ทำอย่างไร ถึงจะกล้าซื้อหุ้น ตอน ตลาดตกเยอะๆ ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
lipton
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำอย่างไร ถึงจะกล้าซื้อหุ้น ตอน ตลาดตกเยอะๆ ครับ

โพสต์ที่ 1

ตอนเหตุการณ์ sub prime(2008) ผมไม่กล้าซื้อ เพราะ กลัว วิกกฎิตจะลามไปทั่วโลก ถึงเวลานั้น ก็จะกระทบต่อ ผลการดำเนินการของบริษัทในไทย

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
huawoon

Re: ทำอย่างไร ถึงจะกล้าซื้อหุ้น ตอน ตลาดตกเยอะๆ ครับ

โพสต์ที่ 2

ผม โชคดี ที่เพิ่งหัดเล่นหุ้นตอนก่อน เกิดเหตุการณ์นั้น แถวๆ 500+ จุด ด้วยเงิน น้อยนิด สามหมื่นบาท

จำได้ว่ามันไหลลงทุกวัน vol น้อยมาก หุ้นก็ไม่ค่อยรู้จัก เลยติดหุ้นตามระเบียบ :mrgreen:

ผมแก้พอร์ตของผม ด้วยการชวนเพื่อนมาลงเงินด้วย อีกสามหมื่นบาท บังเอิญ ซื้อถัวได้ช่วงที่มันต่ำ QH Cpf

ช่วงนั้นซื้อแล้วถือๆไป ก็กำไรเป็นเด้ง (ช่วงนั้น ลิงก็ซื้อหุ้นได้กำไร เพราะผมไม่มีความรู้อะไรเลย เหมือนลิงเลยเนอะ :mrgreen: )

เข้าเรื่อง เหตุผลที่ผมซื้อ เพราะ ผมเข้าลองของได้ถูกจังหวะพอดีแค่นั้นแหละครับ (อันที่จริงผมลอกอาจารย์คนหนึ่งใน kimeng เค้าว่า ลงมา 300 กว่าให้ซื้อ เฮ้อ ถ้าตอนนั้นมันลงมามากกว่านั้น ผมก็ไม่รู้ทำไง :wall: )
CONAN

Re: ทำอย่างไร ถึงจะกล้าซื้อหุ้น ตอน ตลาดตกเยอะๆ ครับ

โพสต์ที่ 3

ก่อนซื้อ
ข้อมูล--> ประเมินผลประกอบการ-->ราคาที่ประเมิน-ลบด้วย mos--> ราคาที่ยอมจ่าย
หลังซื้อ
หุ้นตก-->ใจสั่นมาก--->กับมาดูเหตุผลที่ซื้อ-->ทบทวนอีกครั้ง-->ถ้ามั่นใจก็จัดเพิ่ม ถ้าไม่มั่นใจขายทิ้งหรือปล่อยไปก่อน
ปล.ผมเริ่มลงทุนช่วงนั้นพอดี เป็นเม่ามาสองปี แต่โชคดีไม่สูญเสียเงินต้น แต่สูญเสียโอกาสในด้านการเงิน ต้องขอบคุณtvi ที่ทำให้เม่าอย่างผมเข้าใจเรื่องการลงทุน
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 4

จากประสบการณ์ผมตอนนั้นนะครับ ผมว่าหลายๆคนกล้าซื้อแต่ไม่มีเงินที่จะซื้อครับ เพราะอยู่ในหุ้นกันหมด (หลักๆคือถือหุ้นที่ถือมันดีและถูกมากอยู่แล้วตอนนั้นเลยไม่ได้ขายอะไรออกไป อย่างตอนนั้นผมมี SVI อยู่ 60% port ราคาตอนนั้น 1.4 P/E ตอนนั้น 4 เท่ากว่าๆเท่านั้นเอง ยังสามารถลงไปต่ำแถวๆ 0.7-0.8 ได้เหมือนกัน) ตอนนั้นก็ได้แต่บอกเื่พื่อนๆที่ยังไม่ได้ลงทุนให้ซื้อ แต่ก็ไม่มีคนใส่ใจจริงๆจังๆ :roll:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 5

lipton เขียน:ทำอย่างไร ถึงจะกล้าซื้อหุ้น ตอน ตลาดตกเยอะๆ ครับ

ตอนเหตุการณ์ sub prime(2008) ผมไม่กล้าซื้อ เพราะ กลัว วิกกฎิตจะลามไปทั่วโลก ถึงเวลานั้น ก็จะกระทบต่อ ผลการดำเนินการของบริษัทในไทย

ขอบคุณครับ
ผมเลือกซื้อกิจการที่คิดว่าไม่มีวันเจ๊งและน่าจะกลับมาได้เมื่อวิกฤตฟื้นตัวครับ
อีกอย่าง ตอนนั้นเพิ่งเริ่มประเมินมูลค่ากิจการคร่าวๆเป็นนิดหน่อยด้วย
เลยมั่นใจที่จะซื้อเต็มวงเงินที่ตนเองมีครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
f.escape

โพสต์ที่ 6

เขียนโน้ตติดไว้ที่โต๊ะว่า ราคาหุ้นเท่านี้จะกลับมาซื้อคืน
(เพราะเวลาตลาดตก คาดว่าตัวเองคงไม่กล้าซื้อ)
เขียนไว้ 4 บริษัท ราคาตกลงมาถึงที่เขียนไว้ 3 บริษัท
ซื้อคืนกลับมาแล้ว 2 และ 1 บริษัทที่ไม่ได้ทำตามที่เขียนคือ
NMG ที่ 1.38
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 7

ถ้ามีคนเอา Rolex ของแท้ มาขายให้เราในราคา 5 พันบาท เราคงไม่รีรอที่จะ "เคาะขวา" ถูกมั้ยครับ
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 8

คิดเสียว่า

Amazing Thailand grandsale
สิครับ
samatah
Zolaa

โพสต์ที่ 9

ผมอยากให้มันตกจังดัชนี1300+หุ้นดีๆหาMOSแทบไม่ได้แล้วมั้งถ้าซื้อช่วงนี้ก็กลัวว่าไป1400แล้วยิ่งไปกันใหญ่อิอิเลยตัดใจเข้าซะตอนนี้ต่อไปกาลุ้นเอาข้างหน้า :mrgreen: พอดีเพิ่งมาศึกษาลงทุนช่วงนี้พอดีต้องทำใจเราคงต้นทุนสูงกว่าคนอื่นเยอะ0.0
Radio

โพสต์ที่ 10

ดำ เขียน:ถ้ามีคนเอา Rolex ของแท้ มาขายให้เราในราคา 5 พันบาท เราคงไม่รีรอที่จะ "เคาะขวา" ถูกมั้ยครับ
คิดอย่างนั้นไม่ได้ครับ ผมว่าตลาดหุ้นมีประสิทธิภาพพอสมควร เวลาที่เศรษฐกิจ
ตกต่ำ EPS ของหุ้นทั้งหลายจะต่ำลงมาด้วยเหมาะสมกับราคาช่วงนั้นๆ
จากประสบการณ์ ข่วง Subprime SNC ตกจาก 12 บาทเหลือ 4 บาทเพราะ
EPS มันตกลงมาด้วย แต่ผมมองว่าในอนาคตมันต้องพื้นตัว จึงตั้งรับเป็นระยะ
และมันก็ฟื้นจริงๆ
naphas12
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ภาวะตลาดตอนนี้ ปลายปี 2012 คนกล้า ๆ กลัว ๆ ยังไงไม่รู้

จะเข้าก็ไม่กล้า เพราะกลัวราคาสูงไป จะเฉยก็กลัวว่าไม่รู้เมื่อไหร่มันจะลงมาให้ซื้อ ถ้าไม่ได้ซื้อนานเป็น 5-10 ปี จะทำยังไง และถ้ามันลงมา มันจะลงมาที่เดิมไหม อย่าง CPALL ตอน 30 ก็คิดว่าสูง จะรอให้มันตก แต่ตอนนี้ ไปแตะ 45 แล้ว
เสียโอกาสอย่างยิ่ง คือไอ้ที่เคยคิดว่าราคาสูงแล้ว ทำไมมันจะมีสูงกว่าอีกตั้งเยอะได้

ตอนนี้ไม่เห็นมีใครมีความมั่นใจว่าหุ้นจะขึ้นต่อเลย แต่ละคนหวังให้หุ้นตก จะได้เข้าซื้อกันทั้งนั้น
naijan

โพสต์ที่ 12

ความกล้าจะมาพร้อมกับข้อมูลครับ หากเรามีข้อมูลเกี่ยวกับข้อมูลของบริษัทนั้นเยอะๆและเรารู้จักบริษัทนั้นดีๆ จะช่วยลดความกลัวได้ส่วนหนึ่ง ต้องฝึกฝนครับ

-------------------
หนี้เป็นพิษ

http://www.thorfun.com/story/view/UNUiTa7rWTxCAA06
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 13

ผมว่าไม่มีใครแช่งให้หุ้นตกเพื่อจะได้ซื้อหรอกครับ
ตอนตลาดตกเยอะๆ ผมเห็นมีแต่คนซึมเศร้า ตลาดก็เงียบเหงา บรรยากาศแบบนี้แหละครับ
ทำให้คนไม่กล้าซื้อหุ้นเพราความกลัว
ช่วงตลาดตกเยอะๆ ผมอ่านห้องร้อยคนร้อยหุ้นแล้วลุยได้มาหลายตัว555 555
pakakal

โพสต์ที่ 14

ถ้ามันวิ่งไป 2000 จุดล่ะครับ ผมว่า ตลาดมันจะลากราคาหลายๆตัวที่เราเล็งไว้ไปด้วย แล้วเราก็อาจจะพลาดเพราะกลัวว่าราคาสูงไปแล้ว ถึงตอนนั้น ก็คงต้องมองหาตัวใหม่ๆละครับ
got it.
pak

โพสต์ที่ 15

"กล้าซื้อหุ้น"...คือความกล้าหาญเพียงครึ่งเดียวครับ

แต่ "กล้าที่จะถือ(เพื่อไปขายในเวลาที่เหมาะสม)"...นั่นคืออีกครึ่งหนึ่งของความสำเร็จครับ

ถามตัวเองดีๆว่า..."เราไม่กล้า? เรากลัว?"
หรือ "เราโลภ" กันแน่???
( "โลภ" เพราะคิดว่า มันน่าจะลงได้มากกว่านี้ ฉันจะได้มีกำไรมากกว่านี้ )
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 16

คิดไว้เลยว่า มันมีทางลงไปกว่านี้ไม่
ถ้ามีก็ไม่ซื้อ ถ้าไม่มีก็ซื้อครับ

เปรียบเทียบกับหมาก็คือหมาจนตรอก
ถ้าเป็นมวยคือ ต้องน็อคอย่างเดียวถึงชนะ
:)
:)
thitaphat168

โพสต์ที่ 17

ที่ผมคิดว่าจะทำนะครับ
คือสร้างกฎขึ้นมา ว่าถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี่ขึ้นมาจะทำอย่างไร ตั้งเปนกฏขึ้นมาเลย
เพื่อ ตัดอารมออกไป
เช่น ถ้าหุ้นตกมาจากไฮ 20%เข้า1ไม้ 30% เข้าอีกไม้ 40%50% ก็ว่ากันไป
สมมุติ ซื่อจนไม้สุดท้ายแล้ว หุ้นยังลงต่อ ก็คงต้องอยุ่เฉยๆแล้วครับ เราทำดีที่สุดแล้ว
naphas12

โพสต์ที่ 18

ผมคิดว่าจะทำแบบนี้

PE ตลาดหุ้นอยู่ที่ มากกว่า 20 เท่า จะถือเงินสด 30%

PE ตลาดหุ้นอยู่ที่ 15-20 เท่า จะถือเงินสด 20%

PE ตลาดหุ้นอยู่ที่ 10-15 เท่า จะถือเงินสด 15%

PE ตลาดหุ้นอยู่ที่ 5-10 เท่า จะถือเงินสด 10%

PE ตลาดหุ้นอยู่ที่ ต่ำกว่า 5 เท่า จะถือเงินสด 0%
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 19

ตกก็ดีครับจะได้ซื้อ ขึ้นก็ดีครับ port จะได้โต .. หลังจากคิดไตร่ตรองดูแล้วก็พบว่าเราเดาอนาคตไม่ได้ ฉะนั้นซื้อที่เราคิดว่าคุ้มที่สุดในทุกขณะที่มีทุนละกัน แล้วเอาเวลาไปวิเคราะห์พื้นฐานดีกว่า
Invincible MOS is knowing what you're doing
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 20

yakjabon เขียน:ตกก็ดีครับจะได้ซื้อ ขึ้นก็ดีครับ port จะได้โต .. หลังจากคิดไตร่ตรองดูแล้วก็พบว่าเราเดาอนาคตไม่ได้ ฉะนั้นซื้อที่เราคิดว่าคุ้มที่สุดในทุกขณะที่มีทุนละกัน แล้วเอาเวลาไปวิเคราะห์พื้นฐานดีกว่า
อันนี้จริงครับน้องวิน ขอให้เฮงๆนะครับ happy new year
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

kraikria เขียน:
yakjabon เขียน:ตกก็ดีครับจะได้ซื้อ ขึ้นก็ดีครับ port จะได้โต .. หลังจากคิดไตร่ตรองดูแล้วก็พบว่าเราเดาอนาคตไม่ได้ ฉะนั้นซื้อที่เราคิดว่าคุ้มที่สุดในทุกขณะที่มีทุนละกัน แล้วเอาเวลาไปวิเคราะห์พื้นฐานดีกว่า
อันนี้จริงครับน้องวิน ขอให้เฮงๆนะครับ happy new year
Happy new year ขอให้จับได้ถูกตัว กำไรขึ้นเอาๆ เป็น Super Stocks ครับ :cheers:
Invincible MOS is knowing what you're doing
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 22

yakjabon เขียน:
kraikria เขียน:
Happy new year ขอให้จับได้ถูกตัว กำไรขึ้นเอาๆ เป็น Super Stocks ครับ :cheers:
สาธุ...ขอให้จับถูกตัวเช่นกันครับ :-)
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 23

แล้วกล้าซื้อที่นิวไฮมั๊ยครับ?

นิวโลว์ก็กลัว นิวไฮก็กลัว

ไม่เกี่ยวกันนะครับ ดูศักยภาพการเติบโตของธุรกิจดีกว่าครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
Suysak

โพสต์ที่ 24

ความกลัวคือความไม่รู้ ถ้ารู้ธุรกิจก็ไม่กลัว เอาเงินดอกเบี้ยมาซื้อสิครับ รับรองคุณไม่กลัวเพราะเป็นเงินต่อเงิน
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
katin

โพสต์ที่ 25

ผมเริ่มลงทุนเมื่อปี 54 ช่วงประมาณสึนามิที่ญี่ปุ่น
ตอนช่วงที่น้้ำท่วม หุ้นหลาย ๆ ตัวราคาตกลงมาก ช่วงนั้นผมก็เข้าซื้อเพราะวิเคราะห์แล้วว่าราคาหุ้นถูกมาก
พอได้กำไรนิดหน่อยก็ขายไป เพราะขาดความกล้าที่จะถือ

ถึงตอนนี้ถึงรู้ว่า ความที่เรากลัวเกิดจากความที่เราไม่รู้และไม่ได้ศึกษา ครับ
VFFL

โพสต์ที่ 26

คำถามก็คือว่าทำอย่างไรจะมีเงินซื้อตอนตลาดตกเยอะๆ
เพราะพอตลาดตกเราก็จะทยอยซื้อ พอตลาดตกสุดๆก็เงินหมดพอดี จริงไหมครับ
โพสต์โพสต์