ยื่นภาษี สำหรับคู่สมรส ปีภาษี 55 นี้ ใจเย็นๆ นะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Alpha1
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ยื่นภาษี สำหรับคู่สมรส ปีภาษี 55 นี้ ใจเย็นๆ นะครับ

โพสต์ที่ 1

ปี 55 นี้ใครมีคู่สมรสใจเย็นๆ นะครับ

ตาม พระราชกำหนดที่เพิ่งออกใหม่ให้ทางเลือกมากมาย

1.แยกชาย หญิง

2.รวมหญิง ไปยื่นชาย (แบบเดิม)

3.รวมชาย ไปยื่นหญิง

เห็นกฎหมายเพิ่งประกาศ ก็อาจจะทำให้ระบบยังไม่นิ่งได้ครับ

ตาม link ครับ

http://www.rd.go.th/publish/47248.0.html

ซึ่งจากคำชี้แจงเดิมออกก่อนกฎหมายจะชัดเจน ซึ่งมีแต่เรื่องการแยกอย่างเดียว

ดังนั้น คาดว่าจะมีคำชี้แจง ออกมาใหม่ เร็วๆ นี้ครับ
Alpha1

Re: ยื่นภาษี สำหรับคู่สมรส ปีภาษี 55 นี้ ใจเย็นๆ นะครับ

โพสต์ที่ 2

คำชี้แจงออกแล้วนะครับ

หลายหน้า ถ้า copy มาแล้วจะรกหน้าเว็บ download pdf ตาม link ดีกว่าครับ

http://www.rd.go.th/publish/fileadmin/d ... ife-56.pdf

สรุป ก็คือสำหรับ ปี 55 ที่กำลังยื่นกันอยู่นี้ คู่สมรส มีทางเลือกในการยื่นแบบได้ 5 วิธีกันเลย
(ไม่รู้เกิดคิดอะไรขึ้นมา ลด แลก แจก แถม กันจริงๆ) คือ

1. ต่างฝ่ายต่างยื่น อิสระ เหมือนบุคคลโสดทั่วๆ ไป

2. ภรรยา รวม 40(2)-(8) ไปให้สามียื่น ตัวเองแยกยื่น 40(1) (อันนี้เหมือนของเดิมที่ผ่านมา)

3. สามี รวม 40(2)-(8) ไปให้ภรรยายื่น ตัวเองแยกยื่น (1) (ตรงกันข้ามกับข้อ 2.)

4. รวมทั้งหมด ให้สามียื่น

5. รวมทั้งหมด ให้ภรรยายื่น

ลดหย่อนบุตรก็ได้เต็ม 17000 ไม่ต้องหาร 2 แล้ว

ส่วนตัวผมเลือกตามข้อ 3 เพราะฐานเงินเดือนของภรรยา ต่ำกว่า ทำให้ปีนี้น่าจะได้คืนเครดิตจากเงินปันผลทั้งหมด :mrgreen:

แต่ปัญหาก็คือต้องรอเอกสารลดหย่อนอีก 2-3 อย่าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
UKKU
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 62

Re: ยื่นภาษี สำหรับคู่สมรส ปีภาษี 55 นี้ ใจเย็นๆ นะครับ

โพสต์ที่ 3

Alpha1 เขียน:คำชี้แจงออกแล้วนะครับ

หลายหน้า ถ้า copy มาแล้วจะรกหน้าเว็บ download pdf ตาม link ดีกว่าครับ

http://www.rd.go.th/publish/fileadmin/d ... ife-56.pdf

สรุป ก็คือสำหรับ ปี 55 ที่กำลังยื่นกันอยู่นี้ คู่สมรส มีทางเลือกในการยื่นแบบได้ 5 วิธีกันเลย
(ไม่รู้เกิดคิดอะไรขึ้นมา ลด แลก แจก แถม กันจริงๆ) คือ

1. ต่างฝ่ายต่างยื่น อิสระ เหมือนบุคคลโสดทั่วๆ ไป

2. ภรรยา รวม 40(2)-(8) ไปให้สามียื่น ตัวเองแยกยื่น 40(1) (อันนี้เหมือนของเดิมที่ผ่านมา)

3. สามี รวม 40(2)-(8) ไปให้ภรรยายื่น ตัวเองแยกยื่น (1) (ตรงกันข้ามกับข้อ 2.)

4. รวมทั้งหมด ให้สามียื่น

5. รวมทั้งหมด ให้ภรรยายื่น

ลดหย่อนบุตรก็ได้เต็ม 17000 ไม่ต้องหาร 2 แล้ว

ส่วนตัวผมเลือกตามข้อ 3 เพราะฐานเงินเดือนของภรรยา ต่ำกว่า ทำให้ปีนี้น่าจะได้คืนเครดิตจากเงินปันผลทั้งหมด :mrgreen:

แต่ปัญหาก็คือต้องรอเอกสารลดหย่อนอีก 2-3 อย่าง
คุณ Alpha1 เหมือนผมเลยครับ ภรรยาผม ฐานภาษี แค่ 10% ว่าจะเลือกข้อ 3 ยื่นปันผลของเรารวมกับ 40(1) ของภรรยา จะได้เครดิตภาษีคืนเต็มๆ
เกิดกับตายหนึ่งครั้งเท่าๆกัน
ต่างก็ตรงความหมายระหว่างนั้น
Alpha1

โพสต์ที่ 4

UKKU เขียน:
Alpha1 เขียน:
คุณ Alpha1 เหมือนผมเลยครับ ภรรยาผม ฐานภาษี แค่ 10% ว่าจะเลือกข้อ 3 ยื่นปันผลของเรารวมกับ 40(1) ของภรรยา จะได้เครดิตภาษีคืนเต็มๆ

อะจ๊าก เมื่อกี้เพิ่งนึกขึ้นได้ว่าลืมไปอย่างนึง :roll:

...เวลาสรรพากรคืนจะส่งเป็นเช็คในชื่อของคนยื่นแบบ

ซึ่งมันจะต้องไปเข้าบัญชีธนาคารตามชื่อ นั่นก็หมายความว่า อ้อยเข้าปากช้าง แล้ว :ohno:

จะงัดกลับมายังไงนี่ :?:

ปีที่ผ่านๆ มา เงินคืนภาษีเป็นงบลับของผมเลย :wall:
ภาพประจำตัวสมาชิก
UKKU
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 5

UKKU เขียน:

อะจ๊าก เมื่อกี้เพิ่งนึกขึ้นได้ว่าลืมไปอย่างนึง :roll:

...เวลาสรรพากรคืนจะส่งเป็นเช็คในชื่อของคนยื่นแบบ

ซึ่งมันจะต้องไปเข้าบัญชีธนาคารตามชื่อ นั่นก็หมายความว่า อ้อยเข้าปากช้าง แล้ว :ohno:

จะงัดกลับมายังไงนี่ :?:

ปีที่ผ่านๆ มา เงินคืนภาษีเป็นงบลับของผมเลย :wall:
แบ่งๆ เงินให้เมียใช้บ้างไม่เป็นไรหรอกครับ 555
เกิดกับตายหนึ่งครั้งเท่าๆกัน
ต่างก็ตรงความหมายระหว่างนั้น
Plant

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณที่แบ่งปันมากๆครับ...^^)
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 7

(มาแซว)
พอดียังหาไม่ได้
เข้ากฏข้อไหนหรือเปล่าครับ
:)
:)
tectonic

โพสต์ที่ 8

:roll: :roll: :roll: อ่านเเล้วก็ :P :P :P :juju: :juju: :juju: 555
90230

โพสต์ที่ 9

เงินปันผลเป็นชื่อของสามี ภรรยาไม่มีรายได้

ยื่นขอเครดิตภาษีในนามภรรยาได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
keyghost

โพสต์ที่ 10

ถ้าอ่านตามข้างบนก็น่าจะได้นะครับ แต่ต้องเอา 402-408 เลยครับ ปันผลถือเป็น 404

อย่างของผมมีเงินเดือนประจำ 401 ปันผล 404 รายได้เสริม 402 408
ภรรยาไม่มีรายได้
ถ้าให้ภรรยาแยกก็ต้องเอา ปันผล 404 รวม 402 + 408 ด้วย จะให้คิดแต่ปันผลไม่ได้ครับ
ถ้าได้ก็ดี แต่ถ้าท่านไม่มี 402 408 ก็เอาปันผลให้ภรรยาเครดิตอย่างเดียวได้คืนสบายเลย

Alpha1 เขียน:คำชี้แจงออกแล้วนะครับ

Alpha1

โพสต์ที่ 11

90230 เขียน:เงินปันผลเป็นชื่อของสามี ภรรยาไม่มีรายได้

ยื่นขอเครดิตภาษีในนามภรรยาได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
ได้ครับ ตาม k keyghost

คิดอย่างนั้นก็ได้ผลลัพธ์เหมือนกัน แต่ตามหลักจริงๆ ต้องคิดอีกแบบ คือ

จะไม่ใช่สามีแบ่ง 40(2) - 40(8) ให้ภรรยายื่น

แต่จะเป็นหลักที่ว่า รวมเงินได้ทั้งหมดให้ภรรยายื่น แต่สามีขอแยกเงินเดือนยื่นได้

คือคล้ายๆ กับเมื่อก่อนที่ รวมเงินได้ทั้งหมดให้สามียื่น แต่ภรรยาแยกเงินเดือนได้ แค่ตรงข้ามกัน
โพสต์โพสต์