จุดเริ่มต้นของพอรต์ร้อยล้าน เกิดขึ้นได้อย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
deepwater
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

จุดเริ่มต้นของพอรต์ร้อยล้าน เกิดขึ้นได้อย่างไร

โพสต์ที่ 1

จากที่เป็นแฟน VI ตั้งแต่เกือบ 10 ปีก่อนและลงทุนแบบนี้มาตั้งแต่ต้น จำได้ว่าเริ่มต้นด้วยเงินที่ 5 หมื่นบาท ตอนนี้เพิ่งจะเริ่มขึ้นมาที่ 7 หลัก เติมเงินเข้าไปสม่ำเสมอที่มีโอกาสตลอดเวลา 10 ปี ปรับพอร์ตน้อยครั้งมาก และยอมรับว่าผมค่อนข้างประหยัด แต่ด้วยเหตุที่ต้องแต่งงาน สินสอด ผ่อนบ้าน (ขั้นต่ำทุกเดือน) เลี้ยงลูกสองขวบส่งเนอร์สเซอรี่ ดูแลพ่อแม่ ผ่อนรถเก๋งเดือนละหมื่นกว่าปลาย ๆ ทำให้พอร์ตไม่ใหญ่ขึ้นมากนัก จริงแล้วไม่อยากมีภาระ บ้านรถ แต่เพราะมีลูกจึงต้องมีเพื่ออำนวยความสะดวก...:)

ได้เห็นเซียนในห้องนี้หลายท่านประสบความสำเร็จถึงขนาด 9 หลักในระยะเวลาไม่นาน เลยสงสัยว่าปัจจัยใดที่ทำให้สำเร็จได้เร็ว
  1. เริ่มต้นด้วยเงินที่มากกว่ามากมาก
  2. รายได้มี่มากกว่ามากมาก และประหยัดด้วย
  3. แบ่งพอรตออกเป็นสองส่วน สลับหุ้นหรือปรับพอร์ตบ่อยครั้ง หรือเล่นเดย์เทรดบ้างเพื่อให้ได้เงินมากขึ้น
  4. แน่นอน อ่านหนังสือ งบให้มาก
  5. คาดการณ์แนวโน้มอนาคต
  6. ถูกทุกข้อ ไม่นับข้อนี้
แต่อยากให้เซียนแนะนำว่าปัจจัยใดที่ทำให้ท่านประสบความสำเร็จมากที่สุด ให้เป็นคะแนน 1 น้อยสุด 5 มากสุด

ขอเป็นความคิดเห็นนะครับ
หากทำสิ่งที่ถูกต้องแล้ว อย่าได้สนใจกับความคิดของคนอื่น
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

Re: จุดเริ่มต้นของพอรต์ร้อยล้าน เกิดขึ้นได้อย่างไร

โพสต์ที่ 2

เริ่มจากแก้ว 3 ประการอย่างที่คุณ kid-vi เคยว่าไว้ครับ
มันอยู่ในสมการทบต้น
  1. เวลา ยิ่งเร็วยิ่งดี อย่างที่พูดออมก่อนรวยกว่าแน่นอน หลายคนแบบผมโชคดีเริ่มได้เร็วเพราะได้เจออาจารย์ดี สอนแนวทางที่ถูกต้อง แนวทางแบบนี้ต้องอดทน ไม่ใช่รวยวันนี้พรุ่งนี้แบบหวยหุ้น แต่อดทนได้รวยยั่งยืน ตลอดไป แต่คนส่วนใหญ่มักรอไม่ไหว
  2. เงินต้น เงินต้นมากก็ไปเร็ว 10 เปอร์เซนต์ของ 5 หมื่น คือ 5 พันบาท 10 เปอร์เซนต์ของ 5 พันล้าน คือ 500 ล้าน ถ้าอยากมีเงินต้นมาก หารายได้ให้มาก+ประหยัด ใครโชคดีพ่อแม่มีเงินก็เร็วหน่อย แต่เกิดมาจน ไม่ใช่ข้ออ้าง มันอยู่ที่ตัวเราต่างหาก ผมโชคดีที่เกิดมาจน ทำให้เห็นคุณค่าของเงิน รู้จักประหยัด อดเปรี้ยวได้กินหวานตลอดชีวิต หลายคนชอบบินก่อน ผ่อนทีหลัง
  3. ผลตอบแทน ทำให้มากๆยิ่งดี ภายใต้ความเสี่ยงที่ต่ำ จะให้วิธีปรับพอร์ตเร็วๆ หรือถือหุ้นดีๆยาวๆ ก็ถูกทั้งนั้น ผลตอบแทนดีไม่ดี อยู่กับการฝึกฝนเรียนรู้ทดสอบ ไม่มีทางอื่น วิธีลงทุนแบบไหน ได้เงิน ความเสี่ยงต่ำ ก็ดีทั้งนั้น แต่สังเกตุสิ ว่าวิธีไหนมีคนทำแล้วได้ผล เริ่มจากวิธีนั้นก่อน น่าจะมีโอกาสสำเร็จ ใข้วิธีไหนก็จริงจังกับมัน ใส่ศรัทธา อย่าจับปลาสองมือ เหยียบเรือสองแคม ถ้าทำอย่างนั้น ไม่รุ่ง เป็นได้แค่มวยวัด
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
picatos
ผู้ติดตาม: 325

Re: จุดเริ่มต้นของพอรต์ร้อยล้าน เกิดขึ้นได้อย่างไร

โพสต์ที่ 3

มีร้อยล้านแล้วชีวิตมีความสุขมากขึ้นจริงหรือ

เท่าที่ผมเข้าใจ เหตุที่ทำให้คนแต่ละคนมีเงินมาก เงินน้อย เป็นผลของทานบารมี ที่ได้สั่งสมมา และเพียรสั่งสมต่อไป

รู้จัก แวน โก๊ะ ไหมครับ เป็นนักวาดภาพระดับเทพ แต่ในขณะมีชีวิต ไม่มีใครยอมรับ กินอยู่อย่างซอมซ่อ อัตคัต ใช้ชีวิตอย่างเป็นทุกข์ หลังจากตาย รูปของแวน โก๊ะ ได้รับการยอมรับอย่างมาก ราคาแพงลิบลิ่ว ความสามารถที่มี ให้ผลบุญแก่อื่น แต่ตัวเองไม่สามารถแม้แต่นิดที่จะใช้เงินนั้นได้

มาเรื่องใกล้ตัวในเรื่องลงทุนบ้าง ผมเห็นนักลงทุนบางคน เก่ง มีความเห็นที่ถูก มีความสามารถ แต่บางครั้งกลับประสบกับอกุศลวิบากบางอย่างทำให้ไม่ประสบความสำเร็จในเรื่องของขนาดพอร์ต

ในขณะที่นักลงทุนบางคน ความรู้ก็ไม่ได้มาก ซื้อหุ้นก็ลอกๆ คนอื่นเอา แต่พอร์ตใหญ่โต ร่ำรวย

ผมเชื่อว่าการจะมีพอร์ตร้อยล้านไม่ใช่เรื่องง่าย เป็นเรื่องของผลบุญที่เราสั่งสมมา

สำหรับผมแล้ว ผมไม่คิดอยากจะมีพอร์ตใหญ่โตอะไรเป็นพิเศษ ได้เท่าไหร่ก็เอาเท่านั้น เอาแค่พอเลี้ยงตัวเองและภรรยา ให้พอกินอยู่ได้ตามอัตภาพ เหลือเวลาไปทำสิ่งต่างๆ ที่เป็นประโยชน์ต่อตนเองและคนรอบๆ ตัว อย่างมีความสุข นั่นน่าจะเป็นเป้าหมายที่ตั้งได้ง่ายกว่า และทำให้มีความสุขกับปัจจุบันได้มากกว่า

ปล ขออภัยที่ตอบไม่ตรงคำถาม แต่ผมคิดว่าในการลงทุน หากตั้งเป้าผิดแล้ว เราจะไม่มีทางลงทุนอย่างมีความสุขได้เลย
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
CARPENTER
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

อยากให้ จขกท ตรวจสอบการลงทุนของตัวเอง ถ้า capital gain+ปันผล
มากกว่า 12%/ต่อปี ทบต้น (โดยเฉลี่ย บางปีมากกว่า บางปีน้อยกว่า)
ก็ถือว่าสอบผ่าน เพราะ งานวิจัยของของ ดร.ไพบูลย์บอกว่า ผลตอบแทนของหุ้นประมาณ 12%ทบต้น ในเวาล 20ปีที่ผ่านมา ถ้าได้น้อยกว่านี้แต่ยังสูงกว่าดอกเบี้ย
พันธบัตรก็ถือว่าใช้ได้ แต่ถ้าผลตอบแทนต่ำกว่าพันธบัตรรัฐบาลถือว่าขาดทุน
ต้องยกเครื่องการลงทุนใหม่หมด ความรู้ที่มีถือว่าผิดหมด เริ่มนับ 1 ใหม่
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

ใช้สุตรตามโจ 3 ปัจจัย นั่นแหละครับเป็นไกด์พาเราไป

สมมุติคุณเริ่มต้นจาก เงิน 1 ล้าน ต้องการให้เป็นเงิน 100 ล้าน
หากคุณสร้างผลตอบแทนได้เฉลี่ย 15% ต่อปี คุณจะใช้เวลา ประมาณ 33 ปี
หากคุณสร้างผลตอบแทนได้เฉลี่ย 20% ต่อปี คุณจะใช้เวลา ประมาณ 25 ปี
หากคุณสร้างผลตอบแทนได้เฉลี่ย 30% ต่อปี คุณจะใช้เวลา ประมาณ 18 ปี

ผมเพิ่มตัวแปรให้อีก 1 คือเงินเติม ทั้ง 4 ตัวแปร เราสร้างมันได้
1.ต้องการเวลาลงทุนมากก็เริ่มซะวันนี้
2.ต้องการเงินเริ่มต้นมากก็ขายสินทรัพย์ที่ไม่ก่อประโยชน์ ไม่ก่อรายได้ มาลงทุน
3.ผลตอบแทนต่อปี ขยันมาก ฝึกฝนมากได้มากครับ
4. เงินเติม ประหยัด อย่าใช้เงินที่ได้จากงานประจำในทางที่ผิด อย่าฟุ่มเฟือย อดเปรี้ยวไว้กินหวาน

ทั้งหมดทั้งปวง มีแค่นี้จริงๆครับ หากอยากมีเงิน 100 ล้าน
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Linzhi
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 6

ผมขอแสดงความยินดีกับพี่ deepwater ด้วยครับ

เริ่มจากพอร์ตเล็ก ๆ หลักหมื่น ปัจจุบัน มีบ้าน มีรถ มีครอบครัว ได้ดูแลพ่อแม่

ชีวิตการลงทุนเรามีสองอย่างพอครับ

1. ก้าวหน้าจากที่เคยเป็น 2. พอใจในจุดที่ตัวเองอยู่

ผมว่าชีวิตพี่ก้าวหน้ามาไกลทีเดียวครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

คำนวณแก้ว 3 ประการตามนี้ เรามีจุดไหน อยกา maximize จุดไหนก็กำหนดได้เองตามสไตล์เรา แต่สุดท้าย คือ ต้องมีวินัยเข้มงวดกับตัวเอง เพื่อให้บรรลุตามแผนที่สัญญาไว้กับตัวเราเองนี่ละ :D

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 0#p1470140
Invincible MOS is knowing what you're doing
chinn
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ผมเดาว่า น่าจะมาจากพี่ ซื้อความสุขไวไป ทั้ง แต่งงาน รถ Port เลยไม่ถึง 9 หลัก

ตอนนี้ผมซื้อบ้าน รถ ดูแล ครอบครัว port โตช้าลงไปเหมือนกัน กำไรไม่ทบต้นเหมือนแต่ก่อน

แต่ก็ดูมีค่ากว่าการดูเลขport ที่ขึ้นๆไปเรื่อยๆ แล้วไม่ได้ใช้

อย่างที่ พี่ Picatos บอก มันอาจจะดีแล้วที่เป็นเช่นนี้ เพราะมี 9 หลักก็อาจไม่สุข

ดังคำที่ พระท่านว่า คนเรามีอะไรก็ทุกข์เพราะสิ่งนั้น

ผมเชื่อว่า ผมซึ่งเป็นนักลงทุนที่ไม่เก่งแลัฉลาดนัก ไม่ขยันแกะงบ เยอะเท่ากับนักลงทุนท่านอื่นนัก

คงสำเร็จจาก สามปัจจัยคือ การทำทาน และรักษาศีล และทำภาวนา

ผมทำทานมาตลอดตั้งแต่เด็ก มีแค่ไหนก็ทำ ช่วยคนได้ก็ช่วย ตามความเหมาะสม จนเพื่อนบางทีก็ว่าเราโง่

และเริ่มถือศีลปรมัตถ์ เรื่องสุรา ตั้งแต่ อายุ 20 ซึ่งทำให้ผมไม่ไปที่อโคจร และมีเวลาศึกษาสิ่งต่างๆมากกว่าคนอื่น

ตอนนี้ก็รับครบ 5 ข้อละ ก็ทำให้มีสิ่งที่ดึงไว้ไม่ให้ไปทำสิ่งที่นักปราชญ์ ว่าจะนำทุกข์มาให้

การทำทานจะทำให้เราเห็นค่าหรือความสำคัญกับเงินน้อยลง เพราะเราสละเป็นประจำ

จึง ตัดสินใจบนเหตุผลมากกว่า ความกลัวกับโลภ

การรักษาศีล ก็ทำให้เรารู้จักหักห้ามใจไม่ทำสิ่งที่ผิดเพื่อความสุขปลอมเล็กๆน้อยๆ

ซึ่งสำคัญกับการบริหารเงินด้วยเหตุและผล ไม่รู้สึกว่าต้องไปไล่ตามหุ้นเวลาหุ้นเรานิ่งแต่ชาวบ้านวิ่ง

ส่วนการทำภาวนา ก็ทำให้เราเห็นความเชื่อมโยงของสิ่งต่างๆได้ดีขึ้น

เพราะสิ่งทั้งหลายเกิดจากปัจจัยที่เชื่ิอมโยงกัน

และสุดท้ายมันก็ขึ้นกับว่า กรรมใดจะส่งผล เราในปัจจุบัน

เพราะเราก็ทำได้แค่สร้างปัจจัย แต่ไม่สามารถกำหนดผลได้จริง
Sorgios

โพสต์ที่ 9

Good Topic,
Good reply,
Thank you to everyone krub
CHIN UP, Do not give up !!!
chatchai
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 10

ผมคิดว่ามีหลายๆคนที่ทำงานแล้วใช้ชีวิตไปวันๆ กินเที่ยวดื่มและซื้อสิ่งของต่างๆที่ไม่จำเป็นต่อชีวิตอย่างสนุกสนาน วันเวลาผ่านไปเป็นสิบปี ก็ไม่มีเงินเก็บ ไม่มีสินทรัพย์ใดๆ

คุณ deepwater ทั้งๆที่มีภาระมากพอสมควร แต่ด้วยการอดออม ก็สามารถสร้างฐานะมาได้ มีบ้าน มีรถ และมีพอร์ตมูลค่า 7 หลัก

ส่วนเรื่องผลตอบแทนจากการลงทุนนั้น

รอบระยะเวลา 10 ปีที่ผ่าน แม้ดัชนีตลาดหลักทรัพย์จะขึ้นมา แต่ก็มีหลายช่วงเวลาที่ประสบปัญหา และผมเชื่อว่าคงมีนักเล่นหุ้นไม่มากก็น้อยที่ไม่ได้ผลตอบแทนที่ดีนัก

ผมไม่มีข้อมูลเรื่องรายได้ของคุณ deepwater และภาระที่ต้องใช้จ่ายในแต่ละเดือน รวมทั้งเงินเติมระหว่างทาง จึงไม่แน่ใจเรื่องผลตอบแทน แต่ถ้าได้เฉลี่ยปีละ 20% ขึ้นไป ผมก็คิดว่าเหมาะสมครับ

เราอย่าไปตั้งความหวังสูงมากเกินไป เพราะจะทำให้ชีวิตของเราทุกข์มากเกินความจำเป็นครับ

การลงทุนเป็นเรื่องระยะยาวครับ บางช่วงเวลาก็อาจจะไม่ใช่เวลาของเรา แต่อย่าเพิ่งท้อแท้ครับ พยายามศึกษาความรู้เพิ่มเติมเรื่อยๆเท่าที่ทำได้ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 11

มีหน้าที่ขยันทำเหตุก็ทำกันไปครับ ผลเป็นเพียงสิ่งที่ตามมา อย่าไปยุ่งกับมันมาก
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

มาเป็นกำลังใจครับ ขอให้เจ้าของกระทู้ประสบความสำเร็จไวๆ นะครับ
CONAN

โพสต์ที่ 13

chatchai เขียน:ผมคิดว่ามีหลายๆคนที่ทำงานแล้วใช้ชีวิตไปวันๆ กินเที่ยวดื่มและซื้อสิ่งของต่างๆที่ไม่จำเป็นต่อชีวิตอย่างสนุกสนาน วันเวลาผ่านไปเป็นสิบปี ก็ไม่มีเงินเก็บ ไม่มีสินทรัพย์ใดๆ

คุณ deepwater ทั้งๆที่มีภาระมากพอสมควร แต่ด้วยการอดออม ก็สามารถสร้างฐานะมาได้ มีบ้าน มีรถ และมีพอร์ตมูลค่า 7 หลัก

ส่วนเรื่องผลตอบแทนจากการลงทุนนั้น

รอบระยะเวลา 10 ปีที่ผ่าน แม้ดัชนีตลาดหลักทรัพย์จะขึ้นมา แต่ก็มีหลายช่วงเวลาที่ประสบปัญหา และผมเชื่อว่าคงมีนักเล่นหุ้นไม่มากก็น้อยที่ไม่ได้ผลตอบแทนที่ดีนัก

ผมไม่มีข้อมูลเรื่องรายได้ของคุณ deepwater และภาระที่ต้องใช้จ่ายในแต่ละเดือน รวมทั้งเงินเติมระหว่างทาง จึงไม่แน่ใจเรื่องผลตอบแทน แต่ถ้าได้เฉลี่ยปีละ 20% ขึ้นไป ผมก็คิดว่าเหมาะสมครับ

เราอย่าไปตั้งความหวังสูงมากเกินไป เพราะจะทำให้ชีวิตของเราทุกข์มากเกินความจำเป็นครับ

การลงทุนเป็นเรื่องระยะยาวครับ บางช่วงเวลาก็อาจจะไม่ใช่เวลาของเรา แต่อย่าเพิ่งท้อแท้ครับ พยายามศึกษาความรู้เพิ่มเติมเรื่อยๆเท่าที่ทำได้ครับ

ขอบคุณครับ
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
neuhiran
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 14

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้สำเร็จโดยไว :D :D :D :D :D
wpong
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 15

ผมว่าการได้ดูแลพ่อแม่ ทำให้เรามีความสุขมากกว่าพอร์ต 9 หลักอีกครับ
:P
musicman

โพสต์ที่ 16

ในส่วนตัวผม ผมคิดว่าเป้าหมายก็สำคัญครับ ผมเป็นมือใหม่ในการลงทุนพึ่งเริ่มปีแรกเลย เดือนกุมภาพันธ์ 55 ไปโบรกเกอร์หลายที่ ก็พบเจอปัญหาว่าเราแลดูไม่มีเงิน ก็เลย ไม่ค่อยสนใจ ไม่รู้อะไรบันดาลใจให้หาข้อมูลเจอ บริษัทเคทีซีมิโก้ แล้วมีสาขาที่จังหวัด เพราะอยากเปิดพอร์ตแบบอินเทอร์เน็ต และแบบเติมเงินเอาครับ จะลงทุนตัวไหนก็ค่อยโอนเงินเข้าไป ครั้งแรก ตั้งเป้าไว้อยากให้พอร์ตมีเงินสัก 2 แสนบาทก็ถือว่ามาถึงเป้าหมายปีนี้แล้ว แต่ปัจจุบันมันโตมากกว่าเป้าหมายแล้ว ยังไม่ครบปีเลย ทั้งๆที่เงินเดือนผมแค่ หมื่นกลางๆเอง เวลาว่างก็พยายามหาความรู้จากสื่อทุกๆด้าน วีดีโอยูทูป ผมก็นั่งถอดเทปเป็นตัวอักษร เอามานั่งอ่านให้ความรู้ตกผลึก ส่วนการลงทุนตรงไหนที่ผิดพลาดผิดพลาดก็นั่งช็อตโน้ต เขียนตัวแดงเอาไว้จำเป็นบทเรียนและหาวิธีการแก้ไข ตอนนี้ศึกษาธรรมะ โดยให้ทาน รักษาศีล ภาวนา บ่ายๆก็นั่งซ้อมดนตรีกับวงครับ กลางคืนก็ไปเล่นดนตรี ครับ ส่วนเงินที่ได้จากปันผลก็นำมาลงทุนต่อ โชคดีบ้านซื้อไว้หลายปีแล้ว แต่รถยนต์ไม่มี ใช้แต่มอเตอร์ไซด์ กับจักรยานครับ สู้ๆทุกคนครับ ผมก็มาจากคนที่มีเงินเดือนน้อยๆเหมือนกัน ครับ
ดนตรีนั้นคือชีวิต
KittipongS

โพสต์ที่ 17

คุณ deepwaterครับ ผมว่าคนโชคดีแล้วล่ะครับที่มีโอกาสทำงาน ลงทุน และดูแลพ่อแม่ ลูก ภรรยาของคุณในเวลาเดียวกัน (ผมอิจฉาครับ) ผมคิดว่าผลตอบแทนจากการลงทุนหรือการมีอิสรภาพทางการเงินมันเป็นสิ่งที่ขึ้นกับความพึงพอใจของแต่ล่ะคนมากกว่าครับ สำหรับผมแล้วการมีโอกาสดูแลครอบครัวเป็นสิ่งที่ผมอยากทำมาตลอด ตั้งแต่เรียนจบมา 10 ปี ผมมีโอกาสอยู่บ้านดูแลครอบครัวเพียง 3 เดือนต่อปี เท่านั้น ที่ผมเริ่มลงทุนเพราะผมอยากมีเวลาดูแลครอบครัวให้มากขึ้น เป็นกำลังใจให้ครับสำหรับเป้าหมายที่คุณวางไว้ครับ
ปล. ผมเพิ่งเริ่มลงทุนครับยังต้องเรียนรู้อีกเยอะครับ ผมยึดหลัก ถ้ารู้จักพอเพียง ทุกอย่างมันเพียงพอครับ
leky

โพสต์ที่ 18

picatos เขียน: ผมเชื่อว่าการจะมีพอร์ตร้อยล้านไม่ใช่เรื่องง่าย เป็นเรื่องของผลบุญที่เราสั่งสมมา
ผมเห็นด้วยนะ และผมก็อยากจะเสริมตรงที่ อย่ามองแต่ว่าจะสะสมความมั่งมี อยากมีพอร์ต 9 หลัก

เรื่องของบุญที่สั่งสมมาเป็นส่วนหนึ่ง บุญที่จะต้องสะสมขึ้นไปอีกก็เป็นส่วนสำคัญ

หลายคนมองในแง่วัตถุ จนลืมสะสมความดี บางคนทำงานที่สร้างบุญได้ พอมีอิสระทางการเงินก็เลิกที่จะทำงานนั้น

นอกจากนั้นการจะมีความมั่งมีมั่งคั่ง ต้องมาด้วยหนทางสุจริต ไม่เอาเปรียบคนอื่น ไม่ทำอะไรที่ผิดศีลธรรม จริงอยู่คน ๆ นั้นอาจจะบรรลุเป้าหมาย 9 หลัก บางคนมีมากกว่า 9 หลักด้วยซ้ำ สุดท้ายกลายเป็นมีทุกข์ด้านอื่น เช่น สุขภาพไม่ดี มีปัญหาครอบครัว จะจากกรรมเก่า ไม่สร้างบุญใหม่ ทำกรรมใหม่ ก็แล้วแต่ แบบนี้ต่อให้มี 10-11 หลัก ไม่เคยล้มเหลวเรื่องการลงทุน แต่มาล้มเหลวเพราะเรื่องอื่น ๆ มันก็ไม่มีประโยชน์อะไรเลยครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
sci

โพสต์ที่ 19

ถึง 8 หลักก็น่าจะรู้สึกถึงความมั่นใจ แล้วนะครับ พอมันเกินที่จำเป็นแล้วเดี๋ยวมันก็ถึงเองละครับ

ผมว่ามันก็เป็นหลักการเดียวกับที่ทำให้ได้ 7 หลักน่ะครับ
1.มีความรู้การลงทุนที่ถูกต้อง
2.มีเงินทุนยิ่งมากยิ่งดี
3.ระยะเวลาการลงทุนที่นานเพียงพอ ไม่ต้องถือเต็มร้อย %ตลอดเวลาก็ได้
maninpp

โพสต์ที่ 20

ผมเองก็มีปัญหาคล้ายๆกัน มีเหตุให้ต้องซื้อบ้าน และผ่อนรถ อีก 2 คัน
ทำให้ต้องลงทุน แค่ 60 % ที่เหลือเอาไว้สำหรับเป็นเงินฉุกเฉิน
แรกๆก็เซ็งไปเหมือนกัน อยากให้ port โตเร็วๆ แต่ต้องแบ่งเงิน40%
ไว้เพื่อ ค่าใช้จ่าย
แต่สิ่งที่ได้มากลับเป็นความสุข ได้ปลูกต้นไม้ ตัดหญ้า รดน้ำ ซึ่งแต่ก่อน
ไม่เคยอยากทำเรื่องพวกนี้ วันๆคิดและพูดแต่เรื่องหุ้น ตอนนี้
พยามรักษากำไรที่ได้มา และเลือกหุ้นที่เราคิดว่าบ.จะเติบโต ไปเรื่อยๆ
ปล. เป้าการลงทุนตอนนี้ปลี่ยนเป็นพยามให้ลูกอ่านหนังสือตีแตกแทนการ์ตูน แต่ยังไม่สำเร็จครับ :D
deepwater

โพสต์ที่ 21

รู้สึกดีมากครับหลังจากอ่านข้อคิดจากหลายคน ทำให้มั่นใจมากขึ้นว่ามาถูกทางแล้ว
โดยส่วนตัวผมไม่ได้ตั้งความคาดหวังไว้ถึงเก้าหลักหรอกครับ ขอแค่มิอิสรภาพทางการเงินก็พอ ลูกกับครอบครัวมีความปลอดภัยทางการเงินและสามารถอยู่ได้แบบไม่ลำบาก ไม่มีหนี้ เท่านั้นละครับ

สิ่งนึงที่ได้เพิ่มเติมและถูกลืมไปคือ ธรรมะ ก่อนหน้านี้ผมมักจะทำบุญ ทำทาน ไหว้พระ แต่สองปีที่ผ่านมาไม่สามารถทำได้บ่อยเท่าเดิม เพราะเลี้ยงลูกอ่อนเอง งานหนัก ความรับผิดชอบมากขึ้น ทำให้ลืมตรงนี้ไปบ้าง หลังจากช่วงนี้คงต้องกลับมาให้ ทำบุญ มากขึ้น

ขอบคุณครับ

ไม่ต้องรวยหรอก ขอแค่พอมีไม่ขาดก็พอ..
หากทำสิ่งที่ถูกต้องแล้ว อย่าได้สนใจกับความคิดของคนอื่น
deepwater

โพสต์ที่ 22

KittipongS เขียน:คุณ deepwaterครับ ผมว่าคนโชคดีแล้วล่ะครับที่มีโอกาสทำงาน ลงทุน และดูแลพ่อแม่ ลูก ภรรยาของคุณในเวลาเดียวกัน (ผมอิจฉาครับ) ผมคิดว่าผลตอบแทนจากการลงทุนหรือการมีอิสรภาพทางการเงินมันเป็นสิ่งที่ขึ้นกับความพึงพอใจของแต่ล่ะคนมากกว่าครับ สำหรับผมแล้วการมีโอกาสดูแลครอบครัวเป็นสิ่งที่ผมอยากทำมาตลอด ตั้งแต่เรียนจบมา 10 ปี ผมมีโอกาสอยู่บ้านดูแลครอบครัวเพียง 3 เดือนต่อปี เท่านั้น ที่ผมเริ่มลงทุนเพราะผมอยากมีเวลาดูแลครอบครัวให้มากขึ้น เป็นกำลังใจให้ครับสำหรับเป้าหมายที่คุณวางไว้ครับ
ปล. ผมเพิ่งเริ่มลงทุนครับยังต้องเรียนรู้อีกเยอะครับ ผมยึดหลัก ถ้ารู้จักพอเพียง ทุกอย่างมันเพียงพอครับ
ขอให้ประสบความสำเร็จ ได้อยู่กับครอบครัวมากขึ้นนะครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 23

deepwater เขียน:...

ไม่ต้องรวยหรอก ขอแค่พอมีไม่ขาดก็พอ..
:cool: :cool: :cool:

:cheers: :cheers: :cheers:
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
pariyakh

โพสต์ที่ 24

มาเป็นอีกหนึ่งเสียงที่ให้กำลังใจครับ ส่วนตัวผมเพิ่งมาศึกษาแนวทางของVI ในปีนี้เองครับ ทั้งที่สมัครล็อคอินไว้นานมากแล้ว ผลตอบแทนที่ได้ก็เป็นที่น่าพอใจครับ (อาจจะเป็นเพราะปีนี้เป็นอีกปีที่ดีมากๆ สำหรับคนที่ลงทุน) จริงๆคาดหวังผลตอบแทนไว้ซัก 20-30% ก็โอเคแล้วครับ ตอนนี้ก็พยายามเติมเงินทุกๆ เดือน กันออกมาจากเงินเดือนก่อนการใช้จ่ายเลยครับ หวังว่าสักวันจะมี 9 หลักกับเค้าบ้าง (ลองใส่ใน excel ดูสิครับแล้วจะรู้ว่าความมหัศจรรย์ของอัตราทบต้นเป็นยังไง) ค่อยๆก้าวไปด้วยกันนะครับ โชคดีในการลงทุนทุกท่านครับ
You get what you pay for
JumboA

โพสต์ที่ 25

ผมเริ่มคิดที่จะต้องออมเงินสัก 9ปีที่แล้ว เพราะที่ผ่านมาใช้ชีวิตอยู่ในความประมาท เที่ยวกินผู้หญิงผ่านมาเกือบทุกอย่าง ตอนนั้นทำงานได้เดือนละ 30,000 บาท บางเดือนยังไม่สิ้นเดือนเหลือประมาณ 200 กว่าบาทต้องใช้บัตรเครดิตไปก่อน ที่คิดออมเพราะด้วยหลายสาเหตุ กลัวลำบากในอนาคต อายุก็มากแล้ว แล้วก็มีแฟน หลังจากเริ่มมีเงินออมบ้างก็เริ่มลงทุนในหุ้น กองทุนรวม ใหม่ๆอยากรวยเร็วเล่น net settlement ประมาณ 2 นาทีขาดทุนไป 50,000 บาท ใครเชียร์ตัวไหนก็ซื้อ ผมคือขาดทุน เลยต้องหาความรู้จนพบแนววีไอ ดร.นิเวศน์ ศึกษามาเรื่อยเติมเงินเรื่อยๆ (รวมเงินภรรยาด้วย) หาหุ้นเองบ้างลอกบ้าง ถือยาวๆไม่ใจร้อน ผ่านมาหลายเหตุการณ์ ไม่ได้ขายเพราะขายไม่ทันคนอื่นเลยถือไปเรื่อยๆ ตอนนี้พอร์ต 7 หลัก มีทั้งกำไรและขาดทุนเพราะยังไม่เก่งแต่โดยรวมถึงตอนนี้ ก็โอเคอยู่ + 30% กว่าๆ อยากมีพอร์ตร้อยล้านเหมือนกัน แต่คงต้องทำเหตุก่อน ออม ใช้เท่าที่จำเป็น ศึกษาลงทุน ฝึกจิตใจ ผมขอนำคำตถาคต มาบอกเล่า คือ ทาน ศีล ภาวนา เป็นเหตุแห่งโภคะอันมาก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 26

picatos เขียน:

พี่คิดได้ ตรงนี้ ก็รวยแล้วครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 27

dome@perth เขียน:
picatos เขียน:

พี่คิดได้ ตรงนี้ ก็รวยแล้วครับ :D

สงสัยผมยังเด็กเกินไปที่เข้าถึงนะเนี่ย
sorawitch

โพสต์ที่ 28

ประทับใจความเห็นท่าน picatos และท่าน chinn มากๆ :oops: :oops: :oops: :oops:

ขอบคุณท่าน deepwater ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา

ตาสว่างขึ้นเยอะเลยครับ :bow:
เราจะรวยแร้วววววววววว
TLSS
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 29

กระทู้นี้ดีมากๆ ครับ ชื่นชมเจ้าของกระทู้ ... และ comment จากทุกท่านครับ

:D
KittipongS

โพสต์ที่ 30

deepwater เขียน:
KittipongS เขียน:คุณ deepwaterครับ ผมว่าคนโชคดีแล้วล่ะครับที่มีโอกาสทำงาน ลงทุน และดูแลพ่อแม่ ลูก ภรรยาของคุณในเวลาเดียวกัน (ผมอิจฉาครับ) ผมคิดว่าผลตอบแทนจากการลงทุนหรือการมีอิสรภาพทางการเงินมันเป็นสิ่งที่ขึ้นกับความพึงพอใจของแต่ล่ะคนมากกว่าครับ สำหรับผมแล้วการมีโอกาสดูแลครอบครัวเป็นสิ่งที่ผมอยากทำมาตลอด ตั้งแต่เรียนจบมา 10 ปี ผมมีโอกาสอยู่บ้านดูแลครอบครัวเพียง 3 เดือนต่อปี เท่านั้น ที่ผมเริ่มลงทุนเพราะผมอยากมีเวลาดูแลครอบครัวให้มากขึ้น เป็นกำลังใจให้ครับสำหรับเป้าหมายที่คุณวางไว้ครับ
ขอให้ประสบความสำเร็จ ได้อยู่กับครอบครัวมากขึ้นนะครับ
ขอบคุณคุณ Deepwater สำหรับกำลังใจและคำอวยพรครับ ผมหวังว่าผมจะมีเวลาดูแลครอบครัวมากขึ้นครับ อาชีพของผม มันคล้ายกับพวกแร่ร่อนครับ อยู่ไม่เป็นที่ครับ เปลี่ยนที่ทำงานตลอดครับ นอกจากนี้ผมหวังว่าจะมีโอกาสพบคุณ Deepwater และท่านอื่นๆเพื่อขอคำแนะนำในการลงทุนบ้างครับ
โพสต์โพสต์