กิจการที่ ROE ต่ำไม่มีทางเป็นกิจการที่ดีแน่ๆ ใช่มั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
WHYDOWEFALL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

กิจการที่ ROE ต่ำไม่มีทางเป็นกิจการที่ดีแน่ๆ ใช่มั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

อย่างกิจการบางตัวขายสินค้าอุปโภค บริโภค มีแบรนด์ marketshare อับดับหนึ่ง แต่ ROE 4-5 ที่ผ่านมาต่ำกว่า 10 ถ้า ROE ต่ำ ยังไงก็ไม่มีทางดีแน่ๆ ใช่ใหมครับ
panwasit

Re: กิจการที่ ROE ต่ำไม่มีทางเป็นกิจการที่ดีแน่ๆ ใช่มั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

ดูการโตของกำไรเป็นหลักดีกว่าครับ

ROE เป็นอัตราส่วน กำไร / ส่วนผู้ถือหุ้น

อาจมีบางครั้งที่ บริษัท มีสินทรัพย์มาก ทำให้ ROE ลดก็เป็นได้

แต่บางบริษัท ไม่มีอะไรเลย ROE เลยสูงมาก ก็เป็นได้ครับ
ปล ความเห็นส่วนตัว
luz666
ผู้ติดตาม: 1

Re: กิจการที่ ROE ต่ำไม่มีทางเป็นกิจการที่ดีแน่ๆ ใช่มั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

ผมว่าต้องดูลักษณะโครงสร้างเงินทุน และเปรียบเทียบกับเพื่อนร่วมอุตสาหกรรมด้วยนะครับ เกิดไปเจอบริษัทที่ ROE สูงมาก แต่จริงๆแล้วมาจากกู้เงินเยอะ ทำให้ส่วน equity น้อย หารแล้ว ROE เลยสูง ทำให้เราแปลผิดได้นะครับ
all i need is Zero
Note1310
Verified User

โพสต์ที่ 4

อย่างบางบริษัท ปันผลออกมาเยอะๆ เกิน 100% ของกำไร นั่นก็ทำให้ ROE สูงได้เหมือนกัน เพราะว่า ส่วนของผู้ถือหุ้นลดลง แต่กำไรเท่าเดิมอย่างนี้ ROE ก็เพิ่มขึ้นนะครับ เทียบกำไร ของปีนี้กับ ย้อนหลัง 4-5ปีดีกว่าครับ ว่ามันเพิ่มขึ้น เท่าเดิม หรือลดลงครับ
เพื่อนสมาชิก ชี้แนะเพิ่มเติมได้ครับ
Dr.Jfk

โพสต์ที่ 5

ไม่ทราบ มีใครรวบรวมตัวเลข ROE และ ROA ของกลุ่มอุตสาหกรรมต่างๆไว้มั้ยครับ ว่า ควรจะอยู่ที่ประมาณเท่าไรถึง จะพอรับได้ หรือ ดี
teerasak.moo

โพสต์ที่ 6

Dr.Jfk เขียน:ไม่ทราบ มีใครรวบรวมตัวเลข ROE และ ROA ของกลุ่มอุตสาหกรรมต่างๆไว้มั้ยครับ ว่า ควรจะอยู่ที่ประมาณเท่าไรถึง จะพอรับได้ หรือ ดี
ของพี่ครรชิต น่าจะช่วยได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 7

ส่วนใหญ่จะเป็นอย่างนั้นครับสำหรับธุรกิจที่เติบโตไปเรื่อยๆ ควรมี ROE ที่สูงถึงจะดีเพราะหลักๆ ROE ก็มีผลต่อ growth และความสามารถของผู้บริหารด้วยเหมือนกัน แต่ก็มีบางจำพวกที่ไม่เป็นอย่างนั้นเช่น

พวกที่มีการลงใน fixed asset เยอะช่วงแรกแต่การหารายได้ในช่วงต้นยังไม่ครอบคลุมค่าใช้จ่ายส่วนนี้ก็อาจจะทำให้กำไรดูบางมาก ROE ต่ำ หรืออาจจะขาดทุนได้เหมือนกัน พวกที่พื้นจากการขาดทุน มีการเปลี่ยนแปลงผู้บริหาร ผู้ถือหุ้นหรือเปลี่ยนแปลง business อย่างไรก็ตามพวกนี้ดูยากว่าจะดีจริงหรือไม่ ต้องมีดวง + ข้อมูลเชิงลึกด้วยถึงจะตีโจทย์แตก

จริงๆแล้วท้ายที่สุดก็ต้องดูหลายๆอย่างประกอบกันครับ ไม่ว่า business model, trend, cash flow, etc. สุดท้ายต้องดูว่าเราเข้าใจ key factors ของมันหรือเปล่าด้วยครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
Plant

โพสต์ที่ 8

ไม่ได้ดู roe อะครับ ดูแต่กำไรกับยอดขาย หุหุหุ....^^)
navapon

โพสต์ที่ 9

ROEมันบอกแต่อดีต ROEยังตํ่าก็แปลว่าธุรกิจยังไม่มีกำไร แต่อนาคตมันไม่ได้จำเป็นต้องเป็นแบบเดิม ถ้าธุรกิจมันมีแนวโน้มดีขึ้นจริง มันก็เปลี่ยนเป็นกิจการที่ดีได้ และสุดท้ายพอกิจการมันดี ROEก็จะดีตามมาเองครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
vim
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 10

ROE = Returns On Equity = รายได้ต่อส่วนของผู้ถือหุ้น

เป็นดัชนีที่วัดอัตราการสร้างรายได้ของบริษัท ถ้า ROE สูง แสดงว่าบริษัทสามารถสร้างรายได้ได้สูงเมื่อเทียบกับเงินทุน

แต่บริษัทที่ดีนั้น มีปัจจัยอย่างอื่นนอกจากการสร้างรายได้ด้วย เช่น ทรัพย์สินของบริษัทที่มีอยู่ แม้ ROE น้อยแต่ถ้าทรัพย์สินมาก ก็เป็นการลงทุนที่ดีได้

ยกตัวอย่างเช่นการซื้อที่ดินเปล่า แล้วปล่อยที่ร้างไว้เฉยๆ แม้ไม่สร้างรายได้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าที่ผืนนั้นจะไม่ดี ถ้าซื้อมาไม่แพงก็อาจขายได้กำไรงามได้
Vi IMrovised
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

vim เขียน:ROE = Returns On Equity = รายได้ต่อส่วนของผู้ถือหุ้น

เป็นดัชนีที่วัดอัตราการสร้างรายได้ของบริษัท ถ้า ROE สูง แสดงว่าบริษัทสามารถสร้างรายได้ได้สูงเมื่อเทียบกับเงินทุน

แต่บริษัทที่ดีนั้น มีปัจจัยอย่างอื่นนอกจากการสร้างรายได้ด้วย เช่น ทรัพย์สินของบริษัทที่มีอยู่ แม้ ROE น้อยแต่ถ้าทรัพย์สินมาก ก็เป็นการลงทุนที่ดีได้

ยกตัวอย่างเช่นการซื้อที่ดินเปล่า แล้วปล่อยที่ร้างไว้เฉยๆ แม้ไม่สร้างรายได้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าที่ผืนนั้นจะไม่ดี ถ้าซื้อมาไม่แพงก็อาจขายได้กำไรงามได้
+1 ครับ

หุ้นบางประเภทก้เป็นหุ้นปู่โสมปู่เซิน ถ้าปลดปล่อยข้อปลดล๊อคออกมา

ก้จะทำให้ ROE สูงขึ้นได้ครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
kotaro
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 12

Dr.Jfk เขียน:ไม่ทราบ มีใครรวบรวมตัวเลข ROE และ ROA ของกลุ่มอุตสาหกรรมต่างๆไว้มั้ยครับ ว่า ควรจะอยู่ที่ประมาณเท่าไรถึง จะพอรับได้ หรือ ดี
ผมเคยนั่งหาข้อมูล 2-3 ปีก่อนครับ หาจากฐานข้อมูลใน Valueline ครับ มีเยอะมาก คัดมาบางส่วนครับ
แต่ว่าข้อมูลจะเป็นบริษัทที่ listed ใน US นะครับ เผื่อมีประโยชน์ครับ

ROE ก็ดูตรง Return to Shr.Equity เป็นค่าเฉลี่ยย้อนหลัง 6 ปีตั้งแต่ 2005-2010
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
nut776

โพสต์ที่ 13

roe ใช้ screen คร่าวๆ
สูงก็ใช่ว่าจะดี เช่น ถ้าเกิน 25-30 ผมคิดว่ามัน ดู abnormal นะคับ
ถ้าจะสนใจ roe ให้แยกไปดู dupont จะดีกว่า
จะบอกได้ชัดเจนขึ้นว่า roe ที่เกิด ขึ้นดีหรือไม่ดี
อีกทั้งการติดตามหรือ forcast การดำเนินงานก็จะโอเคขึ้น

ยกตัวอย่าง wg ถือว่าดีไหมคับ
roe ไม่สูง เพราะ capital structure ไม่เหมาะสมอย่างมาก
คงต้องดูแนวคิดแนวบริหาร ผบห ด้วยมั้งคับ ว่า
เค้าใส่ใจ หรือ ให้ความสำคัญกับ roe ไหม
สำคัญอย่าลืมด้วยว่า มันเป็น
compound rate ของ equity
ถ้าไม่มีการ restructuring เลย ไม่ว่าวิธีใดวิธีหนึ่ง
roe 20 เป็นเวลา 20ปี ก็คือ บ.นั้นจะมี bv สูงขึ้น 38 เท่า
และเป็นแบบ absolute value ไม่ใช่ relative
เป็นไปได้หรือ ????????
show me money.
nut776

โพสต์ที่ 14

nut776 เขียน:roe ใช้ screen คร่าวๆ
สูงก็ใช่ว่าจะดี เช่น ถ้าเกิน 25-30 ผมคิดว่ามัน ดู abnormal นะคับ
ถ้าจะสนใจ roe ให้แยกไปดู dupont จะดีกว่า
จะบอกได้ชัดเจนขึ้นว่า roe ที่เกิด ขึ้นดีหรือไม่ดี
อีกทั้งการติดตามหรือ forcast การดำเนินงานก็จะโอเคขึ้น

ยกตัวอย่าง wg ถือว่าดีไหมคับ
roe ไม่สูง เพราะ capital structure ไม่เหมาะสมอย่างมาก
คงต้องดูแนวคิดแนวบริหาร ผบห ด้วยมั้งคับ ว่า
เค้าใส่ใจ หรือ ให้ความสำคัญกับ roe ไหม
สำคัญอย่าลืมด้วยว่า มันเป็น
compound rate ของ equity
ถ้าไม่มีการ restructuring เลย ไม่ว่าวิธีใดวิธีหนึ่ง
roe 20 เป็นเวลา 20ปี ก็คือ บ.นั้นจะมี bv สูงขึ้น 38 เท่า
และเป็นแบบ absolute value ไม่ใช่ relative
เป็นไปได้หรือ ????????
ถ้าไม่ปันผลนะคับ ลืม ใส่วงเล็บ
การ payout สูงๆ หรือมากกว่า100%
ผมถือว่าเป็น restructuring อย่างนึงคับ
Dr.Jfk

โพสต์ที่ 15

kotaro เขียน:
ผมเคยนั่งหาข้อมูล 2-3 ปีก่อนครับ หาจากฐานข้อมูลใน Valueline ครับ มีเยอะมาก คัดมาบางส่วนครับ
แต่ว่าข้อมูลจะเป็นบริษัทที่ listed ใน US นะครับ เผื่อมีประโยชน์ครับ

ROE ก็ดูตรง Return to Shr.Equity เป็นค่าเฉลี่ยย้อนหลัง 6 ปีตั้งแต่ 2005-2010
ขอบคุณมากครับ คงพอเทียบเคียงได้บ้าง

ใครมีของไทยมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้า ครับ
Alpha1

โพสต์ที่ 16

roe roa pe bv npm gpm growth

ไม่มีตัวไหนที่สามารถดูอย่างเดียวได้เลยจริงๆ

แต่ถ้าจะใช้เป็นตัวกรองด่านแรก ผมว่า roe น่าจะโอเคสุด
naphas12

โพสต์ที่ 17

ไม่มีธุรกิจไหน เติบโตได้ตลอดกาล สุดท้ายต้องกลับมาที่ ROE

แต่จะสุดยอดจริง ๆ ก็ต้อง ทั้งเติบโต และ ROE สูงๆ แถมด้วย D/E ต่ำๆ จะสุดยอดมาก
nut776

โพสต์ที่ 18

Alpha1 เขียน:roe roa pe bv npm gpm growth

ไม่มีตัวไหนที่สามารถดูอย่างเดียวได้เลยจริงๆ

แต่ถ้าจะใช้เป็นตัวกรองด่านแรก ผมว่า roe น่าจะโอเคสุด

จากตัวแปรที่กล่าวถึง มันพูดยากคับ
เพราะปนกันทั้ง เชิง relative และ absolute
อย่าง thre
roe ที่สูงแทบไม่ช่วยอะไร
และ payout เกือบ 100%
แล้วตัวธุรกิจเกิดมาจาก ความร่วมมือร่วมกันเฉพาะกิจ ตามกฏหมาย
growth เลยแทบจะเกือบโดน capไว

แต่ถ้าถามผม มีตัวเลขหยาบๆอย่างโจทย์ให้มา
ผมคงสนใจ gpm ตามมาด้วย npm
ถ้าไม่ใช่ too good to be true นี่จะสุดยอดมาก
KP16

โพสต์ที่ 19

เท่าที่เคยเจอ ก็ไม่ใช่แบบนั้นเสมอไปนะครับ
แต่แน่นอนว่าโอกาสที่หุ้น ROE ต่ำๆ จะกลายร่างเป็นหุ้นที่ดีก็มีน้อยคงต้องเฟ้นหากันหน่อย

กิจการที่มี ROE ต่ำ ในปัจจุบัน อาจจะเป็นกิจการที่ดี(ชั่วคราวหรือถาวร) ในอนาคตก็ได้ ถ้า....

1 Cycle ของธุรกิจกำลังฟื้น เช่น หุ้น เรือสมัยก่อน หรือ หุ้น ATC สมัยก่อน หุ้น CPF ตอน subprime
และหุ้นวัฎจักรอื่นๆอีกหลายตัว ที่ตอนตกต่ำมี ROE ต่ำมาก แต่ถ้าเรารู้หรือมั่นใจว่าอุตสาหกรรมกำลังฟื้นตัว
ถ้าซื้อตอนตกต่ำแล้วธุรกิจขาขึ้นจริง ก็ทำกำไรได้อย่างงดงาม ปัญหาคือเรารู้จริงหรือเปล่าว่ามันกำลังเป็นขาขึ้น

2.หุ้นฟื้นตัวจากการเปลี่ยน business model เช่น JAS ตอนปี 52 ROE ก็ต่ำมาก
KAMART ตอนปี 53 ROE ก็ต่ำเช่นกัน หน้าที่เราก็ต้องวิเคราะห์ให้ออกว่าธุรกิจใหม่ของบริษัทจะสำเร็จ

3.หุ้นฟื้นตัวจากภาวะบางอย่างคลี่คลาย เช่น ที่ผ่านมาวัตถุดิบมีราคาแพง แต่บริษัทปรับราคาไม่ทัน ทำให้กำไรลง
ROE ก็ลงตาม แต่ถ้าราคาวัตถุดิบปรับลดลงหรือนิ่งแล้วและสินค้าสำเร็จรูปปรับขึ้นหรือบริษัทสามารถปรับราคาสินค้าสำเร็จรูปได้
กำไรก็จะเพิ่มขึ้น

หรือ ที่ผ่านมามีธุรกิจมีการแข่งขันกันสูง แต่แข่งไปเรื่อยๆ คนที่อ่อนแอก็ตายไป margin ของบริษัทที่เหลือก็อาจจะดีขึ้น
เราก็สามารถทำกำไรได้ ถ้าไปซื้อตอนมันกำลังดีขึ้น

หรือ ที่ผ่านมาบริษัทถูกควบคุมราคาจากภาครัฐหรือหน่วยงานบางหน่วย ROE จึงต่ำ แต่ถ้าบริษัทสามารถปรับราคาขึ้นได้จริง
กำไรก็ดีขึ้นมากโดยเฉพาะเป็นการปรับราคาที่ต้นทุนไม่เพิ่มขึ้นตาม ถ้าเราซื้อตอนที่บริษัทมีข่าวว่าจะปรับราคาและดูแล้ว
มีโอกาสสูงที่จะเกิด ก็สามารถำกำไรได้

หรือ ตอนนี้กลุ่มผู้รับเหมาอาจจะฟื้นตัวจากภาวะขาดแรงงาน แต่ก็ต้องไปวิเคราะห์เพิ่มด้วยว่าบริษัทจะสามารถปรับราคา
เพิ่มได้มากกว่าต้นทุนแรงงานที่เพิ่มหรือเปล่า และก็ต้องเลือกบริษัทที่พอมีธรรมาภิบาลหน่อย

4. หุ้นเติบโตที่ยังใช้ fix cost ไม่คุ้ม คือ ช่วงแรกของการโตบริษัทจะเน้นเพิ่มยอดขายมากกว่ากำไรทำให้ margin ต่ำ ROE ก็เลยต่ำ
ดังคำพูดที่ว่า บริษัทที่กำลังจะชนะนั้น profit margin มักจะมาทีหลัง แต่หลังจากที่บริษัทเพิ่มยอดขายถึงจุดหนึ่งจนคุ้ม fix cost
กำไรก็โตกระโดดเลย ถ้าเราซื้อตอนช่วงแรกๆของการเติบโต ก็สามารถทำกำไรได้อย่างงดงาม

5.หุ้นที่ที่ผ่านมาทำธุรกิจหลายอย่าง ที่มีทั้งกำไรดี กำไรไม่ดีปนกัน ทำให้ ROE ต่ำ แต่บริษัทกำลังจะตัดเนื้อร้ายออกไป
ขายกิจการที่ไม่ดีทิ้ง แบบนี้ก็สามารถทำกำไรกับหุ้นแบบนี้ได้เหมือนกัน

นึกออกแค่นี้ครับ
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 20

ดู ROE ของเราครับ ไม่ใช่เคยดู ROE ของเขา

..........

1 ROE ของเราคือราคาที่เราจ่าย ผมมักใช้วิธีนี้

กำไรย้อนหลังสามปีเลือกปีต่ำสุด / (Market Cap + หนี้ - เงินสด - มูลค่าสินทรัพย์ประเมิน)

ถ้าตัวเลขออกมาโอเค สูงกว่า 20%

ก็เลือกมาใส่ไว้ในตระแกรงขั้นต้น

..........

ตระแกรงขั้นละเอียดคือเราต้องหาอัตราการเติบโตเพื่อพิจารณาการลงทุนต่อไป ส่วนใหญ่อยู่ที่ 15%-25% ต่อปี ให้เลือกมาร่อนละเอียด ดูว่า Growth Driver คืออะไรมีพลังแค่ไหน การทำการบ้านนั้นให้ อ่านงบการเงินของคู่แข่ง คู่ค้า ซัพพลายเออร์

..........

จำไว้ว่า เมกะเทรนด์ ต้องมาเป็นกลุ่ม เป็นไปไม่ได้ที่ เคแบงค์จะมา โดยที่ไทยพาณิชย์ไม่ดี คือมันก็เป็นไปได้แต่มันไม่ใช่เทรนด์ ถ้า เทรนด์ต้องมาเป็นกลุ่ม มาแบบแข็งแรง ในกลุ่มอาจจะมีสตาร์ก็ได้ แต่ผมชอบมองจากท็อปไลน์มากกว่า จำไว้ว่า ยามพายุมาแม้แต่ไก่งวงยังบินได้ พยายามเลือกผู้นำของกลุ่ม อันนี้ต้องใช้ qualitative มากกว่า quantitative ครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
nut776

โพสต์ที่ 21

naphas12 เขียน:ไม่มีธุรกิจไหน เติบโตได้ตลอดกาล สุดท้ายต้องกลับมาที่ ROE

แต่จะสุดยอดจริง ๆ ก็ต้อง ทั้งเติบโต และ ROE สูงๆ แถมด้วย D/E ต่ำๆ จะสุดยอดมาก

roe สูงตลอดกาลเกิน 20-25%
ก็ไม่มีคับ
อย่างที่บอกคือ roe คือ cagr ของ equity

%bv growth มาจาก roe x(1-payout)
เมื่อบ.อุ้ยอ้าย ต้องปรับโครงสร้างเงินทุน
ด้วยวิธีใดวิธีหนึ่ง เพื่อจะทำให้ roe ยังคงสูงอยู่เช่นเดิม

การที่จะดู roe เหมือน buffet อย่างเดียว
ผมคิดว่าน่าจะต้องเข้าใจเพิ่มเติมในวิธีการคิดของ buffet
เช่น บริษัทที่ buffet เลือก buffet มักเข้าใจมันอย่างดี
ว่า การจะคง roe ที่สูงได้ ธุรกิจนั้นต้อง มี dca ที่แข็งแกร่งมาก
ไม่ได้เกิดจากการ ปรับโครงสร้างของ capital
ยกตัวอย่าง roe คือ cagr ของ bv เมื่อ ลบส่วนของปันผลแล้ว
สมมติว่า คือ ค่า z นะคับ
futre value ของกิจการอาจจะประเมินง่ายๆคือ
bv x (1+z)ยกกำลังด้วยจำนวนปี ที่จะประเมิน
นำค่าดังกล่าวมา คูณ ด้วย pbv ที่คิดว่าจะใช้ซื้อขายกัน
ก็จะได้ราคาที่ควรจะเป็น (ถ้าจะคิดเป็นผลตอบแทนก็รูดกลับมาเป็น present value แล้ว wacc ด้วยผลตอบแทนที่คาดหวัง)
จุดอ่อนคือ ถ้าเราไม่เข้าใจ ธุรกิจจริงๆ ว่า ธุรกิจ มี dca แข็งแกร่งมากๆ
roe จะไม่สูงเป็น สิบปี

ตัวอย่างการปรับโครงสร้างเงินทุนชัดๆน่าจะเป็น
intuch advanc csl เวลามองค่า roe ไล่มาจะนึกภาพออกคับ

roe ที่สูงจะมีค่า effective เมื่อ pbv ต่ำ
หมายความว่า คุณเจอสิ่งผิดปกติ
และหุ้นตัวนั้นมีแนวโน้มว่า จะ under value

ปล ถ้าคำพูด แรงไป ผมต้องขอโทษด้วยในทุกๆโพสต์
ไม่มีเจตนา ทำให้หมางใจ
แค่เป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็น และทบทวนความรู้ตนเอง
ถ้าผิดอะไร รบกวนสอนและแย้งได้คับ

credit คุณ kotaro
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 22

nut776 เขียน:

roe สูงตลอดกาลเกิน 20-25%
ก็ไม่มีคับ

**เยี่ยม**การที่จะดู roe เหมือน buffet อย่างเดียว
ผมคิดว่าน่าจะต้องเข้าใจเพิ่มเติมในวิธีการคิดของ buffet
เช่น บริษัทที่ buffet เลือก buffet มักเข้าใจมันอย่างดี
ว่า การจะคง roe ที่สูงได้ ธุรกิจนั้นต้อง มี dca ที่แข็งแกร่งมาก
ไม่ได้เกิดจากการ ปรับโครงสร้างของ capital

***** โคตรเยี่ยม*****roe ที่สูงจะมีค่า effective เมื่อ pbv ต่ำ
หมายความว่า คุณเจอสิ่งผิดปกติ
และหุ้นตัวนั้นมีแนวโน้มว่า จะ under value

เสริม

บัฟเฟตต์มองไปข้างหน้าเป็นสิบ ๆ ปี แต่ไม่ได้หมายความว่าจะซื้อแล้วถือไว้เป็นสิบ ๆ ปี ROE เมื่อซื้ออาจจะสูง แต่เมื่อถือไว้สักพักนึงต่ำ อาจเป็นเพราะความสามารถในการทำกำไรต่ำลงหรือราคาขึ้นมาสูงมาก

เราเป็น นลท. ไม่ได้มีความจำเป็นที่จะอยู่แบบนั้น เรามีหน้าที่หาว่าหุ้นตัวไหนที่อยู่ในวัฏฏะขาขึ้น กระแสลมกำลังพัดขึ้นพายุใหญ่กำลังมา เราต้องหากระแสลมนั้นให้เจอ แล้วแทรกตัวเราเข้าไปจนกว่าจะหมดวัฏฏะ ขาขึ้นของมัน

เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
โพสต์โพสต์