Presentation งานสังสรรค์ 3Q12 ที่เสวยริมน้ำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
kriangkrai.th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: Presentation งานสังสรรค์ 3Q12 ที่เสวยริมน้ำ

Posts by kriangkrai.th » Mon Nov 26, 2012 5:19 pm

ขอบคุณครับสำหรับการแบ่งปันความรู้ดีๆ มาให้ ..

The Stock Investment With The Happiness

moonorway
Verified User

Re: Presentation งานสังสรรค์ 3Q12 ที่เสวยริมน้ำ

Posts by moonorway » Mon Nov 26, 2012 5:53 pm

ขอบคุณพี่ชายที่มาให้ความรู้และแนวคิดใหม่ๆครับ :D

dino

Posts by dino » Mon Nov 26, 2012 6:18 pm

:mrgreen: ขอบคุณมากๆครับ :bow: :bow: :bow:

1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์

noonnsn

Posts by noonnsn » Mon Nov 26, 2012 8:10 pm

ถ้าผมพลาดพี่ชาย (คนขายของ) ในงานนี้คงเสียใจไปอีกนาน
ได้ความรู้ในการลงทุนเยอะมากๆครับ ย่อเวลาการลงทุนของคนไปฟังไปได้เยอะมากๆ

ดีกว่า อ่านหนังสือเป็นปี ทดลองถูกผิดอีกหลายหน ได้เจ้าทุยมาหลายตัว ปล่อยหมูไปหลายคอก...

ขอบคุณพี่ชายมากๆถึงมากที่สุดครับ
และหวังว่าพี่ชายมีบทความดีๆให้พวกเราทุกๆคนได้อ่านและฟังต่อๆไปครับ

BlacKBlooD

Posts by BlacKBlooD » Mon Nov 26, 2012 10:00 pm

ขอขอบคุณพี่คนขายของมาก ๆ เลยครับ หลังงานเลิกแล้วพี่ยังอยู่ให้ความรู้เพื่อน ๆ น้อง ๆ ต่ออีก
ได้ทั้งความรู้และแง่คิดดี ๆ จากพี่เยอะมากครับ :D

KP16

Posts by KP16 » Mon Nov 26, 2012 10:45 pm

ขอบคุณมากครับพี่
เป็นการบรรยายที่ดีที่สุดครั้งหนึ่งเท่าที่ผมเคยฟังเลยครับ

psupas

Posts by psupas » Tue Nov 27, 2012 11:15 am

ขอขอบคุณพี่คนขายของ และอ.นิเวศน์มากครับ จินตนาการเหมือนได้ท่องโลกกว้างในเรื่องของธุรกิจ ทั้งสนุก สบายๆเป็นกันเอง และเพิ่มขอบข่ายความรู้อย่างมาก ในเวลาอันจำกัด สุดยอดจริงๆครับ

a_clumsy16

Posts by a_clumsy16 » Tue Nov 27, 2012 5:20 pm

ขอบคุณพี่คนขายของ รู้สึกเหมือนเปิดกะลาดีจริงๆ ก่อนเริ่มบรรยาย
พี่บอกไม่ค่อยเข้าสังคม แต่ทักษะการพูดของพี่คนขายของนี้พริ้วมาก
ได้ไอเดียการวิเคราะห์และประเมินธุรกิจมา คุ้มค่าเงินจริงๆ

PRO_BABY

Posts by PRO_BABY » Tue Nov 27, 2012 8:05 pm

ขอบคุณครับ

--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ

monsoon

Posts by monsoon » Tue Nov 27, 2012 9:52 pm

ขอบคุณมากๆครับ เปลี่ยนมุมมองหลายๆอย่างของผมเลยทีเดียว^^

เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...

CONNICHIWA

Posts by CONNICHIWA » Tue Nov 27, 2012 10:25 pm

ขอบคุณครับ :bow: :bow: :bow:

ราศีสิงห์

Posts by ราศีสิงห์ » Wed Nov 28, 2012 9:56 am

ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ

whiteknight_p

Posts by whiteknight_p » Wed Nov 28, 2012 11:53 am

ขอบคุณมากครับผม

-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ

bermz

Posts by bermz » Wed Nov 28, 2012 12:31 pm

ขอบคุณมากครับ
เป็น presentation ที่สามารถ นำมาประยุกต์ต่อยอดความรู้ได้มากเลยครับ

Paul Octopus

Posts by Paul Octopus » Wed Nov 28, 2012 1:08 pm

ขอบคุณสำหรับ Slides ที่เกิดจากการตกผลึกทางความคิดมาอย่างยาวนาน :bow:
ผมไม่รู้ว่าจะเรียก พี่ หรือ น้อง ดี :mrgreen:
ผมแปลกใจที่โครงสร้างแนวความคิดมีความใกล้เคียงกัน (อาจเป็นเพราะเราแก่พอๆกัน :B )

มีหลายๆ Slides ที่ผมอยาก Share
เช่น ความสำเร็จของการทำ M&A ....

จากงาน Research ใน Slide บอกว่าล้มเหลวประมาณ 70%
ตัวเลขที่ผมเคยอ่าน มันจะล้มเหลวประมาณ 80% ถ้าใช้แนวคิดการบริหารจัดการแบบ อเมริกา
และ ความล้มเหลวจะลดลงเหลือประมาณ 50% ถ้าใช้แนวคิดการบริหารจัดการแบบ อเมริการประสมแนวคิดตะวันออก บริษัทจีนเป็นตัวอย่างที่ใช้แนวทางนี้
และ .....ความล้มเหลวจะลดลงเหลือเพียง 20% สำหรับแนวคิดการบริหารจัดการแบบ "อินเดีย"

โดยสรุปคือการซื้อกิจการของบริษัทสัญชาติอินเดียเช่น TATA มีความสำเร็จได้ถึง 80%...ปรัญญาของมันโดยสรุปคือ
1. ซื้อความรู้ ซื้อคน ไม่ใช่ซื้อธุรกิจ หรือ ตลาด หรือ Brand ....
2. ความรู้ที่ว่า ถ้าจะสร้างขึ้นเองจะใช้เงินมากกว่าการซื้อกิจการนั้นๆ (เลยเป็นเหตุผลให้ซื้อกิจการ)
3. ไม่มีความเชื่อว่า Costs จะลดลงหรือเกิด Twin effects ได้ด้วยการจัดงานใหม่และตามด้วยการ Lay-off พนักงาน
4. เชื่อว่าแต่ละองค์กรมีวัฒนธรรมที่ดีอยู่แล้ว ไม่ควรเปลี่ยนแปลงไปจากที่มันเป็น ถึงแม้ว่ากิจการนั้นๆจะย่ำแย่ทางธุรกิจก็ตาม (คือ Culture ไม่เกี่ยวกับความสำเร็จหรือล้มเหลว)
คนอินเดีย ยอมรับในวัฒนธรรมและภาษาที่แตกต่างกันเป็นพันๆอย่าง...พาราณสียังคงอยู่มานานกว่า 4,000 ปี ก่อนปิรามิด กรุงโรม ฯลฯ และ จะยังคงอยู่ต่อไปอีกนานแสนนาน
........
ถ้าเราเห็นบริษัทที่เราจะลงทุน เข้าซื้อกิจการอื่นๆ ถ้าเขาใช้ปรัญญาแบบอินเดีย โอกาสเกิด Twin effects ย่อมมีมากถึง 80% (ใครรู้กระซิบบอกหน่อยครับ :mrgreen: ) แต่ปัญหาคือผมยังไม่เห็นบริษัทใหนโดยเฉพาะในเมืองไทยที่เป็นแบบนั้น :wall: ต่อให้ใหญ่และมีชื่อเสียงและสร้างภาพว่าเป็นมืออาชีพ ก็ทำแบบอเมริกา(เพราะไปร่ำเรียนกันมา) คือซื้อมาแล้วหาทางลด Costs --> ลดคนไม่ทางตรงก็ทางอ้อม
.......เป็นต้น

เสียดายครับที่ผมไม่สามารถไป Join ได้ไม่งั้นคงได้ Share กันอีกหลายเรื่อง และ ผมยังอยากขายปลาหมีกย่างเงียบๆไปก่อนครับ :mrgreen: แต่ตอนนี้ขอไปกินข้าวก่อน :D

ปล. ถ้าเขียนแล้วไม่เห็นด้วย หรือ กระทบความรู้สึกใคร ผมขอโทษมาล่วงหน้าครับ

Disclaimer & Disclosure: The articles posted only represent my personal view. They are by no means a guarantee to the stock performance. Have no plan to change my position to the stock mentioned over the next 72 hrs.

nithipat

Posts by nithipat » Wed Nov 28, 2012 1:41 pm

ขอบคุณครับ

เบี้ยว

Posts by เบี้ยว » Wed Nov 28, 2012 2:27 pm

ขอบคุณครับ พี่คนขายของ

คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Posts by คนขายของ » Wed Nov 28, 2012 9:29 pm

Paul Octopus wrote:ขอบคุณสำหรับ Slides ที่เกิดจากการตกผลึกทางความคิดมาอย่างยาวนาน :bow:
ผมไม่รู้ว่าจะเรียก พี่ หรือ น้อง ดี :mrgreen:
ผมแปลกใจที่โครงสร้างแนวความคิดมีความใกล้เคียงกัน (อาจเป็นเพราะเราแก่พอๆกัน :B )

มีหลายๆ Slides ที่ผมอยาก Share
เช่น ความสำเร็จของการทำ M&A ....

จากงาน Research ใน Slide บอกว่าล้มเหลวประมาณ 70%
ตัวเลขที่ผมเคยอ่าน มันจะล้มเหลวประมาณ 80% ถ้าใช้แนวคิดการบริหารจัดการแบบ อเมริกา
และ ความล้มเหลวจะลดลงเหลือประมาณ 50% ถ้าใช้แนวคิดการบริหารจัดการแบบ อเมริการประสมแนวคิดตะวันออก บริษัทจีนเป็นตัวอย่างที่ใช้แนวทางนี้
และ .....ความล้มเหลวจะลดลงเหลือเพียง 20% สำหรับแนวคิดการบริหารจัดการแบบ "อินเดีย"

โดยสรุปคือการซื้อกิจการของบริษัทสัญชาติอินเดียเช่น TATA มีความสำเร็จได้ถึง 80%...ปรัญญาของมันโดยสรุปคือ
1. ซื้อความรู้ ซื้อคน ไม่ใช่ซื้อธุรกิจ หรือ ตลาด หรือ Brand ....
2. ความรู้ที่ว่า ถ้าจะสร้างขึ้นเองจะใช้เงินมากกว่าการซื้อกิจการนั้นๆ (เลยเป็นเหตุผลให้ซื้อกิจการ)
3. ไม่มีความเชื่อว่า Costs จะลดลงหรือเกิด Twin effects ได้ด้วยการจัดงานใหม่และตามด้วยการ Lay-off พนักงาน
4. เชื่อว่าแต่ละองค์กรมีวัฒนธรรมที่ดีอยู่แล้ว ไม่ควรเปลี่ยนแปลงไปจากที่มันเป็น ถึงแม้ว่ากิจการนั้นๆจะย่ำแย่ทางธุรกิจก็ตาม (คือ Culture ไม่เกี่ยวกับความสำเร็จหรือล้มเหลว)
คนอินเดีย ยอมรับในวัฒนธรรมและภาษาที่แตกต่างกันเป็นพันๆอย่าง...พาราณสียังคงอยู่มานานกว่า 4,000 ปี ก่อนปิรามิด กรุงโรม ฯลฯ และ จะยังคงอยู่ต่อไปอีกนานแสนนาน
........
ถ้าเราเห็นบริษัทที่เราจะลงทุน เข้าซื้อกิจการอื่นๆ ถ้าเขาใช้ปรัญญาแบบอินเดีย โอกาสเกิด Twin effects ย่อมมีมากถึง 80% (ใครรู้กระซิบบอกหน่อยครับ :mrgreen: ) แต่ปัญหาคือผมยังไม่เห็นบริษัทใหนโดยเฉพาะในเมืองไทยที่เป็นแบบนั้น :wall: ต่อให้ใหญ่และมีชื่อเสียงและสร้างภาพว่าเป็นมืออาชีพ ก็ทำแบบอเมริกา(เพราะไปร่ำเรียนกันมา) คือซื้อมาแล้วหาทางลด Costs --> ลดคนไม่ทางตรงก็ทางอ้อม
.......เป็นต้น

เสียดายครับที่ผมไม่สามารถไป Join ได้ไม่งั้นคงได้ Share กันอีกหลายเรื่อง และ ผมยังอยากขายปลาหมีกย่างเงียบๆไปก่อนครับ :mrgreen: แต่ตอนนี้ขอไปกินข้าวก่อน :D

ปล. ถ้าเขียนแล้วไม่เห็นด้วย หรือ กระทบความรู้สึกใคร ผมขอโทษมาล่วงหน้าครับ
ขอบคุณ คุณ Paul ปลาหมีก ที่มาช่วยแชร์ข้อมูลของฝั่งชมพูทวีป บ้านเราโดยมากมักอิงตำราภาษาอังกฤษเป็นส่วนใหญ่เนื่องจากมีข้อจำกัดด้านภาษา ผมเองก็เชื่อว่ามี Case ที่น่าสนใจในฝั่ง

ยุโรปและเอเซียอีกมากที่เข้าไม่ถึง หวังว่าในอนาคตคุณ Paul ปลาหมึก คงช่วยแชร์ความรู้เรื่องนี้แก่เพื่อนๆสมาชิกบ้าง ขอบคุณครับ

อดทนไว้ กำไรยั่งยืน

Post Reply