ยื่นภาษีปี 2555

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
simpleBE
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: ยื่นภาษีปี 2555

โพสต์ที่ 91

ยื่นทางเน็ตไปเมื่อวันอาทิตย์ครับ ใช้ IE ใน WinXP
วันนี้เช็คสถานนะบอกกำลังพิมพ์เช็ค ประหลาดใจมากๆ ปีนี้เร็วกว่าทุกปีเลย :mrgreen:
แนบไฟล์
Screen Shot 2013-01-08 at 10.57.59 AM.png

CONAN
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 92

simpleBE เขียน:ยื่นทางเน็ตไปเมื่อวันอาทิตย์ครับ ใช้ IE ใน WinXP
วันนี้เช็คสถานนะบอกกำลังพิมพ์เช็ค ประหลาดใจมากๆ ปีนี้เร็วกว่าทุกปีเลย :mrgreen:
ปีที่แล้วใช้เวลาประมาณกี่วันครับ ของผมปีที่แล้วใช้เวลารวมส่งเอกสาร7วันเช็คส่งถึงบ้านครับ
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
Auiclub

โพสต์ที่ 93

อยู่รงไหนหรอคับหาไม่เจอ
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 94

CONAN เขียน:
simpleBE เขียน:ยื่นทางเน็ตไปเมื่อวันอาทิตย์ครับ ใช้ IE ใน WinXP
ปีที่แล้วใช้เวลาประมาณกี่วันครับ ของผมปีที่แล้วใช้เวลารวมส่งเอกสาร7วันเช็คส่งถึงบ้านครับ
ปีที่แล้วผมส่งตั้งแต่วันที่ 1 หรือ 2 มค. (ไม่แน่ใจ)
ใช้เวลาประมาณ 20 วันครับกว่าจะได้เช็ค รอกันนานเลย :?

Auiclub เขียน:อยู่รงไหนหรอคับหาไม่เจอ
ถามผมรึเปล่าไม่แน่ใจ :D
ถ้าใช่ก็ไปที่หน้าแรกเว็บสรรพากร อยู่ตรง [ ตรวจสอบผลการคืน ] ครับ
:B
TONG47
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 95

ตรงที่กรอกเลขที่บัตรปชช.กับรหัสผ่าน ผมใช้รหัสผ่านตอนยื่นเืมืื่อปีที่แล้วได้ไหมครรับ หรือ ต้องลงทะเบียนขอรหัสผ่านใหม่
Smsalert

โพสต์ที่ 96

ได้เช็คคืนภาษีแล้วครับ ปีนี้สรรพากรทำงานเร็วมาก 1อาทิตย์เอง ขอชมครับ
holidaytours

โพสต์ที่ 97

Smsalert เขียน:ได้เช็คคืนภาษีแล้วครับ ปีนี้สรรพากรทำงานเร็วมาก 1อาทิตย์เอง ขอชมครับ
ผมก็ได้แล้วครับ
ระบบตอนกรอกก็ง่ายขึ้น
คืนภาษีก็เร็วมากครับปีนี้
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
penguin738
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 98

LTF ที่ครบอายุ+มีกำไร สามารถไถ่ถอนได้ตามกำหนด ให้ไปกรอกตรงไหนครับ
ไม่มีช่องให้กรอกหรือผมมองผ่านไป
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
เมื่อไม่เรียนใยเล่าเจ้าจะรู้
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 99

penguin738 เขียน:LTF ที่ครบอายุ+มีกำไร สามารถไถ่ถอนได้ตามกำหนด ให้ไปกรอกตรงไหนครับ
ไม่มีช่องให้กรอกหรือผมมองผ่านไป
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
เป็นรายได้ตามมาตรา40(8) ลงในข้อ5 และระบุว่าเงินส่วนต่างกำไรได้รับการยกเว้นครับ
อย่าปล่อยให้อารมณ์ชั่ววูบชี้นำการกระทำ
แต่ไม่ควรปล่อยโอกาสดีๆให้ผ่านไป เมื่อพิจารณาอย่างถ้วนถี่แล้ว
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 100

ผ่านไปสามวัน ได้เช็คแล้วนะครับ ไม่ต้องการเอกสารอะไรเพิ่มเลย
รอบนี้ทำเร็วจริงๆ อาจเป็นเพราะว่าส่งไปในจังหวะดี คนที่มีเงือนเดือนประจำอาจต้องรอเอกสารอื่นให้ครบก่อน
Vi IMrovised
kyoza

โพสต์ที่ 101

ปีนี้ทำงานรวดเร็วจิงๆยื่นไป 3 วันขณะนี้กำลังพิมพ์เช็คแล้ว หลังจากทุกปีจะต้องขอเอกสารเพิ่ม :B
-สิ่งที่สอนในโรงเรียนและมหาวิทยาลัยไม่ใช่การศึกษา แต่เป็นวิธีการศึกษา
-เมื่อคุณก้าวผิดพลาด คุณอาจตั้งตัวใหม่ได้ในไม่ช้า แต่ถ้าคุณกล่าววาจาผิดพลาด คุณอาจต้องเสียใจไปตลอดชั่วชีวิต
meepanda

โพสต์ที่ 102

ของผมขอตรวจเอกสาร ทุกปี งงมากเลย ทำไมไม่คอมแพร์กับปีเก่าทั้งที่ก็เหมือนเดิมเกือบทุกอย่างงงมากนะครับ
soi

โพสต์ที่ 103

ปกติสรรพากรมีกำหนดเวลา login ด้วยหรือคะ ตอนกรอกจวนเสร็จแล้ว ปรากฎว่าหมดเวลา ต้องทำใหม่หมดคะ เซ็งเลยคะ
เรื่องขอเอกสารเราทำใจแล้วคะ ขอได้ทุกปี
mosaj

โพสต์ที่ 104

ผมว่าเร็วนะครับ ผมยื่นวันที่ 8มกรา ตอนเช้า วันที่11 มกราได้เช็คแล้ว
ตอนเปิด จม. ยังตกใจเลยว่าได้เช็คแล้ว (ปีก่อนๆ จะมีจม.มาขอเอกสารหลักฐานต่างๆก่อน) ปีนี้ไม่ต้องเลย
แต่ของผมมีรายการ เงินได้ไม่กี่รายการ นะครับ :D
"Imagination is more important than knowledge"
-- Albert Einstein --
Alpha1

โพสต์ที่ 105

soi เขียน:ปกติสรรพากรมีกำหนดเวลา login ด้วยหรือคะ ตอนกรอกจวนเสร็จแล้ว ปรากฎว่าหมดเวลา ต้องทำใหม่หมดคะ เซ็งเลยคะ
เรื่องขอเอกสารเราทำใจแล้วคะ ขอได้ทุกปี
เค้าแจ้งว่า 30 นาที ถ้าไม่มีความเคลื่อนไหว ระบบต้องตัด... ถ้าจิ้มเรื่อยๆ ก็นะไม่เป็นไรครับ

แต่ที่เจอปัญหาคือ การกรอกรายละเอียดปันผล ที่มันเป็น pop up ขึ้นมา

ผมกรอกให้เพื่อน มีหลายใบเกิน ถึงแม้จะจิ้มตลอด มันก็จะตัด เข้าใจว่ามันเป็นหน้า pop up มั้ง

ผมต้องใช้วิธีกรอกครึ่งนึง แล้วออกไปจิ้มๆ ในแบบซักนิดหน่อยก่อน แล้วค่อยกลับมากรอกต่อ
ถึงจะ ok. ครับ
tum_H

โพสต์ที่ 106

ยื่นไปวันที่ 12 มกราคม

วันนี้เข้าไปดู --> แบบของท่านได้รับการอนุมัติแล้ว

ช๊อคๆๆๆ :ohno:

ไม่ต้องส่งเอกสารมาเป็นปีที่สอง
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
Auiclub

โพสต์ที่ 107

i have been waiting for a week, it still says waiting for reply our system have got your document. T_T
anyway this is my first year to send credit tax refund
อาเม่า

โพสต์ที่ 108

ของผมส่งเอกสารปีเว้นปีครับ(ปีนี้ส่งอีกละ) คงแล้วแต่ดวงว่าแบบออนไลน์ของเราไปเจอกับเจ้าหน้าที่คนไหน
As a wise friend told me long ago, “If you want to get a reputation as a good businessman, be sure to get into a good business.” by Warren Buffett
meepanda

โพสต์ที่ 109

ของผมยื่นไปตั้งแต่วันที่ 7 มาขอเอกสารวันที่ 12 or 13 จนถึงปัจจุบันในเว็ปยังไม่เปลี่ยนจากการขอเอกสารเพราะผมส่งแฟกซ์ไป งงมากมากเลย สงสัยต้องรอสิ้นเดือนแน่เลย
pon41me

โพสต์ที่ 110

ยืนวันที่5
ของเอกสารเพื่มวันที่9
ส่งไปรษณีย์ไปวันที่10
วันที่16ดูในเวปบอกว่าเช็คกำลังส่งให้
คนดอย

โพสต์ที่ 111

ของผมนนทบุรี ปีนี้ยื่นวันที่7/1 วันนี้17/1 ยังไม่ขอเอกสารอะไรซักอย่าง
มีปีนึงนานเป็นเดือน พอโทรไปเจ้าหน้าที่แจ้งว่าคนที่ดู case เราติดไปอบรมยาว เลยเซ็งไป
งงว่าติดไปอบรม ทำงานไม่ได้ ทำไมไม่ให้คนอื่นสลับทำแทน

ดูทรงแล้วสงสัยปีนี้คงรอนานอีก 555
syob

โพสต์ที่ 112

ผมก็ยื่นไปวันที่ 7/1/56 เหมือนกันครับ วันที่17 ก็ยังไม่ขอเอกสารอะไรซักอย่าง เซ็งจัง
คุณคนดอย โทรไปถาม call center เหรอครับ
pon41me

โพสต์ที่ 113

pon41me เขียน:ยืนวันที่5
ของเอกสารเพื่มวันที่9
ส่งไปรษณีย์ไปวันที่10
วันที่16ดูในเวปบอกว่าเช็คกำลังส่งให้
วันที่17เช็คมาแล้ว แต่ลงวันที่ในเช็ค18
เอาเข้าSCB พนักงานบอกได้วันจันทร

ของพ่อมีแต่รายได้จากดอกเบี้ย
ยื่นวันที่2 เช็คส่งมาให้วันที่10
ไม่เรียกเอกสารเพื่ม
คนดอย

โพสต์ที่ 114

syob เขียน:ผมก็ยื่นไปวันที่ 7/1/56 เหมือนกันครับ วันที่17 ก็ยังไม่ขอเอกสารอะไรซักอย่าง เซ็งจัง
คุณคนดอย โทรไปถาม call center เหรอครับ
ยื่นทาง net เช็คทาง net คับ
chowbe76

โพสต์ที่ 115

ขอถามหน่อยครับ
ถ้าได้ปันผลเป็นหุ้น จะกรอกยังไงครับ....
MACOน่ะครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Alpha1

โพสต์ที่ 116

chowbe76 เขียน:ขอถามหน่อยครับ
ถ้าได้ปันผลเป็นหุ้น จะกรอกยังไงครับ....
MACOน่ะครับ
เค้าจะตีเป็นมูลค่าเงินให้แล้วครับ

อย่าง hmpro ก็ปันเป็นหุ้น มูลค่าหุ้นละ 1 บาท

ดูในหนังสือรับรองหัก ณ ที่จ่าย ก็จะบอกเป็นจำนวนเงินอยู่แล้ว
Tiffy

โพสต์ที่ 117

มืใครเจอปัญหากรอกตัวเลขแล้วโปรแกรมคำนวน tax ผิดบ้างคะ กรอกแล้วรายได้สุทธิ 706,970 แต่เวปคำนวนภาษีที่ต้องจ่ายได้ 76,394 :shock: :?: (จริงๆต้องเป็น 55,687 คำนวนตามภาษีอัตราก้าวหน้า ไม่ใช่เหรอ) ... สงสัยจัง... ถ้าโปรแกรมคำนวนอะไรผิดพลาดจริง แล้วเราไม่ได้ตรวจทาน เงินคืนหายไปตั้ง 2หมื่นนะเนี่ย :ohno:
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 118

Tiffy เขียน:มืใครเจอปัญหากรอกตัวเลขแล้วโปรแกรมคำนวน tax ผิดบ้างคะ กรอกแล้วรายได้สุทธิ 706,970 แต่เวปคำนวนภาษีที่ต้องจ่ายได้ 76,394 :shock: :?: (จริงๆต้องเป็น 55,687 คำนวนตามภาษีอัตราก้าวหน้า ไม่ใช่เหรอ) ... สงสัยจัง... ถ้าโปรแกรมคำนวนอะไรผิดพลาดจริง แล้วเราไม่ได้ตรวจทาน เงินคืนหายไปตั้ง 2หมื่นนะเนี่ย :ohno:

โปรแกรมคำนวณถูกแล้วนี่ครับ
ขั้นต่ำ 150,000 ภาษีที่เสีย 0% = 0 บาท
ขั้นถัดมา 350,000 ภาษีที่เสีย 10% = 35,000.00 บาท
เหลือ 206,970 ภาษีที่เสีย 20% = 41,394.00 บาท

รวม 76,394.00 บาท

ไปดูขั้นบันไดล่าสุดที่นี่ (ปีหน้าก็จะมีเปลี่ยนบ้าง)
http://www.rd.go.th/publish/1780.0.html

เดาว่ารายได้สุทธิคุณเพิ่งเริ่มทะลุ :D เลยยังติดใจใช้ 10% อยู่ของก้อนที่เหลือทั้งก้อน (ถ้าขั้นสุดท้าย 206,970 เสีย 10% ด้วย จะได้ 55,697 ใกล้ที่คุณคำนวณพอดี)
งั้นอวยพรให้ปีถัดไป ปันผลทะลุอีกขั้นนะครับ :D จะได้ไม่งง
investor2011

โพสต์ที่ 119

ผมยื่นไปวันที่ 2 มกราคม 2556
วันที่ 14 มกราคม 2556 ขอให้ส่งเอกสาร
วันที่ 15 มกราคม 2556 ส่งเอกสาร (สงฉบับจริงทางไปรษณีย์)
วันนี้ 20 มกราคม 2556 ตรวจสอบสถานะ ยังอยู่ที่ส่งเอกสารอยู่เลยครับ :|
แนบไฟล์

Tiffy

โพสต์ที่ 120

Ii'8N เขียน:
Tiffy เขียน:มืใครเจอปัญหากรอกตัวเลขแล้วโปรแกรมคำนวน tax ผิดบ้างคะ กรอกแล้วรายได้สุทธิ 706,970 แต่เวปคำนวนภาษีที่ต้องจ่ายได้ 76,394 :shock: :?: (จริงๆต้องเป็น 55,687 คำนวนตามภาษีอัตราก้าวหน้า ไม่ใช่เหรอ) ... สงสัยจัง... ถ้าโปรแกรมคำนวนอะไรผิดพลาดจริง แล้วเราไม่ได้ตรวจทาน เงินคืนหายไปตั้ง 2หมื่นนะเนี่ย :ohno:

โปรแกรมคำนวณถูกแล้วนี่ครับ
ขั้นต่ำ 150,000 ภาษีที่เสีย 0% = 0 บาท
ขั้นถัดมา 350,000 ภาษีที่เสีย 10% = 35,000.00 บาท
เหลือ 206,970 ภาษีที่เสีย 20% = 41,394.00 บาท

รวม 76,394.00 บาท

ไปดูขั้นบันไดล่าสุดที่นี่ (ปีหน้าก็จะมีเปลี่ยนบ้าง)
http://www.rd.go.th/publish/1780.0.html

เดาว่ารายได้สุทธิคุณเพิ่งเริ่มทะลุ :D เลยยังติดใจใช้ 10% อยู่ของก้อนที่เหลือทั้งก้อน (ถ้าขั้นสุดท้าย 206,970 เสีย 10% ด้วย จะได้ 55,697 ใกล้ที่คุณคำนวณพอดี)
งั้นอวยพรให้ปีถัดไป ปันผลทะลุอีกขั้นนะครับ :D จะได้ไม่งง
ขอบคุณมากคะ คุณ Ii'8N :D จริงๆด้วย ตัวเองตั้งสูตรผิดที่ excel แล้วความที่ปกติเคยจ่ายขั้นที่ 30% ตลอด เลยไม่เคยตรวจทานสูตรคะ :oops: ปีนี้เป็นปีแรกที่ไม่มีรายได้จากงานประจำ ยอดเลยตกลงที่ rate 20% .... สงสัยต้องขยันมากขึ้นจะได้กลับมาที่ rate เดิมที่คุ้นเคย :wink: