เรื่องเล่าจากโรงพยาบาล จากสมองอันน้อยนิด ด้วยอุปกรณ์และสุขภา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
T_0007
Verified User
ผู้ติดตาม: 28

Re: เรื่องเล่าจากโรงพยาบาล จากสมองอันน้อยนิด ด้วยอุปกรณ์และส

โพสต์ที่ 211

อีกตัวอย่างของอุเบกขา อันนี้คือ ความรัก ความอยากให้คนที่เราดูแลได้ดี เช่น เราส่งเสียลูกไปเรียน เราก็ทำให้เขาเต็มที่ จัดสิ่งที่ดีที่สุดให้ลูกแล้ว พอเวลาผ่านไป ลูกก็เรียนได้ดีหรือไม่ดีก็ไม่รู้ หรือเรียนดีประสบความสำเร็จดี แต่ก็ยังอดมีคนมานินทาเขาไม่ได้. (อันนี้ก็ต้องเป็นเรื่องของลูกชีวิตของลูกแล้วครับไม่ใช่เรา เขาก็คือเขา เราก็คือเรา) ก็เป็นเรื่องธรรมดาของธรรมชาติ ของโลก ที่ยังไงเราก็คุมคนนินทาไม่ได้ มีลาภก็เสื่อมลาภ มียศ ก็เสื่อมยศ มีคนชมก็มีคนด่า  มีสุข ก็มีทุกข์  แล้วจะเก็บเขามาใส่ใจทำไม เก็บความทุกข์มาใส่ใจทำไม มันเป็นธรรมชาติ เขานินทา เขาด่าแป๊บเดียว แต่เราเก็บมาคิดมาทุกข์ เป็นวันๆ. บางครั้ง ผมกับเพื่อนก็มักคิดว่า "ก็มันเป็นแค่เสียง เพียงแต่เราไม่มีหูเราก็ไม่ได้ยิน" รับรู้รับฟัง ทำเสร็จตามหน้าที่ ก็ปล่อยวางไป ใจก็เป็นสุข
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
T_0007

Re: เรื่องเล่าจากโรงพยาบาล จากสมองอันน้อยนิด ด้วยอุปกรณ์และส

โพสต์ที่ 212

ขอความสุขจงมีแก่ท่านครับ อีก 1-2 วันผมก็จะได้ออกจาก รพ แล้ว - เหมือน ที่บัฟเฟต เคยบอกว่า "แล้วเดี๋ยวมันก็ผ่านไปในที่สุด"
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 213

T_0007 เขียน:ขอความสุขจงมีแก่ท่านครับ อีก 1-2 วันผมก็จะได้ออกจาก รพ แล้ว - เหมือน ที่บัฟเฟต เคยบอกว่า "แล้วเดี๋ยวมันก็ผ่านไปในที่สุด"
ยินดีด้วยครับคุณ T ขอให้ไวไวครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
psupas
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 214

หลังออกจากรพ. ขอให้คุณธีและครอบครัว มีสุขภาพแข็งแรง และมีความสุขมากๆครับ
wigraipat
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 215

ผมเป็นหมอและก็เป็นอีกคนนึงที่ตามอ่านกระทู้คุณที ประทับใจหลักการคิดมากครับ
สมองนึกย้อนไปเหมือนเหตุการณ์ที่ตัวเองต้องไปนอนห้องEIUของรพ.เลยครับ
คิดได้เลยหลังออกจากรพ.ว่าชีวิตเราจริงๆแล้วต้องการอะไร แต่ก็ยังทำได้ไม่หมดน่ะครับ
แต่ก็ดีกว่าเมื่อก่อนเยอะมากที่คิดแต่เรื่องเงิน ผลตอบแทน ขอบคุณมากครับ
T_0007

โพสต์ที่ 216

เพิ่งเข้าใจคำว่า "ใช้ชีวิต"
:D :D
ช่วงนี้ว่าง มาอยู่บ้านวันแรก

เพิ่ง เข้าใจแล้วว่าคําว่า "ใช้ชีวิต" คืออะไร
วันๆ หน้าที่หลักคือ"รอเพลงกังนันสตาย" มาเตือนให้หยอดตา กินยา ป้ายปาก ป้ายหน้า ทาตัว (เพลงจะมาทุกครั้งเมื่อถึงเวลา)

แล้วที่เหลือก็ออกกําลังกาย ทําตัวมีสาระ แล้วก็พักผ่อน นั่งสมาธิ ทําจิตใจให้ผ่องใส และทําร่างกายให้แข็งแรงเร็ววัน ตามหน้าที่ของผู้พักฟื้นที่ดี

คําเตือนครับ ใครที่คิดจะลาออกจากงาน หรือออกมาเกษียณก่อนกําหนด คิดให้ดีก่อนนะครับว่าจะทําอะไร. เดี๋ยว งง ตายเลย ทําตัวไม่ถูก 555

เลยแปลงไฟล์หนังสือธรรมะหลวงปู่ฝากไว้ภาคไทย-อังกฤษให้โหลดครับ เย้! งานมีสาระ แบบสร้างสรร ของผมวันนี้มีแล้ว
รูปภาพ
http://www.tfexclub.com/images/column_1 ... ฝากไว้.jpg

หลังสือหลวงปู่ฝากไว้ภาคไทย-อังกฤษ สําหรับโหลด ได้ตามลิ้งค์ เดี๋ยวว่างๆมีหลายเล่มจะทำเว็บห้องสมุดออนไลน์
http://www.tfexclub.com/images/column_1 ... nd_pdf.pdf

หมายเหตุ เนื่องจากผมดูว่าไฟล์หนังสือส่วนใหญ่ที่อยู่ตามอินเติร์เนต ไม่มีหน้าปกครับ ผมจึงรวบเล่มเนื้อหาเป็น pdf แล้วใส่หน้าปกครับ และจะรวบรวมไว้เป็นห้องสมุดออนไลน์ให้คนดาวโหลดไปอ่านครับ

แอบจับภาพ iBooks ในเครื่องมาให้ดู เผื่อวันหลังเด็ก ป.1 ที่ได้ แทบเล็ต จะได้ดาวโหลดไปอ่านกันง่ายๆ
รูปภาพ
T_0007

โพสต์ที่ 217

T_0007

โพสต์ที่ 218

จริงๆ คิดถึงคำถามยอดนิยมในรายการ money talk เลยครับ เวลาถามเซียนว่า เอ แล้ววันๆ คุณทำอะไรเทรดก็ไม่ได้เทรด

ผมประทับใจอยู่ 2 คำตอบคือ
1. ของคุณ โยโย่ คือ "หน้าที่ของนักลงทุนคือทำตัวมีสาระ" มีในคลิปจริงๆนะ :D :D
แล้วทำตัวมีสาระคืออะไร ก็คือ หาความรู้ อ่าน ร่วมประชุม เข้าอบรม จำได้ว่าคำตอบประมาณเนี่ย
จำได้ว่า ตอนนั้นคุณโย ยังไม่แต่งงาน อาจารย์เลย ถามต่อว่า อ้าวแล้วไปขอสาวแล้วจะบอกพ่อแม่เขาว่า เราทำอาชีพอะไร "ผมทำอาชีพ มีสาระครับ" :wink: :wink:

ผมเคยถามน้อง VI อีกท่านหนึ่งซึ่งตอนนั้นก็ยังไม่แต่งงานเหมือนกัน เพิ่งรู้จักกันตอนนั้นยังไม่รู้ว่า พอร์ตใหญ่น่าดู
ผมถามน้องเขาว่า อ้าวแล้วน้อง ยังไม่แต่งงาน แล้วเวลาไปขอสาว แล้วทางฝ่ายผู้หญิงเขาไม่ถามเหรอ
คำตอบของน้องเขาคมมากครับจำจนถึงทุกวันนี้ "พี่จะกลัวทำไม ถ้าพี่เป็น VI พี่ก็ต้องสวนกับคนส่วนใหญ่อยู่แล้ว กะอีแค่นี้ จะกลัวทำไม" :shock: :shock: คมไหมครับ ทุกวันนี้ ผมก็เจอน้องเขาที่ตามงาน oppday หรือ company visit เรื่อย (มากับแฟนด้วย มีผู้ช่วยนะเนี่ย แอบแซว)

2. พี่โจ นายกสมาคม พี่เขาตอบในคลิปเหมือนกัน (สมัยนั้นยังลูก 2 ) ตอบละเอียดมาก" ตื่นมา แต่งตัวให้ลูก ส่งลูกไปโรงเรียน กลับมาก็อ่านข่าว ประมาณนี้ แล้วก็ไปจ่ายตลาด ออกกำลังกาย รับลูก แล้วก็พาลูกเข้านอน มีข่าวตลาดมา 3 รอบ " โห เด็ดจริงๆ (ลองหาคลิปดูนะครับ) :mrgreen: :mrgreen:

จริงๆ วันนี้ ผมก็อ่านๆ ฟังๆ บ้าง มีน้อง ๆ หลายคนส่งหนังสือมาให้ ตั้ง 3 เล่มแนะ แล้วก็ต้องอ่าน บริษัทนึงที่มีพี่คนนึงบอกว่าจะไป company visit แล้วจะเล่าให้ฟัง
บ่ายๆ มีเพื่อนคนนึงโทรมาคุยเรื่องหุ้นอสังหา ตัวกลางๆ ไม่ได้ดูนาน โห ราคาขึ้นไปเยอะน่าดู เลยเหรอเนี่ย ประเด็นจากการรับรู้รายได้โต จริงๆ ตัวนี้ เมื่อก่อนเคยดู asset play เหมือนกัน นี่เรานอนนานขนาดนี้เลยหรือเนี่ย

แหะๆ ไหนๆ เขียน ขนาดนี้แล้ว พี่ๆ ท่านอื่นที่ลงทุนเป็นอาชีพ วันๆ ทำอะไรกันบ้างครับ ??
ช่วยตอบหน่อย
น้องๆ อยากรู้
psupas
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 219

อ่าน ส่งลูก ออกกำลัง นั่งสมาธิ ( ซื้อของ / ดูopp day / ดูmoney talk / สัมมนา / อบรม / meeting / company visit / ทำสิ่งที่อยากทำหรือขี้เกียจ ) รับลูก อ่าน ครับ
Java The Boy

โพสต์ที่ 220

T_0007 เขียน:
แหะๆ ไหนๆ เขียน ขนาดนี้แล้ว พี่ๆ ท่านอื่นที่ลงทุนเป็นอาชีพ วันๆ ทำอะไรกันบ้างครับ ??
ช่วยตอบหน่อย
น้องๆ อยากรู้

ไปตีกอล์ฟ ถ้าคุณทีหายดีแล้ว ลองฝึกดู สนุกมากนะครับ เดินไปเรื่อย คุยไปเรื่อย หัวเราะไปเรื่อย
ตีไปเรื่อย ออกจากบ้านเช้า ๆ เลิกมืดๆ หมดวันแบบสนุกสนานมาก ไม่รู้ใจใครอย่าว่านะครับ ลองแนะนำดู
ความสุขที่แท้จริงของมนุษย์มีอยู่ 4 ข้อคือ...
ได้อยู่ในที่อากาศปลอดโปร่ง
พ้นจากความทะเยอทะยาน
ทำงานสร้างสรรค์
และรักใครสักคน ...

"อัลแบร์ กามูส์"
ajk

โพสต์ที่ 221

หายดีวันดีคืนนะครับคุณT :D แล้วจะโทรไปปรึกษา
theseng99

โพสต์ที่ 222

ผมเพิ่งจะอ่าน post ของคุณ Mr.T เห็นอาการหนักมากเลย ช่วงเดือนธันวา ดีใจที่อาการดีขึ้นแล้วครับ สำหรับการฝึกอาโปกสิณ ดีครับ เป็นการฝึกกสิณตามหลักกรรมฐาน 40 กองของพุทธศาสนา ซึ่งกสิณ ดิน น้ำ ลม ไฟ เป็นกสิณกลางที่จริตใครก็สามารถฝึกได้ครับ

ปกติคนเราจะมีการแบ่งจริตว่าใครเหมาะกับกสิณ ไหน หรือกรรมฐานกองไหน แต่จะมีกสิณ 10 ซึ่งเป็นกสิณกลางที่จริตทุกจริตสามารถฝึกได้ (ถ้าจำผิดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย)

ตอนนี้กำลังลองกลับมาดูๆ หุ้นใหม่ครับ แต่จะพยายามไม่ถูกครอบงำด้วยความโลภ เพราะการที่จิตเราสั่งสมความโลภทำให้ไปอบายได้ครับ คิดซะว่าเล่นเพื่อเก็บเงินออมให้มากขึ้นเท่านั้น

ยังไม่ค่อยกล้าเข้าหุ้นอยู่ เพราะปัจจุบันวิ่งมาสูงมาก กลัวมันตกมาแล้วจะเจ็บเข้าตัวไปนานทีเดียว ใครมีหุ้น VI ตัวไหนแนะนำกันหน่อยนะครับ
supatcharee

โพสต์ที่ 223

ขอคุณพระคุณเจ้าคุ้มครองนะคะ โชคดีจงบันเกิดแก่พี่และครอบครัวตลอดไป
boypeter

โพสต์ที่ 224

ขอให้หายไวไว นะครับ

ขอบคุณที่post ข้อมูลต่างๆทั้งทางการรักษา การลงทุนและทางธรรม เชื่อได้ว่าเป็นประโยชน์กับผู้ที่อ่านเป็นอย่างมาก

ยา Allopurinol เป็นยาที่พบว่าแพ้และมีอาการแพ้ที่รุนแรงมากได้บ่อยมากตัวหนึ่ง ซึ่งผมเคยเป็นประธานคณะกรรมการความคลาดเคลื่อนทางยา และได้ทำ Conference case ผู้ป่วยที่แพ้ยาตัวนี้ ถึงขั้นผู้ป่วยเข้า ICU และ เสียชีวิตในที่สุด(ผู้ป่วยอายุ 86 ปี และมีโรคประจำตัวหลายอย่าง) และ พบว่ามีแพ้รุนแรงอีก 2-3 case ที่ต้องเข้าทำ Conference จากยา Allopurinol

ฉนั้น พิจารณาระมัดระวังการใช้ยาตัวนี้ให้มากๆ ทั้งผู้ให้ยาและผู้รับประทานยา ครับ