อยากสอบถามเรื่อง หนี้สูญและหนี้สงสัยจะสูญ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
arwut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

อยากสอบถามเรื่อง หนี้สูญและหนี้สงสัยจะสูญ

โพสต์ที่ 1

หนี้สูญและหนี้สงสัยจะสูญ ในงบเฉพราะกิจการมี แต่งบรวมมันกลับหายไป มันหมายถึงอะไรครับ ไม่เข้าใจ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
17-11-2555 20-21-19.png
ว่าง ไม่ใช่ ไม่มี
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

Re: อยากสอบถามเรื่อง หนี้สูญและหนี้สงสัยจะสูญ

โพสต์ที่ 2

แม่ขายของให้ลูกจึงเกิดลูกหนี้ขึ้น ต่อมาลูกไม่มีปัญญาจ่ายแม่ แม่เลยตั้งค่าเผื่อหนี้ฯขึ้นในงบเดี่ยวของแม่เอง แต่พอมางบรวมรายการระหว่างแม่กับลูกทั้งหมดจะถูกตัดออกไปครับ
luz666
ผู้ติดตาม: 1

Re: อยากสอบถามเรื่อง หนี้สูญและหนี้สงสัยจะสูญ

โพสต์ที่ 3

แสดงว่าลูกหนี้ที่เป็นหนี้สูญเป็นบริษัทย่อยครับ (ลูกหนี้ที่เกิดจากแม่ขายให้ลูก) คือในงบรวมจะตัดรายการระหว่างแม่กับลูกออก โดยมองเหมือนเป็นบริษัทเดียวกัน การขายระหว่างแม่ไปลูกหรือลูกไปแม่ยังไม่ถือว่าเป็นการขายในงบรวมครับ ต้องขายให้บุคคลภายนอกก่อน ดังนั้นเลยไม่เกิดหนี้สูญครับ
all i need is Zero
arwut

โพสต์ที่ 4

Laziale เขียน:แม่ขายของให้ลูกจึงเกิดลูกหนี้ขึ้น ต่อมาลูกไม่มีปัญญาจ่ายแม่ แม่เลยตั้งค่าเผื่อหนี้ฯขึ้นในงบเดี่ยวของแม่เอง แต่พอมางบรวมรายการระหว่างแม่กับลูกทั้งหมดจะถูกตัดออกไปครับ
กระจ่างชัด เป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ :shock:
arwut

โพสต์ที่ 5

nameisnothing เขียน:แสดงว่าลูกหนี้ที่เป็นหนี้สูญเป็นบริษัทย่อยครับ (ลูกหนี้ที่เกิดจากแม่ขายให้ลูก) คือในงบรวมจะตัดรายการระหว่างแม่กับลูกออก โดยมองเหมือนเป็นบริษัทเดียวกัน การขายระหว่างแม่ไปลูกหรือลูกไปแม่ยังไม่ถือว่าเป็นการขายในงบรวมครับ ต้องขายให้บุคคลภายนอกก่อน ดังนั้นเลยไม่เกิดหนี้สูญครับ

ขอบคุณครับผม
rafflesia
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

อย่างงี้จะบ่งบอกถึง "ธรรมาภิบาล" ของบริษัทด้วยรึเปล่าครับ
vrVI ระบบข้อมูลเพื่อนักลงทุนแบบเน้นคุณค่า งบการเงิน อัตราส่วนทางการเงิน เครื่องมือคำนวณต่างๆ
https://www.facebook.com/VRVIclub
istyle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

rafflesia เขียน:อย่างงี้จะบ่งบอกถึง "ธรรมาภิบาล" ของบริษัทด้วยรึเปล่าครับ
คิดว่าพอมีคำอธิบายได้ครับ

...smartphone ขายไม่ออก...
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

rafflesia เขียน:อย่างงี้จะบ่งบอกถึง "ธรรมาภิบาล" ของบริษัทด้วยรึเปล่าครับ
คงต้องดูเป็นเคสๆไปครับ

ตัวอย่างข้างบนคงไม่มีปัญหาเรื่องธรรมาภิบาลหรอกครับ
เพราะหนี้สูญเป็นของ คูลฯ บริษัทย่อยที่ sis ถือหุ้นอยู่ 99.99%

แต่ถ้ากรณีหนี้สูญอย่างนี้เกิดกับบริษัทร่วมหรือบริษัทย่อยที่แม่ถืออยู่แค่ 60-70% ที่เหลือเป็นของคนอื่น
ก็คงต้องระวังตัวกันนิดนึงครับ
โพสต์โพสต์