เรื่องเล่าจากโรงพยาบาล จากสมองอันน้อยนิด ด้วยอุปกรณ์และสุขภา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ii'8N
Verified User
ผู้ติดตาม: 7

Re: เรื่องเล่าจากโรงพยาบาล จากสมองอันน้อยนิด ด้วยอุปกรณ์และส

โพสต์ที่ 61

อ่านดูก็รู้ว่าคุณธีเป็นคนจิตใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ ไม่สบายยังมาแบ่งปันความรู้กันทั้งทางธรรม ทางโลก (ลงทุน)

เรา่ทุกคนบ่อยครั้งพลาดท่าให้โรคภัยไข้เจ็บที่สาเหตุตาเรามองมันไม่เห็นไม่ทันมัน วันนี้ วันไหน จะเจอโรคอะไรยังไม่รู้ ที่นั่งอ่าน webborad นี้กันอยู่ วันนี้ดูสบายดี แต่วันรุ่งขึ้น อาจเพิ่งมีอาการปรากฎสิ่งที่เราไปพลาดท่า่เชื้อโรคโดดเข้ามาร่างกายเราตั้งแต่วานก่อน

แต่จิตใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ของคุณธี น่าจะเป็นเหตุให้มีกำลังใจมากกว่าคนปกติทั่วไป และสู้กับมัน ที่จะหนักก็กลายเป็นเบาได้เร็ว

คืนนี้ก็ผ่าน 2012 แล้ว โลกไม่แตกแล้ว งั้นเวลาที่โลกยังเหลือ (ไม่รู้ใครจะทำนายโลกแตกอีกเมื่อไหร่) ก็ต้องรีบหายไวๆ มาคอยลุ้นดูตลาดปีหน้าทะลุ 1500 (ที่เขาว่ากัน) ด้วยกันนะครับ
Leesak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: เรื่องเล่าจากโรงพยาบาล จากสมองอันน้อยนิด ด้วยอุปกรณ์และส

โพสต์ที่ 62

ขอให้หายจากการป่วยครั้งนี้เป็นกำลังใจให้ครับ...ผลบุญที่ได้ทำมาก็จะเป็นเครื่องหนุนนำให้ผ่านอุปสรรคไปได้แน่นอน คุณทีป่วยแค่กายครับแต่ใจผ่านแล้ว....สู้ๆๆครับ หวัดดีปีใหม่ครับผม
Leesak

โพสต์ที่ 63

ฝากเสียงหลวงปู่สิมถ้ำผาปล่องเป็นกำลังใจครับ.. http://youtu.be/ahSRwbfb9iQ
T_0007
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 64

ขอขอบคุณทุกกำลังใจครับ และอนุโมทนา การไถ่ชีวิตโคด้วย ผมไม่เคยไถ่ชีวิตโคเยอะขนาดนี้มาก่อนเลย

วันนี้ระหว่างรอทำตาว่างครับ ไม่ต้องงดน้ำงดอาหาร เลยส่งเรื่องต่อมาให้ครับ

สวัสดีวันที่ 31 countdown 31

สารภาพบุญ และสารภาพบาป

เมื่อเช้ามีข่าวสรยุทธ์ เรื่อง แท็กซี่เก็บเงินได้ซ้ำ เรื่องยังกังขา ผมคงไม่วิจารณ์เพราะไม่ทราบรายละเอียดและอยู่นอกขอบข่ายความรู้ของผม 

อย่างไรก็แล้วแต่ เรื่องนี้เตือนให้ผมนึกถึงสิ่งที่ผมทำผิดโดยที่ไม่ได้ตั้งใจในอดีต และทำดีอย่างไม่น่าเชื่ออย่่างละเรื่อง

ผมเป็นคนที่มักพบสิ่งที่ไม่น่าเกิด ขอสารภาพบาปก่อนครับ ว่า "ผมเคยกด ATM แล้ว ได้เงินเกินจากตู้อยู่ครั้งนึง มา 2000 บาท". ประมาณ6 ปีที่แล้ว ผมกดได้ที่ ตู้ ATM กับเพื่อนที่เมืองทองจำธนาคารไม่ได้แน่ชัด เงินที่เกินเป็นอุบัติเหตุที่ตู้ ATM ทำแบงค์ ติดต่อเนื่อง หลังจากเงินของผมออกมาแล้ว และพับติดที่ช่องรับเงิน 2000 บาท ผมจะทิ้งไว้เดี๋ยวก็มีคนมาหยิบต่ออยู่ดี จะคืนก็ไม่รู้ว่าจะคืนที่ไหน เงินก็แค่2000 ตอนนั้นเลยคิดว่าเป็นโชคหลังจากปรึกษากับเพื่อนแล้ว และลองกดซ้ำ เงินก็มาปกติไม่เกินอีก.  ผมจึงเก็บเงินนั้นไปใช้ในที่สุด - คล้ายเรื่อง ATM เออรักเออเร่อเลย แต่เรื่องนี้ 2พัน เท่านั้นไม่ใช่ 2 เท่าอย่างในหนัง.   ข่าวเมื่อเช้าทำให้ผมได้หวนคิดว่า ผมทำผิดศีลข้อ2 ลักทรัพย์โดยไม่ได้ตั้งใจจริงๆ.  

เคยมีคนถามพระว่า ทำบาปโดยเจตนานั้นบาปหรือไม่ พระตอบว่าบาป  อ้าวไม่เจตนา จะบาปได้อย่างไร ท่านจึงยกตัวอย่างว่า "โยมเดินไปเหยียบตะปูที่พื้นโดยไม่เจตนา เจ็บหรือไม่เจ็บ " โยมตอบว่า "เจ็บ" 
แล้วพระก็ถามต่อว่า แล้ว "ระหว่างโยมตั้งใจกระทืบ ตะปู กับพลาดเหยียบโดยไม่เจตนา อย่างไหนเจ็บกว่ากัน " โยมตอบว่า "ตั้งใจกระทืบซิครับ"..... นี่คือคำตอบ
เพื่อทดแทนเงินไม่บริสุทธิ์ ที่ผมได้ ผมจะทำบุญเพิ่มเติมอีก 2000 บาท ครับ(เป็นการแก้ไขที่ผมไม่รู้ว่าจะคืนอย่างไรจริงๆ)

เรื่องต่อไปเป็นเรื่องทำดีโดยไม่เจตนา เมื่อ 3 เดือนที่แล้ว ผมบังเอิญไปเจอแม่บ้านเก่าที่คอนโดลาออกไปเป็น รปภ ที่รถใต้ดินสถานีนึง(คนที่ชอบตรวจกระเป๋าท่านๆตรงทางเข้านั่นแหล่ะครับ) เราหยุดคุยกันถามสารทุกข์สุขดิบ ประมาณว่าสบายดีไหมรายได้เป็นไง พบว่า รายได้ดีขึ้นกว่าการเป็นแม่บ้าน แต่โอกาสรับจ๊อบน้อยลง แต่ก็กดดันตรงที่โดนผู้โดยสารด่า ตอนตรวจกระเป๋าบ่อยๆ  ผมเห็นใจครับ เพราะเธอทำตามหน้าที่ แล้วอยู่ดีๆ เธอก็เล่าว่า "เมื่อวานลำบากใจ เก็บเงินได้ 100 บาทที่สถานี ทำใจตั้งนาน กว่าจะเอาไปคืนส่วนกลาง เสียดายก็เสียดาย" (ลองนึกนะครับ 100 บาทอาจไม่เยอะสำหรับหลายท่าน แต่สำหรับ แม่บ้าน หรือ รปภ) วันนั้นไม่รู้ว่าอะไรดลใจผม อยู่ดีๆ ก็ควักเงินให้เธอ 200 บาทแล้ว บอกว่า "ผมให้เป็นของขวัญตอบแทนการทำความดี" ตอนแรกเธอไม่รับ แต่เราก็พอรู้ความรู้สึกจริงๆ ของเธอได้  ผมจึงบอกว่า "คุณเคยได้ยินเรื่อง คนตัดฟืนที่ทำขวานตกน้ำ แล้วมีเทวดาเก็บขึ้นมาให้ไหม ที่ ให้ขวานทอง ขวานเงิน และขวาน ธรรมดา วันนี้คุณได้สิทธินั้น ทำความดีต่อไปนะไม่ต้องเสียดาย" เธอจึงรับเงินไปด้วยความดีใจ  นี่แหละครับ อีกเรื่องความดีที่ผมเพิ่งระลึกได้ 

สวัสดีครับ

ปล. วันนี้ใช้ตาตามสะดวกเพราะตอนบ่าย หมอจะให้ไปทำตา ครั้งนี้ครั้งที่ 4 ผมได้สิทธิพิเศษ หมอจะให้ยาสลบแบบสั้นๆประมาณ 10 นาที แล้วทำแบบละเอียด ผมแทบไม่ต้องทำอะไรเลยแค่ครั้งเข้าไป แล้วก็หลับ อย่างเดียว 10 นาที แล้วดูอาการ30นาที-1 ชม เพื่อดูอาการ จริงๆ ทำตาไม่เจ็บมาก เพราะเลือดเลี้ยงน้อยประมาณนั้น ใช้ยาชาธรรมดาแล้วทำตาสด  ๆก็เพียงพอแล้ว แต่มันเสียว และแค่รู้สึกตึงๆ แล้วผมก็ได้ตาที่ เคืองน้อยลง สิ่งที่เกิดขึ้นมันแค่เป็น กระบวนการฟื้นตัวหนึ่งของการรักษาเท่านั่นเอง ดีครับตาหายช้าสุด หายเมื่อไหร่ก็กลับบ้านได้ 

อีกเรื่องเมื่อคืนสั่นแรงและหนาวครั้งที่ 7 หลังจากให้ยา ผมรู้สึกปวดเส้น จึงบอกพยาบาล แล้วจึงเรียก อะแนท(ไม่รู้จริงๆคือตำแหน่งอะไร แต่มีหน้าที่เจาะแทงเข็มผมทุกที ผมแทงมา 20 กว่าครั้งและ เปลี่ยนเส้นบ่อยมาก) ผมสังเกตว่า ทุกครั้งที่อาการหนาวของผมจะเกิดผมมักปวดเส้น และเมื่อเปลี่ยนเส้นให้ยาก็ดีขึ้น เมื่อเช้าหมอบอกว่า เป็นไปได้ ไข้ขึ้นยังได้เลย. และเส้นให้ไปนานๆ ก็อาจจะใช้ไม่ได้ต้องเจาะใหม่ แต่ผมคงเป็นคนที่โชคดีพิเศษ เจาะเยอะไปนิด เพื่อนๆ พอมีความรู้ด้านนี้ไหมครับ

วันนี้ส่งท้ายปีเก่าเท่่านี้ครับ สวัสดี

อ๋อลืมบอกไป ผมได้คุยกันกับเพื่อน คุณ champ of tfex แล้วว่า จะให้ เขาเป็นคนรักษาเงินทำบุญไว้ แล้วเมื่อผมหายดี เราจะนำขึ้นไปทอดผ้าป่าทันที. โดยการเก็บรักษาเงินครั้งนี้ เราใช้เป็นตัวอย่างการบริหารสภาพคล่องด้วย โดยเปิดบัญชีใหม่เพื่อทำบุญ(ไม่แน่ใจในชื่อการจดครับ) คือ ตามหลักบริหารการเงินคุณไม่ควรเก็บเงินสดไว้เยอะเกินไป ตามตำราคือ 3-6 เดือนของค่าใช้จ่ายเป็นเงินสำรองฉุกเฉิน  แต่เงินสดจริงๆ อาจจะแค่ 2 อาทิตย์ถึง 1 เดือน (อันนี้ตามแต่ความเหมาะสมของแต่ละคน แต่ตามตำราเขียนประมาณนี้) ส่วนที่เหลือให้เก็บไว้ในสิ่งที่มีสภาพคล่องใกล้เงินสด ซึ่งหนึ่งในนั้นคือ money market. ขออธิบาย money market นิดนึง กอง money market นี้ถือว่าความเสี่ยงน้อยมากเพราะเอาเงินไปซื้อพันธบัตรรัฐบาล และอื่นๆอีกนิดหน่อยต้องดูไส้ครับ ดอกประมาณ 2.7% ต่อปีแต่ดอกขึ้นทุกวัน (นึกถึงโฆษณาของ กรุงศรี นะครับที่ผู้ชายขึ้นลิฟต์แล้วขายข้าว เลขบัญชีขึ้นทุกวัน money market ก็ประมาณนั้นเลย ผมมีโอกาสทำมาแล้ว มีอย่างเดียวที่เป็นข้อจำกัดคือ ต้องถอนล่วงหน้าหนึ่งวัน เท่านั้น(ก่อนสามโมง) ซึ่ง สำหรับ เงินเยอะๆ ก็ต้องบอกธนาคารก่อนอยู่แล้ว ไม่ต่างกันมาก.   (นี่เป็นตัวอย่างหนึ่งของการเก็บเงินที่จำเป็นต้องใช้เร็วๆนี้ ดีกว่าฝากปกติ ที่ได้ 0.75% เทียบกับ ผลตอบแทน 2.7%) โดยหลังปีใหม่ คุณแชมป์จะเป็นคนช่วยอัพเดตยอด และผมจะอัพเดตรายชื่อครับ.  เป็นการทำบุญ และให้วิทยาทานไปในตัว
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
T_0007

โพสต์ที่ 65

สำหรับ เพื่อนๆ thaivi ท่านมีความสามารถมากกว่านั้นเยอะ ยังไม่ต้องโอนมาก็ได้ครับ แล้วผมจะไปผมจะประกาศ รวมทั้ง update เรื่องราวเป็นระยะๆ ผมขอบอกความประสงค์ไว้ก่อน เมื่อผมได้เวลาที่จะไปทอดผ้าป่าแล้ว ผมจะบอกวันที่แน่นอนร่วมกันอีกทีแล้วถึงได้ร่วมบุญด้วยกัน
(ตอนนี้ยอด บริจาคที่ผมบอกบุญไป 3 วันประมาณ 4 หมื่นนิดๆ ครับ มีข้อความบางส่วนมาทาง line และทางเมลล์ ที่ยังไม่ได้อ่าน โอกาสเหมาะเราจะแชร์ลิงค์อีกที ความดีต้องประกาศครับ)
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
October

โพสต์ที่ 66

ในที่สุดสิ่งที่ว่ายาก มันก็จะผ่านไปด้วยดีครับ
ขอเป็นอีกหนึ่ง ในหลายๆกำลังใจ ณ ที่นี้

สู้ สู้ ครับ
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 67

ผมโอนเข้า ktb 5000 บาทนะครับ ไม่ประสงค์ออกนามนะครับ ขอให้หายไวๆนะครับเอาใจช่วย
bigsby111

โพสต์ที่ 68

ที่มา : พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๒ หน้าที่ ๒๐๑

ว่าด้วยธรรมสำหรับภิกษุไข้

สมัยหนึ่ง พระผู้มีพระภาคประทับอยู่ที่กูฏาคารศาลาป่ามหาวัน
เขตกรุงเวสาลี ครั้งนั้น พระผู้มีพระภาคเสด็จออกจากที่หลีกเร้นในเวลาเย็น
เสด็จเข้าไปที่ศาลาบำรุงภิกษุไข้ ได้ทรงเห็นภิกษุรูปหนึ่งผู้ทุพพลภาพ เป็นไข้
แล้วประทับนั่งบนพุทธอาสน์ที่ปูลาดไว้ ได้รับสั่งเรียกภิกษุทั้งหลายมาตรัสว่า

ภิกษุทั้งหลาย ธรรม ๕ ประการ ย่อมไม่ละภิกษุบางรูปผู้ทุพพลภาพ เป็นไข้
เธอพึงหวังได้ผลนี้คือ ‘ไม่นานนักจักทำให้แจ้งเจโตวิมุตติ ปัญญาวิมุตติ
อันไม่มีอาสวะเพราะอาสวะสิ้นไป ด้วยปัญญาอันยิ่งเอง เข้าถึงอยู่ในปัจจุบัน’

ธรรม ๕ ประการ อะไรบ้าง คือ
ภิกษุในธรรมวินัยนี้
๑. พิจารณาเห็นความไม่งามในกายอยู่
๒. กำหนดหมายความปฏิกูลในอาหาร
๓. กำหนดหมายความไม่น่าเพลิดเพลินในโลกทั้งปวง
๔. พิจารณาเห็นความไม่เที่ยงในสังขารทั้งปวง
๕. เข้าไปตั้งมรณสัญญา(กำหนดหมายความตาย)ไว้ในภายใน

ภิกษุทั้งหลาย ธรรม ๕ ประการนี้ ย่อมไม่ละภิกษุบางรูปผู้ทุพพลภาพ เป็นไข้
เธอพึงหวังได้ผลนี้คือ ‘ไม่นานนักจักทำให้แจ้งเจโตวิมุตติ ปัญญาวิมุตติ อันไม่มี
อาสวะเพราะอาสวะสิ้นไป ด้วยปัญญาอันยิ่งเอง เข้าถึงอยู่ในปัจจุบัน’
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 69

ขอเป็นกำลังใจให้คุณธีหายป่วยไวๆครับ และถือโอกาสสวัสดีปีใหม่ด้วยครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
f.escape

โพสต์ที่ 70

ข อ ใ ห้ ผ่ า น เ รื่ อ ง นี้ ไป ได้

เหมือน นพ.อาจินต์ บุณยเกตุ กับ ดญ.พิมพวดี
http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-02.html
T_0007

โพสต์ที่ 71

อนุโมทนาด้วยครับ สำหรับผู้ที่ร่วมทำบุญ

วันนี้ผมดีขึ้นมาแล้ว ไม่ต้องตรวจตาครับ เป็นของขวัญที่ดี เช็ดตัวได้เต็มตัววันแรก ใส่กางเกงได้วันแรก และนอนหลับเต็มอิ่มได้วันแรก ช่วยเย็นช่วงบ่าย อยากจะตอบมาก แต่เราต้องทำหน้าที่ผู้ป่วยที่ดีก่อน ให้เรา และเป็นการฝึก EQ และนิสัยการอดทนรอได้ไปในตัวด้วย
T_0007

โพสต์ที่ 72

ท่สำคัญปีนี้ปีใหม่ ปีงู ผมได้ผิวหนังใหม่ งูจะโตต้องลอกคราบครับ ผมกำลังลอกครอบอยู่
T_0007

โพสต์ที่ 73

ขออัญเชิญ ส.ค.ส. พระราชทานของในหลวง มาอวยพรปีใหม่

รูปภาพ

ส่วนนี้เป็น ส.ค.ส. พระราชทานของในหลวง ตั้งแต่ปี 2530 จนถึงปัจจุบัน (2556)
ดีมากเลยครับ ขอพระองค์ทรงพระเจริญ 
ทรงมีพลานามัยที่แข็งแรง อยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรของชาวไทยยิ่งยืนนาน

http://th.wikipedia.org/wiki/ส.ค.ส._พระราชทาน

(ไม่แน่ใจว่ารูปไปหรือไม่ ยังใส่ไม่เป็นครับ ช่วยสอนหน่อย)
T_0007

โพสต์ที่ 74

กลอนปีใหม่ 2556

แฮปปี้มีความสุขสนุกสนาน
นิวเยียร์ยิ้มเบิกบานวันปีใหม่
มีเงินทองใช้จ่ายสบายใจ
สุขภาพดีทั้งกายใจตลอดปี

(มีพี่ชายคนหนึ่งซึ่งนอนบนเตียงมา 10 ปีแล้วส่งให้ผมเมื่อวาน ผมขออนุญาตพี่เขาส่งต่ออวยพรครับ พี่หนึ่งครับวันนี้กลอนที่พี่แต่งได้ส่งความสุขมากมากจริงๆ ครับ ผมนอนแค่เดือนเดียวเองพี่นอนมา10ปีแล้ว. สู้ๆ ครับ)
prajuvb
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 75

ผมว่าคุณtน่าจะปฎิบัตรธรรมมาได้ระยะนึงแล้ว
เวลาเจอวิกฤตสามารถนำธรรมมะมาช่วย
ทำให้เจ็บแต่กายแต่ใจยังยึดธรรมมะได้อย่างเหนียวแน่น
และแบ่งปันให้คนรอบข้างได้เรียนรู้ธรรมไปด้วย
ขอให้หายไวๆครับ
สำคัญคืออย่าลืมถามคุณหมอที่ดูแลเรื่องแพ้ยาครับ
ว่าเราแพ้ยาตัวไหนกลุ่มไหนต้องหลีกเลี่ยงบ้าง
เพราะเจอรอบหน้าอาการจะรุนแรงกว่าเดิม

ปล.หนังสือหรือแนวทางไหนอ่านยากไม่เข้าใจก็คงไม่ใช่ทางของเรา
การลงทุนหรืออะไรก็ตามครับ
พอสูงสุดก็คืนสู่สามัญ
สุดท้ายก็คือความเรียบง่าย
wanidaja

โพสต์ที่ 76

คิดว่าคุณธี มีกรรม แต่บุญก็ยังมีเพราะคุณธีป่วยหนักครั้งนี้ขณะที่ถือว่าร่างกายยังแข็งแรงมาก ภูมิต้านทานในร่างกายยังทำงานเต็มที่ แต่ barrier คือผิวหนังที่ปกคลุมร่างกายซื่งเป็นด่านแรกไม่สามารถทำหน้าที่ได้ ถ้าเป็นคนอื่นที่อายุมาก หรือมีโรคประจำตัว เช่น ไตวาย เบาหวานอาจไม่มีภูมิภายในที่ช่วยชีวิตไว้ได้
เรื่องอาการหนาวสั่นเป็นพักๆ เกิดจากสายน้ำเกลือ หรือสายยางที่ให้ผ่านเส้นเลือด เพราะสายเหล่านี้เวลาให้นานๆ เช่น มากกว่า 3 วัน หรือมากกว่า(ขึ้นกับตำแหน่งที่ให้) จะมีเชื้อ bacteria ที่เกาะอยู่มักเคลือบตัวมันด้วย biofilm เชื้อเหล่านี้เข้าสู่ตัวคนไข้ได้ง่าย เพราะมีช่องเปิดรออยู่แล้วคือเข็มที่แทงเข้าเส้นเลือด คนไข้จึงมีหนาวสั่นเป็นพักๆ คุณหมอจึงต้องเปลี่ยนสายน้ำเกลือเหล่านี้บ่อยๆ และพยายามเอาสายออกเร็วที่สุด เมื่อหมดความจำเป็น เพื่อไม่ให้ติดเชื้อเหล่านี้ (มักเป็นเชื้อรุนแรง)
อ่านต่อเนื่องมา คืดว่าคุณธี น่าจะปลอดภัย เพราะเริ่มทานอาหารได้เองบ้าง อาการของแผลก็ดีขึ้นมาก เป็นกำลังใจให้ค่ะ
โรคนี้ เป็นบททดสอบที่สำคัญของทั้งตัวคนไข้ ญาติ และแพทย์ผู้ดูแล เพราะเครียด กังวล และยากมากกว่าจะผ่านแต่ละstep แต่หลังจากคนไข้หาย เหมือนชีวิตเกิดใหม่เลยค่ะ สู้ๆ
ไปให้สุดใจฝัน
b4solid
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 77

ขอให้มีกำลังใจต่อสู้เยอะๆนะครับ
tatandchin

โพสต์ที่ 78

สวัสดีปีใหม่ และขอให้คุณ T หายไวๆ ครับ
หนุ่ม VI หัวใจเทคนิค

โพสต์ที่ 79

Happy New Year 2013 ขอให้หายไวๆครับธี ตั้งจิตให้เป็นกุศล แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรเยอะๆ รวมถึงแผ่เมตตาให้ตัวเองด้วย บุญจะช่วยหนุนนำทางให้พ้นจากเคราะห์ในครั้งนี้ แล้วชีวิตจะดีขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อ
ปาฏิหารย์จะเกิดกับผู้ที่มีศรัทธาเสมอ.....ขออนุโมทนาบุญที่ได้ทำไปแล้วและกำลังทำอยู่ด้วยครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ ^_^
หนุ่ม VI หัวใจเทคนิค

โพสต์ที่ 80

ผมเคยถามพระเกจิอาจารย์ชื่อดังว่าบทสวดมนต์ที่เหมือนกัน คนไหนที่สวดแล้วจะเห็นผลดีไวกว่ากัน ท่านตอบว่า ทุกอย่างอยู่ที่ศรัทธา การที่เราศรัทธาเราจะสวดมนต์อย่างมีพลัง เทวดาก็จะมายินดีกับเราด้วย หลายครั้งที่ปาฏิหารย์เกิดขึ้นกับผมก็คงเพราะผลบุญช่วยหนุนนำ เหมือนเช่นโรคกระจกตาอักเสบเรื้อรังที่ผมทรมานอยู่ 2 เดือนก่อน หายไปได้เช่นกัน
หยงอัน

โพสต์ที่ 81

ขอให้คุณธี อาการดีขึ้นและหายป่วยโดยเร็วครับ
ajk

โพสต์ที่ 82

ขอส่งกำลังใจไปช่วย ขอให้อาการดีวันดีคืนครับ
moonorway

โพสต์ที่ 83

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้หายไวๆครับ
Vchai

โพสต์ที่ 84

ขอ บุญ กุศล ช่วยส่งให้คุณที หายไวนะครับ
whiteknight_p

โพสต์ที่ 85

ขอให้หายเร็วๆ นะครับ
มาให้กำลังใจ
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
preedee17

โพสต์ที่ 86

ชื่นชมในความแข็งแกร่งของพี่มากๆครับ เจอเรื่องหนักแบบนี้ยังมีกำลังมาแบ่งปันประสบการณ์ได้
คงเป็นเพราะกำลังใจที่ดี ขอร่วมให้กำลังใจด้วยคน ให้ร่างกายดีวันดีคืนครับ
oporr

โพสต์ที่ 87

เป็นกำลังใจให้คุณธีและครอบครัวนะคะ
บุญรักษาค่ะ
JIJ

โพสต์ที่ 88

ผมไม่เคยรู้จักคุณธีครับ และก็เป็นสมาชิกที่นี่ไม่นาน แต่อยากจะให้กำลังใจคุณธี และนับถือในความเข้มแข็งกับหัวใจที่ไม่ยอมแพ้นี้ครับ เอาชนะให้ได้นะ ผ่านก้าวนี้ไปได้ก็ไม่มีก้าวใหนที่จะต้องเกรงอีกต่อไปครับ
happymom

โพสต์ที่ 89

ขอชื่นชม คุณธีเป็นยอดคนจริงๆค่ะ เผชิญหน้ากับเหตุการณ์ได้อย่างยอดเยี่ยมที่สุด
ขอให้หายเร็วๆนะคะ
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 90

ปวดเส้นที่แทงเข็ม คือ thrombophlebitisครับ
แต่คิดว่านะจะแก้ได้แล้วเพราะ คงไม่ต้องแทงเข็มเข้าเส้นแล้ว
คุณ T คงได้ปฏิบัติธรรมผ่านการดูเวทนา ลมหายใจ และผิวหนังทุกตารางนิ้ว
มาแล้ว อนุโมทนาด้วยนะครับ

ต่อไปนี้ได้ชีวิตใหม่ หลังลอกคราบ แบบฮุ้นปวยเอี๊ยง กระบี่ไร้เทียมทานแล้ว
วิทยายุทธคงสูงส่งยิ่งขึ้นๆ สาธุ
samatah