ยื่นภาษีปี 2555

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

ยื่นภาษีปี 2555

โพสต์ที่ 1

อย่าลืมยื่นภาษีนะครับ เริ่มยื่นได้ตั้งแต่วันนี้
ปีนี้สามารถแยกรายได้ของสามี-ภรรยา ฐานภาษีจะลดลง ภาษีคืนจะมากขึ้น

ถ้าใครยื่น มีอุปสรรคอะไร บอกกันด้วยครับ ขอตัวไปยื่นก่อนละ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: ยื่นภาษีปี 2555

โพสต์ที่ 2

ลูกอิสาน เขียน:อย่าลืมยื่นภาษีนะครับ เริ่มยื่นได้ตั้งแต่วันนี้
ปีนี้สามารถแยกรายได้ของสามี-ภรรยา ฐานภาษีจะลดลง ภาษีคืนจะมากขึ้น

ถ้าใครยื่น มีอุปสรรคอะไร บอกกันด้วยครับ ขอตัวไปยื่นก่อนละ
รายละเอียดการเปลี่ยนแปลงกฎเกณฑ์ต่างๆดูได้ที่ไหนบ้างครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 3

ตามนี้เลยครับ
http://www.rd.go.th/publish/fileadmin/d ... 200955.pdf
"Price is what you pay. Value is what you get."
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 4

ยื่นเรียบร้อยแล้วครับ ยื่นเร็ว คืนไว

1.ที่เปลี่ยนแปลงคือปีนี้ไม่มีช่องให้ติ๊กว่ายื่นแบบใด(สามี-ภรรยา)
ระบบจะแยกคำนวณเงินได้สามี ภรรยา เป็นอิสระต่อกัน

2.ระบบจะให้ติ๊กเลือกประเภทของเงินได้ และประเภทค่าลดหย่อน ทำให้ใส่ตัวเลขง่ายขึ้น

โดยรวมระบบเสถียรและง่ายกว่าปีที่ผ่านๆมาครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
newmanrcc
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

กรอกรายละเอียดเงินปันผล กับดอกเบี้ยหุ้นกู้ และรายละเอียดลดหย่อนจนถึงขั้นตอนสุดท้าย
ให้ยืนยันการทำรายการ ขึ้นหน้าต่างว่ามีรายได้อื่นอีกหรือไม่ ถ้าไม่มีให้กด cancle เราก็ไม่มี
รายได้อื่นอีก พอกด cancle ปุ๊บ มันขึ้นหน้าต่าง เกิดข้อผิดพลาดให้ยื่นใหม่
ยื่นใหม่ไปสี่ ห้า รอบละเหมือนกันหมด เพลียใจจริง ๆ หรือว่าวันนี้ระบบยังไม่สมบูรณ์หว่า
ซากคน

โพสต์ที่ 6

หน้าจอของพี่ๆที่ยื่นสำเร็จ เป็นแบบนี้ไหมครับ

:!: ข้อความปฏิเสธ [E0190] :
ท่านได้ทำรายการแบบแสดงรายการภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ภงด. 90 สมบูรณ์แล้ว
หากท่านประสงค์จะทำรายการแบบฯ ฉบับใหม่ กรุณาเข้าสู่ระบบใหม่อีกครั้ง

ไม่สบายใจเลย กับหัวข้างบน
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
prapon

โพสต์ที่ 7

เร็วจริงๆครับท่าน
การลงทุนที่ให้ผลตอบแทนดีที่สุดคือ การลงทุนในความรู้
Surfing

โพสต์ที่ 8

newmanrcc เขียน:กรอกรายละเอียดเงินปันผล กับดอกเบี้ยหุ้นกู้ และรายละเอียดลดหย่อนจนถึงขั้นตอนสุดท้าย
ให้ยืนยันการทำรายการ ขึ้นหน้าต่างว่ามีรายได้อื่นอีกหรือไม่ ถ้าไม่มีให้กด cancle เราก็ไม่มี
รายได้อื่นอีก พอกด cancle ปุ๊บ มันขึ้นหน้าต่าง เกิดข้อผิดพลาดให้ยื่นใหม่
ยื่นใหม่ไปสี่ ห้า รอบละเหมือนกันหมด เพลียใจจริง ๆ หรือว่าวันนี้ระบบยังไม่สมบูรณ์หว่า
เป็นเหมือนกันเลยครับ ทำไปสามรอบเป็นเหมือนเดิมเลย ค่อยลองทำใหม่คราวหลัง
Tibular

โพสต์ที่ 9

ไม่ได้เหมือนกันคับ 55 จะเป็นเสือปืนไวซะหน่อย อดเลย
คงต้องรอกรมสรรพากรเปิดทำงานหลังปีใหม่ก่อนมั้ง
TOM98

โพสต์ที่ 10

ยื่นแบบไม่ได้ครับ มีข้อความ

พบข้อผิดพลาดระหว่างการบันทึก กรุณาทำการยื่นแบบฯใหม่อีกครั้ง
หากมีข้อสงสัยติดต่อศูนย์บริการข้อมูลสรรพากรโทร.1161

ลอง 3 รอบแล้วครับ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 11

เกือบลืมเลยครับ ปีที่แล้วผมกรอกตั้งแต่ 7 โมงเช้าวันที่ 1 มกรา

แต่ก็ทำไว้ใน excel ไว้นานแล้ว

ขอบคุณครับที่มาเตือน
newmanrcc

โพสต์ที่ 12

พอละครับ ลองยื่นไปทั้งหมดสิบสองรอบ ระบบแจ้งว่าเกิดข้อผิดพลาดหมด ให้ยื่นใหม่
สงสัยพรุ่งนี้ค่อยโทรไปคอลเซ็นเตอร์สรรพากรดูดีกว่าครับ
วันหยุด คอลเซ็นเตอร์ก็หยุดซะด้วยสิ
เอ๊ะ หรือว่าจะได้คืนเยอะไปหน่อย เหอ ๆ

ปล ไม่ได้รีบไรหรอกครับแค่อยากรู้ว่าคำนวนแล้วจะได้ซักเท่าไหร่ปีนี้ ตอนนี้รู้แล้ว
holidaytours

โพสต์ที่ 13

newmanrcc เขียน:พอละครับ ลองยื่นไปทั้งหมดสิบสองรอบ ระบบแจ้งว่าเกิดข้อผิดพลาดหมด ให้ยื่นใหม่
สงสัยพรุ่งนี้ค่อยโทรไปคอลเซ็นเตอร์สรรพากรดูดีกว่าครับ
วันหยุด คอลเซ็นเตอร์ก็หยุดซะด้วยสิ
เอ๊ะ หรือว่าจะได้คืนเยอะไปหน่อย เหอ ๆ
ปล ไม่ได้รีบไรหรอกครับแค่อยากรู้ว่าคำนวนแล้วจะได้ซักเท่าไหร่ปีนี้ ตอนนี้รู้แล้ว
ของผม 6 รอบแล้ว ไม่ได้เหมือนกันครับ
ได้ผลยังไงแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
:(
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
เบื๊อก
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ทีแรกผมยื่นด้วย chrome ปรากฏว่าเจอปัญหา พอกรอกข้อมูลเงินปันผลเสร็จแล้วกลับมาหน้าหลัก มันไม่คำนวณจำนวนเงินกลับมาให้ ลองอยู่พักนึง ไม่สำเร็จ สุดท้ายเลยลองเปลี่ยนมาใช้ explorer แทนก็ผ่านฉลุยครับ

เพื่อนๆที่เจอปัญหา ลองเปลี่ยน browser แล้วยื่นใหม่ดูนะครับ
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
Ellen Johnson Sirleaf
Ii'8N

โพสต์ที่ 15

ผมนึกว่าผมกรอกอะไรผิด ลอง 3 รอบ
หนอยแน่! ไม่มีให้ save ด้วย ต้องกรอกระดาษทำการใหม่ทุกครั้ง ดีที่ทำใน excel แล้ว ไม่ต้องมานั่งคีย์ใหม่ทีละตัวเลข

server หรือ application มีปัญหาแน่ๆ เลย

คงต้องรอวันเปิดทำการ
1661 สายไหม้ :mrgreen:
Ii'8N

โพสต์ที่ 16

เบื๊อก เขียน:ทีแรกผมยื่นด้วย chrome ปรากฏว่าเจอปัญหา พอกรอกข้อมูลเงินปันผลเสร็จแล้วกลับมาหน้าหลัก มันไม่คำนวณจำนวนเงินกลับมาให้ ลองอยู่พักนึง ไม่สำเร็จ สุดท้ายเลยลองเปลี่ยนมาใช้ explorer แทนก็ผ่านฉลุยครับ

เพื่อนๆที่เจอปัญหา ลองเปลี่ยน browser แล้วยื่นใหม่ดูนะครับ
รายงานว่าปีก่อนผมเคยมีปัญหานี้ ปีแล้วกับปีนี้เลยใช้ IE แต่แรกเลย
แต่ก็เจอปัญหาที่ว่า
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 17

newmanrcc เขียน:กรอกรายละเอียดเงินปันผล กับดอกเบี้ยหุ้นกู้ และรายละเอียดลดหย่อนจนถึงขั้นตอนสุดท้าย
ยื่นอีกรายการให้คุณแม่ เจอแบบนี้เหมือนกัน 2 รอบ พอแล้ว ไว้ลองใหม่วันหลัง
ผ่านมากี่ปีๆ ทำไมไม่ทำโปรแกรมแบบให้ save ไว้ได้ จะได้ไม่ต้องเริ่มใหม่ทุกครั้ง
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 18

ปกติผมจะคีย์สักเดือน ก.พ. ครับ
เกรงว่าเดือนแรกระบบจะมีรวนบ้าง
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ซากคน

โพสต์ที่ 19

ส.สลึง เขียน:ปกติผมจะคีย์สักเดือน ก.พ. ครับ
เกรงว่าเดือนแรกระบบจะมีรวนบ้าง
วัยรุ่นใจร้อนฮะ รอนานแบบนั้นไม่ไหว นี่ถ้าระบบยังรวนอีก จะบึ่งไปสรรพากร ถวายพานกันถึงที่เลย :8)
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 20

สรรพากรก็คีย์ผ่านโปรแกรมเดียวกันครับ
ส่วนเอกสารที่ส่งไป เขาก็ scan เก็บไว้
แล้วทำลายเอกสารทิ้งครับ

ถ้าเป็นไปได้ คนที่ไปยื่นเอง
ควรถ่ายสำเนาเก็บไว้ทุกฉบับ
ไม่งั้นถ้ามีปัญหา วิ่งหาเอกสารกันวุ่นเลยครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
holidaytours

โพสต์ที่ 21

Ii'8N เขียน:
เบื๊อก เขียน:ทีแรกผมยื่นด้วย chrome ปรากฏว่าเจอปัญหา พอกรอกข้อมูลเงินปันผลเสร็จแล้วกลับมาหน้าหลัก มันไม่คำนวณจำนวนเงินกลับมาให้ ลองอยู่พักนึง ไม่สำเร็จ สุดท้ายเลยลองเปลี่ยนมาใช้ explorer แทนก็ผ่านฉลุยครับ
รายงานว่าปีก่อนผมเคยมีปัญหานี้ ปีแล้วกับปีนี้เลยใช้ IE แต่แรกเลย
แต่ก็เจอปัญหาที่ว่า
ผมก็ใช้ ie นะฮะ
:(
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 22

เพิ่งลองเมื่อกี้ยื่นไม่ได้เหมือนกันครับ :(
เหมือนพี่ๆเพื่อนๆคือ กรอกไปจนจบเสร็จหน้าสุดท้าย พอกดยืนยันการยื่นแบบก็ขึ้นว่า

"พบข้อผิดพลาดระหว่างการบันทึก กรุณาทำการยื่นแบบฯใหม่อีกครั้ง
หากมีข้อสงสัยติดต่อศูนย์บริการข้อมูลสรรพากรโทร.1161"

แต่ดูรูปแบบปีนี้แล้วเหมือนจะเตรียมโปรแกรมมาดีนะครับ กรอกง่ายไม่มีปัญหาเลย
แต่มาตกม้าตายตอนจบ :wall:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 23

ใจเย็นกว่าระบบนิ่ง
สามอาทิตย์
ปีนี้รอเอกสาร ยื่น เดือนหน้า
:)
oatty

โพสต์ที่ 24

ผมรอยื่นเดือนหน้าเลยเพราะต้องรอเอกสารบริษัท
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
tawa

โพสต์ที่ 25

โทรสอบถาม Callcenter แล้วครับ ระบบที่ยื่นแบบ ภงด.90 ขัดข้อง จะทำแล้วเสร็จช่วงเย็นๆของวันที่ 2 มค. ครับ ใครที่จะยื่นก็รอช่วงเย็นค่อยยื่นนะครับ
newmanrcc

โพสต์ที่ 26

คอลเซ็นเตอร์ แจ้งว่าถ้าขอคืนภาษีอาจจะใช้ได้วันพรุ่งนี้นะครับ
ย้ำนะครับว่าอาจจะ........
เหอ ๆ
nattachai

โพสต์ที่ 27

ผมยื่นตอน 10 โมง ผ่านนะครับ ขอคืนภาษีด้วย
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 28

พัฒนาการ ระบบยื่นภาษี ออนไลน์ ของเมืองไทยเรานี่ ห่วย จริงๆครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Tibular

โพสต์ที่ 29

tawa เขียน:โทรสอบถาม Callcenter แล้วครับ ระบบที่ยื่นแบบ ภงด.90 ขัดข้อง จะทำแล้วเสร็จช่วงเย็นๆของวันที่ 2 มค. ครับ ใครที่จะยื่นก็รอช่วงเย็นค่อยยื่นนะครับ
โอ้วว ขอบคุณมากคับคุณ tawa ที่แจ้งข่าว รอกันไปใจเย็นๆ
maqwid

โพสต์ที่ 30

เงินได้ ของ MINT

2 อื่น ๆ (ระบุ) กำไรสุทธิจากรายได้ส่วนที่ไม่ต้องนำมารวมเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีนิติบุคคล

รบกวนถามเพื่อนๆ รายการนี้ ต้องเอามาคิดภาษีไหมครับ หรือว่าไม่ต้องกรอกใบนี้

ขอบคุณครับ