เมื่อดร.นิเวศน์ ระบุว่า valueหายไจากตลาดหุ้นไทยแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
pakapong_u
Verified User
ผู้ติดตาม: 400

เมื่อดร.นิเวศน์ ระบุว่า valueหายไจากตลาดหุ้นไทยแล้ว

โพสต์ที่ 1

บทความล่าสุดของดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร "งานเลี้ยงที่ร้อนแรง" 2 ธันวาคม 2555 ซึ่งออกมาระบุว่า ตอนนี้ value น่าจะหมดไปแล้วจากตลาดหุ้นไทย ใครมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

(รายละเอียดเต็มๆอ่านได้จากบทความของเว็บไซต์ thaivi นะครับ)

"คำตอบของผมก็คือ มันแพง แต่ก็ยังไม่ถึงกับรับไม่ได้ แต่ถ้าถามว่า หุ้นในเวลานี้ยังเป็น Value หรือเปล่า? คำตอบของผมก็คือ Value นั้นน่าจะหมดไปแล้ว โดยเฉพาะสำหรับ Value Investor ที่เป็นชาวต่างชาติที่สามารถลงทุนในประเทศอื่นเช่นจีนได้อย่างสะดวก สำหรับผมเองซึ่งไม่ใคร่มีทางเลือกมากนักนั้น ถึงผมจะดูว่า Value นั้น “หายหมด” แล้ว แต่ผมก็ยังไม่อยากออกจากตลาด ผมคิดว่าความจำเป็นที่จะต้องออกจากตลาดในเวลานี้ยังไม่มาก ที่เหนือกว่านั้นก็คือ ผมคิดว่าความเสี่ยงที่หุ้นจะปรับตัวลงแรงยังไม่สูง ในขณะเดียวกัน โอกาสที่หุ้นจะปรับตัวขึ้นไปอีกมากก็ยังมีอยู่ ไม่ใช่เพราะว่าหุ้นถูก แต่เป็นเพราะว่าความสนใจลงทุนในหุ้นไทยโดยคนไทยเองและอาจจะต่างชาติบางกลุ่มก็อาจจะยังสูงอยู่ ดังนั้น หุ้นต่อจากนี้ไปอีกระยะหนึ่งอาจจะยังวิ่งขึ้นไปสูงลิ่วได้ เหมือนกับงานเลี้ยงที่เข้าสู่ชั่วโมงสุดท้ายที่จะ “สนุกและมันที่สุด” และถ้ามันเป็นอย่างนั้น ผมก็คงเตรียมตัว “กลับบ้าน” ก่อนที่งานจะเลิก นั่นคือ ถอนตัวจากตลาดหุ้นก่อนที่มันจะปรับตัวลงแรง เนื่องจากราคามันสูงเกินพื้นฐาน"
netirut
ผู้ติดตาม: 0

Re: เมื่อดร.นิเวศน์ ระบุว่า valueหายไจากตลาดหุ้นไทยแล้ว

โพสต์ที่ 2

ถ้างั้น ลงทุนช่วงนี้ ถ้าจะหา Value คงเหมือนพายเรือทวนกระแสน้ำ ^^
Dough
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: เมื่อดร.นิเวศน์ ระบุว่า valueหายไจากตลาดหุ้นไทยแล้ว

โพสต์ที่ 3

แกคงตอนให้มีสติอะครับ
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 4

ทำไมผมชอบคิดว่า หุ้นอื่นสูงหมดแล้ว ยกเว้นที่ตัวเองถืออยู่ได้หว่า สงสัยมีbias แยะ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
navapon

โพสต์ที่ 5

ผมคงจะลองดีดูซักตั้ง คงไม่ขายหุ้นเลย ไม่ว่าตลาดจะถล่มหรือเปล่า ถ้าหุ้นมันลงมากจริงๆ จะซื้อเพิ่มอีกครับ :D :D :D
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
navapon

โพสต์ที่ 6

งานเลี้ยงที่กำลังร้อนแรง/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=7&t=54612
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
navapon

โพสต์ที่ 7

อันนี้อีกอัน
http://panwasit-stock.blogspot.com/2012 ... -post.html
สัมมนา มั่งคั่งด้วยหุ้น ลงทุนอย่างมืออาชีพ
ธนาคาร กสิกรไทย
1/12/2555

ของคุณ panwasit เขาสรุปมานะครับ
ครึ่งแรกจะเป็น นักวิเคราะห์ กับ ดร นิเวศ
ครึ่งหลังจะเป็น นักวิเคราะห์ กองทุน กับ Hong Value นะครับ

ไม่เห็น ดร.เขาบอกให้ขายหุ้นดีๆทิ้งเลย :D :D :D
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 8

ทั้งตลาดมีหุ้นหลายร้อยตัว ผมเชื่อว่าต่อให้ set ไป 1400 ก็ยังมีหุ้นดีๆ upsideเยอะๆ
ที่ราคายังไม่ไปไหน ซ่อนตัวอยู่แบบนิ่งๆเงียบๆ รอคนมาพบเจอต่อไป
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

เหรียญมี 2ด้านเสมอครับ

ยามหุ้นลงก้ต้องมีหุ้นที่ได้ประโยชน์จากค่าเงินบาทที่อ่อนลง

ยามหุ้นขึ้นก้มีหุ้นได้ประโยชน์จากบาทที่แข็ง

น้ำมาปลาก้กินมด น้ำลดมดก้กินปลา ในวิกฤติก้มีทั้ง ภัย และ โอกาศ

ขึ้นรถผิดคันอาจจะเจอแบบในรูปครับ
แนบไฟล์

ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
neong

โพสต์ที่ 10

ผมคิดว่าตราบใดที่ยังมีนักลงทุนไทยหน้าใหม่เข้ามาลงทุนในตลาดหุ้นไทยเพิ่มขึ้นเรื่อยๆซึ่งเหมือนมีเม็ดเงินใหม่เพิ่มเข้ามาในตลาด ตลาดหุ้นก็ยังมีโอกาสขึ้นไปได้เรื่อยๆ.
"สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลาย จงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด"
"ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ พระตถาคตเจ้าทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น และความดับแห่งธรรมเหล่านั้น "
prichar s.

โพสต์ที่ 11

ผมมีสมมติฐานว่า

อีกอย่างน้อย 5 ปี นับจากนี้ไป เศรษฐกิจไทยและประเทศเพื่อนบ้านโดยรอบจะเติบโตแบบก้าวกระโดด
ซึ่งมิใช่เกิดจากความสามารถพิเศษใด ๆของใคร แต่เป็นไปตามวงรอบกระแสเศรษฐกิจโลก
ที่หมุนมาลงตรงภูมิภาคนี้พอดีและในช่วงเวลาที่เหมาะเจาะ(เขมร ลาว พม่า เปิดรับทุนนอกแบบเต็มตัว)
รายได้ต่อหัวของประชากรไทยปรับขึ้นอย่างมากในช่วง 10 ปีที่ผ่านมา และน่าจะเพิ่มขึ้นอีกต่อไปในอัตราเร่ง
ซึ่งนั่นหมายถึงการใช้จ่ายของประชาชนในประเทศก็จะเติบโตขึ้นในอัตราเร่งด้วยเช่นกัน
สิงคโปร์เป็นประเทศพัฒนาแล้ว มาเลเซียกำลังตามไป ประเทศอื่น ๆ คงไม่สามารถฟรีซตัวเองให้หยุดนิ่งอยู่ได้

ผลจากความร้อนแรงของเศรษฐกิจ สิ่งที่จะเกิดตามมาน่าจะเป็น

บริษัทที่ไม่เคยสร้างกำไร จะกลับมาทำกำไรได้อีกครั้ง
บริษัทที่เดี๋ยวกำไรเดี๋ยวขาดทุน จะกลับมาสร้างผลกำไรได้สม่ำเสมอ
บริษัทธรรมดาที่กำไรธรรมดา จะสร้างผลกำไรได้อย่างน่าตื่นเต้น
บริษัทที่สร้างกำไรได้ดีอยู่แล้ว จะยิ่งสร้างผลกำไรอย่างก้าวกระโดด (ซื้อ - ควบรวม กิจการ อย่างบ้าคลั่ง)
ซูเปอร์สต๊อก จะยังคงเป็นซูเปอร์สต๊อก ต่อไป

ตลาดหุ้นจะเต็มไปด้วยการเก็งกำไร เพราะ
กระแสเงินทั่วโลกไหลมาลงที่ภูมิภาคนี้
เศรษฐีหุ้นหน้าใหม่เกิดขึ้นเดือนละหลายราย จากการนำบริษัทเข้าตลาด
นักลงทุนหน้าใหม่เกิดขึ้นทุกวัน ทุกคนอยากรวยเร็ว ส่วนใหญ่จึงเก็งกำไรระยะสั้น ๆ
นักลงทุนรายใหญ่อาจล็อกผลกำไรทะยอยออกจากตลาด เพราะเกิดตวามไม่แน่ใจ
ภาวะร้อนแรงเหล่านี้จะดำเนินไปนานแค่ไหน จะจบลงเมื่อไร ด้วยเหตุผลใด
ผมไม่มีความสามารถจะคาดการณ์ได้

ในฐานะนักลงทุนรายยิบย่อย ทางเลือกมีไม่มากนัก
ผมยังคงเป้าหมายเดิมที่จะติดตามกิจการที่ถือหุ้นอยู่ต่อไป
ghostT

โพสต์ที่ 12

ผมว่า เมื่อ บริษัทโตขึ้น ทรัพย์สินมากขึ้น หนี้สินมากขึ้น กำไรมากขึ้น ราคา ณ ปัจุบันยังตำ่ไป ค่า p/e จะลดลง ลองมองดูหุ้นดีๆ ถูกๆตอนนี้ ย้อนกลับไปเมื่อหลายปีก่อน ผมว่าตอนนั้นแพงแล้ว เพราะบริษัทมีกำไรเท่านั้น
canuseeme

โพสต์ที่ 13

จะมา ปวดหัว กัน ก็ ตอน จะ มาตีความ ว่า หุ้น value ดร. ท่าน นิยาม ยังงัย ละครับ

ถ้า อย่างที่ ผม ได้อ่านเจอ ก็ เอาเป็น การเติบโต มากกว่า PE เค้าเรียก PEG รึ เปล่า ก็ ไม่มั่นใจ
แต่ ถ้า หุ้น แบบที่ ผม ว่า ก็ ยังมี อยู่ นะ ครับ
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
neong

โพสต์ที่ 14

ช่วงเวลานี้เป็นช่วงเวลาที่ตลาดหุ้นไทยเฟื่องฟูจริงๆ แต่จะเฟื่องฟูอย่างนี้อีกนานแค่ไหน ก็ไม่ทราบได้
ในความเห็นส่วนตัวคิดว่า คงไม่มีอะไรในโลกนี้ที่จะเฟื่องฟูอยู่ได้ตลอดไป.
"สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลาย จงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด"
"ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ พระตถาคตเจ้าทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น และความดับแห่งธรรมเหล่านั้น "
tae_2323

โพสต์ที่ 15

นานาจิตตัง
ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับท่าน เนื่องจากดู pe ทั้งตลาดแล้วมันเป็นอย่างนั้นจริงในตอนนี้
อนาคตจะเป็นอย่างไรก้อเป็นอีกเรื่องต่างคนต่างคาดไปต่างๆนานา
panda_power

โพสต์ที่ 16

ผมว่าเราน่าจะมั่นใจในการลงทุนของเรานะ เราซื้อกิจการ ตลาดลงหรือขึ้น ทำให้เราเป็นกังวล ทุกข์เปล่าๆ
ส่วนผมถือต่อไป :D
luz666
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

อาจารย์คงอยากเตือนสติอ่ะครับ เห็นด้วยกับท่านว่าหุ้นดีๆแบบคนทั่วไปรู้ว่าดีมันแพงจริง แต่ส่วนตัวก็คิดว่าหุ้นตัวเองยัง undervalue อยู่ครับ คงทำในถือหุ้นต่อไป :B
all i need is Zero
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 18

navapon เขียน:ผมคงจะลองดีดูซักตั้ง คงไม่ขายหุ้นเลย ไม่ว่าตลาดจะถล่มหรือเปล่า ถ้าหุ้นมันลงมากจริงๆ จะซื้อเพิ่มอีกครับ :D :D :D
วิธีนี้ ถ้าเลือกแล้วต้องทำให้ได้ตลอด หลายคนออกจาตลาดหุ้นเพราะตอนแรกคิดจะใช้วิธีนี้ แต่สุดท้ายทนพิษบาดแผลระหว่างทางไม่ไหว
อารมณ์ตอนยังไม่เจอนรก กับตอนถูกเผาอยู่ในนรกมันต่างกันเยอะนะครับ โดนมาเย๊อะ เจ็บมาเย๊อะ
David TON

โพสต์ที่ 19

ตลาดดีหรือไม่ โปรดอย่าถาม
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
ReRedrum

โพสต์ที่ 20

David TON เขียน:ตลาดดีหรือไม่ โปรดอย่าถาม
ตามนั้นครับ
"ผมไม่ได้ลงทุนในหุ้นเพียงเพราะว่าผมต้องการเงินมากมาย
แต่มันเป็นความสนุกในการค้นหาบริษัทชั้นเยี่ยม
เฝ้าดูมันเติบโต และทำเงินให้เรา"

"เบื้องหลังของด้านหลัง ก็คือ ด้านหน้า"
navapon

โพสต์ที่ 21

ดำ เขียน:
navapon เขียน:ผมคงจะลองดีดูซักตั้ง คงไม่ขายหุ้นเลย ไม่ว่าตลาดจะถล่มหรือเปล่า ถ้าหุ้นมันลงมากจริงๆ จะซื้อเพิ่มอีกครับ :D :D :D
วิธีนี้ ถ้าเลือกแล้วต้องทำให้ได้ตลอด หลายคนออกจาตลาดหุ้นเพราะตอนแรกคิดจะใช้วิธีนี้ แต่สุดท้ายทนพิษบาดแผลระหว่างทางไม่ไหว
อารมณ์ตอนยังไม่เจอนรก กับตอนถูกเผาอยู่ในนรกมันต่างกันเยอะนะครับ โดนมาเย๊อะ เจ็บมาเย๊อะ
ขอบคุณครับสำหรับคำเตือน ผมกิน m150 รอไว้แล้ว^^
หมายเหตุ ถ้าหุ้นขึ้นเต็มราคาผมขายนะ ไม่ใช่สักแต่ถือยาว ผมว่าตอนนี้หุ้นของผมยังunder valueน่ะครับ และมันคงไม่ได้เต็มมูลค่าขึ้นมาทันที ด้วยความตกใจที่ดร.ท่านโพสอย่างนี้ ส่วนถ้าหุ้นตก คงซื้อเพิ่มจริงๆ

รอบนี้ ดร.โพสอย่างนี้ อาจจะมี คนขายหมู หรือ รอเชือดหมู อีกเยอะ มารอดูกันว่าจะเป็นแบบไหน
เอ่อใครพอจะทรายไหมครับว่า ดร.ท่านบอกประมาณว่า งานเลี้ยงกำลังใกล้ชม.สุดท้าย แล้วตัวดร.เอง ท่านขายไหมครับ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 22

เหรียญ 2ด้าน

ผมเชื่อว่า สมัยก่อนนักลงทุนยังไม่เข้าใจในเรื่องนี้มากนัก

เลยทำให้เวลาหุ้นลง ก้พากันขายหมดตลาด

แต่สมัยนี้ ผมเชื่อว่า หลายท่านมองออก ใครได้ ใครเสีย

คนฉลาดจะไม่ไปซื้อเรือเอาตอนน้ำท่วม แต่เค้าต้องซื้อก่อนน้ำจะท่วม

คนฉลาดจะไม่ซื้อยาริส ราคาเดียวกับซื้อเบนซ์ แต่จะซื้อเบนซ์ราคายาริส

แบบที่พี่นริสว่าไว้

ระยะสั้นตามข่าว ระยะยาวตามผลกำไร

ใครไม่เชื่อท่านอาจารย์ก้แล้วแต่ครับ แต่ผมเชื่อ ระดับคนประสบความสำเร็จเป็นพันล้าน

ยังไงย่อมจะมี วิสัยทัศน์ที่เห็นอะไร>พวกเราอยู่แล้วครับ
แนบไฟล์

ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
CHiNU_Vi

โพสต์ที่ 23

Be fearful when others are greedy and greedy when other are fearful.--Warren Buffet

Timing to buy is easier than timing to sell. :oops:
Always Smiling :)
luz666

โพสต์ที่ 24

navapon เขียน:
ดำ เขียน:
ขอบคุณครับสำหรับคำเตือน ผมกิน m150 รอไว้แล้ว^^
หมายเหตุ ถ้าหุ้นขึ้นเต็มราคาผมขายนะ ไม่ใช่สักแต่ถือยาว ผมว่าตอนนี้หุ้นของผมยังunder valueน่ะครับ และมันคงไม่ได้เต็มมูลค่าขึ้นมาทันที ด้วยความตกใจที่ดร.ท่านโพสอย่างนี้ ส่วนถ้าหุ้นตก คงซื้อเพิ่มจริงๆ

รอบนี้ ดร.โพสอย่างนี้ อาจจะมี คนขายหมู หรือ รอเชือดหมู อีกเยอะ มารอดูกันว่าจะเป็นแบบไหน
เอ่อใครพอจะทรายไหมครับว่า ดร.ท่านบอกประมาณว่า งานเลี้ยงกำลังใกล้ชม.สุดท้าย แล้วตัวดร.เอง ท่านขายไหมครับ
ที่รู้ๆท่านขาย IT ครับ เพราะไม่ติดผู้ถือหุ้นรายใหญ่แล้ว แต่ตัวนี้เข้าใจว่าขายเพราะธุรกิจไม่ดีแล้วมากกว่า
all i need is Zero
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 25

หุ้น value ในความหมายของท่านอ. น่าจะหมายถึงหุ้น superstock ที่ท่านอ.บอกว่าValue นั้น “หายหมด” แล้ว น่าจะหมายถึงจากฝั่งผู้ที่จะซื้อหุ้นvalueส่วนใหญ่ในเวลานี้ แต่ถ้ามีอยู่แล้วก็เปลี่ยนสถานะเป็นถือได้ยังไม่ต้องรีบขายคับ{เพราะศก.ยังแข็งแกร่งพอความเสี่ยงที่หุ้นจะปรับตัวลงแรงยังไม่สูง โอกาสที่หุ้นไปสูงๆยังมีอยู่คับงานเลี้ยงที่เข้าสู่ชั่วโมงสุดท้ายหรือเหมือนกับตอนที่ท่านขงเบ้งทำพิธีแล้วสามารถเรียกลมบรูพาให้จิวยี่ได้สำเร็จ } :D
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
pullmeunder

โพสต์ที่ 26

ความหมายของ ดร. อาจจะหมายถึงหุ้นที่ ดร. สนใจอยู่ก็ได้ที่ value มันหายาก

และด้วยที่พอร์ตของ ดร. นั้นใหญ่มากทำให้หุ้นใหญ่ๆ ที่มี value นั้นยิ่งหายากขึ้นไปอีก

ในขณะเดียวกันพอร์ตผมยังเล็กอยู่ ก็ยังหาหุ้นที่มี MOS อยู่ในหุ้นขนาดเล็กถึงกลาง

ผมก็จะยังซื้อหุ้นต่อไปจนมันเกิน value หรือ value มันหายไป
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 27

CHiNU_Vi เขียน:Timing to buy is easier than timing to sell. :oops:
Anyway, You must have money then (Not All stocks in hand).
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 28

สำหรับผมใครจะว่าอย่างไร ถ้าหุ้นที่ผมสนใจมีmos undervalueอยู่ผมก็ทยอยซื้อ ถ้า overvalue หรือแพงไปสำหรับผมก็รอ just simpleครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 29

ผมมองหาจะเข้ายาวๆตอนนี้ก็รู้สึกหายาก แต่ยอมรับว่าดัชนีขึ้นมาสูงจริงๆ คึกคักจริงๆทุกคนที่รู้จักซื้อหนังสือเกี่ยวกับหุ้นหมด หนังสือหุ้นขายดี media ถล่มออกๆกัน เหมือนในหนังสือว่าหรือเปล่าครับช่วง peak ดึงดูดทุกคนเข้ามา เพือที่จะทำเงินกัน จนกระทั้ง......
crt2000th
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 30

ระวัง ระวังกันไว้บ้างก็ดีครับ
เงินหายาก
โพสต์โพสต์