แบบนี้ เรียกว่า สอดไส้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

แบบนี้ เรียกว่า สอดไส้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ถามกูรูในเวปนี้อีกเสียง

แบบนี้เค้าเรียกสอดไ้ส้ไหมครับ

http://www.doohoon.com/smf/index.php?topic=72309.0

ตราบใดที่ยังไม่ขายก้จะยังไม่รับรู้กำไรหรือขาดทุนจริงๆ

ถูกต้องไหมครับ

แล้วแบบนี้ ประเมินมูลค่าจากอะไรครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

Re: แบบนี้ เรียกว่า สอดไส้ไหมครับ

โพสต์ที่ 2

ผมรอฟังคำตอบจากพี่ๆน้องที่ใจดีครับ

แบบนี้จะประเมินมูลค่า

ยังไง
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
preedee1
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: แบบนี้ เรียกว่า สอดไส้ไหมครับ

โพสต์ที่ 3

chukieat30 เขียน:ผมรอฟังคำตอบจากพี่ๆน้องที่ใจดีครับ

แบบนี้จะประเมินมูลค่า

ยังไง
ผมว่าไม่ใช่อย่างที่เข้าใจครับ
พวกบริษัทในเครือสหพัฒน์
มีการถือหุ้นกันเอง เป็นเงินลงทุน
ส่วนมากก็ไม่ได้จะขาย
ดังนั้นกำไรที่ยังไม่ได้เกิดขึ้นจริง เป็นรายการเทียบมูลค่าตามราคาตลาด
แต่มันก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกับความสามารถในการทำกำไร
ยกเว้นว่าจะขาย
หรือมีเงินปันผลเข้ามามากขึ้น
Jonathan_Seagull
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมก็ว่ามันไม่เรียกว่าสอดไส้หรอกครับ บริษัทก็ทำถูกต้องตามบัญชีทุกอย่าง คุณแมวจากเวปนั้นก็ว่าเค้าซะเสียหายเลย

หลักทรัพย์เผื่อขาย ..ตราบใดที่ไม่ขาย กำไรที่เกิดจากเงินลงทุนในหลักทรัพย์เหล่านี้
ก็ไม่สามารถรับรู้เป็นรายได้ในงบกำไรขาดทุนได้ แต่มูลค่าตรงนี้จะไปกองอยู่ในงบดุล
ตรงส่วนของผู้ถือหุ้นที่ชื่อว่า "องค์ประกอบอื่นของส่วนของผู้ถือหุ้น"

พูดง่ายๆ คือถ้าเงินลงทุนในหลักทรัพย์นี้ไม่ถูกขายออกมา และมูลค่ามันเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ
บริษัทที่เราถืออยู่ก็มี Book value เพิ่มขึ้นตามเรื่อยๆเช่นกัน เป็นการเพิ่มความมั่งคั่งให้บริษัททางหนึ่ง

และผลตอบแทนที่บริษัทจะได้รับทุกปี และสามารถบันทึกเป็นรายได้ในงบกำไรขาดทุน ได้ก็คือ เงินปันผล
ที่บริษัทจะได้รับจากการไปถือหุ้นเหล่านั้น

เพราะฉะนั้น ถ้าผมจะประเมิน ผมก็คงไปดูว่าบริษัทของเรา ไปลงทุนซื้อหุ้นในบริษัทอะไรบ้าง
และบริษัทเหล่านั้นมันสามารถสร้างรายได้ เป็นเงินปันผลกลับมาให้บริษัทของเราได้ขนาดไหน
โดยต้องคิดไว้เลยว่าบริษัท อาจจะไม่มีวันขายหุ้นที่ถืออยู่ออกมาทำกำไรเลย
ยิ่งเป็นเครือสหพัฒน์ด้วยแล้ว ให้เลิกหวังเลยว่าเค้าจะขายเงินลงทุนออกมา

ปล. แต่ก็ไม่แน่เหมือนกันนะ.. ไตรมาสล่าสุดของ ICC เค้าก็ขายเงินลงทุนทำกำไรออกมาเหมือนกัน งบกำไรปูดเลย :D
chukieat30

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ผมให้บวกคนละหนึ่ง

ผมลองถามกูรูแล้ว

เป็นไปตามที่ คุณโจนาธาน ว่าไว้ครับ

ขอบคุณที่มาเม้นต์ครับ

โพสต์โพสต์