พบนายก พุธ16มค 2230 moneytalk tnn2

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

พบนายก พุธ16มค 2230 moneytalk tnn2

โพสต์ที่ 1

พบ
อนุรักษ์ บุญแสวง (โจ ลูกอิสาน)
นายกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
จากการบันทึกรายการ
เช้าวันอาทิตย์ที่6มกราคม56ที่ผ่านมา
ในงาน moneytalk@set
พุธ 15มค56 2230 น. ทาง tnn2

ฉายซ้ำ 8.30 น. วันพฤหัสที่17มค56
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: พบนายก พุธ16มค 2230 moneytalk tnn2

โพสต์ที่ 2

ตอนแรก นึกว่าพบ ยิ่งลักษณ์
:ohno:
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
the_matrix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: พบนายก พุธ16มค 2230 moneytalk tnn2

โพสต์ที่ 3

Guiman เขียน:ตอนแรก นึกว่าพบ ยิ่งลักษณ์
:ohno:
อ่านแว็บแรกผมก็คิดเช่นนี้ครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
naphas12
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

UP ขึ้น Youtube ด่วนเลยครับ
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 5

แอบปลื้มฝีมือนายกคนนี้มานานแล้ว
งานนี้ไม่ยอมพลาดชมแน่นอนครับ :D
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
pak

โพสต์ที่ 6

นับว่า ทางสมาคมฯ โชคดีมากๆนะครับ
จบจาก "พี่ธันวา" ก็ได้ "พี่โจ"...มาเป็นนายกสมาคมฯ

เหมาะสม และคู่ควรด้วยประการทั้งปวงครับ
...พี่โจเป็นคนเก่ง รอบรู้ มีประสบการณ์มากมาย
และสำคัญที่สุดเป็นคนดี มีน้ำใจครับ

งานนี้ บอกได้คำเดียว ห้ามพลาดจ้า
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

คุณโจมีภารกิจทางบ้านต้องเลี้ยงลูกเองตั้ง 3 คน การสละตัวเองเพื่อมาช่วยงานสมาคมถือว่าเป็นการเสียสละของทั้งคุณโจและครอบครัวครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
saichon

โพสต์ที่ 8

naphas12 เขียน:UP ขึ้น Youtube ด่วนเลยครับ
เมื่อคืนดูได้2ช่วง พอเริ่มช่วงที่3เน๊ตเริ่มมีปัญหาเลยดูได้ไม่จบ
ยังไงจะตามดูในยูทูปต่อด้วยอีกคนครับ

สิ่งที่โดนใจและฟังกี่ครั้งก็ไม่เบื่อ นอกจากฝีมือเรื่องการลงทุนของท่าน
คือทัศนคติต่องาน(ล้างจาน)ที่ทำตอนไปอยู่เมืองนอก
อีกอย่างที่ผมเห็นด้วยมาก คือประเด็นที่ว่าอยู่เมืองไทยการหาเงินหลายๆแสนจากเงินเดือนประจำนั้นยากมาก
ผมและแฟนกว่าจะได้เงินซักแสนต้องใช้เวลาเก็บกันหลายปี
แต่ก็ภูมิใจกับการเก็บเล็กผสมน้อย และนำเงินจากการทำงานประจำมาลงทุนในหุ้น
จนทำให้ผมมีวันนี้ วันที่ผมไม่ต้องเครียดกับค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้นในอนาคตกับผมและครอบครัวอีกแล้วครับ

ก่อนจบโพส ผมขอแสดงความยินดีและขอขอบคุณท่านนายกคนใหม่
สำหรับแรงบันดาลใจ การเสียสละทำเพื่อส่วนรวมและสิ่งดีๆที่ท่านมีให้กับนักลงทุนรุ่นหลังเสมอมาอีกครั้งครับ
:bow: :bow: :bow:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
f.escape

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยกับคุณโจนะว่าพอเรามีทรัพย์สินถึงจุดหนึ่งก็พอ ที่เหลือก็ใช้สำหรับคนอื่น
ส่วนตัวตั้งเป้าไว้ในใจแล้ว เพราะถ้าไม่คิดอย่างนี้ก็จะเก็บไปเรื่อยๆ
แต่การที่จะใช้เพื่อคนอื่นก็อาจเก็บในรูปกองหุ้นแยกต่างหาก ซึ่งในใจเรารู้ว่านี่ไม่ใช่ของเรา
ได้แรงบันดาลใจจากหนังสือแปลเล่มหนึ่งชื่อ THE POWER OF HALF
ครอบครัวคนเขียนมี 4 คน พ่อแม่และลูกสอง เขาคิดว่าเขามีบ้านใหญ่เกินใช้
เลยขายบ้านใหญ่ไปซื้อบ้านเล็ก เพื่อแบ่งเงินไปให้คนอื่นที่ลำบากกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 10

เทปรายการครับ :D

ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

เข้ามา คาราวะ นายกโจ ครับ

อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
SAM11

โพสต์ที่ 12

คาราวะ ด้วยคนครับ
kamol8888

โพสต์ที่ 13

เห็นหัวข้อกระทู้ก็เข้าใจว่าพบ นายกรัฐมนตรี เช่นกัน
คิดต่อว่าเอ้า..อาจารย์ไปทางนั้นซะแล้ว

เปิดเข้ามาดู โล่งใจไปเลยเพราะเป็นท่านนายกของเราเอง
นายกฯโจ เป็นอาจารย์คนหนึ่งของผมในคอร์สvi2 สัมผัสแล้วรู้สึกได้ว่าเป็นคนดีมาก นอบน้อมถ่อมตน มีหลักการ มีความเสียสละเพื่อสังคมสูง (และมีมุกฮาเยอะเหมือนกัน..555)
เทปนี้จึงควรค่าแก่การชมเลยครับ
โพสต์โพสต์