สอบถามหน่อยครับการจองหุ้น IPO

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
maiscpy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามหน่อยครับการจองหุ้น IPO

โพสต์ที่ 1

ต้องขอสวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านก่อนนะครับ สมาชิกแอบแฝงรายงานตัวครับ
แอบอ่านอยู่หลายเดือนละ :) แต่ด้วยความรู้อันน้อยนิดจึงไม่ค่อยจะโพสอะไรเท่าไหร่ เข้าเรื่องกันเลยดีกว่า
พอดีว่า ได้สิทธิ์จอง IPO ของ AKP มาน่ะครับ
ได้อ่านใบจองแล้วมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
รบกวนท่านผู้รู้ตอบด้วยนะครับ

1. การจองในระเบียบบอกว่า จองขั้นต่ำ 100 หุ้น และเป็นทวีคูณของ 100 หุ้น
แต่ผมได้สิทธิ์การจองแบบมีเศษ เช่น 125 หุ้น ตรงนี้ผมควรจะกรอกจำนวนหุ้น
ยังไงดี 100/125/200 ?

2. ในเอกสารบอกแต่ระเบียบการจอง หลักฐานต่างๆ วันเวลาการจอง วิธีการชำระค่าหุ้น แต่ไม่บอกว่ายื่นเอกสารกาำรจองหุ้นและหลักฐานการชำระเงินที่ไหน :?
โดยส่วนใหญ่แล้ว ต้องไปยื่นที่ไหนเหรอครับ ส่ง Fax ได้ไหม
หาในเอกสารเต็มที่ละ ไม่มีเบอร์โทรศัพท์ให้ติดต่อสอบถามเลย

3. จากภาพที่แนบมา เข้าใจว่าหลังจากได้หุ้นแล้วจะให้จัดการอย่างไรกับหุ้นใช่ไหมครับ แล้วตัวเลือกแต่ละข้อมันคืออะไรบ้างครับ แล้วผมควรจะเลือกข้อไหน
(ผมใช้โบรคของทิสโก้อยู่นะครับ)

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
แนบไฟล์

ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 110

Re: สอบถามหน่อยครับการจองหุ้น IPO

โพสต์ที่ 2

ตอบข้อ1แล้วกันครับ ควรจองให้เป็นหลักร้อยนะ เพื่อง่ายต่อการซื้อขายหุ้นครับ

นอกนั้นไม่เคยได้ IPO กับเขาเลย :wall: ส่วนข้ออื่นๆลองถามมาร์ของคุณดูนะครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
navapon
Verified User

Re: สอบถามหน่อยครับการจองหุ้น IPO

โพสต์ที่ 3

ตอบข้อ2 ส่วนใหญ่จะอยู่ตรงกลางเอกสารแผ่นนี้ที่คุณอ่านอยู่นี่แหละ
ปล.ไม่ใช่บรรทัดบนสุดในรูปหรือครับ คันทรีกรุป หมายเลขบััญชีก็โชว์อยู่นะ ไอ้709อะไรนั่นแหละ
(ผมเคยเจอกระดาษคล้ายๆแบบนี้เหมือนกัน)
ตอบข้อ3 น่าจะติ้กถูกในช่องสี่เหลี่ยมอันบนสุด
สมาชิกผู้ฝากเลขที่ คือรหัสโบรกเกอร์ของคุณ
ส่วนบัญชีซื้อขายหลักทรัพย์ก็บัญชีซื้อขายหุันของคุณเองครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
dojii

โพสต์ที่ 4

ติดต่อโบรกเกอร์ที่ใช้บริการอยู่ครับ
ให้เขาช่วยจัดการ สะดวกดี
maiscpy

โพสต์ที่ 5

navapon เขียน:ตอบข้อ2 ส่วนใหญ่จะอยู่ตรงกลางเอกสารแผ่นนี้ที่คุณอ่านอยู่นี่แหละ
ปล.ไม่ใช่บรรทัดบนสุดในรูปหรือครับ คันทรีกรุป หมายเลขบััญชีก็โชว์อยู่นะ ไอ้709อะไรนั่นแหละ
(ผมเคยเจอกระดาษคล้ายๆแบบนี้เหมือนกัน)
ตอบข้อ3 น่าจะติ้กถูกในช่องสี่เหลี่ยมอันบนสุด
สมาชิกผู้ฝากเลขที่ คือรหัสโบรกเกอร์ของคุณ
ส่วนบัญชีซื้อขายหลักทรัพย์ก็บัญชีซื้อขายหุันของคุณเองครับ
ชื่อบ. มีแล้วครับ แต่หาที่อยู่กับหาเบอร์ไม่เจอจริงๆครับไม่ได้บอกมา แต่ถามอากู๋(google)
เรียบร้อยละครับ

อัพเดทหลังจากที่ถามที่อยู่ของบริษัทจากอากู๋มาได้แล้ว
ก็เดินไปถามเองเลยถึงที่บ.country group (พอดีใกล้ที่ทำงาน) เจอพนักงานต้อนรับ ก็ซักถามข้อสงสัย
แต่เขาบอกให้ไปยื่นใบจองกับทางโบรคที่ผมใช้อยู่ (จริงอะ คิดในใจ) กลับมาก็เมลล์ไปถามโบรคตัวเอง
โบรคตอบกลับมาว่าต้องยื่นใบจองที่ country group เชื่อใครดีล่ะเนี่ย :?
ความเห็นส่วนตัว ผมเชื่อโบรคตัวเองนะ <<<< ใครรู้ช่วยยืนยันหน่อยนะครับว่าผมคิดถูกหรือคิดผิด
เดี๋ยวคงต้องกลับไปคุยกับ country group ใหม่
อยากรู้ว่ายื่นใบจองได้ที่ไหนบ้าง ต้องเป็นสาขาใหญ่ของบ. country groupอย่างเดียวไหม
ยื่นที่สาขาย่อยได้ไหม?
tharm

โพสต์ที่ 6

1. การจองในระเบียบบอกว่า จองขั้นต่ำ 100 หุ้น และเป็นทวีคูณของ 100 หุ้น
แต่ผมได้สิทธิ์การจองแบบมีเศษ เช่น 125 หุ้น ตรงนี้ผมควรจะกรอกจำนวนหุ้น
ยังไงดี 100/125/200 ?

ถามมาร์เกตติ้งของคุณครับ ว่าจองเกินสิทธิ์ได้มั้ย ถ้าได้ก็กรอกไป 200 เลยครับ

2. ในเอกสารบอกแต่ระเบียบการจอง หลักฐานต่างๆ วันเวลาการจอง วิธีการชำระค่าหุ้น แต่ไม่บอกว่ายื่นเอกสารกาำรจองหุ้นและหลักฐานการชำระเงินที่ไหน
โดยส่วนใหญ่แล้ว ต้องไปยื่นที่ไหนเหรอครับ ส่ง Fax ได้ไหม
หาในเอกสารเต็มที่ละ ไม่มีเบอร์โทรศัพท์ให้ติดต่อสอบถามเลย

ยื่นผ่านมาร์เกตติ้งของคุณนั้นแหละครับแต่ต้องภายในระยะเวลาที่กำหนดนะครับ

3. จากภาพที่แนบมา เข้าใจว่าหลังจากได้หุ้นแล้วจะให้จัดการอย่างไรกับหุ้นใช่ไหมครับ แล้วตัวเลือกแต่ละข้อมันคืออะไรบ้างครับ แล้วผมควรจะเลือกข้อไหน
(ผมใช้โบรคของทิสโก้อยู่นะครับ)

ช่องแรกคือ ให้นำหุ้นเข้าพอร์ทในโบรกเกอร์นั้นเลย
ช่องสองคือ ให้ฝากหุ้นไว้ทีศูนย์รับฝากหลักทรัพย์(ไม่ได้เป็นใบหุ้นมานะครับ)
ช่องสามคือ ให้ออกเป็นใบหุ้นมาให้ครับ

โดยปกติแล้ว คนที่ต้องตามเอกสารให้ควรเป็นมาร์เกตติ้งของคุณเองนะครับ เพราะเป็นผลประโยชน์ของลูกค้า
ถ้ามาร์ไม่ใส่ใจขนาดโบ้ยให้ไปยื่นเอกสารเองแบบนี้ ผมว่าเปลี่ยนมาร์ไม่ก็เปลี่ยนโบรกเถอะครับ
โพสต์โพสต์