อดอ่านกระทู้ข่าวของคุณปรัชญาซะแหล่ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

Re: อดอ่านกระทู้ข่าวของคุณปรัชญาซะแหล่ว

โพสต์ที่ 31

ขอบคุณครับ คุณปรัชญาที่กลับมาใหม่ คงสบายใจแล้วนะครับ....ยังไง ก็มีผม ที่ยังรักและคิดถึงคุณปรัชญาอยู่...แฮะ ๆ เห็นมีคนพูดถึงว่า ซื้อหุ้นตามคุณปรัชญาแล้วได้เงิน คือ หุ้น fe กับ p-fcb .... ผมเคยซื้อ fe และได้กำไร ด้วยครับ ตอนนี้ขายหมดไปแล้วเพราะไม่ชอบการประชุม AGM ของกลุ่มสหพัฒฯ เลยครับ มีการยกป้ายด้วยว่าถือกี่หุ้น...ส่วย p-fcb ไม่คิดขายเพราะมีทีดินมีมูลค่าสูงซ่อนอยู่ให้ทาง Lotus เช่าเป็นเวลา 30 ปีมั้ง อย่างไรตัวนี้ก็ถือยาวให้ลูกให้หลานกันต่อไป เคยไป AGM เขาจัดที่บริษัทฯ เขา ประชุมเสร็จ ถามไปมาก ๆ หลังจากนั้น เขาขอให้ไปคุยต่อใน office ของคุณประกิจ เลยครับ ตอนนี้ไม่ได้ไปแล้ว เพราะรู้จักบริษัทฯ นี้ดีพอ และ เข้าใจการบริหารแบบปลอดภัยของเขา :D :D :D

ปล. AGMของ FE เขาจัดเองนะครับ ไม่ได้อยู่ในกลุ่มสหพัฒฯ เขาจัดได้ดีพอ ที่ขายเพราะขายเอากำไรไว้ก่อนครับ :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

Re: อดอ่านกระทู้ข่าวของคุณปรัชญาซะแหล่ว

โพสต์ที่ 32

nam เขียน:ดีใจครับ ที่พี่ปรัชญา กลับมาแล้ว
ผมเข้าใจดีว่าเป็นภาระมากเลยในการ post ข่าวเช้า แถมสรุปข่าวเย็นอีก ถ้าทำวันสองวันก็ไม่เท่าไรครับ
ถ้าจัดเต็มแบบพี่ปรัชญา ผมเหนื่อยแทนเลยครับ พี่ทำด้วยใจจริงๆ
ช่วงไหนพี่เหนื่อย หรืออยากพักบ้าง แจ้ง mod. อาสามา post แทนบ้างก็ได้นะครับ ผมเชื่อว่ามีหลายคนพร้อมอาสา
หรือบางช่วงแจ้งล่วงหน้า ปลดล็อกกระทู้ ให้แฟนขาประจำมา post แทนบ้าง แบบนัก post พลเมือง ประมาณนั้น ก็น่าสนุกนะครับ
แต...ตอนนี้ผมหิวข้าวแล้วล่ะ
เคยขอความอนุเคราะห์ให้หมอมาทำหน้าที่แทน
ตอนหลังคิดได้ว่า หมอก็ต้องเปิดคลีนิค ครอบครัวก็สำคัญ
งานก็เยอะ เกรงจะทำให้เดือดร้อนรำคาญ ขอบคุณที่เคยทำหน้าที่แทนครับ
โอกาสหน้าจะขอรบกวนใหม่ ทีมmodก็กำลังมองๆอยู่มีใครเหมาะบ้าง
จะได้ยกหน้าที่นี้ให้ครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 33

ลุงขวด เขียน:ขอบคุณครับ คุณปรัชญาที่กลับมาใหม่ คงสบายใจแล้วนะครับ....ยังไง ก็มีผม ที่ยังรักและคิดถึงคุณปรัชญาอยู่...แฮะ ๆ เห็นมีคนพูดถึงว่า ซื้อหุ้นตามคุณปรัชญาแล้วได้เงิน คือ หุ้น fe กับ p-fcb .... ผมเคยซื้อ fe และได้กำไร ด้วยครับ ตอนนี้ขายหมดไปแล้วเพราะไม่ชอบการประชุม AGM ของกลุ่มสหพัฒฯ เลยครับ มีการยกป้ายด้วยว่าถือกี่หุ้น...ส่วย p-fcb ไม่คิดขายเพราะมีทีดินมีมูลค่าสูงซ่อนอยู่ให้ทาง Lotus เช่าเป็นเวลา 30 ปีมั้ง อย่างไรตัวนี้ก็ถือยาวให้ลูกให้หลานกันต่อไป เคยไป AGM เขาจัดที่บริษัทฯ เขา ประชุมเสร็จ ถามไปมาก ๆ หลังจากนั้น เขาขอให้ไปคุยต่อใน office ของคุณประกิจ เลยครับ ตอนนี้ไม่ได้ไปแล้ว เพราะรู้จักบริษัทฯ นี้ดีพอ และ เข้าใจการบริหารแบบปลอดภัยของเขา :D :D :D

ปล. AGMของ FE เขาจัดเองนะครับ ไม่ได้อยู่ในกลุ่มสหพัฒฯ เขาจัดได้ดีพอ ที่ขายเพราะขายเอากำไรไว้ก่อนครับ :D :D :D
อดีต เป็นบรรทัดฐานแห่งอนาคต หรือเปล่าครับพี่ขวด
พูดถึงการประชุมผู้ถือหุ้น พี่ขวดเป็นอันดับต้นๆที่ทำการบ้านไปประชุมผู้ถือหุ้นสม่ำเสมอ
ตลอดระยะเวลา10กว่าปีที่ผ่านมา ได้ความคิดเห็นดีดีจากพี่มาตลอดครับ

พี่ขวดเคยบอกว่า ถือหุ้นไว้ไปกินข้าวกันยังคุ้ม
โออิชิ ปตท ผ้าไทย บางจาก บีทีเอส
จำไม่ค่อยได้ แล้วครับ น่าจะตกหล่นหลายบริษัทฯ
เผอิญผมอยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวกไปร่วมประชุม
เคยรบกวนเฮียคลายเครียด ฝากไปร่วมประชุมแจ๊กเจีย
เฮียคลายเครียดจัดส่งของบริษัทแจกมาให้ มีน้ำยาทาแผลสดเบตาดีล สเปรย์ยูคาลิปฯ
ยังไม่ได้ขอบคุณเฮียคลายเครียดเลย รับแล้วทำเป็นเฉย ขอบคุณเฮียมาพร้อมเลยครับ
prajuvb
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 34

แหมเรียกลุงขวดเป็นพี่ขวด
อย่างนี้ผมก็ต้องเปลี่ยนเรียกเฮียปรัชญาเป็น"น้าปรัช"ซะแล้ว