจารย์ ดร จริงๆครับ

เคยตั้งแล้ว กท นึงที่อยากให้รายการ อ.ดร เชิญมาออกบ้าง แต่ไม่มี discussion ใด เข้าใจว่าคงเป็นเพราะชื่อหุ้น

แค่ชื่อก็ยี้กันแล้ว เข้าใจได้ครับ

ครั้งนี้เลยไม่เอาชื่อหุ้น จะได้คุยกันที่ business งบและพื้นฐานจริงๆครับ

ที่บอกว่ามีหุ้นก็แสดงความบริสุทธิ์ใจ หากจะให้คนซื้อตามคงไม่บอกจะดีกว่ามั้งครับ

ขออภัยนะครับ หากทำให้ไม่สบายใจ ลบได้เลยนะครับ. \||/
อ่า ไม่บอกชื่อหุ้นแล้วจะเอา business ที่ไหนมาคุยอ่ะครับ
yupatanate

โพสต์ที่ 42

นี่แอบเชียร์หุ้นหรา
หรือว่าถามเองตอบเอง :?: :?: :?: