energy_eak ออกรายการ moneytalk tnn2 พุธ28พย นี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

energy_eak ออกรายการ moneytalk tnn2 พุธ28พย นี้

โพสต์ที่ 1

energy_eak
จะเป็นแขกรายการ moneytalk ทาง tnn2
ออกอากาศ 22.30 น. วันพุธ 28 พฤศจิกายน 2555
ฉายซ้ำ 8.30 น. วันพฤหัส 29 พฤศจิกายน 2555

ติดตามชมกันให้ได้นะครับ
youtube อาจจะช้าหน่อยนะครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: energy_eak ออกรายการ moneytalk tnn2 พุธ28พย นี้

โพสต์ที่ 2

รอชมครับ ขอบคุณครับอาจารย์
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

Re: energy_eak ออกรายการ moneytalk tnn2 พุธ28พย นี้

โพสต์ที่ 3

เคยคุยกันกับคุณเอก ตอน OPP DAY NMG NBC NINE

เป็นคนตั้งใจมาก ขยัน วันนั้นน้องเอกตั้งใจมา opp day โดยตรงขึ้นจากภูเก็ตมาโดยตรง

รอชมทั้งสด และเทปครับ
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

เตรียมตัวรอดูครับ
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

คุณ energy_eak ทั้งเก่งทั้งขยันเลยครับ :bow:
"Become a risk taker, not a risk maker"
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

mr. nice guy ทั้งเก่ง ทั้ง nice
show me money.
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 7

ท่านใดมี link ชมสด ผ่านทางเนตบ้างครับ
ขอ link หน่อยค้าบ
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
mario
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 8

จะรอชมครับ :D
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.
kabu

โพสต์ที่ 9

รอดูทาง YouTube ครับ ^^
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 10

จะรอดูว่าในทีวีเหมือนตัวจริงรึเปล่า อิ อิ :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
Energy_eak
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 11

ขอขอบคุณทุกท่านครับผม~ถ้าไม่ได้เป็นอย่างที่คิดขอโปรดให้อภัยด้วยึรับ

และขอขอบคุณ หมอเค และอาจารย์ทุกท่าน ที่ให้โอกาสครับ

สุดท้ายนี้ มีความสุขวันลอยกระทงนะครับ

ขอบคุณครับผม
nut776

โพสต์ที่ 12

เง้ออออ หาดูสดไม่ได้ ที่บ้านไม่มี true tnn2
nut776

โพสต์ที่ 13

ดูได้แล้วคับ

ดีใจ ได้เจอ ตัวจริง เสียงจริง
ขยันมาก
อย่างหล่อ อะคับ
nut776

โพสต์ที่ 14

กำลังเพลินเลย
จบซะละ
ขอบคุณ คุณเอกมากคับ
torpongpak

โพสต์ที่ 15

บทความเรื่องDCFSที่คุณเอกกล่าวถึงในรายการว่าทำให้portโตขึ้นมาก

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เพื่อนๆนักลงทุนคงเคยไดยินมาว่า“การอ่าน”เป็นปัจจัยสำคัญอย่างหนึ่ง ที่จะนำให้ไปสู่ความสำเร็จในการลงทุน ..หนังสือการลงทุนส่วนใหญ่..จะนำเสนอแนวคิด, บางเล่มก็เสนอวิธีการต่างๆนาๆ, บางเล่มก็ยกตัวอย่างที่จะนำไปสู่ความสำเร็จ..ซึ่งล้วนมีประโยชน์แทบทั้งสิ้น ..แต่ปัญหาอย่างหนึ่ง ของการลงทุนคือ..การประยุกต์ความรู้ต่างๆที่ได้รับ และนำมาใช้ให้เหมาะแก่ตนเอง ..และถ้าเรา บังเอิญโชคดีเจอหนังสือที่เหมาะสมแก่ตัวเรา..เราก็อาจจะรู้สึกว่าตัวเราได้ก้าวเข้าสู่ใบโลกใบใหม่กันเลยทีเดียว ..ดังนั้นไม่แปลกเลยที่ หลังจากอ่านหนังสือ/บทความในกาลงทุนแล้ว..บ้างก็จะบอกว่าไม่ดี หรือ บ้างก็บอกว่าดีอย่างนั้น อย่างนี้…อย่างไรก็ตาม หากพิจารณา ถึงวิธีการปฎิบัติตนเพื่อที่จะไปสู่ความสำเร็จในการลงทุนว่ามีอะไรบ้าง? จะพบว่า”การอ่าน”เป็นหลักปฎิบัติหนึ่งเท่านั้น ในการจะนำพาไปสู่ความสำเร็จในการลงทุน

DCFS 
DCFS คือ “หลักปฎิบัติตน” ที่เหมาะสมแก่ความสำเร็จในการลงทุน โดยประยุกต์มาจากหลักคิดใน“หัวใจเศรษฐี” ที่ได้เคยนำเสนอไปก่อนหน้านี้แล้ว ในตอน”ลงทุนอย่างสมดุล”..และนำมาเขียนขยายความ พร้อมทั้งแปลคำย่อใหม่เพื่อให้ง่ายต่อการปฎิบัติตาม และ จดจำได้ง่ายขึ้น โดย DCFS ย่อมาจาก…

1.Diligence คือ ขยันตั้งใจศึกษาหาความรู้ในการลงทุนอยู่ตลอดเวลา
ในการปฎิบัตินี้คือ..ให้หาความรู้เพิ่มเติมเสมอ..ไม่ว่าจะเป็นจาก การอ่าน, การฟัง, หรือการหมั่นวิเคราะห์และทบทวน หรือวิธีการอื่นๆ..ประเด็นเรื่องความขยันนี้สังเกตุได้จาก..การที่ยอดนักลงทุนทั้งในระดับประเทศและระดับโลกแม้แต่ปู่วอแรน ปัพเฟตยังเคยกล่าวไว้ว่า..ให้หมั่นหาความรู้ให้แก่ตนเอง…ดังนั้นไม่ต้องขยายความไดๆอีกแล้ว

2.Conservation คือ การลงทุนอย่างไม่ประมาท
ในการปฎิบัติที่นี้คือ ให้ลงทุนอย่างปลอดภัย ต้องคิดถึงการป้องกันและระวังการสูญเสีย  เพราะความสูญเสียเป็นปัจจัย ใน ความล้มเหลว เช่น “การขาดทุน 80% ต้องได้กำไรถึง 400% จึงจะคืนทุน”!!! ดังนั้นพึงระลึกไว้เสมอว่า “ความประมาท” เป็นบ่อเกิดแห่งความผิดพลาดทั้งปวง

3.Friend คือ กัลยาณมิตร
คิดแบบหยาบๆ เช่น การรวมกลุ่มกันดู/วิเคราะห์บริษัทหลายคนย่อมดีกว่าการดู/วิเคราะห์คนเดียว …แต่ในการปฎิบัตินี้คือ ให้คิดสิ่งที่ดีๆ พูดในสิ่งที่ดีๆ และทำในสิ่งที่ดีๆ..จะส่งผลให้มีมวลมิตรที่ดี..นำพาไปสู่สิ่งที่ดีไม่ว่าจะเป็นการว่าจะเป็นแนะนำสั่งสอนจากท่านผู้หลักผู้ใหญ่, จากเพื่อน, หรือจากน้องๆ..พึงระลึกอยู่เสมอว่า ไม่มีใครรู้ไปทุกเรื่อง การแบ่งปันสิ่งที่ดีๆจึงเป็นสิ่งที่จำเป็น และเมื่อเรียนรู้ที่จะเป็นผู้ให้ในสิ่งที่ดีแล้ว ในที่สุดเราก็จะได้เป็นผู้รับสิ่งที่ดีๆเสมอ.

4. Sufficiency  คือ การลงทุนอย่างพอดีแก่ความรู้ และพอดีกับสินทรัพย์
ในการปฎิบัติที่นี้คือ การลงทุนอย่างพอเพียง จะสร้างความสมดุลแก่พอร์ทลงทุน และชีวิต เมื่อการลงทุนของเรามีความพอดี จะส่งผลให้ ..สุขภาพจิตดี และการลงทุนก็จะดีตาม ..ดังนั้น จึงไม่ควรโลภเกินความรู้, อย่าทำอะไรที่ไม่เข้าใจ, อย่ามองแต่ได้, อย่าหวังเกินตัว ..ให้คิดเสมอว่าหากทำตามDCFSแล้ว ความสำเร็จนั้น ช้า-เร็ว ก็ต้องมาถึง..การขึ้นบันไดนั้นต้องเดินขึ้นทีละขั้น ..การกระโดดขึ้นทีละ2-3ขั้นนั้นแม้ทำให้เร็วขึ้น แต่ก็อาจจะตกลงมาบาดเจ็บได้เช่นกัน.

สุดท้ายนี้ DCFS เป็นการประยุกต์หลักคำสอน “หัวใจเศรษฐี” ของพระพุทธองค์ ..กระผมตั้งใจและหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะก่อให้เกิดประโยชน์แก่ผู้อ่านได้ใช้ยึดเป็นหลักปฎิบัติในการลงทุน ..อย่างไรก็ดีด้วยความรู้ที่มีจำกัดของกระผม หากDCFS มีการตีความผิดพลาด หรือ มีข้อผิดพลาดประการได้ ขอโปรดชี้แนะและอภัยให้แก่กระผมด้วย

=ข้อคิดเห็นส่วนตัวของผม=
ตอนผมลงทุนได้สักระยะ..และเริ่มมีความรู้..ตอนนั้นผมพยายามหาคำตอบของความสำเร็จว่าอยู่ที่ไหน ..ผมใช้เวลาถึง8เดือน เพื่อที่จะหาเหตุผลว่า ..ทำอย่างไรจึงจะประสบความสำเร็จในการลงทุน และในที่สุดคำตอบที่ผมพบ ก็อยู่ในหนังสือเล่มนึง..ที่สอนหลักอันจริงแท้แน่นอน..ชื่อหลัก”หัวใจเศรษฐี” ที่พระพุทธองค์ได้สอนไว้เมื่อหลายพันปีก่อนนี้เอง ..และแม้วันนี้ผมจะยังพูดไม่เต็มปากว่าตัวเองประสบความสำเร็จในการลงทุนแล้ว..แต่เชื่อว่า หลักการนี้เป็นความจริงแน่นอนครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
o
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

สำหรับคุณ Energy_Eak ต้องบอกว่า เก่ง ใจดี สปอต มีอยู่จริงครับ :mrgreen:
1154

โพสต์ที่ 17

สำหรับผม การพบเจอและได้รู้จักคุณเอก ซึ่งเป็นกัลยาณมิตรที่ดีในทุกๆด้าน
ถือเป็นเรื่องที่ดีมากในขีวิตของผมครับ
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 18

1154 เขียน:สำหรับผม การพบเจอและได้รู้จักคุณเอก ซึ่งเป็นกัลยาณมิตรที่ดีในทุกๆด้าน
ถือเป็นเรื่องที่ดีมากในขีวิตของผมครับ
คิวต่อไปก็คุณ แชน นะครับ

ผมเสนอ อจ.ไพบูลย์ดีกว่า :mrgreen:
thian
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 19

ขอโหวตคุณ laziale ด้วยคน
chukieat30

โพสต์ที่ 20

คุณเอกขยันและตั้งใจ และยังมีแนวทางการลงทุนและเดินบนถนนแห่งนักลงทุนอย่างถูกต้อง

ผลที่ประสบความสำเร็จ เกิดจากเหตุที่ ขยันหมั่นเพียร ตั้งใจและลงทุนในแนวที่ถูกต้อง

ขอชื่นชมและแสดงความยินดีด้วยครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 21

1154 เขียน:สำหรับผม การพบเจอและได้รู้จักคุณเอก ซึ่งเป็นกัลยาณมิตรที่ดีในทุกๆด้าน
รอชมด้วยคนครับ

พอดีติดตามอ่านข้อมูลมานานแล้ว อยากดูแนวคิดสดๆ เหมือนกันครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
torpongpak

โพสต์ที่ 22

ผมได้ดูRe runอีกรอบ...มุมมองผมคือเสียดายมากที่เวลาน้อยไปหน่อย จริงๆเเล้วเเต่ละจุดเปลี่ยนทางการลงทุนของคุณเอก น่าสนใจมาก...

"จุดที่สำคัญ" ที่ผมได้จากเทปนี้คือ
-การเปิดใจรับทุกศาสตร์การลงทุน
-การพบ"ความง่าย"ที่จะลงทุนเเล้วได้กำไร

คุณเอกพูดประมาณว่า...
"ผมไปศึกษาอะไรมากมายเลย ทั้งข่าวต่างๆ, เก็งกำไรในสถานะการณ์ต่างๆ, กราฟเทคนิคต่างๆ, การประเมินมูลค่าแบบต่างๆ, ปรัญชาต่างๆที่เกี่ยวกับหุ้น...บลาๆ..
ทุกอย่างเพื่อหาความเป็นเลิศ..เพื่อให้ผลประกอบการของเราดีขึ้น..ซึ่งในความเป็นจริงมันก็ดีขึ้นจริงๆตามที่เราศึกษา...แต่ในความจริงแล้ว ในหนังสือลินซ์ผมพบว่าจริงแล้วการเล่นหุ้นไม่มีอะไรเลย "

ตรงนี้ผมยอมรับตอนเเรกไม่เข้าใจเเต่คิดว่าสำคัญมากๆ เลยpmถามคุณเอก ได้ความดังนี้ครับ
1.หาหุ้นดีๆ
-ลินซ์ยกตัวอย่างเยอะมากๆไม่ยึดติดกับรูปแบบไดๆ แม้แต่การคุยโทรศัพท์กับเพื่อนก็ทำให้เจอหุ้นระดับสุดยอดได้
2.ซื้อในราคาที่เหมาะสม 
-ลินซ์ใช้วิธีเทียบกับการเติบโต..(หรือถ้าผมคิดว่าไม่แพงนะก็โอนะ)
3.ขายในเวลาอันควร หรือพอใจ
-กำไรก็ขาย ตัวอื่นดีกว่าก็ขายไปได้..ลินซ์ยังหมู เราจะหมูบ้างก็ไม่แปลก

ถ้าตัดเรื่องซื้อ-ขายออก เพราะมันเป็นสิ่งที่ตามมาทีหลัง

ดังนั้นkey ของมันก็อยู่แค่"หาหุ้นดีๆ"...เอาง่ายๆว่ามองหุ้นยังไงให้ออก+ทำยังไงเรามีโอกาสได้เห็นอะครับ^__^
หวังว่าเพื่อนๆคงได้ประโยชน์นะครับเเละขอขอบคุณเพื่อนซึ่งมอบจุดเปลี่ยนทางการลงทุนให้กับผม :D
o
torpongpak

โพสต์ที่ 23

เเก้ไขเล็กน้อยคับ :oops:
หวังว่าเพื่อนๆคงได้ประโยชน์นะครับเเละขอขอบคุณ"คุณเอก"เพื่อนซึ่งมอบจุดเปลี่ยนทางการลงทุนให้กับผม
o
Energy_eak

โพสต์ที่ 24

ขอโหวตคุณอ็อคLaziale กับคุณแชน 1154ด้วยคนครับ.เท่าที่รู้จักเป็นการส่วนตัว.ทั้ง2ท่านเป็นผู้ลงทุนอย่างแท้จริง~นอกจากขยันชนิดหาตัวจับยากส์แล้ว(ไล่อ่านงบแทบทุกบริษัท)~แต่ที่สำคัญคือเน้นปลอดภัยมากๆครับ(เรื่องความปลอดภัยผมคิดว่าสำคัญมากๆ)

ผมเองก็โชคดีมาก~ที่ได้รู้จักบอร์ดที่ดีๆแบบThaiVI~มีดีต้องบอกต่อครับ^^
leky

โพสต์ที่ 25

Energy_eak เขียน:ขอขอบคุณทุกท่านครับผม~ถ้าไม่ได้เป็นอย่างที่คิดขอโปรดให้อภัยด้วยึรับ

และขอขอบคุณ หมอเค และอาจารย์ทุกท่าน ที่ให้โอกาสครับ

สุดท้ายนี้ มีความสุขวันลอยกระทงนะครับ

ขอบคุณครับผม
ไยต้องไปกลัว "ความคิด" ของคนอื่นครับ เราเป็นยังไงก็เป็นอย่างนั้นเถอะครับ เพชรย่อมเป็นเพชร กราไฟต์ยังไงก็คือกราไฟต์ ถึงจะเป็นคาร์บอนเหมือนกัน แต่แตกต่างกันครับ :D
"Become a risk taker, not a risk maker"
Financeseed

โพสต์ที่ 26

พี่เอกเก่ง และใจดีมากๆครับ

มุมมองการหาหุ้นที่เต็มไปด้วยโอกาสเติบโต

จะคอยติดตามเสมอครับ :D
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 27

คลิปย้อนหลังครับ :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Zolaa

โพสต์ที่ 28

เสียงค่อนข้างเบาครับสงสัยจะเป็นคนพูดน้อยอิอิ :D
โพสต์โพสต์