Presentation งานสังสรรค์ 3Q12 ที่เสวยริมน้ำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

Re: Presentation งานสังสรรค์ 3Q12 ที่เสวยริมน้ำ

โพสต์ที่ 31

ขอบคุณพี่คนขายของมากๆครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
lekkung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

Re: Presentation งานสังสรรค์ 3Q12 ที่เสวยริมน้ำ

โพสต์ที่ 32

ผมได้ความรู้เยอะมากเลยครับ ต้องขอบคุณพี่คนขายของมากๆครับ
ebizmate
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณมากครับพี่ขายของ และทีมงานทุกท่านด้วยครับ
Ryotaro

โพสต์ที่ 34

ขอบคุณครับ
Believe in Yourself & Do Your Best.
wanna

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณ คุณคนขายของค่ะ

:idea: :idea:
yuring

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณมากๆค่ะ :D
คนขายของ
ผู้ติดตาม: 122

โพสต์ที่ 37

CARPENTER เขียน:ขอบคุณครับ คุณคนขายของ
ttm แปลว่าอะไรครับ
TTM ย่อมาจาก Tailing Twelve Months ครับ ประมาณว่าเป็นข้อมูลคิดบนรอบ12เดือนครับ ซึ่งจะมีกราฟอีกแบบหนึ่งซึ่งplotโดยใช้ข้อมูลรายไตรมาสครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
คนขายของ

โพสต์ที่ 38

Fasang Hi เขียน:ขอบคุณมากคะ ขอศีกษารายละเอียดก่อน และเมื่อมีข้อสงสัยหรือต้องการสอบถามเพิ่มเติมจะได้ จะสะดวกหรือปล่าวคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ
ได้ครับ มีคำถามอะไร post ไว้ในกระทู้นี้ก็ได้ครับ
CARPENTER
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 39

ขอบคุณครับ คุณคนขายของ
คนขายของ

โพสต์ที่ 40

Paul VI เขียน:ขอบคุณ คุณคนขายของมากๆครับ ที่ให้เกียรติมาเป็นวิทยากร

ทีมงานต้องขออภัยในการต้อนรับที่อาจขลุกขลักจากเหตุไม่คาดฝันนะครับ ฝนตกมาอย่างหนักมากๆ

แต่เชื่อว่า สมาชิกเพื่อนๆที่ได้ฟังความรู้จากวันนั้น ได้รับความรู้อันแสนคุ้มค่าจริงๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ :bow: :bow: :bow:

มีโอกาสผมคงขออนุญาตขอความรู้จากคุณ คนขายของ อีกนะครับ :D
ด้วยความยินดีครับคุณหมอมุก ดีใจที่ได้มีโอกาสตอบแทนพี่ๆน้องๆสมาชิกทุกท่าน

เรื่องขลุกขลักเพราะฝนฟ้า ผมว่าเป็นธรรมดา ทีมงานทุกคนต้อนรับขับสู้กันเต็มที่ ขอบคุณครับ
Gobkung

โพสต์ที่ 41

ขอบคุณพี่คนขายของมากๆครับ :bow: :bow: :bow:
คนขายของ

โพสต์ที่ 42

wasan_yu เขียน:ขอบคุณมากครับ ผมรบกวนขอความรู้พี่คนขายของหน่อยครับ ในส่วนห้างค้าปลีกสินค้าไอทีในต่างประเทศที่ประสบความสำเร็จมีบ้างไหมครับ :roll:
เมื่อก่อนนี้ BestBuy ประสบความสำเร็จอย่างสูงเลยครับ แต่พอมาเจอ AMAZON เข้าไปถึงกับขาดทุน ทั้งนี้เพราะว่า BestBuy เน้นเรื่องของ "พนักงาน" มากครับ โดยพนักงานของ BBY

ทำหน้าที่เหมือนที่ปรึกษา และ แนะนำผลิตภัณฑ์แบบเป็นกลาง ว่ากันตามเนื้อผ้า ไม่ใช้ "PC" ซึ่งเป็นตัวแทนของผู้ผลิตซึ่งอาจมีความลำเอียง แต่อย่างว่าละครับ BBY ต้องลงทุนมหาศาล

ในการสร้างห้าง และ จ้างพนักงาน แต่ AMAZON ไม่มีต้นทุนตรงนี้เลย ทำให้การแข่งขันเรื่องราคาเป็นไปด้วยความยากลำบาก จาก Net Profit Margin 2-3% Qล่าสุดนี้ -0.04% แล้วครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 43

อ่าน Presentation ของพี่คนขายของจบแล้ว สุดยอดมากเลยครับพี่... รู้สึกเสียดายที่ไม่ได้ไปฟังตัวจริงเสียงจริงพูดในงานจริงๆ เลยครับ

มีเรื่องอยากสอบถามพี่คนขายของหน่อยนะครับ

- เห็นตัวอย่างที่พี่คนขายของยกมาเป็น เคสที่ต่างประเทศหลายๆ เคส แถมเห็นบทความหลายๆ อันที่พี่ยกมาตอนตั้งกระทู้ก่อนหน้านี้ ก็เป็นของต่างประเทศซะเยอะ ไม่ทราบว่าพี่ลงทุนต่างประเทศด้วยรึเปล่าครับ? พอดีผมพึ่งเริ่มต้นลงทุนต่างประเทศ แล้วยังงูๆ ปลาๆ อยู่ รู้สึกหลงทางๆ ยังไงไม่รู้... เลยอยากขอให้พี่ช่วยแชร์ประสบการณ์การลงทุนต่างประเทศ เพื่อเป็นวิทยาทาน ให้แก่เพื่อนๆ น้องๆ ในเว็บ ย่นระยะเวลาในการศึกษา เรียนรู้การลงทุนต่างประเทศหน่อยครับ... ว่าพี่หาหุ้นอย่างไร? ติดตามการลงทุนในต่างประเทศอย่างไร? เป็นต้น ขอบคุณครับ

- เห็น กราฟ หลายๆ อันที่พี่ยกมาทำใน Y Charts เลยอยากจะถามพี่ว่า บริการของ Y Charts นี่ดีไหมครับ? ควรสมัครใช้บริการแบบไหนครับพี่? เห็นราคา Gold ว่าแพงแล้ว Platinum แพงยิ่งกว่า... พี่ว่าในการเอาไปใช้ในการลงทุนต่างประเทศ สำหรับนักลงทุน VI บ้านๆ แบบไทยๆ นี่ สมัครแบบไหนดี? แล้วพี่เอาไปใช้ประโยชน์อย่างไรในการหาหุ้นครับ?

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับพี่
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Sorgios

โพสต์ที่ 44

Very good presentation.
Smoothly explanation, easy to understand.
Happy to have chance to join this meeting krub.
Also have to say Thank you very much for พี่คนขายของ krub.
Sorgios
CHIN UP, Do not give up !!!
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 45

ขอบคุณครับ :P
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
Kang2009
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 46

ขอบคุณครับ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 47

ขอบคุณคับ :bow:

คลังกระทู้คุณค่ามีกระทู้ปักหมุดอันใหม่แล้วแน่ๆเลย :-D
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
ladak

โพสต์ที่ 48

ขอบคุณมากค่ะ
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 49

Paul VI เขียน:ขอบคุณ คุณคนขายของมากๆครับ ที่ให้เกียรติมาเป็นวิทยากร

ทีมงานต้องขออภัยในการต้อนรับที่อาจขลุกขลักจากเหตุไม่คาดฝันนะครับ ฝนตกมาอย่างหนักมากๆ

แต่เชื่อว่า สมาชิกเพื่อนๆที่ได้ฟังความรู้จากวันนั้น ได้รับความรู้อันแสนคุ้มค่าจริงๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ :bow: :bow: :bow:

มีโอกาสผมคงขออนุญาตขอความรู้จากคุณ คนขายของ อีกนะครับ :D
ขอบคุณ คุณคนขายของ และทีมงาน Thai VI มากๆครับ

เชื่อไหมว่ามีน้องคนนึงในทีมงาน มาขอโทษผมในงานเรื่องที่งานขลุกขลักเนื่องจากฝนตกนี่ล่ะครับ แล้วเดินออกไปทำงานต่อด้วยความรวดเร็วจนผมไม่ทันได้พูดอะไร

ผมอยากจะบอกน้องคนนั้นและทีมงานทุกท่านว่า ผมไม่รับคำขอโทษครับ เนื่องจากว่าท่านมิได้ทำผิดอะไร ในทางกลับกัน ขอความกรุณา รับคำขอบคุณ จากผมด้วยครับ ที่ทำให้ผมได้รับอะไรต่างๆมากมาย ทั้งความรู้จากการบรรยายของคุณคนขายของ ความรู้จากการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ข้อเสนอแนะต่างๆจาก ดร.นิเวศน์ ส่วนอาหารในงานก็มีเติมตลอด

เห็นทีมงานเหนื่อยกันขนาดนี้ก็อยากจะช่วยนะครับ PM มาก็ได้ครับว่าจะให้ทำอะไร
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 50

ขอบคุณพี่คนขายของมากๆครับ สำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปันกัน
ผมเพิ่งรู้ตัวว่าอยู่คุยหลังงานกับพวกพี่ๆกันกว่าจะกลับก็เกือบเที่ยงคืนแน่ะ :oops: ขอโทษด้วยนะครับ
TLSS
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 51

ตามมาขอบคุณพี่คนขายของครับ

วันนั้นผมไปร่วมงานด้วย ชอบเนื้อหาที่พี่นำมาเล่าให้ฟังมากครับ ได้ความรู้ มุมมองที่กว้างขึ้นมากเลยครับ :D
woodooshy

โพสต์ที่ 52

ขอบคุณมากครับ
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
Dr.Jfk
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 53

ยอมรับ ครับ ว่าคุณ คนขายของบรรยายได้สนุก น่าฟัง มาก ได้ความรู้มากทีเดียว

เสียดาย ถ้ายกเคสตัวอย่างเป็นของไทยมากๆหน่อยยิ่งเจ๋ง เลย อิๆ

แต่ที่สุดยอดจริงๆ ผมชอบตอน ตอบคำถามว่า คุณคนขายของจะขายหุ้นตอนไหนให้ได้ราคาดีสุด

แล้ว คุณขายของบอกว่า ผมจะไม่ได้คิดหวังขายตรงจุดสูงสุดหรอก

ขายต่ำกว่า จุดสูงสุดไว้บ้างก็ได้ เหลือไว้ให้คนที่มาซื้อต่อ เค้าได้กำไรมั่ง เค้าจะได้กลับมาซื้อเราต่อ

อันนี้ผมว่า มันแฝง ทั้งมุกตลก แฝงความมีน้ำใจ และที่สำคัญ แสดงกึ๋น สุดๆในตัวไปด้วย

หลายคน หวังที่จะขายหุ้นที่จุดสุดยอด ของ กร๊าฟ ถ้าขาย ได้ต่ำกว่า จะมานั่งกลุ้ม นั่งเซ็ง เสียดายขายหมู

แต่คิดอย่างคุณคนขายของ คิดแล้วสบายใจ ดีไม่ต้องโลภมากพอใจแค่ไหน ก็ขาย ไม่ต้องลังเล เผลอๆ ทำให้มันวกกลับ ขายไม่ได้ราคาอีกต่างหาก

ขอ คารวะ หนึ่งจอก ครับ อิๆ
wigraipat

โพสต์ที่ 54

ขอบคุนมากกคับ
SawScofield

โพสต์ที่ 55

ขอบคุณพี่คนขายของมากครับ ทั้งความรู้และแรงบันดาลใจครับ :)
Respect, Persistence then Deserve
SawScofield

โพสต์ที่ 56

Saran เขียน:ขอบคุณพี่คนขายของมากๆครับ สำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปันกัน
ผมเพิ่งรู้ตัวว่าอยู่คุยหลังงานกับพวกพี่ๆกันกว่าจะกลับก็เกือบเที่ยงคืนแน่ะ :oops: ขอโทษด้วยนะครับ
ผมเดินหาพี่ Saran ไม่เจออออออ 555 รอบหน้ายังไงจะดักคารวะให้ได้นะครับ ^^
Respect, Persistence then Deserve
คนขายของ

โพสต์ที่ 57

picatos เขียน:อ่าน Presentation ของพี่คนขายของจบแล้ว สุดยอดมากเลยครับพี่... รู้สึกเสียดายที่ไม่ได้ไปฟังตัวจริงเสียงจริงพูดในงานจริงๆ เลยครับ

มีเรื่องอยากสอบถามพี่คนขายของหน่อยนะครับ

- เห็นตัวอย่างที่พี่คนขายของยกมาเป็น เคสที่ต่างประเทศหลายๆ เคส แถมเห็นบทความหลายๆ อันที่พี่ยกมาตอนตั้งกระทู้ก่อนหน้านี้ ก็เป็นของต่างประเทศซะเยอะ ไม่ทราบว่าพี่ลงทุนต่างประเทศด้วยรึเปล่าครับ? พอดีผมพึ่งเริ่มต้นลงทุนต่างประเทศ แล้วยังงูๆ ปลาๆ อยู่ รู้สึกหลงทางๆ ยังไงไม่รู้... เลยอยากขอให้พี่ช่วยแชร์ประสบการณ์การลงทุนต่างประเทศ เพื่อเป็นวิทยาทาน ให้แก่เพื่อนๆ น้องๆ ในเว็บ ย่นระยะเวลาในการศึกษา เรียนรู้การลงทุนต่างประเทศหน่อยครับ... ว่าพี่หาหุ้นอย่างไร? ติดตามการลงทุนในต่างประเทศอย่างไร? เป็นต้น ขอบคุณครับ

- เห็น กราฟ หลายๆ อันที่พี่ยกมาทำใน Y Charts เลยอยากจะถามพี่ว่า บริการของ Y Charts นี่ดีไหมครับ? ควรสมัครใช้บริการแบบไหนครับพี่? เห็นราคา Gold ว่าแพงแล้ว Platinum แพงยิ่งกว่า... พี่ว่าในการเอาไปใช้ในการลงทุนต่างประเทศ สำหรับนักลงทุน VI บ้านๆ แบบไทยๆ นี่ สมัครแบบไหนดี? แล้วพี่เอาไปใช้ประโยชน์อย่างไรในการหาหุ้นครับ?

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับพี่
ด้วยความยินดีครับ
1) ผมลงทุนต่างประเทศด้วยครับ แต่ตอนนี้ Wealth หลักอยู่ในตลาดหุ้นไทย ผมเริ่มลงทุนในตลาดต่างประเทศตอนปี 2007 เนื่องจากผมย้ายไปประจำที่สำนักงานใหญ่ ธนาคารที่บริษัทผมเอาเงินเดือนเข้าให้มีบริการซื้อขายหลักทรัพย์ด้วยในตัว ผมก็เลยลองดู หลักการที่ผมใช้ในการลงทุนก็เหมือนกับการหากิจการในไทยโดยผ่านแนวความคิดการลงทุนเน้นคุณค่า ซึ่งผมพบว่าเป็นหลักสากล อยู่ที่ไหนก็ใช้ได้ ทำเงินได้เหมือนกันหมด แต่ว่าปัญหาหลักๆที่ผมเจอ และทำให้รู้สึกว่า การลงทุนในต่างประเทศนั้นยากกว่าการลงทุนในเมืองไทยคือ

หนึ่ง) เรืองของคน เราไม่ค่อยรู้จักว่าใครเป็นใคร นิสัยใจคอเป็นอย่างไร แรงบันดาลใจในชีวิตผู้บริหารคืออะไร ถึงแม้เราจะเคยใช้ product หรือ service ของเขาแต่ไม่สามารถเข้าถึงจิตวิญญาณของบริษัทได้ ไม่เหมือนบริษัทไทยที่เราคุ้นเคยเป็นอย่างดี

สอง) การหาข้อมูลเป็นไปได้ยาก บริษัทอเมริกายังดีนะครับ ใช้ภาษาอังกฤษ ถ้าลงทุนบริษัทจีนบางบริษัทนี่ ถ้าอ่านจีนไม่ออกนี่ลำบากแน่ และในบางกรณี เนื่องจากเราไม่ได้อยู่ในพื้นที่ เช่น เราอยู่ในเมืองไทยแต่ไปซื้อหุ้นเครื่องดื่มที่ยุโรป การติดตามว่าสินค้าใหม่รสชาติดีไหม ขายดีไหม หมดเงินโปรโมทเยอะไหม ทำได้ลำบาก เพราะเราไม่ได้อยู่ในพื้นที่ ดังนั้นเราไม่สามารถเข้าถึงข้อมูลปฐมภูมิได้ ข้อมูลที่เราได้คงต้องรอข่าว หรือ บทวิเคราะห์ ซึ่งก็อาจไม่ทันการในบางกรณี

ดังนั้นผมจึงคิดว่า ถ้าให้ดีควรมี partner เป็น VI ท้องถิ่นที่เราสามารถปรึกษาได้ แต่มันคงเป็นไปได้ยากนอกจาก สมาคมเราจะขยาย partnership (ล้อเล่นนะครับ) เพราะเหตุนี้ เราอาจต้องมีคนช่วยคิด เช่นการสมัครเป็นสมาชิก website ที่ให้คำแนะนำ หรือ มีข่าวแบบวิเคราะห์เจาะลึก การบริโภคข่าวสารข้อมูลของเรา ก็ต้องเปลี่ยนไปเป็นสื่ออินเตอร์มากขึ้น โบรกเกอร์ที่เราใช้บริการต้องมีความสามารถให้คำแนะนำ หรือ มีบทวิเคราะห์ดีๆจากของหุ้นต่างประเทศให้เราเข้าถึงได้ ข้อมูลการลงทุนที่ผมใช้ ถ้าเป็นให้บริการฟรีก็มี Yahoo Finance, Bloomberg, Reuters, Google Finance (อันนี้ใช้บ่อยมาก), และ Financial Time เว็ปพวกนี้บางที่สลับซับซ้อนมากครับ ข้อมูลดีๆ ฟรีๆ มากมาย ยังไงลองค้นหากันดู

2) เรื่อง YCHARTS ผมสมัครสมาชิกแบบ Gold แต่จะมุ่งหมายหลักที่ผมสมัครไม่ใช่การหาหุ้น แต่เป็นเพราะว่าต้องการเข้าใจการเปลี่ยนแปลงของกิจการในมุมมองต่างๆ ผ่านช่วงเวลาอันยาวนานน่ะครับ YCHARTS มีข้อจำกัดที่ว่าเน้นกิจการที่ listed ในอเมริกาเป็นหลัก ดังนั้นในการหาหุ้นเพื่อลงทุน จริงๆแล้วผมใช้ Google Finance ผสม BLOOMBERG หรือ REUTERS ซึ่งฟรี ก็รู้สึกว่าใช้ได้ดีในระดับหนึ่ง และก็มีข้อมูลหลากหลายหุ้น อเมริกา จีน ฮ่องกง ญี่ปุ่น ยุโรป มีครบครับ BLOOMBERG นี่หุ้นไทยก็มี เวียดนามก็ยังมีเลยครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 58

ขอบคุณมากเลยครับพี่ ไว้จะลองไปสมัครแบบ gold มาใช้บ้างครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
richierich
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 59

ทำไมผมโหลดไม่ได้ครับ กดdownloadมันไปหน้าลิ้งคเกมซะงั้น พอมีลิ้งคอื่นไหมครับ
sinapisom

โพสต์ที่ 60

ขอบคุณมากครับ