ยื่นภาษีปี 2555

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
newmanrcc
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ยื่นภาษีปี 2555

โพสต์ที่ 31

[quote="maqwid"]เงินได้ ของ MINT

[color=#FF0000]2 อื่น ๆ (ระบุ) กำไรสุทธิจากรายได้ส่วนที่ไม่ต้องนำมารวมเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีนิติบุคคล[/color]

รบกวนถามเพื่อนๆ รายการนี้ ต้องเอามาคิดภาษีไหมครับ หรือว่าไม่ต้องกรอกใบนี้

ขอบคุณครับ[/quote]

เงินปันผล ดอกเบี้ยหุ้นกู้ ดอกเบี้ยธนาคาร ถ้าจะยื่นรายการใดต้องกรอกให้ครบทุกตัว ทุกรายการ ครับ
ไม่งั้นถือว่ายื่นไม่ครบ มีปัญหาภายหลังแน่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
holidaytours

โพสต์ที่ 32

nattachai เขียน:ผมยื่นตอน 10 โมง ผ่านนะครับ ขอคืนภาษีด้วย
ผมก็ยื่นขอคืนภาษีได้แล้วนะครับ

ส่วนความถูกต้องในการกรอกข้อมูลของเรา
ถามที่ call center แล้ว
ตอนนี้ต้องรออีก 2 วันทำการ
เพื่อเช็คความถูกต้องในการกรอกข้อมู่ล ที่เรากรอกไปอีกทีครัึบ
ไม่สามารถสอบถามที่ call center ได้นะครับ

ฉะนั้นตอนนี้ใครจะกรอก ดูรายละเอียดให้ดีนะครับ
เพราะระบบใช้ได้แล้วนะครับ
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 33

ใช่แล้วครับ กรอกให้หมดเพื่อแสดงว่าเราได้อะไรบ้าง แต่ส่วนไหนที่ยกเว้นภาษี กระดาษทำการ ก็ไม่จะไม่คำนวณเป็นรายได้ปันผลคิดฐานของเราเอง
SunShine@Night

โพสต์ที่ 34

miracle เขียน:ใจเย็นกว่าระบบนิ่ง
สามอาทิตย์
ปีนี้รอเอกสาร ยื่น เดือนหน้า
ก็ว่าอยู่

ปกติเห็นเสี่ยมิ ยื่นคนแรกๆ ของเวบแล้วมาเตือนเพื่อนๆ นักลงทุนเสมอ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
maqwid

โพสต์ที่ 35

เลขภาษี INTUCH มีงวด 21 มค 55

ยังใช้เลขแบบ 10 หลัก ตอนกรอก เรากรอกแบบ 13 หลัก ไปแทน เลยหรือเปล่าครับ
Tibular
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 36

ล่าสุด 13.30 ยื่นแบบผ่านแล้วนะคับ
Ii'8N

โพสต์ที่ 37

holidaytours เขียน:
nattachai เขียน:ผมยื่นตอน 10 โมง ผ่านนะครับ ขอคืนภาษีด้วย
ผมก็ยื่นขอคืนภาษีได้แล้วนะครับ

ส่วนความถูกต้องในการกรอกข้อมูลของเรา
ถามที่ call center แล้ว
ตอนนี้ต้องรออีก 2 วันทำการ
เพื่อเช็คความถูกต้องในการกรอกข้อมู่ล ที่เรากรอกไปอีกทีครัึบ
ไม่สามารถสอบถามที่ call center ได้นะครับ

ฉะนั้นตอนนี้ใครจะกรอก ดูรายละเอียดให้ดีนะครับ
เพราะระบบใช้ได้แล้วนะครับ

ของผมยัง error เหมือนเดิม
ไม่มีรายการอะไรซับซ้อน แค่ขอคืนเครดิตอย่างเดียว
แนบไฟล์

TOM98

โพสต์ที่ 38

ที่เวลา 13:46

ผมยื่นแบบเสียภาษี ภ.ง.ด.90 online แบบมีขอคืนภาษีได้แล้วครับ
newmanrcc

โพสต์ที่ 39

เห็นหลายท่านบอกว่ายื่นผ่านแล้ว เลยลองดูอีกทีปรากฏว่าไม่ผ่านเหมือนเดิม
เลยลองโทรไปหาน้องชายเพื่อนแผนกไอทีสรรพากร เค้ายืนยันว่ารายการ
ขอคืนภาษี 40(4) ตอนนี้ยังใช้ไม่ได้แน่นอนตอนนี้กำลังตรวจสอบปัญหาอยู่ครับ
อย่างเร็วพรุ่งนี้เย็น ถ้ายื่นภาษีประจำปีปกติไม่มีปัญหา
Ii'8N

โพสต์ที่ 40

maqwid เขียน:เลขภาษี INTUCH มีงวด 21 มค 55

ยังใช้เลขแบบ 10 หลัก ตอนกรอก เรากรอกแบบ 13 หลัก ไปแทน เลยหรือเปล่าครับ

เห็นหลายท่านบอกว่าต้องใช้ 13 หลักครับ

เพื่อนๆ ท่านใดยังไม่ได้ของบมจ.ใด ไป search หาจากฐา่นข้อมูลได้ที่นี่ครับ
http://www.rd.go.th/publish/313.0.html

อินทัช ชื่อเป็นทางการยังใช้ชื่อเดิม

ชื่อผู้ประกอบการฯ ขึ้นต้นด้วย คำว่า ชิน คอร์ปอเรชั่น
ลำดับ เลขประจำตัว ผู้เสียภาษีอากร สาขา ชื่อผู้ประกอบการฯ ที่อยู่ รหัสไปรษณีย์ วันที่จดทะเบียน ประวัติการจดทะเบียน
1 3101247572
0107535000257 0 บริษัทชิน คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) บ้านเลขที่ 414 อาคาร ห้อง - ชั้น - หมู่ ซอย ถนน พหลโยธิน ตำบล/แขวง สามเสนใน อำเภอ/เขต พญาไท จังหวัด กรุงเทพมหานคร 10400 01/01/2535 ดูประวัติ
Yaileela

โพสต์ที่ 41

14.00 ยื่นผ่านหมดแล้ว 3 คน
tectonic

โพสต์ที่ 42

รายงานตัวด้วยคน
14.25
ยื่นเรียบร้อย ไม่มีปัญหา
เเถมเครื่องเราเป็น IE9 ซะด้วยเเหะ :B :B :B
ซากคน

โพสต์ที่ 43

ซากคน เขียน:หน้าจอของพี่ๆที่ยื่นสำเร็จ เป็นแบบนี้ไหมครับ

:!: ข้อความปฏิเสธ [E0190] :
ท่านได้ทำรายการแบบแสดงรายการภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ภงด. 90 สมบูรณ์แล้ว
หากท่านประสงค์จะทำรายการแบบฯ ฉบับใหม่ กรุณาเข้าสู่ระบบใหม่อีกครั้ง

ไม่สบายใจเลย กับหัวข้างบน
ครั้งแรก ไม่ผ่านจริงๆด้วย เพราะถ้าผ่าน มันต้องขึ้นหน้าจอให้พิมพ์แบบ
แนะนำให้พิมพ์เก็บไว้ครับ เพราะในนั้นมันจะระบุหมายเลขอ้างอิง P90Axxxxxx..

ตอนนี้ลองยื่นอีกครั้ง ผ่านแล้ว 14:08
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
boong24

โพสต์ที่ 44

ยื่นแบบเรียบร้อยครับ
ปกติปีก่อนมี upload file หนังสือรับรองฯ ตามหลังไปด้วย
เมื่อสักครู่จะ Upload ระบบแจ้งว่ายังไม่เปิด แล้วจะส่งเอกสารอย่างไรครับ
เมื่อเราวิ่งรอกไปมาท่ามกลางสิ่งต่างๆที่อาจจะมีความสำคัญ
เรากลับลืมทุ่มเทให้กับสิ่งที่สำคัญจริงๆ
Alpha1

โพสต์ที่ 45

ปีนี้ใครมีคู่สมรสใจเย็นๆ นะครับ

ตาม พระราชกำหนดที่เพิ่งออกใหม่ให้ทางเลือกมากมาย

1.แยกชาย หญิง

2.รวมหญิง ไปยื่นชาย (แบบเดิม)

3.รวมชาย ไปยื่นหญิง

เห็นกฎหมายเพิ่งประกาศ ก็อาจจะทำให้ระบบยังไม่นิ่งได้ครับ
Pongchai397

โพสต์ที่ 46

STPI

ข้อ 2 อื่นๆ (ระบุ) กำไรสะสมทางภาษี

กรอกใส่ช่องไหนหรอครับ
แรงผลักดันราคาหุ้น
1.โดยปัจจัยพื้นฐานความก้าวหน้าของกิจการ
2.จากปัจจัยทางด้านอารมณ์ของนักลงทุนในตลาด

การเข้าใจแรงผลักดันประเด็นแรก การลงทุนก็ประสบความสำเร็จ
แต่การเข้าใจทั้งสองประเด็น จะทำให้การลงทุนประสบความสำเร็จยิ่งกว่า by โจลูกอีสาน
tectonic

โพสต์ที่ 47

boong24 เขียน:ยื่นแบบเรียบร้อยครับ
ปกติปีก่อนมี upload file หนังสือรับรองฯ ตามหลังไปด้วย
เมื่อสักครู่จะ Upload ระบบแจ้งว่ายังไม่เปิด แล้วจะส่งเอกสารอย่างไรครับ

เรื่อง upload file ถ้าจำไม่ผิดต้องรอเจ้าหน้าที่ตรวจสอบก่อนซักพักนึง
ถ้าเค้าต้องการเอกสารเพิ่มเติมจะมีปุ่มกดให้ upload file นะครับ
บางทีถ้ายอดเงินไม่มากเเละดูเเล้วไม่น่ามีอะไรพิเศษเค้าก็สั่งพิมพ์เช็คให้เลย
SuLupin

โพสต์ที่ 48

ขอคำแนะนำครับ

ถ้าฐานภาษีของเงินเดือนเราอยู่ที่ประมาณ 30% โดยทั่วไปแล้ว คุ้มที่จะเอาเงินปันผลมารวมเป็นรายได้ เพื่อคำนวณภาษีมั๊ยครับ

มีวิธีการคำนวณคร่าวๆ อย่างไรว่าคุ้มมั๊ยครับ นอกเหนือจากการที่ต้องมานั่งรวมตัวเลขเปรียบเทียบดูก่อน

ขอบคุณครับ
newmanrcc

โพสต์ที่ 49

"SuLupin"]ขอคำแนะนำครับ

ถ้าฐานภาษีของเงินเดือนเราอยู่ที่ประมาณ 30% โดยทั่วไปแล้ว คุ้มที่จะเอาเงินปันผลมารวมเป็นรายได้ เพื่อคำนวณภาษีมั๊ยครับ

มีวิธีการคำนวณคร่าวๆ อย่างไรว่าคุ้มมั๊ยครับ นอกเหนือจากการที่ต้องมานั่งรวมตัวเลขเปรียบเทียบดูก่อน

ขอบคุณครับ

อันนี้ขึ้นอยู่ที่ว่าปันผลที่ได้รับมามากหรือเปล่า ลองกรอกดูแล้วจะรู้ว่า
คำนวนออกมาคุ้มไม๊แต่ยังไม่ต้องซับมิท ถ้าได้คืนคุ้มกับที่เสียภาษีค่อยส่ง
อันนี้เราเลือกได้

ปล ยังยื่นแบบไม่ได้อยู่ดี ระบบมันลำเอียงนี่หว่า
macapear

โพสต์ที่ 50

ยื่นได้แล้วครับ ใช้ firefox ครับ พึ่งเคยยื่นครั้งแรก :D
satantuey

โพสต์ที่ 51

เข็ดแบบปีที่แล้ว ผมรอยื่นเดือน ก.พ. ดีกว่า :twisted: :twisted: :twisted:

ปีที่แล้วยื่นต้นๆ ม.ค. แล้วก็ error ยื่นใหม่ ก็ error ทำงี้ไป 3 รอบ รอบที่ 4 ยื่นผ่าน.....สุดท้ายก็รอ
ปรากฏว่า เวลาผ่านไปเช็คดู มีให้ส่งเอกสารเพิ่ม เราก็ส่งไป ผ่านไปอีก 3 วัน มีจดหมายให้ส่งเอกสารเพิ่มอีก ก็เลยงงว่าก็เพิ่งส่งไปให้แล้ว ทำไมให้ส่งซ้ำอีก เลยโทรไปถาม ปลาดุกว่า ไอ้ทีเรายื่นๆแล้ว error ไปช่วงแรก กลายเป็นเรายื่นซ้ำกัน หน้าจอ error แต่เรื่องมันส่งไปให้เจ้าหน้าที่หลายคน (ยื่นครั้งที่1 คนนึง ครั้งที่ 2 ก็อีกคน) วุ่นวายไปหมด ต้องบุกไปสรรพากร เอาเอกสารไปให้ด้วยตัวเอง แล้วให้เค้ายกเลิกเรื่องที่มันซ้ำๆ เอาเรื่องล่าสุดเป็นตัวตั้ง............จากเร็วกลายเป็นช้าไปชิป :wall: :wall: :wall: :wall: :wall:
Ii'8N

โพสต์ที่ 52

ของผมลองทุกรูปแบบ
error ขั้นตอนสุดท้ายหมดทุกครั้ง

ถ้าจะมีข้อมูล error จริง ทำไมต้องให้เรากรอกจนจบกระบวนการ...????
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 53

SunShine@Night เขียน:
miracle เขียน:ใจเย็นกว่าระบบนิ่ง
สามอาทิตย์
ปีนี้รอเอกสาร ยื่น เดือนหน้า
ก็ว่าอยู่

ปกติเห็นเสี่ยมิ ยื่นคนแรกๆ ของเวบแล้วมาเตือนเพื่อนๆ นักลงทุนเสมอ :)
พักหลังเท่าที่สังเกต
ยื่นปลายเดือนมค ถึงต้นเดือน กพ ดีที่สุด ( ยื่นวันที่หนึ่งรอ 15 วันกว่าจอเอกสาร
ยื่นปลายเดือนรออาทิตย์เดี๋ยวให้ยื่นเอกสาร แถมผทตรวจสอบทุกวัน และส่งตัวจริงไปให้อีกต่างหาก
ส่งไปรษณีย์ลงทะเบียน. แบบจดหมายขอเอกสารยังไม่ถึงบ้าน )
คนยื่นน้อยอยู่. ระบบก็เริ่มเสถียรภาพ บั๊กก็น้อยลงไม่มากวนใจ
และข้อสำคัญ. เอกสาร ltf มาช้าครับ. ทำให้ต้องรอ

:)
tingku

โพสต์ที่ 54

ต้องใช้ Internet Explorer 5.5-8.0 เท่านั้น

ผมใช้ Chrome ไม่ผ่าน (กรอกข้อมูลในตาราง 40(4) พอกดกลับหน้าหลัก ข้อมูลไม่มา)
ใช้ IE 9 ไม่ผ่าน (ทำไปถึงขั้นสุดท้ายแล้ว กด cancel แล้ว error)

ไปขุด notebook ตัวเก่าออกมา IE 6 ผ่านฉลุยครับ
My Goal

"Earning 1.2M Baht a year doing nothing other than ticking my toe, by the age of 40."
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 55

tingku เขียน:ต้องใช้ Internet Explorer 5.5-8.0 เท่านั้น

ผมใช้ Chrome ไม่ผ่าน (กรอกข้อมูลในตาราง 40(4) พอกดกลับหน้าหลัก ข้อมูลไม่มา)
ใช้ IE 9 ไม่ผ่าน (ทำไปถึงขั้นสุดท้ายแล้ว กด cancel แล้ว error)

ไปขุด notebook ตัวเก่าออกมา IE 6 ผ่านฉลุยครับ
FireFox ละครับ
ใช้แล้วโอเคไหม
T_0007
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 56

รายการลดหย่อนต่างๆ ก็ยื่นได้ด้วยนะครับ สามารถ โหลด องค์การที่ขึ้นทะเบียนมาเปรียบเทียบได้
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 57

ผมยื่นไปเมื่อวานบ่ายๆ จากการสู้กับระบบที่แย่ที่สุดระบบหนึง ผ่านไปหลายปีแล้วก็ไม่พัฒนา หากคีย์ผิดพลาดอะไรนิดหน่อยต้องเริ่มต้นใหม่ ผมหมายถึงต้องปิดและเปิด IE ใหม่เลย ไม่งั้นก็จะ Error อยู่อย่างั้นแหละ
ผมไม่มีรายได้อื่นนอกจากปันผล 6 บริษัท ไม่เคลมอะไรสักอย่างเดียว ใช้เวลา 2 ชั่วโมง :|

ตัวอย่าง การผิดหลาดหนึงของการคีย์ข้อมูลของผมและทำให้มัน ทำอะไรต่อไม่ได้คือ การเพิ่มรายการเงินปันผลเข้าไปเกินไปแถวหนึงโดยกดผิดพลาดไปเอง แทนที่จะไปกดปุ่ม " ผ้อนกลับไปหน้าหลัก" งงเลย... เริ่มใหม่ก็ได้แต่....มันก็ไม่ยอม ...5555 สรุปต้องปิดหน้าต่าง เริ่ม IE ใหม่ โปรแกรมมันฉลาดเกินหรือผมโง่ ฮึ

ระบบการสรรพภษากรบ้านเราตลก ตั้งแต่ใครยื่นภาษีก็ไม่ยื่นก็ได้ ทั้งๆที่คุณมีรายได้
ระบบให้เซฟไว้ก่อนไม่ได้ จะยื่นภาษีคุณต้องเตรียมทุกอย่างให้พร้อม เหมือนเข้าห้องสอบ ขอพักไว้ก่อนออกไปเอาดินสอเพิ่มไม่ได้ 5555
ระบบไม่ยอมให้คีย์ผิดพลาด ไม่งั้นคนต้องเริ่มใหม่ เสียเวลาก็ชั่งคุณ
ระบบต้องใช้ เวปบราวเซอร์ที่กำหนด จะแหวกไปใช้อย่างอื่นฉันไม่ยอม
ระบบที่ไม่มีใครเทียบได้เรื่องของความซับซ้อน คนไม่ค่อยมีความรู้ทางด้ามคอมพิวเตอร์ ต้องเสียเวลาหนึ่งวันไปยื่นกับเจ้าหน้าที่เท่านั้น

แล้ว แหล่งจัดเก็บรายได้ของประเทศ หัวใจกระทรวงการคลัง ทำได้แค่นี้หรือครับ ไปศึกษาดูงานจากต่างประเทศที่เขาพัฒนาแล้วหน่อยนะครับ.....หรือว่าไปแล้ว ก็ไม่ได้อะไร

ขอบ่น หน่อยนะครับ....อดทนมาตลอด 4-5 ปีที่ยื่นภาษี
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Ii'8N

โพสต์ที่ 58

ทำไมของคุณโดมตรงข้ามกับผมเลย

น่าเจ็บใจกว่า เพราะผ่านทุกอย่าง ทุกขั้นตอน .... แต่ขั้นสุดท้าย error
เหมือนกับว่าสารภาพรักแล้วตอบรักด้วย ส่งผู้ใหญ่มาสู่ขอก็ผ่านแล้ว แต่มาบอกยกเลิกวันที่แต่งงาน :mrgreen:

คงต้องกลับไปยื่นด้วยกระดาษแล้วล่ะ
pakhakorn

โพสต์ที่ 59

น่าจะใช้ได้แล้ว ครับ

จากการยื่น 40(4) จนมาถึงหน้าสุดท้าย หลังจากใส่ชื่อเว็บ แล้วกดยืนยัน
จะมีหน้าต่างขึ้น ให้กรอกชื่อสถานประกอบการ แล้วกด cancel ในหน้านี้ ระบบจะแจ้ง error ทุกครั้ง แล้วให้กรอกใหม่

เมื่อวานเย็นค่ำๆ ทำแบบเดิม ระบบยอมรับ เรียบร้อยแล้ว

รูปภาพ
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 60

ขอบคุณมากครับ คนส่วนใหญ่กลัวสรรพากร สงสัยจะมีแต่กลุ่มพวกเรา ที่รักสรรพากรมาก ยื่นเป็นรายแรกๆ ทุกปีเลย :D