อบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่า VS หลักสูตร turn pro package ของ T

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
silverfin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่า VS หลักสูตร turn pro package ของ T

โพสต์ที่ 1

อยากเรียนความเห็นถามท่านผู้รู้หรือท่านอาจารย์ผู้สอนค่ะความเห็นค่ะว่า หลักสูตรอบรมของสมาคม กับ หลักสูตร turn pro ของ TSI เนื้อหาจะต่างกันอย่างไรบ้างคะ (ท่านไหนเคยไปมาแล้ว เป็นอย่างไรบ้างคะ) รอบนี้ยังไม่ได้สมัครของสมาคมเพราะติดธุระ คงต้องรอบหน้า แต่ก็แอบสงสัยว่าถ้าไปอบรมของตลาดหลักทรัพย์จะดีไหม หรือถ้าเราอยากลงทุนแนว VI อบรมของสมาคมจะเหมาะกว่าคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pordamo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: อบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่า VS หลักสูตร turn pro package ข

โพสต์ที่ 2

ลองจัดทั้งคู่เลยครับ ถ้ามีทุนทรัพย์ เพราะความรู้คือการลงทุนที่ดีที่สุดครับ :B
Stay Calm, Stay Invest.
Pordamo

Re: อบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่า VS หลักสูตร turn pro package ข

โพสต์ที่ 3

การอบรมของ TSI เคยไปในการวิเคราะห์รายอุตสาหกรรมราย อาหารและเครื่องดื่ม
TSI จะมีวิทยากรหลายท่านครับ จะมีสอนตั้งแต่ เรื่องทั่วไปของอาหารและเครื่องดื่ม กฎหมาย บัญชี และการวิเคราะห์หลักทรัพย์ ครับ ถือว่าใช้ได้ครับ ถ้าจะให้ดีต้องนำไปใช้ต่อยอดครับ :mrgreen:
Stay Calm, Stay Invest.
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

หลักสูตรจะได้ผลหรือไม่ ผมว่าอยู่ที่ตัวผู้เรียนเป็นหลักครับ

ถ้ามีโอกาสได้เรียน แล้วควรเตรียมตัวให้พร้อมนะครับ
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 5

คำถามแรกคือ "ค่าเรียนแพงไหมครับ?"
...ผมไม่รู้จริงๆ

แต่คอร์สที่น่าเรียนมากคอร์สหนึ่ง คือ การวิเคราะห์งบการเงินแบบเจาะลึกๆๆๆครับ
ยิ่งเรียนมาก ยิ่งรู้มาก ยิ่งได้เปรียบครับ
ยิ่งเรียนหลายวัน ยิ่งเรียนชั้นสูงขึ้นเท่าไหร่ เรายิ่งจะเก่งขึ้นครับ

ถ้าผมเองมีเวลา ผมก็จะไปเรียนเพิ่มเติมเหมือนกัน
เพราะมาตรฐานบัญชีเปลี่ยนแปลงอยู่เรื่อยๆครับผม ^ ^
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Add topten

โพสต์ที่ 6

คิดว่า ที่TSI จะเป็นแบบ ความรู้พื้นฐานที่เราควรเรียนก่อน ที่มีตั้งแต่วิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน ไปจนถึงวิเคราะห์หุ้นรายSector
ผมก็เพิ่งเป็นมือใหม่เหมือนกันคับ เคยลงหลักสูตรวิเคราะห์งบมาแล้วแต่ก็ยังงงอยู่ มัันจะทำให้เราพอรู้แล้วล่ะว่า ต้องทำใงต่อ ทีนี้ก็ค่อยสมัครเรียนของทางสมาคมเพื่อย้ำความเข้าใจอีกที ผมว่าหลักสูตรของทางสมาคมจะให้เนื้อที่มากกว่าคับ
นี่ก็เป็นเพียงความคิดเห็นของมือใหม่ที่อยากมีความรู้ก่อนที่จะเข้าตลาดเหมือนกันคับ :D :8)
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เรียนแล้วนำมาใช้ เหมือนมีดที่ลับบ่อยๆก็ยิ่งคมครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
Jtinvestment

โพสต์ที่ 8

ลงทุนในความรู้ที่ถูกต้องโอกาสขาดทุนเป็นศูนย์ครับ สู้ๆ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 9

การเรียนรู้จากประสบการณ์ตรงของคนที่ประสบความสำเร็จ
แล้วนำไปต่อยอด ศึกษาเพิ่ม ทบทวน แล้ว ปฏิบัติให้ได้ อย่างคนเหล่านั้น
แค่นี้จริงครับ.......
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

สำหรับผู้ไม่มีทุนมาก .. ผมแนะนำให้ซื้อหนังสือมาอ่าน และไป meeting พูดคุยฟังประสบการณ์จากรุ่นพี่ที่ลงทุนมาก่อน และฝึกฝนเองเยอะๆ (อย่าลอกเซียน แต่ต้องฝึกเป็นเซียนเอง) .. ก็น่าจะประสบความสำเร็จได้เช่นกันครับ
Invincible MOS is knowing what you're doing
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

มันไม่ใช่มวย
คิดว่าคงเอาไปเปรียบเทียบแบบนั้นลำบากครับ

ส่วนตัวคิดว่าลองพิจารณาตามสะดวกก่อน
เช่น เวลาว่างที่พอจะสละเวลาไปเรียน

ซึ่งบางที ผมก็ไปหาที่เรียนบ้างเพื่อแก้เบื่อ
เช่นของ tsi

(หลักสูตร หรือ meeting ของ thaivi
ผมไม่เคยไปเลยสักครั้งครับ)

แต่ความรู้ที่ใช้ลงทุนส่วนใหญ่
มาจากหนังสือตามท้องตลาด
กับอ่านเอาตามในเวปนี่แหละครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
franken
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

เคยเข้าอบรมเมื่อ 2 ปีที่แล้ว หลักสูตร TSI Turn Pro I จะสอนทั้งการวิเคราะห์พื้นฐานและวิเคราะห์ทางเทคนิค รวมถืง วิเคราะห์งบการเงิน แนวการลงทุนที่สอนตอนนั้นคือ "เลือกตัวหุ้นจากการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน เลือกเวลาการลงทุนโดยดูวิเคราะห์ทางเทคนิค" สำหรับหลักสูตรปัจจุบัน เพิ่ม Stock Valuation เข้ามาด้วย
ส่วน Turn Pro II เป็นวิเคราะห์ราย Sector ครับ
silverfin

โพสต์ที่ 13

โพสต์ไว้ แล้วหายไปหลายวันเพิ่งมีโอกาสเข้ามาอ่าน ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับทุกๆคำแนะนำนะคะ จะพยายามต่อไปค่ะ หวังว่าจะเป็นนักลงทุนที่ดีกับพี่ๆ เพื่อนๆได้บ้างสักวันค่ะ
silverfin

โพสต์ที่ 14

Jtinvestment เขียน:ลงทุนในความรู้ที่ถูกต้องโอกาสขาดทุนเป็นศูนย์ครับ สู้ๆ
ขอบคุณ ที่ให้กำลังใจนะคะ :D
stevejob

โพสต์ที่ 15

เราไปเรียนของtsi มาทั้ง 2 package ก็ดีนะคะ สอนตั้งแต่พื้นฐาน โดยรวมๆ เราว่าคงคล้ายๆกัน แต่ของสมาคมจะไม่มีการวิเคราะห์เทคนิค. และวิเคราะห์เจาะลึกของแต่ละอุตสาหกรรม. วิทยากรของ tsi มีทั้งที่เป็นนักลงทุนด้วยและบางท่านเป็นอาจารย์. แต่ของสมาคมเป็นนักลงทุนตัวจริงเสียงจริง เรื่องประสบการณ์การลงทุนตรงๆ ในแนวทาง vi คงจะถ่ายทอดได้ดีกว่าค่ะ. ซึ่งประสบการณ์ของแต่ละท่านนี่สุดยอดทั้งนั้น คุ้มค่ามากๆ
( แต่สมัครไม่เคยทันเลย 555)
โพสต์โพสต์