ยื่นภาษีปี 2555

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Nano Investor
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ยื่นภาษีปี 2555

โพสต์ที่ 181

สรรพากรเขาจะดูหลักฐานจากโรงเรียนว่าบุตรเราศึกษาอยู่หรือไม่ครับ (ได้ค่าลดหย่อน 17,000)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 182

ดูครับ ดูปีแรกปีเดียว (ยื่นผ่านเวบ)

ต้องไปขอใบรับรองบุตรที่เขต ต้องพาลูกไปด้วย ผมไปมาแล้วเมื่อหลายปีที่แล้ว หงุดหงิดหน่อยเพราะใช้เวลานาน และต้องไปวันที่ลูกหยุดและผมหยุดงานพร้อมๆ กันด้วย
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
kit556

โพสต์ที่ 183

รบกวนพี่ๆใน TVI อีกรอบครับ

ผมยื่นแบบภาษีเรียบร้อยแล้ว แต่คราวนี้มีเพิ่มกว่าปีก่อน คือแม่ผมซื้อ พันธบัตรไทยเข็มแข็ง ให้ลูกๆทุกคน ผมเลยยื่นหลักฐานหักภาษี ณ ที่จ่าย ขอไทยเข็มแข็งเพิ่มไปด้วย ปัญหาคือ ใบหลักฐานหักภาษี ผมหายไปบางส่วน มีแค่ของงวดครึ่งปีหลัง ครึ่งปีแรกแม่ผมไม่รู้เลยทิ้งไปแล้ว

อยากสอบถามว่าถ้าผมจะไปขอเอกสารใหม่ ผมต้องติดต่อไปที่ไหนครับ ผมลองโทรไป ธนาคารแห่งประเทศไทย เขาโอนสายกัน 10 รอบ สุดท้าย หาไม่เจอว่าติดต่อแผนกไหนกันแน่ :(

ส่วนสรรพากรก็โทรมาขอเอกสารเพิ่ม ตอนนี้เลยงงมากครับ คิดว่าถ้ายื่นก็ต้องยื่นให้ครบ แต่ผมอาจหาเอกสารไปเพิ่มไม่ได้ ผมลองคิดเล่นๆว่าถ้าผมไม่ยื่นเพิ่มอีกแล้ว สรรพากรเขาจะทำเรื่องภาษีให้ผมหรือเปล่า จะไม่คืนให้ผมสักบาท หรือจะหักใบที่ขาดไปออกไปเลย

รบกวนสอบถามความเห็นพี่ๆด้วย ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
Kritsada
chokch5

โพสต์ที่ 184

ปีนี้แปลกมากเลยครับ ยื่นปันผลจากหุ้นเพื่อเครดิตภาษี (ซึ่งก็ทำทุกปี) แต่ปีนี้ลองยื่นแล้ว ปรากฎว่า ผมได้คืนน้อยกว่าไม่ยื่นปันผล 40(4) สรุปแล้วเลยไม่ยื่นเครดิตภาษี

พอทราบไหมครับว่าเกิดจากอะไร ผมประมาณว่า น่าจะเกิดจากปันผลของ PTTEP กับ UEC ซึ่งไม่ได้รับเครดิตภาษี แต่ผมก็ถือมา 3 ปีแล้วนะครับ

:? :? :?
kit556

โพสต์ที่ 185

kit556 เขียน:รบกวนพี่ๆใน TVI อีกรอบครับ

ผมยื่นแบบภาษีเรียบร้อยแล้ว แต่คราวนี้มีเพิ่มกว่าปีก่อน คือแม่ผมซื้อ พันธบัตรไทยเข็มแข็ง ให้ลูกๆทุกคน ผมเลยยื่นหลักฐานหักภาษี ณ ที่จ่าย ขอไทยเข็มแข็งเพิ่มไปด้วย ปัญหาคือ ใบหลักฐานหักภาษี ผมหายไปบางส่วน มีแค่ของงวดครึ่งปีหลัง ครึ่งปีแรกแม่ผมไม่รู้เลยทิ้งไปแล้ว

อยากสอบถามว่าถ้าผมจะไปขอเอกสารใหม่ ผมต้องติดต่อไปที่ไหนครับ ผมลองโทรไป ธนาคารแห่งประเทศไทย เขาโอนสายกัน 10 รอบ สุดท้าย หาไม่เจอว่าติดต่อแผนกไหนกันแน่ :(

ส่วนสรรพากรก็โทรมาขอเอกสารเพิ่ม ตอนนี้เลยงงมากครับ คิดว่าถ้ายื่นก็ต้องยื่นให้ครบ แต่ผมอาจหาเอกสารไปเพิ่มไม่ได้ ผมลองคิดเล่นๆว่าถ้าผมไม่ยื่นเพิ่มอีกแล้ว สรรพากรเขาจะทำเรื่องภาษีให้ผมหรือเปล่า จะไม่คืนให้ผมสักบาท หรือจะหักใบที่ขาดไปออกไปเลย

รบกวนสอบถามความเห็นพี่ๆด้วย ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
ขอถามเองตอบเอง ผมโทรไปจนได้คำตอบแล้วครับ load ใบแจ้งขอเอกสารได้ที่นี่
http://www.bot.or.th/Thai/FinancialMark ... icate.aspx

ตอนนี้ลุ้นอยู่ว่าจะทันสิ้นเดือนหรือเปล่า
Kritsada
Chut53

โพสต์ที่ 186

หากมีปัญหาเรื่องขอคืนภาษีทั้งที่ยื่นภายในเวลาที่กำหนดแล้ว ถึงเลยช่วงเวลาไปก็ไม่เป็นไรครับ ปีก่อน เม.ย. ผมยังยื่นเอกสารเพิ่มเลย กว่าจะได้คืนภาษีเข้าไปเดือนพฤษภาคมแล้ว
แต่ปีนี้ขอเครดิตภาษียื่นในชื่อภรรยาทั้งหมด ได้เงินเพิ่มมากกว่าผมยื่นเองเยอะเลย
Khunchat

โพสต์ที่ 187

โครงการภาษีบ้านหลังแรก
1. ผมเตรียมเอกสารครบทั้งหมดแล้วที่กรมสรรพกรกำหนด ยื่นเอกสารได้ทางไหนครับ
ผมโทรCall Center กรมสรรพกรไมว่างหรือต้องรอสายนานมาก แบบว่าไม่สะดวกเลย
ขอคำแนะนำเพื่อนที่มีประสบการณ์ยื่นหลักฐานเองครับ
Alpha1

โพสต์ที่ 188

Khunchat เขียน:โครงการภาษีบ้านหลังแรก
1. ผมเตรียมเอกสารครบทั้งหมดแล้วที่กรมสรรพกรกำหนด ยื่นเอกสารได้ทางไหนครับ
ผมโทรCall Center กรมสรรพกรไมว่างหรือต้องรอสายนานมาก แบบว่าไม่สะดวกเลย
ขอคำแนะนำเพื่อนที่มีประสบการณ์ยื่นหลักฐานเองครับ
หมายถึงยื่นแบบทาง internet แล้วใช่ไหมครับ

ถ้าอย่างนั้นต้องตรวจสอบก่อนว่าเขาจะขอเอกสารเราไหม
ถ้าไม่ขอ ก็จะส่งเช็คมาเลย (แต่กรณีใหม่แบบนี้น่าจะขอ)

ได้ทาง link นี้
http://www.rd.go.th/publish/27942.0.html

เขาจะบอกว่าต้องการเอกสารอะไร 1. 2. 3. ... พร้อมให้พิมพ์ใบนำส่งเอกสาร และช่องทางการส่ง ไปยังสรรพากรที่ดูแลตามที่อยู่ของเรา ...... ส่งได้หลายทาง แล้วแต่สะดวก

ส่วนของผมได้คืนแล้ว ไม่ขอเอกสารอะไร
แต่ส่วนภรรยายื่นไป 10 วันแล้ว ยังไม่ขอเอกสารเลย ก็ต้องรอไปก่อน
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 189

Nano Investor เขียน:สรรพากรเขาจะดูหลักฐานจากโรงเรียนว่าบุตรเราศึกษาอยู่หรือไม่ครับ (ได้ค่าลดหย่อน 17,000)
ขอตอบใหม่ว่าไม่ดูครับ ตอนผมยื่นขอแค่ใบรับรองบุตร ซึ่งต้องไปขอที่เขต ตามที่ได้ post ตอบไปครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Khunchat

โพสต์ที่ 190

Alpha1 เขียน:
Khunchat เขียน:โครงการภาษีบ้านหลังแรก
หมายถึงยื่นแบบทาง internet แล้วใช่ไหมครับ

ถ้าอย่างนั้นต้องตรวจสอบก่อนว่าเขาจะขอเอกสารเราไหม
ถ้าไม่ขอ ก็จะส่งเช็คมาเลย (แต่กรณีใหม่แบบนี้น่าจะขอ)

ได้ทาง link นี้
http://www.rd.go.th/publish/27942.0.html

เขาจะบอกว่าต้องการเอกสารอะไร 1. 2. 3. ... พร้อมให้พิมพ์ใบนำส่งเอกสาร และช่องทางการส่ง ไปยังสรรพากรที่ดูแลตามที่อยู่ของเรา ...... ส่งได้หลายทาง แล้วแต่สะดวก

ส่วนของผมได้คืนแล้ว ไม่ขอเอกสารอะไร
แต่ส่วนภรรยายื่นไป 10 วันแล้ว ยังไม่ขอเอกสารเลย ก็ต้องรอไปก่อน
ผมยื่นขอลดหย่อนภาษีส่วนอี่นที่ลดหย่อนแล้วเช่นประกันชีวิต LTF RMR ดอกเบี้ยกู้ซื้อบ้านแต่ ยังเหลือโครงการบ้านหลังแรกไม่มีช่องให้ขีดในช่องทางInternet นะครับ ก็เลยไม่ทราบว่าจะยื่นอย่างไร...รบกวนอธิบายเพิ่มเติมอีดคนั้งครับ
คนเดินดิน

โพสต์ที่ 191

เรียนถามครับ เงินปันผลจาก LTF ที่โดนหัก 10% ไปแล้วนี่ ยังต้องมากรอกจ่ายภาษีอีกไหมครับ + เอาไปลงข้อไหนครับ ขอบคุณครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 192

คนใกล้ตัวมาถามว่า
ออกจากกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ
กรอกภาษีอย่างไงละครับ (ออกก่อนเวลา)
:)
Alpha1

โพสต์ที่ 193

Khunchat เขียน:
ผมยื่นขอลดหย่อนภาษีส่วนอี่นที่ลดหย่อนแล้วเช่นประกันชีวิต LTF RMR ดอกเบี้ยกู้ซื้อบ้านแต่ ยังเหลือโครงการบ้านหลังแรกไม่มีช่องให้ขีดในช่องทางInternet นะครับ ก็เลยไม่ทราบว่าจะยื่นอย่างไร...รบกวนอธิบายเพิ่มเติมอีดคนั้งครับ
พอดีผมไม่ได้ยื่นตัวนี้ก็เลยไม่รู้ กะว่าไปหาข้อมูลดูก่อน
เลยลืมตอบไปนานเลย :P

มีช่องให้กรอกครับ แต่ตอนแรก หน้าที่ให้เราเลือกว่ามีเงินได้อะไรบ้าง ลดหย่อนอะไรบ้าง ต้องติ๊กช่อง ภาษีเงินได้ที่ได้รับยกเว้นจากการซื้ออสังหาริมทรัพย์ ด้วย

แล้วพอหน้าสุดท้ายของแบบ จะมีช่องให้เราใส่ ก็ใส่ตรงนั้นหละครับ
Alpha1

โพสต์ที่ 194

คนเดินดิน เขียน:เรียนถามครับ เงินปันผลจาก LTF ที่โดนหัก 10% ไปแล้วนี่ ยังต้องมากรอกจ่ายภาษีอีกไหมครับ + เอาไปลงข้อไหนครับ ขอบคุณครับ
เลือกได้ครับ ว่าจะรวมหรือไม่

ถ้าลง ก็ 40 (ครับ)
Alpha1

โพสต์ที่ 195

miracle เขียน:คนใกล้ตัวมาถามว่า
กรอกภาษีอย่างไงละครับ (ออกก่อนเวลา)
ต้องเอาส่วน เงินสมทบนายจ้าง + ผลประโยชน์ + ผลประโยชน์เรา ไปรวมเป็นเงินได้

ถ้าทำงานนั้น เกิน 5 ปี ก็แยกคำนวณได้ครับ
แต่มีวิธีการคำนวณซับซ้อนหน่อย
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 196

คนเดินดิน เขียน:เรียนถามครับ เงินปันผลจาก LTF ที่โดนหัก 10% ไปแล้วนี่ ยังต้องมากรอกจ่ายภาษีอีกไหมครับ + เอาไปลงข้อไหนครับ ขอบคุณครับ
เดานะครับ
ถ้าคุ้มที่จะขอคืน
น่าจะอยู่ในข้อเดียวกับดอกเบี้ยนะครับ
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 197

miracle เขียน:คนใกล้ตัวมาถามว่า
ต้องเอาส่วน เงินสมทบนายจ้าง + ผลประโยชน์ + ผลประโยชน์เรา ไปรวมเป็นเงินได้

ถ้าทำงานนั้น เกิน 5 ปี ก็แยกคำนวณได้ครับ
แต่มีวิธีการคำนวณซับซ้อนหน่อย
ติ๊กในข้อเงินชดเชยตามกฏหมายแรงงานครับ แต่จะมีข้อแม้หลายอย่าง แนะนำให้พี่เค้าสอบถามกับกองทุนฯ ง่ายกว่า อีกอย่างใบสรุปเงินมที่จ่ายจากกองทุน ด้านหลังจะมีวิธีคำนวณเพื่อเอาไปกรอกภาษีอยู่ด้วย
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
keyghost

โพสต์ที่ 198

ขอถามผู้รู้หน่อยครับกรณีที่ ไม่ได้รับเครดิตภาษีเนื่องจาก

2.2 เงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับยกเว้นไม่ต้องนำมาคำนวณรวมเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล

ข้อนี้เราโดนหักที่จ่าย 10%
พอเรานำมาคำนวณภาษีสมมติเราเสียฐาน 20%
แปลว่าเราเหมือนต้องเสียเพิ่มอีก 10% ใช่ไหมครับ :x
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 199

keyghost เขียน:ขอถามผู้รู้หน่อยครับกรณีที่ ไม่ได้รับเครดิตภาษีเนื่องจาก

2.2 เงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับยกเว้นไม่ต้องนำมาคำนวณรวมเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล

ข้อนี้เราโดนหักที่จ่าย 10%
พอเรานำมาคำนวณภาษีสมมติเราเสียฐาน 20%
แปลว่าเราเหมือนต้องเสียเพิ่มอีก 10% ใช่ไหมครับ :x

การถูกนำมาคิด ถึงแม้บังคับแสดงในกระดาษทำการ แต่ตอนคำนวณ จะไม่ถูกรวมนำมาเป็นฐานคิดรายได้แน่นอน ต้องลงในช่องให้ถูกคือ "ยกเว้นภาษี"
(อย่าใส่ใน "ไม่ได้รับเครดิตภาษี" ช่องนี้หมายถึงกรณีอื่น เช่น กรณีของ IVL)

ได้รับการยกเว้น ก็คือเราไม่ได้ถูกหักภาษีปันผล 10% แต่แรกครับ นั้นคือกิจการ BOI
ตัวอย่างก็มี SAT, CPF, AI, TKT, PTTGC, PR, ARROW, PRANDA ฯลฯ
(บางตัว จะเป็น BOI บางส่วน)

ส่วนที่มานั้น
BOI มองในแง่เราเป็นเจ้าของหรือหุ้นส่วนบริษัท ที่ได้รับการส่งเสริมการลงทุน ก็คือกำไร bottom line ที่เห็น เกิดจากการไม่ต้องเสียภาษี หรือมีบางส่วนที่ไม่ต้องเสียภาษี (ตอนประกาศปันผล จะมีคำว่า "BOI" กับ "NON-BOI" แยกชัดเจน)
กำไรส่วนที่ได้ BOI ที่ว่านั้น เราในฐานะเจ้าของ ถือว่าได้รับประโยชน์ทางภาษีกำไรเข้ากระเป๋าไปเต็มๆ แต่แรกแล้ว บริษัทเราไม่ได้ถูกหักภาษีส่วนนี้เลย

แล้วเมื่อไม่ถูกหัก จึงไม่ได้ถือว่าเสียอะไรตั้งแต่แรก จึงไม่มีอะไรให้เครดิต

ในแง่ตรงข้าม การได้เครดิตภาษี ไม่ใช่การได้เงินฟรีเพิ่มขึ้นมาจากปันผลนะครับ แต่เกิดที่มาคิดรวมแล้วรัฐหักเราซ้ำซ้อน จากรายได้เงินก้อนเดียวกัน หักไว้มากเกินป้องกันรัฐจัดเก็บไม่ครบแต่แรกต่างหาก
เสียภาษีนิติบุคคลเสียไป ในฐานะ "บริษัท" (ที่เรามีส่วนเป็นเจ้าของ) ตอนคิดหักกำไรไปก่อนหน้ารอบหนึ่ง (EBIT -> หักภาษีกับต้นทุนการเงิน => NOPAT)
เมื่อจะนำรายได้ปันผลก้อนเดียวกันนี้มาแสดง หักไปอีก 10% ณ ที่จ่าย ตอนได้ปันผลในฐานะบุคคลธรรมดา แล้วเมื่อเอามาคิดว่าเสียภาษีเงินได้ "บุคคลธรรมดา" อีก เป็นส่วนที่เงินเราถูกหักซ้ำ

โดยรัฐคิดเอาว่าดีกว่ายอมให้รัฐขาดทุนล่วงหน้า ถ้ามีกรณีฐานภาษีเกิน กว่าพลเมืองจะมาจ่ายเพิ่มก็นานโขปีถัดไป (ถ้าคิดดอกตั้งเท่าไหร่) เลยใช้วิธีหักเอาจากพลเมืองก่อนเลย เกินแล้วค่อยเอามาให้คืนทีหลัง
อย่าเข้าใจไปว่า เราได้แถมมา

ถ้าเราไม่ขอคืนหมายถึงถือว่าเป็นพลเมืองที่เสียสละ เรายอมให้รัฐเอาเงินของเราส่วนที่หักเราซ้ำนี้เข้าคลัง
Ii'8N

โพสต์ที่ 200

ดพิ่มเติม
กำไรส่วนที่ได้ BOI ที่ว่านั้น เราในฐานะเจ้าของ ถือว่าได้รับประโยชน์ทางภาษีกำไรเข้ากระเป๋าไปเต็มๆ แต่แรกแล้ว บริษัทเราไม่ได้ถูกหักภาษีส่วนนี้เลย แล้วปันผลเราก็ไม่ถูกหัก ณ ที่จ่ายด้วย
keyghost

โพสต์ที่ 201

Ii'8N เขียน:ดพิ่มเติม
กำไรส่วนที่ได้ BOI ที่ว่านั้น เราในฐานะเจ้าของ ถือว่าได้รับประโยชน์ทางภาษีกำไรเข้ากระเป๋าไปเต็มๆ แต่แรกแล้ว บริษัทเราไม่ได้ถูกหักภาษีส่วนนี้เลย แล้วปันผลเราก็ไม่ถูกหัก ณ ที่จ่ายด้วย
แต่ข้อ 2.2 เราโดนหักณ ที่จ่ายครับ พอกรอกช่องเว้นภาษี โปรแกรมคำนวณจะไม่ยอมลงหักณ ที่จ่ายให้

พอมาลงช่องไม่ได้เครดิตก็จะโดนเอามารวมคำนวณอีก :x
Ii'8N

โพสต์ที่ 202

โดนหัก ณ ที่จ่าย แสดงว่าบริษัทไม่ได้รับยกเว้นภาษีนิติบุคคลจริงแบบ BOI ที่ไม่ต้องเสียภาษีเลยนะครับ

กรณีอื่น ที่ไม่ใช่ BOI ถูกหักก็จริง แต่จะไม่ได้เครดิต ต้องไปดูที่มาว่าใบสีส้ม 2.2 เขียนไว้ว่าเพราะอะไร

ตัวอย่างหนึ่งที่พบบ่อย เช่น ที่กิจการเคยขาดทุนมาก่อน (ได้ยินมาว่ามีหลายบริษัทในไทย ทำตัวเลขขาดทุน เพื่อใช้เป็นช่องทางยกเว้นภาษีได้อีกนาน บริษัทหัวหมอ :mrgreen: )
ถ้าเพิ่ง turn around บริษัทก็สามารถใช้สิทธิ์ผลขาดทุนสุทธิมายื่นแสดงไม่เสียภาษี แม้จะกลับมามีกำไรแล้ว

จะอ้างอิงกฎหมายรัษฎากร ก็ต้องไปดูที่นี่ครับ
http://www.rd.go.th/publish/31015.0.html

สรุปก็ไม่ได้เครดิต เพราะบริษัท (และตัวเราในทางอ้อมในฐานะส่วนหนึ่ง เป็นเจ้าของ) ได้ผลประโยชน์ภาษีไปก่อนแล้วในรูปนิติบุคคล ไม่ใช่ถูกเลือกที่รักมักที่ชังนะครับ แต่ว่าประกอบกิจการเดียวกันคนอื่นเสีย 23%-30% แต่กิจการเราเป็นศูนย์นี่ ถือว่าได้มากก่อนแล้ว

ถ้ากรณีอื่น ต้องไปดูว่าบริษัทเราได้อะไรทางภาษีมาก่อนแล้วแน่ๆ ในใบสีส้มของคุณควรจะบอกไว้
ถ้าบอกไม่ชัด ไปถามร้อยคนร้อยหุ้นห้องนั้นน่าจะได้คำตอบ ว่าได้สิทธิอะไรมา

ถ้าคำนวณแล้วรายได้เกินฐานเราไปอีกขั้น ก็คล้ายกรณีคนที่ port ใหญ่จนชนเพดานภาษี กลายเป็นต้องเสียเพิ่ม เลือกได้ว่าจะไม่ยื่นก็ได้
Ii'8N

โพสต์ที่ 203

เพิ่งนึกได้ว่า ลืมว่ามีอีกเรื่อง ก็เรื่องกรณีกองทุน มีถกหน้าที่แล้วๆ
ไม่ได้เครดิต แต่ข้ามไปเลยไม่ต้องนำมารวมคำนวณก็ได้โดยไม่ผิด (แต่หุ้นกิจการทั่วไป ต้องนำมายื่นคำนวณครบทุกตัว)

ของคุณเข้าข่ายข้อไหนไม่รู้ครับ
http://www.rd.go.th/publish/11162.0.html
keyghost

โพสต์ที่ 204

ในใบเขียนแบบนี้แหละครับ

คงหมายความว่านิติบุคคลไม่ต้องนำมารวมคำนวณ แต่เราเป็นบุคคลธรรมดาที่ถือหุ้นก็เลยโดนหัก ณ ที่จ่าย 10% พอนำมาคำนวณรวมรายได้ฐานภาษี 20% เนื่องจากมีปันผลจากหุ้นตัวอื่นหลายตัวครับ