เคยเป็นไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

เคยเป็นไหม

โพสต์ที่ 1

เวลาหุ้นที่เราทำการบ้านมาดี
ว่าเป็นหุ้นดี1ดี2ดี3 มีดีหลายๆอย่าง
แล้วก็ซื้อ พอซื้อเสร็จ หุ้นมันก็ลง (น่าจะซื้อที่จังหว่ะตลาดไม่ดี ราคาน่าจะสูงเกินพอดี)
หลายคน ใจร้อนแล้ว ซื้อแล้ว ราคาหุ้นไม่ไปไหน แถมลงมาพอท์ตติดลบหลายเปอร์เซ็นต์

เริ่มเบื่อ มองหาหุ้นตัวใหม่ และขายไปในเวลาต่อมา

โดยไม่กลับไปหาดูข้อมูลตัวที่ถืออยู่

หาสาเหตุ ทำไม หุ้นมันลง
พีอี มันสูงไปใช่ไหม หากผลประกอบการไตรมาส4กำไรเท่านี้(คาดการณ์)
พีอี มันจะมาอยู่เท่านี้ (สูงแค่ประมาณการณ์)
มีข่าวเชิงลบเข้ามาไหม
สินค้าและบริการ เป็นไปในทิศทางไหน
ความเคลื่อนไหวของ ผู้บริหาร ออกมาเป็นไง
แนวโน้มต้นทุนระยะนี้ ระยะปีหน้า น่าจะผ่านไหม

พยายามขุดเข้าไป

ผมเคยไม่รอบคอบกับการลงทุน
สุดท้ายมานั่งมอง เกิดความเสียดาย

คิดถึงคำบอกเล่าของเฮียคลายเครียด รู้งี้ รู้งี้ รู้งี้
anonyme
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เคยเป็นไหม

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่าน่าจะเคยเป็นกันทุกคนนะครับพี่ ถ้าเข้าตลาดมานานพอควร .... อยู่ที่จะ control ให้มันเป็นมากเป็นน้อย ใครจะควบคุมจิตใจตัวเองได้ดีกว่ากัน....

ผลลัพท์น่าจะมาจากปัจจัยเรื่องนี้เป็นหลักมากกว่าครับพี่ เหมือนที่นักลงทุนระดับเซียนทั้งหลาย ที่พูดเสมอว่า "เรื่องการลงทุน eq สำคัญกว่า iq"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rakkiat
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 3

เป็นประจำครับ แต่หากเรากลับมาดูงบการเงินและผลประกอบการใหม่ ก็จะทำให้เรามั่นใจในการถือหุ้นยิ่งขึ้น
ACME49
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 4

เคยครับ อย่างซื้อหุ้นเข้า5ต้ว เจอ 1ตัวโดยประมาณ ผมถือคติว่าหุ้นที่ดีต้องเดินหน้าสู่มูลค่าที่ควรจะเป็น ถ้าไม่เป็นอย่างที่เราคิด ซึ่งก่อนซื้อผมจะทำการหาแนวตั้งรับไว้ก่อนในกรณีที่ไม่เป็นอย่างที่เราคิดเช่น หุ้นmarket cap ใหญ่ ผมจะให้แนวcut loss ประมาณ4%และหุ้นmarket cap เล็ก/น้อย ผมจะให้แนวcut loss ประมาณ5-8% ถ้าตกลงมาถึงแนวรับต้องรักษาวินัยขายทันทีเพื่อที่จะลดการสูญเสียที่จะมากกว่านั้น กรณีถ้าcut loss ไปแล้วหุ้นวิ่ง เราต้องถือว่าไม่ใช่เนื้อคู่เรา แล้วเราจะอยู่ในเกมตลอดเวลา อย่าลืมในport ก็ต้องมีหุ้นที่เติบโต 20%,50%,1เด้งหรือ2เด้งมาชดเชยสิ่งที่เราวิเคราะห์ผิด ในตลาดหุ้นอะไรๆก็เกิดขึ้นได้ :D :D :D
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

เมื่อก่อนเป็นบ่อยๆเพราะผมไม่ค่อยรอให้p/eต่ำ
สมัยนั้นมองอนาคตสวยหรู555 555
โพสต์โพสต์